• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Jessie nhà tớ, Female GD 15 tháng tuổi

Hì, tới nhà cũng được thôi. Để tôi PM cho bác. Có điều tuần này em nó đi về nhà chồng dưới Hóc Môn rồi, tuần nữa mới về lại. Trước khi nó về để tôi post tạm cái hình so sánh GD và Dalmatian, bác xem trước cho đỡ ghiền nhé

[IMGC=Gibson, chú chó cao nhất thế giới, giống GD Harlequin]http://vp.vietpet.com/files/gibson_worlds_tallest_dog_1_lg_179.jpg[/IMGC]

[IMGC=Gibson, chú chó cao nhất thế giới, giống GD Harlequin]http://vp.vietpet.com/files/gibsonandrob_396.jpg[/IMGC]

[IMGC=So sánh Dalmatian và Great Dane]http://vp.vietpet.com/files/gd_vs_dal_148.jpg[/IMGC]

[IMGC=So sánh GD & Dalmatian]http://vn4c.vn/images/vp/pak9.jpg[/IMGC]
------------------------------------------

misha

Member
Anh post hình như vầy thì đúng là " chết thằng nhỏ trong đám cỏ ". Người ta đã thích giống chó cao to mà nhìn mấy tấm hình này thì nếu không mua GD chỉ còn nước đi mua....ngựa về nuôi. Nói 1 câu thật lòng nhé. Nếu so về bộ lông thì Đốm đẹp hơn và hình thái cũng dễ nhìn hơn, nhưng đến vậy là hết. Còn GD thì nổi trội về sức vóc lạ thường, ra đường là ai cũng phải " liếc con mắt bên phải, gãi con mắt bên trái". Anh Doberman cho hỏi thêm nhé, GD nó có quậy không vậy anh, nó có nhảy tưng tưng không vậy. Nó cao to mà nhảy lung tung thì có nước cả nhà tui vô...chùa hết quá. A chỉ giáo thêm về loại này nhé. thanks

Anh à, đặc điểm của Dalmatian là ĐỐM TRÒN ĐEN (Black Spots)
Còn của Great Dane là vá nhiều màu (harlequin patches), có cả đen, xám, hơi ngả nâu, và hình thù không xác định. Anh vào box Thông tin các giống chó, có bài viết về 6 màu lông cơ bản của GD, và cũng có hình minh hoạ thế nào là một bộ lông harlequin đẹp đó anh à

http://forum.vietpet.com/showpost.php?p=4275&postcount=4

misha

Member
thanks A doberman, xem tới xem lui thì chỉ thích Blube, halerquin và...vện. nếu có con vện như hình thì mới đẹp vì giống như cọp, chứ có 1 số chó vện của VN mình thì nhìn thấy...nhếch nhác quá. Hiii. Nếu nuôi GD kiểu này thì ra đường chắc thiên hạ chỉ nhìn chó chứ chẳng nhìn chủ vì thấy chủ....nhẹ ký hơn chó. Hiii. Hôm nào rãnh pải tới xem jessie mới được. thân chào anh.

Anh Doberman cho hỏi thêm nhé, GD nó có quậy không vậy anh, nó có nhảy tưng tưng không vậy. Nó cao to mà nhảy lung tung thì có nước cả nhà tui vô...chùa hết quá.
GD lúc nhỏ cũng quậy chút chút (chó con thì con nào cũng thế cả). Tuy nhiên GD không quậy kiểu phá banh, mà như con Jessie nhà mình thì nó chỉ quậy khi nào nó cô đơn, không có ai ở nhà, hoặc ko ai chơi với nó. Còn thì nó rất thích quấn quít với người. Mình thấy cũng dễ dạy bảo, Jessie học nhiều lệnh lắm rồi. Nói chung là GD hiền, không phải loại hung dữ mặc dù nó có sủa báo động hoặc doạ nạt người lạ nhưng không cần phải lo ngại về sự nguy hiểm cuả nó.

Riêng về tính trung thành và bản năng bảo vệ gia đình của nó thì tuyệt. Jessie nhà mình không được phép lại gần con gái nhỏ của mình (vì sợ nó xô bé té). Vì vậy bao giờ nó cũng tránh đường khi bé đi tới. Tuy nhiên lúc Jessie nằm nghỉ, thì bé Mít nhà mình có thể thoải mái tóm tai, tóm đuôi hay cấu véo, mà Jessie không cục cựa.

