• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

làm sao chăm sóc mèo mới về nhà

Sáng nay mua loại whiskas dùng cho mèo 1 đến 12 tháng đem về đổ ra mà nó không chịu ăn...có cách nào cho nó ăn nhanh không?

Brutal lưu ý khôngdùng ngôn ngữ chat trên diễn đàn nhé! - Mod Phù Dung

ko rõ. mèo nhà mình thì cứ trộn cơm với whiskas đã giã nhỏ ( gói trg tờ báo hay giấy rồi giã ra, thế thì ko sợ whiskas văng ra ngoài )
bạn hỏi cái nhà cho bạn con mèo xem, nó thường ăn món gì, rồi trộn cái đấy với whiskas. kiểu đấy thì đảm bảo 90% con mèo sẽ ăn. còn nếu nó thà chết ko ăn thì bạn chọn món mèo khoái nhất ( như cá, thịt bò luộc, cái loại thịt non mềm mềm í, hay cơm nóng trộn ruốc cũng đc ) cho nó ăn. mình ko nghĩ con mèo của bạn sẽ nhịn suốt đâu
mấy cái món đấy, người còn thích ( VD là tớ =)) ), nói chi là mèo
cứ thử gí mấy món đồ ăn vào mũi nó xem, rồi đi ra chỗ khác, lát sau quay lại đảm bảo cái bát sẽ trống trơn :)

To khoai-heoquay : vừa hỏi người ta cũng chỉ bảo cho ăn cơm với thịt lợn...mình cũng làm vậy nhưng không có kết quả khá... đã vậy bạn ấy còn nghi mình chăm không tốt mới khổ :(

cứ từ từ, bạn để cơm ở đó, xong bỏ đi chỗ khác. ko nó thấy bạn đứng đấy, nó lạ, nó ko dám ăn. bạn thì lo cho nó, đứng để xem xét nó, nhưng nó có hiểu ngay đâu ^^! cơm để khô, đừng chan thêm nước ướt, mèo ko thích đâu ( nhưng cũng đừng khô quá nhé ) :D

cứ từ từ, bạn để cơm ở đó, xong bỏ đi chỗ khác. ko nó thấy bạn đứng đấy, nó lạ, nó ko dám ăn. bạn thì lo cho nó, đứng để xem xét nó, nhưng nó có hiểu ngay đâu ^^! cơm để khô, đừng chan thêm nước ướt, mèo ko thích đâu ( nhưng cũng đừng khô quá nhé ) :D
Không nhất thiết phải như vậy đâu, cứ làm theo cách của chị PUMK.
Không ăn hay không uống , vạch mồm nó ra rồi nhét vào, dùng xilanh hút nước rồi bơm vào mồm nó. Cách này chị PUM thường áp dụng với các em mèo lười ăn, uống.

thôi được bây giờ mình sẽ nói full tiếng việt luôn...lại thêm 1vấn đề nữa là vệ sinh...ị chua ngòm...không biết có nên mua chuồng cho chúng nó không nhỉ? mà mình nghe một số bạn bảo là mua chậu cát mà không biết cát kiếm ở đâu được...
bạn nuôi thì có nhốt không hay thả cho chúng nó chạy rông trong nhà?
khi nào thì tắm cho chúng nó được ?

Phu Dung

Moderator
Bạn cho nó ăn thức ăn khô thì mùi hôi sẽ giảm đi nhiều. Để cho vào chậu vệ sinh của em nó, bạn có thể mua cát vệ sinh cho mèo hiệu Catsan, rất sạch sẽ và khử mùi rất tốt.

chết rồi bạn ơi nhà mình 1 con bị ỉa chảy hay sao ấy...quan sát lúc nó ị thấy kêu phẹt phẹt rồi mùi bốc kinh lắm
cho mình hỏi thêm loại cát san nào vừa tốt vừa rẻ một chút...mình thấy có vài loại lên tới 60 70 chục nghìn mà sài thì lại nhanh hết

Mèo con hình như hay bị vậy thì phải, mình cũng không rõ lắm. CÒn về cát thì mình cũng dùng catsan, chỉ khoảng 60k. Không phải mỗi lần dùng xong là đổ hết đâu, chỉ cần bỏ phần chất thải của mèo rồi thêm cát mới thôi. Bạn có thể mua chậu, xẻng và cát ở các cửa hàng đồ dùng vật nuôi. Còn nếu gần nhà bạn có ai đun than thì chỉ cần xin ít xỉ than đập nhỏ vào chậu cho mèo thôi. NHớ phải dọn thường xuyên không em mèo sẽ đi tìm chỗ khác đấy (thường là góc tủ hoặc gầm giường)

thấy bảo nó có thể chết vì ỉa chảy mà kinh quá vừa chạy ra ngoài quầy mua men tiêu hóa trẻ em tiêm vào mồm cho nó rồi

Pumpkin

Phó CN CLB Mèo
Không nhất thiết phải như vậy đâu, cứ làm theo cách của chị PUMK.
Không ăn hay không uống , vạch mồm nó ra rồi nhét vào, dùng xilanh hút nước rồi bơm vào mồm nó. Cách này chị PUM thường áp dụng với các em mèo lười ăn, uống.
Giời, phát điên với bác Hùng mất thôi...

