• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hoy Hoy - Người yêu tuti

Tuti2290

Member
Tuti ơi, kiên trì tí đi, để 2 đứa nó được ở với nhau chứ bán em nó đi tội nghiệp lắm, tuy nó có hơi ngốc 1 tí thì mình dạy nó dần dần nó sẽ quen mà.
Chị không hiểu đâu, em nhốt con hoy hoy vào 1 phòng riêng, con tuti biết ở trong đó thế là cứ đứng ngoài cửa phòng đó kêu, chả hiểu làm thế nào nó mở đc cửa phòng, đã thấy con Tuti đuổi con hoy hoy chạy bán sống bán chết ở hành lang rồi, lại phải nhốt 2 con riêng ( mà nhốt tụi nó thì lại phải để cái catsand trong phòng, hôi lắm) phòng đọc sách thì h cho con hoy hoy ở 1 m rồi, còn tuti lên phòng em mà sáng nay cô giúp việc mở 2 cửa phòng ra thế nào thấy gọi i ới xuống, thấy con hoy hoy máu chảy ròng ròng ở mắt rồi. chắc bị Tuti cắn. Giờ cứ nhốt ở đâu là con Tuti ra đó kêu mở cửa ra là ao vào cắn >.< ( giờ thì đang nằm ngủ nên mới tha cho con kia) em kia may mà ko thành độc nhãn cô nương

meobeou

Member
nhà em quyết định bán hoy hoy đi rồi. chắc tại ko hợp tính nhau. bắt đc 1 tuần rồi mà vẫn đánh nhau. càng ngày càng cắn nhau nặng hơn. Tuti là ưu tiên số 1 trong nhà em rồi. Dù không phải giống mèo Anh lông ngắn tai cụp nhưng tuti em nuôi từ nhỏ và trí khôn của nó ( không ai huấn luyện) em nghĩ chó cũng ko thể bằng được. Con mèo mới thì có vẻ không khôn lắm, không cuốn người như tuti. nên phải hy sinh 1 em thôi
Mèo mới về nhà là vậy đó mà,có gì đâu em, sau vài tuần là nó sẽ quen nhau thôi...2 con đó của em đẹp đôi lắm, đừng có bán, sau này nó có baby còn để cho a 1 đứa chứ ...:)

ashita

Dịch giả Vietpet
phải nịnh tuti đi em ạ. tuti là con gái phải ko. nhà có con gái là khổ thế đấy. chứ nếu nhà có con trai thì khi có bạn gái về chúng nó cũng lịch sự lắm ko đánh nặng đâu. em ko được bênh hoy hoy mà phạt tuti vì như thế tuti sẽ dỗi đấy. phải cách li chúng 1 khoảng cách nhất định, nịnh nọt tuti đi, nói ngọt nhiều hơn nói nặng. nhà chị mất 1 tháng để e đứa yêu nhau đấy. 1 tuần ko là gì đâu. cứ để mà nuôi
mà có bán thì bảo chị nhé ^^

Kupo Ngu

Mình chỉ muốn hỏi,bạn mua Hoy về để làm bạn với Tuti hay chỉ vì ý thích nhất thời (sưu tầm)? Mèo mới về nhà gặp mèo cũ thể nào chẳng oánh nhau vài bận,giải quyết đc hay ko là do 50% ở mình dàn xếp và 50% ở tụi nó làm quen dần. Tuti là giống cái mà bản năng lãnh thổ cao + cậy nhà quá,Hoy có khi nó nhường đấy! Giả dụ giờ bạn bán Hoy đi rồi tìm mua đc con khác về,Tuti mà ko ưng bạn lại bán con đấy đi sao?! Chậc,poor Hoy...

Mình cũng đã gặp bạn ở buổi off rồi,biết bạn kém tuổi nhưng xưng thế này cho tự nhiên. :)

matsat

Member
Mèo mới về nhà không thể tránh khỏi xô xát được, chị cứ để dần dần tụi nó sẽ quen nhau. Nếu tuti vẫn bắt nạt hoy thì chị phải nghiêm khắc với tuti. Em thấy khi nuôi nhiều mèo trong nhà thì cần yêu thương tất cả, mỗi con một tính nết riêng chẳng thể nói con nào xấu còn nào đẹp được, còn nếu như chị chỉ có thể yêu thương một đứa thôi thì chị không nên đón thêm mèo khác về nhà, khổ thân em mèo kia lắm.

