• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

LEX_Con Gái của In Ki SG1 VN Kết duyên với anh tràng HULK SG1 VN 2010 Xin gia mắt với mọi người:

gravita

Member
Chúc mừng năm mới

Ngày 08/12/2010 LEX nhà em đến với một mối tình thứ hai trong đời:
Hình ảnh Lex nhà em kết duyên với anh tràng HUlK Trại Đỗ Ảnh HY :

Chúc các ACE một buổi tối vui vẻ .:beer
Năm mới chúc các ACE một năm mới mạnh khoẻ hạnh phúc và thành đạt
Hôm nay được sự giúp đỡ của bác cuongtb và Viethong Lex nhà em đã cho ra đời 10 em bé 4 đực 6 cái. Xin đưa thông tin để chia xẻ với mọi người
Hình ảnh bác cuongtb chụp xin được pot lên sau ạ :)):)):)):)):)):))

cuongtb

Member
Niềm vui không trọn vẹn

Năm mới chúc các ACE một năm mới mạnh khoẻ hạnh phúc và thành đạt
Hôm nay được sự giúp đỡ của bác cuongtb và Viethong Lex nhà em đã cho ra đời 10 em bé 4 đực 6 cái. Xin đưa thông tin để chia xẻ với mọi người
Hình ảnh bác cuongtb chụp xin được pot lên sau ạ :)):)):)):)):)):))
Đúng là niềm vui không trọn vẹn. Chỉ sau chưa đầy 10 tiếng đồng hồ khi Lex sinh em bé cuối cùng thì Lex đã trút hơi thở cuối cùng vào lúc 6h ngày 13/2/2011.Lex ra đi một cách nhẹ nhàng ,vẫn ôm các con trong lòng. Khi cuongtb tôi đến nơi người Lex vẫn còn ấm nguyên, để lại 10 sinh linh nhỏ bé vừa chào đời.
Môt số hình ảnh ghi lại khi Lex sinh

Đó là lúc Lex đang cào ổ, còn đây là hình ảnh Lex và đàn con mới sinh

cuongtb

Member
Không còn cách nào khác là phải kiếm ngay cho các cún một mẹ nuôi. Và cũng thật may gần nhà tôi có một em vinatalai nuôi 4 em nhỏ được hơn 20 ngày tuổi. Đành phải tách các em này ra cho ăn sữa ngoài, cũng may các em nó cũng đã biết liếm nên đỡ vất vả. Còn vinatalai nhận nhiệm vụ nuôi 8 em nhỏ, 2 em còn lại phải gửi vào một đàn khác để san sẻ gánh nặng cho vú em
Hình ảnh đàn cún bên người mẹ nuôi

Còn đây là hai em được gửi vào đàn khác,hơi thiệt thòi một chút vì các anh lớn cứ chen em, nhưng không sao em vẫn chiến đấu tới cùng để tranh vú mẹ cùng các anh

tonhuanTB

Member
Thật là một tin sét đánh, tội nghiệp cho 10 nhóc con và quá thương cho cún mẹ đau khổ, các bác cố tìm ra nguyên nhân để tránh tình trạng này lặp lại nhé. Một chó mẹ quá tuyệt vời như Lex ra đi sẽ là một khoảng trống vô cùng thiếu hụt cho gia chủ. Hy vọng Tuấn anh vượt qua và chăm tốt 10 bupby con chóng lớn.

cuongtb

Member
Nguyên nhân

Xin chia buồn cùng Gravita nhé! Có biết nguyên nhân nào không? Để còn rút kinh nghiệm sau này.
Cầu chúc cho các bé khoẻ mạnh chóng lớn.
Nguyên nhân có lẽ do cảm lạnh đột ngột anh Thuấn ạ.Hôm đó sinh xong 10 em nó vẫn ăn và uống nước bình thường.Anh em kiểm tra không băng huyết không sót con, mà trong trường hợp sót con nó sẽ phát sốt và xuống sức từ từ.Theo Tuấn Anh kể lại thì 5 giờ sáng dậy cho cún bú no xong cho con mẹ ăn 1 ít hạt nó đang nằm trong ổ ấm có sưởi chạy ra ngõ đi vệ sinh. Mấy hôm rồi miền Bắc gió lanh lại có mưa phùn,nhiệt độ ngoài trời là 12 độ.Khi vào nằm trong ổ vẫn bình thường,lúc đó là 5h30 sáng, khi 6h30 vợ Tuấn Anh dậy đi làm phát hiện Lex đã chết trong tư thế vẫn đang ôm con cho bú.
Đúng là trong thành công có nụ cười và nước mắt.Thương cho Lex ,thương cho 10 sinh linh bé nhỏ mồ côi,cầu chúc cho các bé vượt qua được thử thách đầu đời này.ACE GSD Thái Bình sẽ cố gắng hết sức để chăm sóc các em nó.

