• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

làm sao chăm sóc mèo mới về nhà

mình mới xin đc 2 bé mèo vàng...về nhà chúng nhát và kêu òm nhà lên...nằm trong 1 góc...pha sữa ấm với thức ăn cũng k chịu ăn.,..làm sao bây h?
tiện cho mình hỏi có loại thức ăn khô nào cho mèo vừa tốt vừa làm mèo thích ko?

bình thường thôi. mèo nào mà chả thế. bạn cứ bỏ thật nhièu thời gian chơi với chúng là được ( đừng thiện vị với 1 trg 2 bé nhé ).
thức ăn khô thì mình biết mỗi whiskas, loại đó con nào cũng khoái :D

mình vừa đưa nó về chiều nay...mất bao lâu nếu mh luôn cho nó ăn thì nó quen mh vậy bạn(giờ nó nằm ì trong góc lôi ra cũng đc nhưng thấy nó khó chịu nên mh chỉ để thức ăn với sữa cạnh nó thôi)
cho ăn đồ ăn khô nhiều có tốt cho sức khỏe của mèo không?

bình thường thôi. mèo nào mà chả thế. bạn cứ bỏ thật nhièu thời gian chơi với chúng là được ( đừng thiện vị với 1 trg 2 bé nhé ).
thức ăn khô thì mình biết mỗi whiskas, loại đó con nào cũng khoái :D
mất bao lâu thì làm quen đc bạn nhờ?tại nó toàn chui tận trong góc tủ
thức ăn khô ăn có tốt ko bạn?

Mèo con thì độ 1-2 ngày là sẽ quen thôi bạn ạ. Mèo nhà mình mang về còn chả lạ lẫm gì hết, cứ chạy vòng vòng khắp nhà cơ. Còn whiskas thì hầu như mèo nào cũng thích, bạn cứ để ở cạnh tủ, một lúc quen quen 2 em sẽ chui ra ăn thôi mà. Và nhớ luôn chuẩn bị nước sạch cho mèo uống nhé. Chúc 2 em mèo của bạn khoẻ mạnh!

kệ nó, bạn cứ để kệ 2 em ý, đừng lấy que gậy gì khều tụi nó ra, như thế làm cho tụi nó sợ bạn đấy. cứ để đồ ăn ở chỗ dễ tìm thôi, cạnh chỗ mấy em ý trốn là tốt nhất. đói bụng thấy mùi whiskas ngon thì sẽ ăn, lúc đấy bạn chạy ra chơi với tụi nó. nhớ chơi trò gì nhè nhẹ thôi, như vuốt ve ( vuốt cái tai với gãi sống mũi í, cái này con nào cũng khoái ), đừng có hò hét, giậm châm giậm cẳng là đc. ko nên hôn hít nó, vì thế thì vừa làm bé đau ( do hôn mạnh quá ) vừa làm lông mèo bay vào phổi, hại lắm.

đồ ăn khô thì khá đủ dinh dưỡng, tốt cho mèo. có điều ăn nhiều đồ khô làm mèo chóng chán, bạn có thể thêm vào cà rốt ( đã luộc chín, đừng xào nhá, mèo ko ăn được mỡ ) hay là dưa chuột ( cái này cứ thái nhỏ ra, ko cần luộc cũng được ). hoặc bạn cũng có thể đổi bữa bằng cách mua thêm patê cho mèo ( loại patê dành riêng cho miu ấy, cái này mấy hàng bán đồ ăn với catsan cho mèo có đấy )

đừng để mèo ăn cay hay chua, nó đau bụng đó. nếu bạn mà dư dả thì mua thêm ít đồ chơi cho miu ( thế thì sẽ làm nó quí bạn hơn ). có thể vào web cunmeo.com tham khảo.
thân thiện với mèo dễ lắm, nhất là mèo con ấy. có gì cứ hỏi tớ, tớ giải đáp cho :D chúc bé miu nhà bạn luôn khoẻ nhá ( để có gì tớ xí xởn 1 bé :)) )

Hiện tượng mèo meo meo suốt đêm là bình thường hay không bình thường nhờ? Đem về đêm nó meo át cả tiếng ngáy của mình :D
À còn 1 con nó bị mắc ở cửa kéo sắt không biết có ra đc ko mà cứ thấy cậu ở nguyên trong đó.