Tuti2290

Member
gấp gấp, hôm nay nằm mày mò tìm rận cho Tuti, tư dưng phát hiện ra 2 cái đầu ti hồng hồng nhỏ nhỏ ở gần nách trái thẳng hàng. Không biết có phải ti không nhưng trông rất là giống ti,màu hồng nhạt. mà bới mãi đám lông không thấy 2 cái đối diện đâu cả. >.<. Thực ra từ lúc bắt Tuti về mình đoán Tuti là đực thôi vì gần *** thòi lên cục lông chứ chưa kiểm chứng đực hay cái bao giờ cả ... liệu mèo đực có ti không và bao nhiêu ti, 2 ti hay không có ti>.<???

Tuti2290

Member
*** có nghĩa là đ i' t >.< híc từ này có bậy đâu nhỉ mà phải ****

Đó là hệ thống tự động lọc ngôn ngữ tự động của diễn đàn, Tuti ạ - Mod Phù Dung

gấp gấp, hôm nay nằm mày mò tìm rận cho Tuti, tư dưng phát hiện ra 2 cái đầu ti hồng hồng nhỏ nhỏ ở gần nách trái thẳng hàng. Không biết có phải ti không nhưng trông rất là giống ti,màu hồng nhạt. mà bới mãi đám lông không thấy 2 cái đối diện đâu cả. >.<. Thực ra từ lúc bắt Tuti về mình đoán Tuti là đực thôi vì gần *** thòi lên cục lông chứ chưa kiểm chứng đực hay cái bao giờ cả ... liệu mèo đực có ti không và bao nhiêu ti, 2 ti hay không có ti>.<???

Mèo đực cũng có ti như mèo cái, chỉ có điều nó chỉ là cái chấm ti thôi, không to như của mèo cái ;;)

Tuti2290

Member
uhm...mình tưởng mèo đực có 2 ti thôi, mình sợ tuti có 2 ti 1 bên ( 2 ti bên kia chưa tìm thấy)--> 4 ti = mèo cái thì chết. hoá ra mèo đực có nhiều hơn 2 ti à. giờ mới biết. ít thấy có tài liệu nào nói về ti mèo đực >.<

xammiu

Member
uhm...mình tưởng mèo đực có 2 ti thôi, mình sợ tuti có 2 ti 1 bên ( 2 ti bên kia chưa tìm thấy)--> 4 ti = mèo cái thì chết. hoá ra mèo đực có nhiều hơn 2 ti à. giờ mới biết. ít thấy có tài liệu nào nói về ti mèo đực >.<
Trong một bài viết bạn tranh luận về các em giống mèo hiếm với các em giống mèo thường ,bạn nói bạn đã từng say mê và nuôi nhiều loại mèo, vậy mà ti tụi nhỏ có nhiêu cái bạn cũng không biết ~.~ tớ chưa từng thấy mèo nào có 2 ti hay 4 ti bất kể mèo đực hay mèo cái=.= các con của ta có 8 ti bạn TuTi ạ ~.~Đâu cần phải có tài liệu mới biết đâu , chăm sóc nó là tự biết hết à, chúc bạn hiểu thêm nhiều thứ về các con của bạn.
Thân

meo_3k

Member
Thông thường thì mèo mới về với mèo cũ hay đánh nhau. Mình thấy bạn yêu thương tuti nhiều như thế thì thật mừng cho tuti nhưng cũng nên nhớ rằng mình mới đem một em miu mới về, bạn cũng hãy dành nhiều thời gian chăm sóc Hoy hoy.
Hoy hoy to gấp đôi Tuti thì nó chỉ nhường tuti (với lại mèo con bao h cũng hiếu động hơn mèo nhớn) thôi chứ không phải là đánh không lại -_- Mình nghĩ bạn cũng không nên can thiệp vào quá sâu việc chúng nó đánh nhau.

