• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hoy Hoy - Người yêu tuti

Tuti2290

Member
đọc topic này mình cảm thấy hơi buồn cho hoy hoy,bé không bị đói về vật chất nhưng lại hơi đói về tình cảm.Dẫu biết rằng bạn nuôi tuti lâu hơn,nên việc có nhiều tình cảm cho tuti hơn so với hoy hoy là điều dễ hiểu.Bạn nói hoy hoy ngốc khi để yên cho tuti cắn,nhưng bạn có thử nghĩ nếu hoy hoy phản kháng lại thì so về vóc dáng chắc chắn tuti sẽ bị thua đấy.Ở đời người ta nói kẻ hiền lành thường bị thua thiệt,thật đúng cho tình cảnh của hoy hoy hiện nay.Bạn hãy thử đặt mình vào vị trí của hoy hoy để nghĩ thử xem,mới hơn 7 tháng tuổi đã phải trải qua 1 chặng đường dài,bị thiếu thốn tình cảm trong 1 thời gian dài nên dĩ nhiên bé có vẻ hơi đề phòng và thờ ơ với con người,đã vậy khi về đến nhà mới,những tưởng sẽ được tình yêu thương thì lại phải rơi vào hoàn cảnh như thế này,cả nhà quay lưng,còn người nói có tình cảm với mình lại đem rao bán mình.Bé hôi vì bé không có điều kiện để được tắm,bé ăn ngay cả khi rơi xúông đất là vì bé bị ám ảnh rằng nếu mình không tranh thủ ăn thì sẽ chẳng còn gì cho mình ăn nữa,bé làm bậy bởi vì bé vẫn còn là trẻ con chưa phân biệt được hết những điều nên làm và không nên làm.Tất cả những điều trên có thể thay đổi nếu bạn dành tình cảm của mình cho bé nhiều hơn 1 chút,quan tâm đến bé nhiều hơn,và nói chuyện với bé nhiều hơn.Hãy coi bé như là một phần của mình,và bạn sẽ cảm thấy rất hạnh phúc khi thấy sự thay đổi nơi bé,dù rằng việc đó có thể sẽ hơi lâu.
Cả nhà mình đều không thích thú nuôi từ xưa rồi.... Chỉ có mình là thích mèo nên mình hay nuôi, chứ gia đình mình không thích thú nuôi lắm. Tuti là trường hợp đặc biệt, không phải vì diện mạo của nó ( bố mẹ mình chả biết gì về mèo) chỉ là vì con mèo này rất sạch và rất khôn, nên mẹ mình mới thích. Chứ mình cũng chẳng hắt hủi gì nó. vẫn vuốt ve nó suốt..còn tuti đươc ngủ với mình nên đc mình vuốt vè nhiều nhất rồi

meo_3k

Member
Thấy chưa, có biểu hiện tốt rồi đấy. Tuti thông minh sẽ hướng dẫn "đàn chị" thôi. Bạn cứ yên tâm là 2 em sẽ hòa thuận với nhau. Như 2 em nhà mình, bây h em bé toàn lăn vào liếm tai, liếm lông -_- em to, muốn dứt ra còn khó ấy chứ.

Rồi em Hoy hoy *đề nghị đổi tên nha ;))* và em tuti sẽ sớm có con đàn cháu đống, khi ấy thì tha hồ mà sung sướng. Bây giờ chịu khổ một chút vậy.

Nhà mình thì cũng không phải ai cũng yêu quý mèo, nhưng mà nói thật là có con mèo trong nhà cũng đỡ buồn. Bố mình muốn bế mèo mà nó không cho bế, suốt ngày mắng mèo là ngu hehe, xong nó chịu cho bế 1 cái thì vui mừng ra mặt. Thật buồn cười.

Rồi bố mẹ bạn sẽ "thích" Hoy hoy thôi nhìn ngang nhìn dọc em ấy vẫn còn xin xắn, đáng yêu chán ;)) Cứ coi như có khí chất kiêu ngạo, lạnh lùng đi hehe.

bebukiok

Member
vậy là sau 1 thời gian khó khăn thì mọi chuyện đã có chiều hướng sáng sủa,mèo bao h cũng cần có thời gian thích ứng với 1 sự việc mới,nhất là khi có thêm 1 bé mèo nữa,thì bé cũ sẽ cảm thấy bị xâm chiếm lãnh thổ.Chúc cho hoy hoy và tuti sớm có con đàn cháu đống nhé.

Chúc mừng, chúc mừng, một tình yêu đẹp đã ra đời. Mong 2 bé yêu nhau ngày càng nhiều, nhận càng ngày càng nhiều tình yêu từ bố mẹ nuôi của Tuti và HoyHoy nhé.

matsat

Member
Thật mừng vì hai bé nhà chị đã làm lành với nhau, cái này là điều chắc chắn xảy ra bởi mèo nào cũng thích có bạn có bè:D. Còn chuyện bố mẹ thì chị cứ yên tâm bởi cái lũ mèo là chúa giỏi nịnh nọt, chẳng ai có thể không yêu tụi nó được. Bố em cũng chẳng thích mèo nhưng vì thằng Vàng suốt ngày nhảy lên lòng bố em ngồi nên giờ bố em quý nó lắm.Chúc tuti và hoy hoy mạnh khỏe.