e xin chia buồn cùng anh Tuấn Anh!Lex là 1 chú cún đẹp,mất đi thật tiếc quá.anh hãy biến sự đau thương tiếc nuối làm động lực để chăm 10 chú cún con thật tốt nhé.chúc 10 cún con hay an chóng lớn.

WOLF-BROS

Member
Lex đã chết trong tư thế vẫn đang ôm con cho bú.
Đúng là trong thành công có nụ cười và nước mắt.Thương cho Lex ,thương cho 10 sinh linh bé nhỏ mồ côi,cầu chúc cho các bé vượt qua được thử thách đầu đời này.ACE GSD Thái Bình sẽ cố gắng hết sức để chăm sóc các em nó.
bác viết văn cũng hay và cảm động thật
thứ nhất thú thực là tôi chỉ toàn thấy chó nằm ra cho con bú chứ chưa được nhìn cảnh chó mẹ nằm ôm con cho bú bao giờ
thứ hai theo tôi em Lex ra đi vì bị khai thác từ hơi sớm nên thể trạng và sức khỏe không được tốt bác à

cuongtb

Member
thứ nhất thú thực là tôi chỉ toàn thấy chó nằm ra cho con bú chứ chưa được nhìn cảnh chó mẹ nằm ôm con cho bú bao giờ
thứ hai theo tôi em Lex ra đi vì bị khai thác từ hơi sớm nên thể trạng và sức khỏe không được tốt bác à
GSD Thái Bình số chó cái sinh sản phải tính đến hàng trăm chứ không phải một vài con đâu bạn ạ.Nếu bạn nuôi một con chó cái từ nhỏ đến khi có thể lấy giống sinh sản. Vận chuyển đi xa hàng trăm km...chờ đợi ngày khai hoa kết trái....mà không phải vụ nào cũng được mùa đâu nhé. Thì bạn mới cảm nhận được cái cay đắng cái xót xa của người chăn nuôi khi mất mùa. Điều kiện người dân quê còn nghèo AE vẫn nói đùa là nuôi GSD sinh sản là vui chơi có thưởng, nó cũng như đánh lô hay mua sổ số, không phải ai cũng trúng. Được một đàn chó con cũng có thể cải thiện rất nhiều kinh tế gia đình trong năm đó, bằng người dân quê tôi nuôi bò nuôi lợn trong 10 năm. Đằng này lai còn chết chó mẹ thì khác gì người dân mất ruộng,vừa thiệt hại kinh tế lại còn mất đi một người bạn. Đã là tài sản gia đình thì chúng tôi gìn giữ cũng cẩn thận lắm không dám khai thác bừa đâu bạn ạ.
Lex sinh năm 2008 Bỏ qua lần lên giống đầu tiên, lần thứ 2 đẻ 6 em và lần này lấy giống là lần thứ 3. Vậy theo bạn GSD cái mấy tuổi thì mới cho lấy giống ?