Ví dụ như khi mình mang em miu con mới về, em to cũng khè ầm cả lên, 2 con xù lông, tuy không xông vào đánh nhau nhưng không lại gần nhau được, thả ra là em miu con lại rúc vào sau chậu cây ngồi -_- Đem tinh dầu bôi lên người nồng nặc mà vẫn cứ khè nhau. Nói chung là mèo thì có thể dạy được 1 ít thôi còn lại tính độc lập rất cao, nhất là tuti nhà bạn rất khôn và biết được chiều nên nó không ngại ngần gì đánh nhau với con kia cả. Rốt cuộc 2 em miu nhà mình mình cứ cho đánh nhau thoải mái đi 8-> xong xích chung 1 chỗ, cho ăn chung và cho đi vệ sinh chung luôn. Lúc đầu 2 con vẫn khè nhau, mỗi con ngủ riêng 1 ổ. Sau đó chẳng hiểu thế nào mà ;)) bây h ý, 2 con nằm chung ổ nhé, con chị đi đâu là thằng em chạy lót tót theo đấy. Khi nào em thích đùa thì chị cho đùa 1 tí thôi vì chị nhớn rồi không chơi mạnh như em.

Đọc bài của bạn mình thấy thương Hoy hoy quá -_- Việc cách li tụi mèo chỉ giải quyết vấn đề tạm thời thôi, bạn đâu thể trông chúng nó suốt? Cần phải cho tuti thấy rằng có một em miu mới trong nhà và phải quen với điều đó. Chứ bạn không muốn triệt sản mèo, sau này mang mèo đi lấy giống thì chẳng lẽ đánh cả mèo nhà người ta à? Thế thì khổ lắm đấy. Tốt nhất là cứ kiên trì.

Còn hoy hoy có ngốc không thì mình nghĩ nó không ngốc đâu. Chỉ là tuti thông minh hơn thôi. Tuy nhiên hoy hoy lớn rồi nên dạy cũng sẽ khó hơn tuti nhiều. Mèo từ khi sinh ra, chủ bảo gì thì nghe nấy thôi, không thể trách nó được, chỉ trách người chủ cũ của nó thôi. Bởi vậy mà bạn cần phải quan tâm và yêu thương Hoy hoy chứ đừng để nó sau một quãng đường dài đến nhà bạn rồi bị mèo con đánh -_- lại bị kì thị và cách li thì khổ thân nó lắm nhé. Mình là chủ thì nên công bằng và bảo ban các em chứ đừng để chúng nó vì tranh giành ưu tiên của chủ mà đánh nhau thì khổ lắm.

Tuti2290

Member
Đúng là Hoy Hoy nhà mình vẫn chưa dám thả ra, hôm qua lại đái bậy lên giường ngủ của mình 1 bãi to đùng ( đã dí đầu nó vào bãi nước đái và đánh vào đầu nó). lại bị mẹ mắng lại phải xuống nhốt trong phòng. Hiện tại hoy hoy ( gọi tránh của hôi hôi :D) vẫn bị nhôt trong phòng đọc sách. ban ngày mình vẫn tranh thủ thả nó ra 1 lúc để nó thăm thú nhà cửa nhưng phần lớn thời gian nó chui xuống gầm giường 1 phòng và nằm lỳ ở đó.... khi nào mang đồ ăn ra mới chạy ra. Tới giờ thì Tuti và Hoy Hoy phải ăn 2 chỗ khác nhau rồi. Vì con Tuti mọi khi mình cho ăn Canin ăn xong là uống nước ngay. Từ hôm con kia về, Tuti ăn xong là quên uống nước lao vào con kia luôn >.<... lúc nào lông cũng dựng đứng người cong cong rồi lao vào cắn con kia. Nói chung giờ hoy hoy vẫn được đối xử rất tốt. Mỗi tội nhà mình trừ mình ra ai cũng ghét con hoy hoy >.< cũng tại mặt em nó không xinh lại hôi ơi là hôi ( dù mình tắt khô bằng Fay suốt, không biết em nó bị hôi nách không :p).

