• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Kích thước pitbull tại quê hương!

my_lucky

Active Member
Lời ong bướm là lời gì hả thanhtien293 ??? Nếu ai thích size nhỏ thì chơi size nhỏ, ai thích sai khác thì cũng ok.Quan trọng là lập cái topic này để anh em nêu ra cái hơn cái thiệt của từng size. Hãy bảo vệ chính kiến của mình, đừng khen của mình mà chê cái của người khác.Có thể đúng với mình hôm nay nhưng chưa chắc đúng với mình ngày mai.Có thể hôm qua mình sai nhưng ai dám nói ngày mai mình không muốn mình đúng??
Ý nghĩa hay không là do người cần ý nghĩa. Bạn thử làm cho nó có ý nghĩa đi, xem nó có ý nghĩa hơn việc bạn làm cho sự việc không còn ý nghĩa!

Bác My lucky cổ gà ko hiểu ý em nói rồi. Em chả bảo là size nào cũng ok mà. Bác đọc lại đi thì biết. Lời ong bướm chỉ là cách nói hoa mỹ chỉ những người có tý hiểu biết đi hù những người mới chơi về giống pitbull nhạy cảm này thôi mà. Trước anh em mình chơi với nhau chắc a hiểu em đã từng nói ko nên phổ biến giống pitbull nguy hiểm này. Vì hiện tại chưa ai hiểu rõ mặt trái của nó cả. A bảo em là người chơi sẽ tự nhận ra thôi. Vậy thì bây giờ hãy để họ tự nhận biết size nào là chuẩn đi đừng mượn danh 1 tổ chức để áp đặt cho mỗi cá nhân. Đừng vì mấy con pit đột biến mà làm hỏng cả 1 thế hệ đam mê với pit.

my_lucky

Active Member
Đồng ý là không nên làm " hỏng " một thế hệ đam mê với Pitbull...nhưng ...!

Mỗi một thời gian, mỗi một khu vực, mỗi một mục đích sử dụng của một người chủ nuôi Pitbull sẽ có một Gu riêng...hãy để họ được chơi và được cảm nhận.

Mình chỉ cố gắng giúp họ ( những người chưa có kinh nghiệm ) nhìn nhật ra mặt tích cực và tiêu cực của giống chó Pitbull, giúp họ có kiến thức cũng như kinh nghiệm thực tế để chăm sóc từng cá thể pitbull được tốt hơn.

Có một điều mình luôn tối kỵ mà có lẽ tất cả những ai đã, đang và sẽ nuôi Pitbull đều mong muốn , đó là không cố gắng tạo điều kiện hay khích lệ Pitbull dữ với người.Thân!

