• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Khi nào thì chó Rott trở nên hung dữ

hatdetim

Em đang nuôi 1 con Rott đực, khoảng 5 tháng tuổi, nhưng nó không hung dữ mà rất hiền lành, gặp người quen người lạ cũng mừng hết. Hôm qua nó còn bị 1 con chó Nhật nhà hàng xóm (bé tí xíu) cắn 1 phát vào chân nữa chứ.
Các anh/chị có kinh nghiệm nuôi chó Rott có thể giúp cho em biết là khoảng bao nhiêu tuổi thì nó mới hung dữ, có thể giữ nhà giúp cho mình được ạ? Tại vì em muốn nuôi con Rott để nó giữ nhà, nhưng tình hình kiểu này chắc là em phải đi bảo vệ nó thôi. Hu hu.

Em đang nuôi 1 con Rott đực, khoảng 5 tháng tuổi, nhưng nó không hung dữ mà rất hiền lành, gặp người quen người lạ cũng mừng hết. Hôm qua nó còn bị 1 con chó Nhật nhà hàng xóm (bé tí xíu) cắn 1 phát vào chân nữa chứ.
Các anh/chị có kinh nghiệm nuôi chó Rott có thể giúp cho em biết là khoảng bao nhiêu tuổi thì nó mới hung dữ, có thể giữ nhà giúp cho mình được ạ? Tại vì em muốn nuôi con Rott để nó giữ nhà, nhưng tình hình kiểu này chắc là em phải đi bảo vệ nó thôi. Hu hu.
Rott thì có con lành có con giữ,hơn nữa là do tích cách của nó và người nuôi,để trong nhà đc thì tầm 9 - 12 tháng tuổi.Bạn cứ chịu khó chăm cho em nó tốt vào,dần dần bạn sẽ hiểu đc tích cách của nó...

Anh hùng ơi, con Bốp nhà cậu Longcanhngam ấy anh ạ. Thằng cu Bốp thấy bảo hiền nổi tiếng, thế mà dạo này cậu gần 1 năm tuổi lại trở tính trở nết. Đi off mấy lần toàn thấy gầm ghè với A Moi nhà mình anh nhẩy..hè hè! Thích Rot hiền thì khó, thích Rot mà dzữ thì...ke ke ke.. Bạn cứ nuôi và chờ đợi nhé, mấy tháng nữa lại không nhận ra em cún nhà mình thì...hị hị hị$-)

Hoangminh

Member
Mình nuôi 2 em rốt đực. Em đầu rôt còi trưởng thành mà có 30kg là sát thủ 4 tháng biết trông nhà và sủa 5 tháng đã phang chết 1 em chó ta. Em thứ 2 là em mà mình post ảnh tầm 7 tháng biết sủa người lạ, 9 tháng thì bắt đầu trông nhà thuần thục và bây giờ 12 tháng thì hoàn thiện kỹ năng trông nhà, mang đồ ra khỏi nhà thì trừ mình và mẹ mình và vợ mình còn lại mọi người nhà khác mang đồ ra thì phải có ý kiến của mình hoặc mẹ dù người giúp việc hàng ngày cho nó ăn cũng ko mang đồ ra khỏi nhà được. Theo mình rốt thì rốt đực dữ hơn rốt cái, có những con đặc tính dữ hơn thì tầm 5tháng là trông nhà còn trung bình trông nhà được là tầm 9-12 tháng như anh hùng nói cá biệt những con hiền trưởng thành cũng ko hề dữ ( mình biết 1 em 3 năm đực mà hiền như chó bông ). Theo kinh nghiệm bản thân chó dữ là chó có vòm họng và lợi xẫm màu càng xẫm càng đen càng dữ còn em nào cứ đỏ hồng thì rất hiền ko chỉ là rốt mà kể cả béc giê hay các giống khác cũng vậy. Chó đực khi cho nhảy giống thường xuyên thì độ dữ cao hơn những em ít nhảy giống

Rott là giống dữ mà bạn ơi. Con nhà tôi có tiếng là hiền vậy mà từ cuối tháng thứ 8 nó bắt đầu dữ rồi nè. Trước mang đi off hiền khô dắt ra đg chó khác sủa chạy vung xích chó vậy mà giờ ra đg gặp chó ta là nó xông vô cắn ngay báo hai tôi giờ chỉ dắt đc 1 con 1 vì dắt cả hai nó lôi, không kéo lại đc chúng mõi khi thấy cho khác.