Mình vừa xin 1 con mèo tam thể về nuôi, mà sao nó im ru à, lâu lâu mới kêu meo meo 1 cái, tối nó cũng không kêu luôn ,sẵn cho mình hỏi mèo bao nhiêu tháng tuổi thì ăn được thức ăn khô????

Phu Dung

Moderator
Mèo vừa tập ăn là có thể cho ăn Whiskas được rồi Johnny ạ. Thoạt đầu thì ngâm nước ấm cho mềm, dần dần thì để cứng hơn, cuối cùng thì cho ăn thẳng thức ăn khô. Lưu ý là mèo con có Whiskas Kitten dành riêng cho nó (nhiều chất bổ cần thiết cho mèo con hơn).

Mèo vừa tập ăn là có thể cho ăn Whiskas được rồi Johnny ạ. Thoạt đầu thì ngâm nước ấm cho mềm, dần dần thì để cứng hơn, cuối cùng thì cho ăn thẳng thức ăn khô. Lưu ý là mèo con có Whiskas Kitten dành riêng cho nó (nhiều chất bổ cần thiết cho mèo con hơn).
cám ơn bro,mèo con mình vừa đem về nó khỏang 1 tháng tuổi rồi,chắc gặm đc thức ăn khô rồi hen :D

Phu Dung

Moderator
Chưa được đâu, tầm hơn 2 tháng thì may ra. 1 tháng dứt sữa còn là hơi sớm. Nên cho nó ăn thức ăn ngâm mềm. Khi nào răng nó mọc đủ và sắc bén thì hẳn cho nó ăn đồ ăn cứng.

ashita

Dịch giả Vietpet
ngâm cái gì ? thức ăn mềm thì ra mua pate whiskat ấy. mèo về nó thích ở đâu thì cho nó ở đó, góc tủ xó bếp gì được tuốt. nó kêu thì phải chịu. mấy ngày là im ấy mà. đói quá nó khắc phải ăn. ko ăn thì bón bắt ăn. mèo nhỏ chưa nên tắm. bẩn thêm 1 tháng nữa cũng ko sao

ashita

Dịch giả Vietpet
hix. mới gần 1 ngày. chưa lo. sắp phải lo thôi. cố gắng nịnh nó đi. con meo nhà tớ lúc mới về cũng thế. nó rúc góc tủ, đêm kêu da diết, cả ngày ko ăn, đến tối tớ phải đè nó ra đút cơm cho ăn. 2 hôm sau là quen dần

Hôm nay ăn rồi nhưng chỉ vài hạt cơm thôi. Hic!... Cơm thì có rau muống thịt lợn với cà chua sốt rồi mà không có ăn...thông cảm bình thường mình chỉ ăn vậy thôi...
Lại có chuyện rồi...1 con mắt của nó có lớp gì như ghen mỏng dính lấp 1 chút mắt của nó làm cu cậu ko mở to như mắt bên kia...để khô thì đóng cục lại. Hic!

mèo con mới về con nào cũng kêu, nó lạ nhà với nhớ mẹ ấy mà. ko sao đâu. bạn cứ tỏ vẻ thân thiện với nó, dần dần nó sẽ quí mến bạn và hết kêu la ngay thôi :D whiskas thì ngâm nước nó sẽ mềm, nhưng ko giòn thì ko ngon, nên tớ chả dám ngâm nga gì ^^! cứ cho sữa, trộn cơm với whiskas giã nhỏ xíu. nó ăn cơm rồi phải ăn cả whiskas. thấy ngon thì từ từ sẽ ăn riêng cái kia, ko cần thêm cơm nữa :)

sao lại ko ăn cơm...tức là chỉ cho ăn cái này thôi á...sao mh nghe bảo ăn cái này dễ bị tón báo hoặc là thiếu chất sơ mà :worried: mh mua cái loại whiskas dùng cho mèo kitchen(thấy ghi là 1 đến 12 tháng) mà mèo nhà mới 1 tháng nên cho nó ăn thử chắc cũng đc...nhưng mua về nó còn hok bít cái đó là thức ăn cơ

ko, ăn cái này tốt lắm, chỉ là nếu thiếu nước thì mới gây bệnh thôi. Cái này đủ dinh dưỡng, ngon, nhưng hơi khô. cái gì cũng có 1 chút nhược điểm mà, có phải hoàn hảo hết đâu :)