Con Lợn Lòi

Active Member
anh lợn ơi. trên youku hay bất kỳ web nào khác thì chỉ là tham khảo thôi. Đại đa số thì không ai chơi như vậy. Pit bé vs với giống nào khác to khủng bố anh có nhận cửa pit bé hơn không? Hiện nay nếu ai theo dõi MMA thì đã qua cái thời các võ phái so tài với nhau lâu rồi. Có chăng là ai nghiên hẳn về 1 võ phái nào đấy thôi nhưng MMA vẫn phải tinh thông luâtj lệ cũng như kỹ thuật cơ bản của nó.
Còn chuyện lại giống thì bác đừng nên quá lo lắng khi đã hơn 400 năm con người lai tạo có định huớng ra giống pitbull rồi. Nó khó mà lại cổ lắm bác ạ. Đến như bully có hơn chục năm phát triển mà ko đến nỗi nào mà bác. Bác lấy ví dụ con ngưới vs thú ở thời la mã thì chỉ là huyền thoại thôi. Mà huyền thoại là gì mời các bác tra từ điển tiếng việt sẽ hiểu. Con pit bull có tuổi thọ 12 14 năm khai thác chiến đấu chắc chỉ được từ năm thứ 2 đến năm thứ 6 là nhiều. Nên hãy thông minh mà nhìn vào thực tế. 1 lựa chọn sai lầm là mất 2 năm rồi. Còn các bác sẵn sàng hi sinh thân mình vì sự phát triển vì cộng đồng chắc là rất ít. Mà có có thì chắc ko phát triển giống pitbull nhiều nguy hiểm này. =))
Hì, mình nói vậy mà bạn vẫn không hiểu hết ý! Nếu suy nghĩ sâu hơn, mọi người dọc topic này đều có thể thấy - đồng ý là youku hay những trang web khác nữa có tính chất tham khảo, nhưng không phải chỉ tham khảo không mà còn là cả học hỏi và hiểu biết nữa, còn nữa, những thông tin đưa ra trên các trang đó nếu là clip thì người xem tự tìm hiểu, nếu là kiến thức thì đó là cả quá trình nghiên cứu, chắt lọc, kinh nghiệm của admins trang web đó thì họ mới viết ra được, chứ nếu họ không tiếp xúc nghiên cứu về cún bao giờ thì làm sao họ viết ra được những kiến thức đó. Kiến thức chẳng qua là sự tích lũy kinh nghiệm, trải nghiệm viết ra mà thành.
MMA thì bạn có thể vô dogsin tham khảo thêm, đó là trận đấu của con người, và người hiểu biết về nghệ thuật chiến đấu đều biết đó là võ tổng hợp. Nhưng cũng nói luôn là mỗi một người tham gia vào MMA họ đều có một sở trường riêng biệt kết hợp với các môn tiêu biểu khác để tạo ra lối chiến đấu riêng của mình, chứ không phải họ học đều tất cả các môn giống nhau, tức là họ phải có một môn cơ sở rồi từ đó phát huy sở trường sở đoản. Ví như Cung Lê sở trường kỹ thuật võ Bình Định và vật vậy, rồi sau đó phát triển các ưu thế của kickbox .... Chứ không ai hôm nay học môn này, mai học môn kia, rồi ngày kia học môn khác nữa sau rồi cứ chia đều ngày ra luyện tập như vậy sẽ thành tài cả ..
Còn chuyện lại giống ( tức lai cận dòng) mà bạn nói vậy thì ...., không có lại giống vậy thì làm sao tạo ra các line pitbull khác nhau như bạn đang thấy. Bạn không thấy tấm ảnh đang nhiều line pitbull khác nhau được các hiệp hội công nhận ở trang 2,3 gì đó sao, trong đó có cả những em mà thế giới gọi là ASTF trong khi đó có hiệp hội lại gọi nó là pitbull.
Có một điều cơ bản mà mình nghĩ có lẽ bạn chưa tìm hiểu hoặc chưa nhìn ra trong việc tạo ra các giống chó. Đó chính là "sự lai tạo". Mà các kỹ thuật lai tạo thì lai cận dòng là một trong những kỹ thuật cơ bản hì.
Còn nói về bully thì có lẽ bạn nên hỏi thêm bác Trang Phương về lịch sử bully Việt. Bên nước ngoài thì có lẽ ok hơn ( do điều kiện khí hậu, do gen, giống .. ) nhưng bully VN mà cho chạy thì đảm bảo 15 phút tới nửa tiếng thì có mà ....
Còn nói về giác đấu thì lại càng bị lệch ý, người đấu với dã thú, dã thú đấu với người, ai tham khảo cái này đều biết không cần biết là người thắng hay dã thú thắng, kẻ bị giết thì bị đem chôn còn kể cả dã thú thắng thì nó vẫn được chăm sóc tốt hơn người đó bạn à, cái này chẳng có gì là huyền thoại, mà là một trò chơi cổ xưa đã được lịch sử ghi nhận. Thời đó có khi con chó còn được tôn trọng hơn con người nhiều, huyền thoại cái nỗi gì, ai tìm hiểu giai đoạn lịch sử mà chả biết cái đó hả bạn. Thời nô lệ da đen còn thế nữa là nô lệ thời La Mã hic .... ;):-??
Đọc cái từ năm thứ 2 đến năm thứ 6 thì đã thấy nó lệch ra khỏi topic rồi vì từ đầu đến giờ đâu có bàn về số năm "khai thác" pitbull trong việc chiến đấu đâu, còn nói pitbull là giống chó nguy hiểm thì thực sự mà nói nếu nói với con người nó đâu phải là dòng nguy hiểm nhất, mà nguy hiểm hay không nó do người chủ của con chó đó huấn luyện mà thôi. Pitbull mà ở gần người hiền khô như cục đất lại còn rất quấn chủ, nếu đừng để nó cắn nhau và cho nó thời gian vận động cũng như tiếp xúc đầy đủ với các giống chó khác thì nó hòa đồng 100% được luôn. Nếu lấy Rot, Pit , và Dobe để so sánh về sự nguy hiểm khi tấn công người thì nói luôn, Rot một phát đảm bảo gẫy tay gẫy chân, còn Dobe chuyên bả vai và cổ, nếu chẳng may mà nó tấn công cổ còn nguy hiểm hơn nữa vì nanh của Dobe dài hơn Rot và pit, còn pit thì chỉ làm miếng thịt và cắn đến khi nó chết mà thôi ... Nhưng so về độ bảo vệ lãnh thổ cũng là yếu tố quyết định con chó có cắn người là hay không thì pit đứng dưới cùng trong 3 giống này, nên đừng vì chiến ý của pit tốt mà đưa em nó vào vòng nguy hiểm .... >:D<