Nhưng nếu ai người lạ mà bỗng nhiên lại gần bé Mít, hoặc đưa tay đụng chạm, ẵm bế bé Mít, thì không xong với Jessie. Nó làm dữ luôn đó.

Vì thế mà mình rất khoái GD. Người bạn khổng lồ và dịu dàng.

Theo mình biết thì hiện nay hội VP có Manonero nuôi em Sẹo, VDH nuôi em Heo, Chinhthang nuôi 1 em, KenQ nuôi một em, bác Long ở HN có vài em, bạn thử tham khảo thêm kinh nghiệm xem sao.

misha

Member
Chào bác Doberman207, tình hình e Jessie hôm nay ra sao rồi bác ?, thai phụ có tình trạng gì đặc biệt không ? bác nhớ dặn e nó đi đứng cẩn thận nhé. Mấy hôm nay con chó nhà kế bên cứ sủa hòai làm mình nhột nhạt trong người quá. Hôm rồi bảo Ông tổ trường dân phố : Nhà e sắp đem về 1 con chó, Lão bảo : Chừng nào mới có. Mình thẽ thọt : Dạ, mẹ nó mới vừa cấn thai. Thế là Lão cười khùng khục trong có vẻ đểu đểu thế nào ấy. Mà này anh Doberman, có lẽ cũng phải 3 - 4 tháng nữa mình có có GD trong tay nhỉ. Lâu quá, chờ đến là mòn mỏi. Định mua đỡ con Đốm của A Kijo gì đó, kêu giá 1,7 chai. Nhưng lỡ đem nó về rồi lại đem thêm GD thì đúng là ...chó đông hơn người. Anh có thông tin gì mới không ?

bạn ơi , chó của bạn tuyệt vời , quả là tuyệt vời ! bạn có thể cho mình biết nơi nào bán giống chó này không ? Mình thèm lắm rồi , đang chảy nước bt quá trùi rồi nè ! Cám ơn bạn trước nhé ! Sdt của mình là 0908 770078 ! rất mong tin bạn . Bạn có thể nt qua dt cho mình mình sẽ dt cho bạn , mình rất vui khi nhận được được tin bạn . Chào bạn và cám ơn bạn !

lee_1206

trời Cute quá di mất!Mình phải tậu lấy 1 em về cho thằng cu nhà mình cưỡi mới được.Hehe.Chó đẹp cô chủ cũng xinh.

@ misha: mấy hôm nay Jessie có vẻ mệt, có 1 lần ói mửa (y như phụ nữ nghén vậy ;) ) nhưng tình hình sao thì em vẫn chưa chắc. Ông chủ của chồng nó bảo là 1 tuần ở dưới đó thì có yêu đương đâu 3 lần thì phải. Em cũng hy vọng nó đậu.

Bây giờ thì chỉ biết chăm sóc nó cho tốt, còn xổ số có trúng không thì em cũng đành chờ thôi ạ. :praying:

chà chà! em chó nhà bác trông mà to thế, em no cao bao nhiêu vậy bác, nó mà đứng 2 chân lên có lẽ là cao hơn bác bác nhỉ, chó to quá trông cũng sơ, như thế này khách mà đến nhà thấy em nó nằm ở cửa thì có lẽ là không giám vào nhà mất

to : doberman207 : bác ơi mình có đặt cọc bác 1 con ấy , nhưng mình đã rước về 1 chú rồi , nên mình xin nhường phần mình lại cho anh em khác nhé . Cám ơn bác nhiều ! Bác vào xem hình con của em đi và cho ý kiến nhé . Bác nè , con của bác hiện giờ cao bao nhiêu vậy ? Nặng bao nhiêu ? Ban đêm bác có thả nó không hay là buộc lại vậy bác ? Em tính thả chú ấy ra nhưng vì nhà em toàn là đồ cổ nên sợ chú ấy buồn mà quậy lung tung là chết em ! Theo bác nếu mình thả ra thì chú ấy có quậy không ?

nhìn em này ngồi trông bùn cừi thế . Như đứng ý . Mà quả thực chân dung của bác nhìn e ý to ghê thiệt.