WOLF-BROS

Member
bác cho biết Lex sinh năm 2008 nhưng mà tháng mấy? và lứa đầu tiên của lex là lex được mấy tháng tuổi ? việc căn cứ chỉ bỏ nước đầu rồi bắt đầu cho lấy từ nước 2 vẫn còn khá sớm đối với nhiều con chó, nhất là các giống chó có kích thước trung bình trở lên, tại sao FCI lại qui định chó phải từ 2 năm tuổi trở lên mới cho lấy giống ? vì người ta biết được rằng chó phải đến tầm ấy mới phát triển đầy đủ và hoàn toàn, việc khai thác sớm không những không tốt cho chó mẹ mà còn không tốt cho cả chó con nữa

Phamcu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Theo mình hiểu thì quy định của FCI cũng chỉ là quy định mới đây@ Còn như e Lex thì cũng đã có thời gian! Hơn nữa giữa thực tiễn và lý thuyết vẫn còn một khoảng cách! Thứ hai để vào được FCI và được công nhận thì bắt buộc con giống hay bố mẹ đều phải được công nhận đã! Sau đó mới có thể được công nhận!
Điều này còn khó áp dụng với tất cả gsd đã sinh sản ở VN!

WOLF-BROS

Member
tôi đâu có bàn cãi ba cái chuyện vào FCI, tôi chỉ nói là khi người ta đưa ra cái qui định tối thiểu 2 năm tuổi là có cái lí của người ta, và người ta nuôi nhiều hơn mình bao nhiêu như thế thì nó cũng có cơ sở khoa học chứ :)
GSD ở đâu cũng là GSD, vẫn là giống nòi ý thì đặc điểm sinh lí của nó vẫn thế thôi

haigsd

Member
các bác đừng cãi nhau nữa.rút kinh nghiem lần sau là được mà.cứ cãi nhau về cái chuyện FCI làm gì

WOLF-BROS

Member
các bác đừng cãi nhau nữa.rút kinh nghiem lần sau là được mà.cứ cãi nhau về cái chuyện FCI làm gì
theo ông như thế nào là cãi nhau, bọn tôi đâu có cãi nhau mà cần ông vào can, vô duyên :))

hoangthuy

Member
tôi đâu có bàn cãi ba cái chuyện vào FCI, tôi chỉ nói là khi người ta đưa ra cái qui định tối thiểu 2 năm tuổi là có cái lí của người ta, và người ta nuôi nhiều hơn mình bao nhiêu như thế thì nó cũng có cơ sở khoa học chứ :)
GSD ở đâu cũng là GSD, vẫn là giống nòi ý thì đặc điểm sinh lí của nó vẫn thế thôi
thực ra theo sự hiểu biệt còn nông cạn của em thì tại sao gsd ở bên kia 2 năm người ta mới cho sinh sản,tại vì 2 năm coi như là hết tất cả các giải show,gsd ở bên kia phải đi show để lấy giải,mà càng được nhiều giải==> chó con lúc đó mới có giá trị về mặt usd,còn nguời ta nuôi như thế nào của đau con sót người ta mới tiếc chứ còn theo tôi bạn wolf-bros nên góp ý thôi,không nên gay gắt quá,em LEX đi cũng là 1 bài học để anh em ta rút kinh nghiệm khi có chó sinh sản

WOLF-BROS

Member
thực ra theo sự hiểu biệt còn nông cạn của em thì tại sao gsd ở bên kia 2 năm người ta mới cho sinh sản,tại vì 2 năm coi như là hết tất cả các giải show,gsd ở bên kia phải đi show để lấy giải,mà càng được nhiều giải==> chó con lúc đó mới có giá trị về mặt usd,còn nguời ta nuôi như thế nào của đau con sót người ta mới tiếc chứ còn theo tôi bạn wolf-bros nên góp ý thôi,không nên gay gắt quá,em LEX đi cũng là 1 bài học để anh em ta rút kinh nghiệm khi có chó sinh sản
việc tính tuổi ss của con chó chả liên quan gì đến việc đi show cả
tôi đâu có gì gay gắt đâu, đâu phải chó của tôi mà tôi gay gắt làm gì, đây là đang tranh luận thôi
các bác kêu muốn rút kinh nghiệm nhưng khi mổ xẻ để tìm nguyên nhân sâu xa của nó thì các bác kêu tôi gay gắt này nọ thì các bác định rút kinh nghiệm kiểu gì
tôi cũng chỉ ý kiến thế thôi còn các bác chăn nuôi hay rút kinh nghiệm như thế nào là việc riêng của các bác, over :D