Con Lợn Lòi

Active Member
Vậy thì bây giờ hãy để họ tự nhận biết size nào là chuẩn đi đừng mượn danh 1 tổ chức để áp đặt cho mỗi cá nhân. Đừng vì mấy con pit đột biến mà làm hỏng cả 1 thế hệ đam mê với pit.
Hai cái câu này trong phần reply của bạn hơi ngược nhau tí ;) Việc làm hỏng một thế hệ chơi Pit thì theo bạn nghĩ việc cung cấp đầy đủ thông tin cho người chơi pit hiểu và chơi pit tốt hơn hay là chỉ giới hạn kiến thức lại trong một số nhóm người thì người đam mê chơi pit sẽ hiểu và chơi pit tốt hơn với niềm đam mê của họ ? :-??
Cũng như vậy, nếu người chơi pit mà tìm hiểu đầy đủ về các giống chó chọi nữa thì họ sẽ có cái nhìn tốt hơn nữa rất nhiều và họ sẽ nhận ra đầy đủ thể trạng của pitbull hơn hì!

gàsiêunhân

Active Member
ui anh ơi! pit không được xếp vào các giống chó dữ nhưng nó là giống chó đừng số 1 trong các giống chó tiềm tàng nguy hiểm anh ạ! 1 con chó bảo vệ, khi có người xâm nhập lãnh thổ của nó nó sẽ cảnh báo, đe dọa trước, rồi mới đến tấn công, còn pit thì không có chuyện đấy, 1 khi nó đã muốn cắn, là nó phi thẳng ra cắn chứ không có gầm gừ, đe dọa trước, em đã từng gặp rất nhiều con pit, tấn công hê dựng gáy, dựng đuôi, chỉ đơn giản là đi gần nó là nó bem đối với chó, còn với người thì có cá thể site điên ở hp giờ đã quy tiên, cá thể này từng làm thành viên TungKon đã từng khóc dở mếu dở vì nó :)):)):)) và không chỉ site điên mà có rất nhiều con pit ở vn có hiện tượng cắn người, cắn chó từ bé, dù chủ hiền, cho đi off ẹp, hòa đồng thường xuyên.

Trên thế giới đã cấm pit, đến trung quốc là nước chơi chó chọi cũng cấm chọi pit từ vài năm nay, HongKong cấm hẳn pit, Bắc Kinh, Thượng Hải, và các thành phố lớn, cấm nuôi chó dữ trong nội thành (có cả pit) chính vì thế mà giá pit dow 1 cách đáng ngạc nhiên trong vài năm này và pit về vn rất nhiều :))
Và với tình trạng nhân giống hiện nay, biết thừa chó lỗi gen cũng cho nhân giống, đẻ ra 1 đàn, lỗi đủ thử, lỗi răng, lỗi thần kinh, lỗi đuôi, lỗi khung đủ cả, xong lại cho nhân giống tiếp, mục đích chỉ là tiền và tiền, không sớm thì muộn cũng sẽ có site điên thứ 2, và vụ site điên cắn người như nào thì mọi người tham khảo thêm từ thành viên TungKon nhé