Tuti2290

Member
Nhưng từ hồi hoy hoy về tuti ăn có vẻ kém, chả hiểu thế nào nữa, hay tại nó mải cắn con kia quên ăn???

ashita

Dịch giả Vietpet
mèo mới về cũng như trẻ con, phải dạy. cái việc dí đầu mèo vào bãi nước tiểu của nó để răn đe ko phải là cách, mà chỉ phản tác dụng thôi, vì mèo ko ghê nước tiểu như người. việc làm đấy sẽ khiến nó nghĩ rằng nó được phép tè lên giường lần nữa! em nên đem cái bãi đó đổ vào chậu xỉ và dí đầu nó vào đấy thì thích hợp hơn.
mèo thường ko bao giờ đi vệ sinh vào chỗ nó ngủ, vì mèo ưa sạch. nếu có thì khả năng chúng đánh dấu lãnh thổ (thường gặp ở mèo đực), hoặc bí quá vì ko tìm được cách ra chậu vệ sinh. nếu nhốt mèo vào phòng kín thì phải đem theo cả chậu xỉ của nó đem vào. lâu dần mới dậy được nó.
nếu xích nó nửa đêm, nó tè ra giường, thì hãy xin lỗi vì đã cư xử với nó như thế, vì đó là lỗi của em!
thời tiết khó chịu, thay đổi đột ngột cũng làm cho mèo kém ăn đấy nhé! mà kém ăn 1 tí cũng chỉ sút vài lạng thôi. ko có sao. sau này sẽ ăn bù. người cũng có lúc ko thích ăn gì, lúc thì ăn như heo còn gì.

meo_3k

Member
Mèo mà có bạn chơi cùng sẽ rất tốt, ưa vận động hơn và nếu 2 em cùng khỏe mạnh thì không có vấn đề gì cả đâu. Chứ không phải cứ mèo ăn nhiều là tốt đâu nhé! Nếu mèo vẫn đi vệ sinh bình thường, chạy nhảy bình thường thì tớ nghĩ là không có vấn đề gì cả. Khi nào đói thì nó sẽ tự ăn thôi. Mèo nhà tớ cứ ăn một lúc lại nghỉ xong lại ăn, cả 2 con luôn. Trừ phi là nó ăn ít đi hẳn thì hẵng lo lắng còn nếu ko thì ko vấn đề gì đâu ha.

Tuti ôm cổ chị cắn ghê chưa kìa ;) Trông hai con yêu quá. Tớ chưa thấy mèo nào vì mải đùa nhau mà quên ăn hehe. Đó chỉ là đùa nhau thôi nhé, có cắn nhưng cắn yêu thôi (dù nhiều lúc mình nhìn sợ thật). Mèo con nhà tớ toàn nhảy lên đầu chị xong rồi đập đập -_- xong vồ nhau cắn lấy cắn đề nhưng cắn đùa thôi. Yên tâm là quen nhau rồi thì sẽ ăn uống sinh hoạt bình thường!

Còn về chuyện vệ sinh mèo thì nên để cố định một chỗ, chắc mới đầu có di chuyển nhiều chỗ để nên mèo lạ nhà không biết đi vào đâu. Cứ phải xích nó vào để nó quen chỗ đó, khi nó đi vệ sinh 1 lần ở đấy rồi thì nó sẽ quen thôi, nhất là catsan rất "hấp dẫn" mèo nữa ^^

xammiu

Member
đọc topic này mình cảm thấy hơi buồn cho hoy hoy,bé không bị đói về vật chất nhưng lại hơi đói về tình cảm.Dẫu biết rằng bạn nuôi tuti lâu hơn,nên việc có nhiều tình cảm cho tuti hơn so với hoy hoy là điều dễ hiểu.Bạn nói hoy hoy ngốc khi để yên cho tuti cắn,nhưng bạn có thử nghĩ nếu hoy hoy phản kháng lại thì so về vóc dáng chắc chắn tuti sẽ bị thua đấy.Ở đời người ta nói kẻ hiền lành thường bị thua thiệt,thật đúng cho tình cảnh của hoy hoy hiện nay.Bạn hãy thử đặt mình vào vị trí của hoy hoy để nghĩ thử xem,mới hơn 7 tháng tuổi đã phải trải qua 1 chặng đường dài,bị thiếu thốn tình cảm trong 1 thời gian dài nên dĩ nhiên bé có vẻ hơi đề phòng và thờ ơ với con người,đã vậy khi về đến nhà mới,những tưởng sẽ được tình yêu thương thì lại phải rơi vào hoàn cảnh như thế này,cả nhà quay lưng,còn người nói có tình cảm với mình lại đem rao bán mình.Bé hôi vì bé không có điều kiện để được tắm,bé ăn ngay cả khi rơi xúông đất là vì bé bị ám ảnh rằng nếu mình không tranh thủ ăn thì sẽ chẳng còn gì cho mình ăn nữa,bé làm bậy bởi vì bé vẫn còn là trẻ con chưa phân biệt được hết những điều nên làm và không nên làm.Tất cả những điều trên có thể thay đổi nếu bạn dành tình cảm của mình cho bé nhiều hơn 1 chút,quan tâm đến bé nhiều hơn,và nói chuyện với bé nhiều hơn.Hãy coi bé như là một phần của mình,và bạn sẽ cảm thấy rất hạnh phúc khi thấy sự thay đổi nơi bé,dù rằng việc đó có thể sẽ hơi lâu.
Quá chính xác, không còn gì để thêm vào, quá chuẩn ^.^