hoangthuy

Member
việc tính tuổi ss của con chó chả liên quan gì đến việc đi show cả
tôi đâu có gì gay gắt đâu, đâu phải chó của tôi mà tôi gay gắt làm gì, đây là đang tranh luận thôi
các bác kêu muốn rút kinh nghiệm nhưng khi mổ xẻ để tìm nguyên nhân sâu xa của nó thì các bác kêu tôi gay gắt này nọ thì các bác định rút kinh nghiệm kiểu gì
tôi cũng chỉ ý kiến thế thôi còn các bác chăn nuôi hay rút kinh nghiệm như thế nào là việc riêng của các bác, over :D
bạn over rồi thì tôi cũng chả cần tranh luận nữa, ở bên bển chả có con chó cái nào mà ss không có giải, có lần đã mình đã nghe ở trên diễn đàn nói là gsd cái phải có chứng nhận SH1 thì mới được ss đấy,diễn đàn là để giao lưu mà,chúc mừng năm mới bạn

Thấu hiểu hoàn cảnh!!!

GSD Thái Bình số chó cái sinh sản phải tính đến hàng trăm chứ không phải một vài con đâu bạn ạ.Nếu bạn nuôi một con chó cái từ nhỏ đến khi có thể lấy giống sinh sản. Vận chuyển đi xa hàng trăm km...chờ đợi ngày khai hoa kết trái....mà không phải vụ nào cũng được mùa đâu nhé. Thì bạn mới cảm nhận được cái cay đắng cái xót xa của người chăn nuôi khi mất mùa. Điều kiện người dân quê còn nghèo AE vẫn nói đùa là nuôi GSD sinh sản là vui chơi có thưởng, nó cũng như đánh lô hay mua sổ số, không phải ai cũng trúng. Được một đàn chó con cũng có thể cải thiện rất nhiều kinh tế gia đình trong năm đó, bằng người dân quê tôi nuôi bò nuôi lợn trong 10 năm. Đằng này lai còn chết chó mẹ thì khác gì người dân mất ruộng,vừa thiệt hại kinh tế lại còn mất đi một người bạn. Đã là tài sản gia đình thì chúng tôi gìn giữ cũng cẩn thận lắm không dám khai thác bừa đâu bạn ạ.
Lex sinh năm 2008 Bỏ qua lần lên giống đầu tiên, lần thứ 2 đẻ 6 em và lần này lấy giống là lần thứ 3. Vậy theo bạn GSD cái mấy tuổi thì mới cho lấy giống ?
Thành thật xin chia buồn cùng CLB GSD TB. Đọc được tin này em thấy buồn và cảm thấy mất mát một thứ gì đó to lớn( đó là bản thân em thôi nhé) còn khi đặt mình vào địa vị của chủ Lex nói riêng và anh em yêu mến GSD TB nói chung thì quả là mất mát quá lớn. Thật xót xa và đau lòng. Cũng như anh em TB, em có nuôi 3 GSD cái với ý định sinh sản để cung cấp cho anh em yêu mến giống chó này và để tạo dựng được phong trào chơi con GSD tại Nam ĐỊnh nhưng đến nay là 3 năm rồi mà vẫn chưa như mong đợi, hết mong đợi này đến mong đợi khác cuối cùng..........nên em rất hiểu tâm trạng của chủ nhân em Lex. XIn gửi lời chia buồn sâu sắc đến chủ nhân GSD Lex và toàn thể anh em yeu GSD TB.

gravita

Member
Em xin chân thành cảm ơn các ACE với những lời động viên chân thành, em rất vui, Lex ra đi em cảm thấy mình bị hững hụt ,như mất đi 1 người bạn,1 thành viên trong nhà, mỗi lần đi làm về nhà hình ảnh Lex vẫy đuôi thân thiện với mình vẫn hiện lên trong mắt em ,tình cảm này em nghĩ những ai yêu GSD cũng sẽ có những cảm nhận như thế không phải riêng em , đây cũng là 1 bài học để em rut ra kinh nghiệm ,nhưng bài học nay em phải trả 1 cái giá ....... em xin chúc cho tất cả các ACE nuôi GSD không gặp phải hoàn cảnh như em .
Hình ảnh em phải chảy nước mắt nhìn Lex ôm con chú mà chết.