Con Lợn Lòi

Active Member
Ui em à, a cũng thấy vài em Rot tấn công người mà chẳng cần sủa hay gầm gử gì cả, mà cái xương bò ninh phở nó làm cái vỡ thì không biết khi nó " ngậm" vào tay người nhất là trẻ em và người già thì hậu quả sẽ ra sao?
Dobe nhiều con cũng thế, tấn công người ta mà chẳng cảnh bảo hay hỏi người ta có thích hay không, nhất là khi người chủ không nghiêm hay không huấn luyện vậy.
Anh cũng biết pit tiềm tàng nguy hiểm, nhất là khi cắn thì cắn đến chết thế mới tệ, nhưng nếu mà so về tính cắn người khi bảo vệ chủ nhân và lãnh thổ thì hình như bọn Rot và Dobe nó "thích " cắn người hơn em à! ( nhất là những con trên 2 năm tuổi)

gàsiêunhân

Active Member
chính vì pit tiềm tàng nguy hiểm nên nó mới trở lên cực kỳ nguy hiểm, còn những giống kia, thì bản thân chủ nuôi khi cho chúng nó ra đường đã phải đề phòng trước những trường hợp không như mong muốn rồi, không phải ngẫu nhiên mà pit bị kì thị trên thế giới như thế phải không anh
còn anh lại sai lầm khi so sánh xương người với xương bò đã ninh rồi anh ạ!
Theo nghiên cứu của các nhà khoa học, một mẩu xương người có kích thước bằng một bao diêm có thể chịu được sức nặng 9 tấn. xương người cứng như đá granite và xi măng đấy anh

Con Lợn Lòi

Active Member
Cảm ơn em, nhưng a không nghĩ là xương người cứng hơn xương bò đâu, mặc dù xương bò đã ninh! Và anh cũng không nghĩ hàm một em Rot không thể cắn gẫy được xương cẳng tay ( được tạo thành từ 2 nhánh xương mỗi nhánh độ sấp sỉ 2 cm) đâu em!
Những em cún nào bị lỗi thần kinh theo kiểu cắn người điên cuồng thì trước sau gì cũng die thôi em à, vì con người là nhân tố đứng đầu trong chuỗi mà. Đừng nói là pit mà dòng cún nào cũng thế!

Con Lợn Lòi

Active Member
Khi nuôi một dòng chó có bản lĩnh, nhưng người nuôi lại không đủ thời gian, kiến thức hay bản lĩnh để nuôi dòng chó đó sẽ dẫn tới những suy nghĩ sai lệch, suy nghĩ đó nếu đem nhân rộng ra sẽ thành một thứ không đáng có như thế này đây ...
PITBULL DANGEROUS ? COLLECTIF (4C) CONTRE LA CATEGORISATION DES CHIENS http://www.against-bsl.eu/ - YouTube
Theo bạn, con người nguy hiểm hơn hay con chó cho dù dữ nguy hiểm hơn, (người giết người nhiều hơn hay chó cắn chết người nhiều hơn ) mình thì nghĩ là con người!

Con Lợn Lòi

Active Member
Em ơi tranh luận làm gì cho mệt cứ cho những đứa ngu dốt tin những lời quảng cáo hoa mỹ của các chuyên gia rồi nộp Học Phí cao vào...ai làm ăn như nào mọi người anh em trên này đều hiểu hết rồi , bán cho bọn thanh niên manh động mấy con chó như thế kiều gì ra đường có ngày bị tai nạn thôi em ah! Bỏ qua đi và dừng tranh luận tại đây thời gian em ngồi tranh luận chăm sóc mấy em cún cho lành em ạ! Thân !

Ông Thanhtien123 tôi biết ông cũng chịu khó sưu tầm nghiên cứu dịch những tài liệu về pitbull cho anh em tham khảo nhưng ông 1 thân 1 mình không cãi lại được các tiền bối trên này đâu nên ông cũng dừng ở đây đi nhé...cứ để mặc xã hội phát triển tự nhiên đi cố gắng làm gì mình thấp cổ bé họng mà! Thân
Hic, tranh luận kiểu này thì mất hết ý nghĩa học hỏi, tranh luận kiểu này thì gọi là chửi rủa và cãi lộn mới đúng .... :-??
Có kiến thức thì phải đưa ra cùng nhau tham luận mới phải, người thực tài thì không nên "ăn không được thì đạp đổ". Còn câu "những đứa ngu dốt" nữa thì đúng là chịu luôn, cái này gọi là ảo thì đúng quá rồi, cái kim trong bọc lâu ngày cũng phải lòi ra thôi ...