KimCuong

Active Member
Hì hì, thấy anh em kêu Rott dữ quá thì mới thấy mình hạnh phúc quá. Em Zorro nhà em cực hiền, cực tình cảm và cực thân thiện với mọi người luôn. Rott mà không được tiếp xúc nhiều thì chắc chắn trở nên khó tính và dữ dằn rồi. :)

lekimngan852

theo em thì giống rott là giống chó dzữ nhưng cũng tuỳ thuộc vào vía người nuôi ,như cái bà nhà em kìa bả nuôi một con becghê to như con nghé và một con chó nhật nhưng con nào cũng hiền khô , có khi em wa nhà nghịch với mấy chú chó con mới vài ngày tuổi mà chó mẹ chả làm gì cả , vậy mà em dù nuôi chó nhật hay fox nó cũng dzữ như chằn lửa ấy!!!

sanka1994

Theo mình bạn nên xích nó lại hằng ngày nó ăn phổi bò nấu chín trong vòng nửa tháng nó se dữ lên thấy rõ ( chó nhà mình lúc cũng hiền người chỉ làm vay nó se dữ len)

hoan_nc

Member
Rot hiền thì khó chứ muốn Em nó mà dữ thì dễ mà thứ nhất là tầm 10 tháng trở đi là dữ ngay, mà cần nữa bạn chịu khó cho cún ăn thịt sống "thịt bò" đảm bảo sau thời gian bạn lại không nhận ra Rot của bạn đấy. hiii

Bạn nuôi nó đến tầm 12 tháng đổ ra : hàng ngày cho nó xơi một chai tiết sống(của này rẻ bèo), kiếm thêm vài con vật sống thả ra cho nó đuổi bắt và tự cắn xé, giết thịt rồi ăn sống như thỏ hay lợn loại nhỏ(loại dân tộc hay nuôi đó tôi quên tên rồi,rồi bạn nhốt nó cả ngày trong chuồng để ở nơi không có người nào qua (cách biệt hoàn toàn với người).Thích nữa thì bạn nhờ mấy ông bạn cầm que gậy chọc đánh nó nhiều vào (nhớ là xích lại cẩn thận nha). Sau một thời gian đảm bảo bạn sẽ ưng ý ngay thôi(nhưng cũng có con không giữ lên đc vì bản tính nó nhát vậy rồi).

kstt1987

Member
Bạn nuôi nó đến tầm 12 tháng đổ ra : hàng ngày cho nó xơi một chai tiết sống(của này rẻ bèo), kiếm thêm vài con vật sống thả ra cho nó đuổi bắt và tự cắn xé, giết thịt rồi ăn sống như thỏ hay lợn loại nhỏ(loại dân tộc hay nuôi đó tôi quên tên rồi,rồi bạn nhốt nó cả ngày trong chuồng để ở nơi không có người nào qua (cách biệt hoàn toàn với người).Thích nữa thì bạn nhờ mấy ông bạn cầm que gậy chọc đánh nó nhiều vào (nhớ là xích lại cẩn thận nha). Sau một thời gian đảm bảo bạn sẽ ưng ý ngay thôi(nhưng cũng có con không giữ lên đc vì bản tính nó nhát vậy rồi).
Em e là lúc đó nó không còn là con chó nữa :straight face:

lovepetpet

làm theo bác này bảo đảm không dữ không lấy tiền:-bd:-bd:-bd

Các bạn nuôi Rottweiler không nên khơi dậy bản năng hoang dã của Rott, nếu không kiểm soát được bản năng hoang dã này thì hậu quả khó lường. Thân

hoan_nc

Member
Nói như bác Hungtrungyen là chuẩn đấy, chúng ta không nên khêu gợi tính dữ của Rot, chị sợ không kiểm soát được, mình đã thấy một con Rot huấn luyện xong chủ nhiệm thu bằng cách mua một con bê cho cắn thử, và quả thật sau một hồi đạt tiêu chuẩn ngay heeee, Rot hiền là tốt đấy các bác ah, bản năng của Rot là dữ mà. thank

tuananhvttb

rott nhà em lúc chưa đi học thì hiền. Sau khi đi học xong rồi thì dữ quá. nó thích món đồ nào thỉ chỉ có ba em lấy ra được thôi, những người khác đưa tay vào lấy là nó xử ngay. nó rất quý em vậy mà cũng xin em tí huyết ở tay rồi(nó chỉ hù doạ em thôi chứ chưa cắn nhưng do răng nó bén nên bị chảy máu). mà nó cắn không nhả nên nhà em sợ quá cứ nhốt nó suốt. 10h đêm mới dám dẫn nó đi dạo. Bác nào có tuyệt chiêu để kiểm soát tính khí bất thường của nó thì chỉ em với nhé

Khi hiểu kỹ về Rott rồi thì bạn sẽ nghĩ khác đấy. Về công tác dậy dỗ tại VN thì nói thật nhé chưa kỹ đến độ làm chủ đc chú Rott dữ đâu.Ở nước ngoài khi để đạt đc chứng nhận về mức độ phục tùng họ yêu cầu dứt câu lệnh là phải thực hiện trong mọi hoàn cảnh chứ không như ở VN khi dạy Rott mới chỉ dạy đc những cái cơ bản thôi chưa thực khống chế đc nó hoàn toàn. Như vậy mà nó hung dữ thì rất nguy hiểm. Mà tại sao lại cần chó dữ làm gì nhỉ ? Chúng ta cần là cần những chú chó thông minh biết thể hiện thái độ đúng mực, đúng lúc, đúng chỗ chứ mấy cái kiểu bạ ai cũng nhảy sổ ra sủa nhặng sị nói thật nhé loại đó cho vào nồi hihihihiihh :))

tuyen_dr

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
rott nhà em lúc chưa đi học thì hiền. Sau khi đi học xong rồi thì dữ quá. nó thích món đồ nào thỉ chỉ có ba em lấy ra được thôi, những người khác đưa tay vào lấy là nó xử ngay. nó rất quý em vậy mà cũng xin em tí huyết ở tay rồi(nó chỉ hù doạ em thôi chứ chưa cắn nhưng do răng nó bén nên bị chảy máu). mà nó cắn không nhả nên nhà em sợ quá cứ nhốt nó suốt. 10h đêm mới dám dẫn nó đi dạo. Bác nào có tuyệt chiêu để kiểm soát tính khí bất thường của nó thì chỉ em với nhé
Em có thể tạm bỏ đói nó rồi bản thân em đem thức ăn từng bữa cho nó. Ban đầu là bỏ trong tô, khi cho nó ăn thì ko nên để tô xuống, cứ cầm trên tay cách mặt đất một khoảng. Nó muốn ăn thì phải với. Rồi nó sẽ quen với em thôi...he he..thấy em là biết có ăn..ai mà nỡ xin tí huyết nữa chớ !:))

chicken

Member
COn rott nhà em 4-5 tháng đã biết trông nhà rồi, cho ra off thì suốt ngày trực cắn nhau với con vịt nhà anh Lâm, nhưng từ lúc đi trường về nó bị ngu đi, người lạ vào ko thèm sủa, cả nhà ai cũng chán