• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khi nào thì chó Rott trở nên hung dữ

echipvn

Member
Hix, mấy a cứ thích nó hung dữ làm gì. Tụi này mà cắn thì ít có vết khâu nào dưới 5 mũi lắm. Lúc cho phối giống mà ko cẩn thận cũng bị cắn nữa là. Rott là giống trầm tính, nên biểu lộ của tụi nó cũng khác, đối với những con gặp người lạ, dù cho có chủ ở bên cạnh cũng lao ra sủa thì quá dữ rồi, tuy nhiên cũng có những con ko bộc lộ ra ngoài. Chẳng hạn như khi khách đi vào cùng với chủ thì nó chẳng hề có hành động gì khác ngoài việc tiến đến ngửi ngửi người khách đó, sau đó chỉ quan sát thôi. Nhưng khi nước vào nhà mà ko có ai, chỉ có vị khách đó, thì nó cũng làm dữ lắm. Đó là những con Rott khôn. Chúng ta cần những con Rott như thế ^^ Dữ quá để làm gì, đến khi nó cắn ai thì mệt lắm, gặp mấy người ko biết điều nữa thì ... con Rott của mình cũng khó yên thân

nghuuhoa

Member
Em đang nuôi 1 con Rott đực, khoảng 5 tháng tuổi, nhưng nó không hung dữ mà rất hiền lành, gặp người quen người lạ cũng mừng hết. Hôm qua nó còn bị 1 con chó Nhật nhà hàng xóm (bé tí xíu) cắn 1 phát vào chân nữa chứ.
Các anh/chị có kinh nghiệm nuôi chó Rott có thể giúp cho em biết là khoảng bao nhiêu tuổi thì nó mới hung dữ, có thể giữ nhà giúp cho mình được ạ? Tại vì em muốn nuôi con Rott để nó giữ nhà, nhưng tình hình kiểu này chắc là em phải đi bảo vệ nó thôi. Hu hu.
Muốn chó khg thân-thiện với mọi người thì khg nên thả rong mà phải cột hay nhốt chuồng. Bình-thường có thể thả, nhưng khi có khách là xích ngay.Đừng mong nó hung-hăng vì khi đó phải áp chế nó hơi khó. Khi sủa nhây phải bắt nó im, khg nghe phải dọa đánh cho nghe lời. Khg để cho người khác la rầy hay dọa nó. Tóm lại là phải theo sát nó thôi. Còn muốn dể thì đưa đi hoc chơi 1 tháng củng được. Nó sẻ học được cách sủa của bạn đồng môn.

vietyen

Member
mình có nuôi một con rot cái 9 tháng tuổi rồi mà nó ko rữ là sao vậy các bác

hihihi, chào mọi người, nghe mọi người nói Roti dư, mình mừng quá, lần này phải kiểm 1 con roti that hoành tráng mới được. Thật ra, ko phải mình cổ vũ cho chuyen chó dữ đâu, nhưng mình mong kiếm chó dữ lắm. Vì vừa cách đây có 3 hôm, mình về nhà khuya khoảng gần 1 giờ sáng, đến cổng rồi mà bị bọn cướp nó vác dao chém, ty nữa thì toi. Nên sợ lắm rồi, phải nuôi cho dữ thôi, hic. Bây giờ ở HCM ghê quá.:((

1stLady

Member
Một trong những tiêu chí hàng đầu tối quan trọng của Rott ở nước ngòai là thân thiện dễ mến. Con dữ sẽ bị lọai thải hoặc cách ly ngay. Những con Rott nhập (hoặc bất kỳ giống chó lớn nào khác) lúc nào cũng rất dễ gần gũi với con người và thân thiện. Vậy mà các bác lại muốn nó hung dữ.

Chó big size 1 khi đã hung dữ thì rất nguy hiểm - ngay cả đối với chủ nó và người nhà - nhất là trẻ em và người lớn tuổi khả năng chống đỡ yếu ớt. Có bao nhiêu câu chuyện thương tâm vì nuôi chó dữ rồi - nó sẽ nguy hiểm đối với chính chủ nhân và những người xung quanh đầu tiên.

KimCuong

Active Member
Quy định của FCI về các cuộc thi chó
...
6 BẰNG CẤP VÀ VỊ TRÍ

KHÔNG ĐẠT (DISQUALIFIED) Mức đánh giá này được được dành cho những chú có không có các đặc điểm phù hợp với yêu cầu của giống chó; có những hành vi, tính cách không phù hợp với tiêu chuẩn loài hoặc những con chó hung hãn, những con chó có tinh hoàn không bình thường, những con có răng bị lỗi hoặc hàm không bình thường; những con có màu hoặc lông không đúng quy định hoặc bị bạch tạng. Việc đánh giá một chú chó là không đạt còn được đánh giá cho những chú chó có rất ít điểm tương đồng với những đặc diểm chức năng riêng của loài và sức khoẻ của chúng bị đe dọa. Nó cũng còn được đánh giá cho những con chó có những lỗi loại bỏ theo các tiêu chuẩn của loài.

Những con chó không được xếp hạng trong các loại trên sẽ được loại bỏ khỏi vòng thi.

Nguồn: http://vp.vietpet.com/viewtopic.php?t=4785

kevuitinh

Member
có thể vì bạn cho con rott tiếp xúc với người lạ nhiều quá nên nó mới hiền , theo mình bạn nên xích nó lại , và nhờ người lạ đánh nó là nó sẽ trở thành hung thần thôi , nhưng bạn cứ để nó hiền , vì nó mà dữ thì '' hic hic '' , gặp ai nó cũng táp thì tốn tiền lắm , HE HE , bí lắm thì bạn hỏi HLV Vũ Hùng là ok liền , chúc bạn may mắn :D:D:D

VTT72

Giống chó ..luôn có con lành tính có con giữ ...tuy nhiên giống rott là giống chó dữ đó bạn ạ...bạn thử đợi thêm một thời gian nữa xem sao..đừng nóng lòng quá...con rott trước mình nuôi lúc bé lành lắm ...nghe mọi người khuyên khoảng 01 tháng cho ăn ít thịt sống để hệ tiêu hoá tốt hơn..đến tháng thứ 9...khác hẳn ..người vào nhà thì nằm im chẳng ý kiến gì ..đi ra tay không thì không sao nhưng đố ai dám đem đồ ra khỏi cửa...có ai to tiếng trong nhà đã thấy cái đầu to tướng của nó ngó vào..có ông bạn đến ngồi chơi mãi không sao đến lúc về quen lệ bắt tay vỗ vai nhau..có thế thôi mà phải mua đền quần jean đó ..

trungnguyen1203

Rott nhà mình cũng 14 tháng rồi mà mới bắt đầu biết hung hăng trước ra ngoài toàn bị chó khác bắt nạt nhưng bây giờ cho dù có 4-5 em chó ta định lao ra xơi nhưng nó cứ đứng lỳ lỳ ra chẳng có con nào dám lao vào chiến.Nói chung nếu cứ xơi đc nó thì 4-5 em chó ta cũng lần lượt vào nồi hết.Riêng chỉ xét về cân nặng thì cả 4 em cộng lại cũng chưa bằng còn độ to và cứng của hàm thì chỉ 1 lắc là em chó ta ra đi.Tốt nhất nuôi rott không nên dữ quá vì nếu dữ quá bạn sẽ mất kiểm soát nó.