• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Lipschitz

liyuxin

Member
Ối bác ơi thế này thì chó nhà em cũng là shakhi rồi, dáng nó y xì như cậu này, mỗi cái là màu đen thôi, thằng này nhà bác bao nhiêu kg thế ạ?

Shakhi Viet

Active Member
Ối bác ơi thế này thì chó nhà em cũng là shakhi rồi, dáng nó y xì như cậu này, mỗi cái là màu đen thôi, thằng này nhà bác bao nhiêu kg thế ạ?
Thiếu sót là lâu chưa cân, chắc là khoảng 14kg.
Mình cứ nhận bừa là shakhi thôi chứ anh Taivenh đã công bố tiêu chuẩn shakhi đâu.
Hiện nay giống chó bản địa mà ông Alex gọi là sharky việt đó, thực ra ý ông ấy định nói đến giống nào, shakhi hay shakhyi cũng đã rõ đâu.
Với khuôn mặt đặc trưng của sharky việt, với khả năng săn mồi, hì hì tôi còn dám mạnh dạn giả thiết rằng nó có đóng góp chút gen vào chó xoáy phú quốc

Shakhi Viet

Active Member
Thế nó đã đi ái đứng nghếch chân chưa ạ? Hay vẫn ngồi thì hài lắm nhỉ :p:p:p
Thanks!
Vẫn phải xuống trung bình tấn mới đái được. Không vấn đề gì vì thà không biết còn hơn, biết rồi mà không được ... thì ấm ức lắm

liyuxin

Member
Xời, bác cứ chờ xem, tới lúc lớn hẳn rồi thì lại suốt ngày chạy theo nó ko có thì nó phun lung tung vào nhà hàng xóm ý chứ.....
Con male nhà em hồi bé cũng trung bình tấn, lớn thì ... , bác tưởng tượng nó chạy trong ngõ theo hình ziczac, mỗi nơi một tí, hehe.... Còn female thì mới gọi là quái dị, từ bé đã thích... đứng. Kêu mà chủ chưa kịp mở cửa thì hai chân trước vịn vào tường, nghĩa là đứng 2 chân, và cứ thế như một thằng cu người chính hiệu, huhu, khổ thân em đây...

Shakhi Viet

Active Member
Lipschitz đã được 1 tuổi, tuy chưa có nhu cầu tìm bạn gái cấp bách nhưng cũng phải chuẩn bị. Tôi vốn định bụng kiếm hẳn 1 cháu teen Mông cộc cho thế hệ sau được mở mày mở mặt nhưng VKA đã công nhận Mông cộc + lệnh cấm của "Sư trưởng" nên phải quay sang hướng khác.
Chắc sẽ có ai đó hỏi rằng sao phải cầu kỳ như vậy, sao không nuôi như pet, tôi xin trình bày suy nghĩ cá nhân là Lipschitz tuy là chó cỏ nhưng vô điều kiện trung thành và gắn bó với gia đình tôi, rất biết nghe lời. Quanh năm ở trong nhà, không được chạy nhảy trong vườn mà không kêu ca, thú vui duy nhất là bắt chuột. Nếu không để lại di sản gì thì cũng áy náy.
Có thể sắp tới tôi có đủ điều kiện nuôi thêm 1 con nữa. Băn khoăn quá, nghĩ mình đũa mốc lại chòi mâm son. Nhưng cứ thế thì chẳng nhẽ lại nuôi thêm 1 cháu cỏ nữa, mà khả năng gặp chó cỏ cái nhiều lời là rất cao. Nhiều lúc nghĩ hay là cứ liều, lẳng lặng lên Tây bắc kiếm 1 cháu về, anh Sư trưởng làm sao biết được, chó con sinh ra thì ta cứ gọi là chó cỏ không nhận là Mông cộc, theo chó bố thì ai bắt bẻ được. Có lỗi ở bộ phận gì thì lỗi, nhưng chắc chắn là hơn chó cỏ.
Các bác tư vấn thêm với nhé.

Shakhi Viet

Active Member
Tiêu chuẩn chọn vợ của vện săn chuột đồng bằng bắc bộ:
Có thể sẽ thực hiện sau 1 năm nữa, sẽ nhắm vào các cháu vện Hmông sinh ở HN, bố mẹ là chó nhập cư từ Tây bắc, nhưng không đủ tiêu chuẩn vì mõm dài và đuôi dài.
Ngoại hình:
* Vện vàng - đen
* <20kg (để cho đẹp đôi)
* Chân, tay to, thẳng. Bàn chân quả quýt bổ đôi
* lưỡi đen hoặc có đốm lưỡi
* Tứ túc mai hoa, thạch thùng bám cổ
* Không đốm đuôi
* Đủ răng
Tính tình, vận động, các giác quan
* Mang đầy đủ các đặc tính của HMông cộc . Đặc biệt là phải rất quấn chủ, trông nhà tốt