Boo09

Member
xinh quá...mấy bé này ở đây bán với giá là 2000 nhân dân tệ.2 bé mèo nhà mình mới bắt về cũng thế,nhưng giờ thì thành một cặp quậy cực kỳ :) Chúc bạn và các bé luôn luôn vui ve nha...

Cặp mèo của bạn xinh quá :D.Nhà toàn mèo lông ngắn với dài nhưng tai dựng thấy bọn tai cụp này hay hay có khi phải làm 1 cặp bổ sung vaò bộ sưu tầm như bạn thôi ^^

Tuti2290

Member
Cặp mèo của bạn xinh quá :D.Nhà toàn mèo lông ngắn với dài nhưng tai dựng thấy bọn tai cụp này hay hay có khi phải làm 1 cặp bổ sung vaò bộ sưu tầm như bạn thôi ^^

Nếu em không nhầm thì anh ở thuỵ khuê có con mèo anh lông ngắn rất là điển trai. Em đã qua nhà anh mấy lần xem mèo. Em nuôi nhiều mèo rồi. Nhưng công nhận nếu nói là giống nên nuôi em khuyên mọi người nên nuôi giống tai cụp này. Rất quấn người, điềm tính, không cào cắn ngươi bao giờ và nhất là không kêu bao giờ. Rất là hợp với gia đình ưa sự yên tĩnh....Nhưng để nhân giống giống mèo này để bán em khuyên anh nên nghiên cứu thật kỹ. Em sẽ không nhân giống dù 1 con của em là cái 1 con là đực nhưng em sẽ thiến hết. :)

Sao thiến tội vậy ạ ?:( Nếu thiến đi rồi ,sẽ không có mèo con để nghịch ,để lấy lại vốn mèo mẹ , lúc nào chị mà xem ảnh mèo con nhà khác sẽ tiếc và buồn lắm đó , chị ơi đừng triệt sản tụi nó làm chi ! Cặp mèo này là sự mong đợi của bao thành viên vietpet đó !Chị ơi...

Tuti2290

Member
Sao thiến tội vậy ạ ?:( Nếu thiến đi rồi ,sẽ không có mèo con để nghịch ,để lấy lại vốn mèo mẹ , lúc nào chị mà xem ảnh mèo con nhà khác sẽ tiếc và buồn lắm đó , chị ơi đừng triệt sản tụi nó làm chi ! Cặp mèo này là sự mong đợi của bao thành viên vietpet đó !Chị ơi...
Thực ra giống mèo này rất là không nên nhân giống bạn ạ.... gen cụp tai là đọt biến gen lỗi của giống mèo Scottish fold. mà ko phải bố mẹ tai cụp sinh ra con tại cụp... mà tai cụp rồi % mắc bệnh về xương rất cao, kiếm được 1 con khoẻ mạnh rất khó. Không đơn giản đâu, ẩich muốn nhân giống nhưng đúng là không đơn giản

meoxu_105

Member
chi ơi em mặt tịt nhà em đang thèm chồng quá.cho em ý lam dâu nhà chị đc không.chúng nó sẽ đẻ một lũ mặt tịt lông xu tai cụp đo,giống mèo có một không có hai đâu chị

Tuti2290

Member
chi ơi em mặt tịt nhà em đang thèm chồng quá.cho em ý lam dâu nhà chị đc không.chúng nó sẽ đẻ một lũ mặt tịt lông xu tai cụp đo,giống mèo có một không có hai đâu chị
Tuti con đực nhà mình còn trẻ con lắm. bạn cố đợi ít nhất 8 tháng -1 năm nữa nhé. Giờ em nó mới 4 tháng, chưa biết gì đâu. >.<

Tuti2290

Member
các em ý quen nhau rồi đấy. Thương Hoy Hoy quá em ạ.
vâng nhưng hiện hoy hoy đang được đối xử rất tốt lôcvừng ạ. Tuy đang không ở nhà mình vì em nó đang bị rụng lông nhưng vẫn đc chăm sóc cẩn thận :)

Lúc nãy tớ vừa đọc ở trang chủ giống mèo tai cụp thì vào gặp ngay em HoyHoy của cậu , đẹp quá cậu ạ , hic , nhìn cái tai mà thấy yếu mềm quá...