Em ơi đừng nghĩ oan về chị nhé. Thực ra khi nuôi con Tôm, nó rất chịu ăn nhưng nó lười uống nước, nên chị phải ép nó uống nước bằng cách dùng xi lanh bơm nước vào họng cho nó... Chứ chị không vạch mồm nó ra nhét thức ăn vào đâu..

Em đã thử mua whiskas pa tê trong siêu thị chưa? Mèo thực sự rất thích món đó. Whiskas pa te rất đặc biệt ở điểm ăn cái đó thì mèo không bao giờ bị đi ngoài. Em thử mua cho nó ăn xem, giá hơi đắt, 6600VND/ gói, mèo con ăn hết 1 gói 1 ngày. Nhưng, khi nó ăn được 1 ngày rồi, thì hôm sau em trộn cơm thêm vào cá pate, cho nó quen đi & đỡ tốn kém...

Bên cạnh đó, em phải hết sức chú ý bát đĩa cho mèo nhé. Mèo là động vật ưa sạch sẽ & khảnh ăn. Nếu bát ăn của nó không được rửa sạch, lau khô trước khi cho đồ ăn mới vào, có thể nó cũng bỏ ăn đó em ạ...

Nếu các biện pháp trên đều đã áp dụng mà nó vẫn chưa ăn, thì comment ngay để Hội Mèo có ý kiến nhé.

một con mèo của em bị ỉa chảy em đè nó xuống rồi bơm cho nó cái men tiêu hóa dạng nước mua ở quầy thuốc( thấy bảo là dùng cho trẻ em và cả cho...mèo nhà bác bán thuốc) nó có một cái tên rất là dài :Enterogermina...như một cái ống "phi la tốp" nhỏ hơn chút xíu...
thấy nó có vẻ họat bát hơn một tí...trước đó thì nó có để lại 2 bãi chiến trường rất chi là bằng phẳng...
em nghĩ là mình chỉ có thể bơm nước được thôi chứ không làm sao nhét thức ăn vào mồm nó được...
thức ăn whiskas pate thì hình như là không có chứ không phải không mua được...hôm nay có mua gói 1.5kg loại whiskas kitten mua ở dưới bách hóa thanh xuân.. để ý thì có loại cá thu...cá ngừ ..tuna và ocena chứ làm gì có tên gọi patê đâu?
đĩa của mèo em luôn ruẳ sạch mà
hiện nó vẫn ăn hơi bị ít luôn...sữa thì ko dám cho uống vì có 1 con đang bị ỉa chảy

ối giời vạch mồm mèo nhét thức ăn =)) chị Pump nhà mình lại có kiểu này à =)) nghe buồn cười quá ... mà mèo gì ngộ thế, lười ăn, lười uống, thật chả hiểu nó muốn gì nhỉ ? hay mình quăng nó về với mèo mẹ cho rảnh ? :D

tối nay nó đã đòi lên đùi ngủ rồi ngủ rất là ngon...nhưng người tặng vừa muốn đòi lại 2 bé rồi :D

ashita

Dịch giả Vietpet
đòi cũng ko trả. cho rồi còn đòi. pate whiskat là cái gói khổ khoảng 10x15, màu hồng có hình con mèo và ghi là whiskat, hình như nó ko có chữ pate ở trên đâu, sờ bóp thầy nhũn nhũn ý. hàng xịn thì trong siêu thị, hàng gia công thì Trường Chinh nhiều vô đối. nhưng mà ko phải siêu thị nào cũng có

trả làm gì ? mình thân thiện được với bé rồi, làm sao mà phải trả ? kệ người ta. nuôi nấng được rồi, ổn định tất cả rồi, trả làm gì ?

à thế thì mình biết rồi ...nhưng loại nhũn nhũn đó cũng có mấy loại liền...sáng nay có qua bách hóa thanh xuân thì có vài loại nhũn nhũn như thế đó...nhưng loại đó sài nhanh hết lắm vì nó ít mà...có phải không?
nuôi 1 con có được không?mà khổ cái con đẹp hơn nó lại bị tiêu chảy thế mới đau em
và 1 vấn đề nữa là ăn uống...hic vẫn chưa cải thiện được

cố lên bạn ơi. chiều mấy em mèo bé mệt lắm :D. tiêu chảy thì bạn thử mua cái loại thuốc chữa tiêu chảy của trẻ em xem. mèo uống thuốc của người cũng được đấy, tớ cũng toàn cho mèo trị bệnh bằng thuốc của ngưòi. Ờ mà cũng hiệu quả phết, em nhà tớ cuối cùng cũng khỏi :D
uống thuốc thì tùy từng mèo, có loại có phản ứng với thuốc, bạn nên chú ý theo dõi em í, nếu thấy có phản ứng gì thì ngừng uống lại nhé

mình hôm nay mua được patê cá thu và patê cá ngừ rồi...còn mua được 1 lọ(nhìn giống bình rượu) tên là Pet-Grow ở trường chinh...thấy bà bán quán bảo là cái này giúp nó khoẻ và phàm ăn hơn...chả biết có đúng ko?