Con Lợn Lòi

Active Member
Hehe em chào anh ...thôi thì anh em mình cứ nằm dưới cho lành anh ạ :p tại trên VP nó ảo quá toàn các bác chém như chuyên gia nên em vào góp ý vài câu thôi anh ! em là em thích thực tế hơn như anh cần gì ol nói nhiều anh nhỉ...:)
Bác Bop _ Kit đây cũng là người ngồi trên tôi và bạn trong việc thực tế nuôi pit đấy bạn à, và bác ý cũng là một trong những người biết rất rõ sức kéo của em pit to mà mình lấy ví dụ ở trên đó, thực tế luôn ...

Thich_Khach

Member
Bác Bop _ Kit đây cũng là người ngồi trên tôi và bạn trong việc thực tế nuôi pit đấy bạn à, và bác ý cũng là một trong những người biết rất rõ sức kéo của em pit to mà mình lấy ví dụ ở trên đó, thực tế luôn ...
Vâng,Em biết hết các anh ở ngoài rồi mà, thế mới chào a Hiếu và nói vui vậy chứ anh. khổ tính em thẳng nên ăn nói hơi thô lỗ anh đừng để ý từng câu chữ thế, thôi tranh luận vừa thôi anh ạ không lại bị khóa 2pic với ban ních 1 loạt hết...có gì alo trực tiếp nói chuyện cho nó nhanh...mà đã nói rõ mỗi người 1 sở thích 1 lối chơi rồi còn gì anh :( chứ em có bao giờ bình luận chó má của ai bao giờ như nào đâu :) lái chó cũng có người nọ người kia có người làm ăn rất uy tín mà anh, tại mấy đứa bạn em cũng bị lừa đóng phí nhiều rồi nên viết như thế có động chạm đến ai trên này thì các bác bỏ quá cho...Thân!

becgie123

bạn cho mình hỏi cách chăm sóc cún còn nhỏ là như thế nào bạn ình còn non nên ms hỏi xin bạn chỉ dùm:D

Thich_Khach

Member
Hic, tranh luận kiểu này thì mất hết ý nghĩa học hỏi, tranh luận kiểu này thì gọi là chửi rủa và cãi lộn mới đúng .... :-??
Có kiến thức thì phải đưa ra cùng nhau tham luận mới phải, người thực tài thì không nên "ăn không được thì đạp đổ". Còn câu "những đứa ngu dốt" nữa thì đúng là chịu luôn, cái này gọi là ảo thì đúng quá rồi, cái kim trong bọc lâu ngày cũng phải lòi ra thôi ...
Anh Hưng ạ em lại xl anh em ko thích tranh luận hay chửi rủa làm gì cho mệt đâu ạ, các anh lớn em cực tôn trọng và không có ý gì xúc phạm đâu anh đừng chấp nhé còn em có việc gì em alo gặp gỡ trực tiếp chứ ko tranh luận đâu ạ...thấy topic tranh luận căng quá em vào nói mấy đứa em em thôi thôi ,ngày trước em cũng mới chơi pit trước ngày nào cũng thấy anh với a Hiếu tập ngoài đường thích lắm :D anh thấy chưa trên mạng toàn nói 1 đằng hiểu 1 nẻo lung tung hết lên...thôi dừng ở đây đi anh! mỗi người nhường nhâu 1 2 câu nói đi!

Chiến trường này ác liệt quá, có khi phải xin sang chiến trường khác mất=))=))=)) ae nhường nhau một tí, mỗi người một cách chơi, một hướng phát triển, tạm thời đừng đưa ra cái gì gọi là Quy Hoạch cả.
Cứ xây đi, tạm thời sở Pít chưa quy hoạch được cụ thể nhưng để rồi nhà nào cũng to cũng đẹp thì tất nhiên Làng Pít cũng có thể tạm gọi là Phát Triển rồi.
Ngoài ra cứ tạm coi đây là cái Chợ Ý Kiến đi tranh khách làm gì, có gì bày nấy, đổi gạo lấy thịt, đổi Ý kiến này lấy Ý kiến khác đi, chứ ai cũng muốn là cái Chợ của riêng mình thì còn mệt.
Mà cũng đúng, thường thấy tranh luận trên diễn đàn này thì hay bị đi đến việc thiếu ngôn từ nên hay bị hiểu sai, ở ngoài nói thừa, nói thiếu, nói chưa đúng..., cứ phạt 1 chén là xong.
Ae đã thích thì cứ gặp nhau làm bữa Rượu nhạt rồi xí xóa hết ý mà