meo_3k

Member
Mình nghĩ bây giờ cũng không có cách nào ngoài kiên trì cả. Thứ 1 là vì với giá bán cao (mình có tham khảo trong box Rao vặt) thì bạn cũng khó có thể tìm được chủ nhanh cho Hoy hoy. Thứ 2 là nếu như bán Hoy hoy đi rồi thì liệu có kiếm được em nào khác kết duyên cùng Tuti không? Nếu mang về 1 em mà lại đánh nhau như thế này thì chẳng lẽ lại đem bán lần nữa. Thứ 3 là mình nghĩ bạn cũng đã mất nhiều công mới mang Hoy hoy về được. Căn bản hàng ship về nên cũng không thể biết được chính xác chất lượng thế nào nên bây giờ có điểm không hài lòng. Cái đó cũng là điều dễ hiểu thôi.

Còn về Hoy hoy thì nó cũng nhớn rồi, 7 tháng tuổi nên việc dạy dỗ rất khó. Con mèo nhà mình lúc mang về nhà cũng thế -_- chắc phải tầm đc 1 năm rồi nên hầu như chẳng dạy được nó gì cả. Lúc đầu còn tưởng nó bị điếc vì gọi mãi nó còn chẳng thèm nhấc đầu quay lại, không thích bồng bế, nhiều lúc cho ăn mà nó còn nghi ngờ không chịu chạy ra, tới lúc mình đi khỏi thì mới cắm mặt vào ăn... nhiều lúc muốn chiều chuộng mà nó cũng chẳng thèm đoái hoài. Nhưng bây giờ biết làm sao được vì cuộc sống của nó bắt đầu từ khi bạn mang nó về đã phụ thuộc vào bạn rồi, nếu bạn không yêu thương nó thì ai có thể yêu thương nó đây. Và yêu thương một con vật thì chắc chắn là không chỉ nói là làm được mà tốn nhiều tâm huyết.

Mình thấy Hoy hoy cũng chưa có biểu hiện gì kì lạ hay bất thường tới mức không thể nuôi được. Nó bị chuyển đi xa, tâm trạng không ổn định, lại bị đuổi đánh -_- nên nó sợ hãi rồi thì vệ sinh không đúng chỗ... Tuy nhiên những cái này đều cần thời gian cả. Mèo càng lớn càng tốn nhiều thời gian thích ứng. Mới có 1 tuần thì chưa nói được điều gì cả, nhất là khi không chỉ có tuti mà cả gia đình bạn cũng chưa sẵn sàng tiếp nhận Hoy hoy.

Nói thật là ai mà chẳng muốn nuôi mèo đẹp, mèo ngoan nhưng mèo đẹp hay mèo ngoan đều không phải tự dưng mà có được. Muốn có thì phải tốn công sức thôi -_- Chủ yếu là xác định những người trong gia đình, không chỉ một mình bạn, là quan tâm đến Hoy hoy. Nó hôi thì tắm rửa thường xuyên cho nó, nói chuyện với nó... Giống như em mèo nhà mình, bây giờ cũng có vẻ "quan tâm" tới mình một chút rồi -_- cho vuốt ve, gọi có quay đầu lại... Đó, nhiều khi chúng ta cũng không nên đặt kì vọng cao quá vì mỗi con mèo đều khác nhau. Không thể nói là tuti thông minh mà Hoy hoy thì ngốc được. Chủ yếu là chủ mà lấy tiêu chuẩn của con này gán cho con kia thì khó mà yêu thương cả 2 đứa được.

Vậy bạn cứ suy nghĩ đi nhé!

hunghl87

Member
Trời chủ tuti mới nuôi chó mèo lần đầu ah!Đực hay cái đều có nhiều đầu ti mà!bạn xem cái của quý của nó ý!Nếu em nào là em cái thì nó sẽ gần chỗ đi ị hơn,em nào là em đực thì nó cách xa hơn 1 chút!Cái này xem ở mấy em mèo hơi khó 1 chút bạn cứ để ý kĩ là thấy ngay!mà mình thấy tuti đẹp thế!dù là đực hay cái thì cũng qúa tuyệt vời!

meo_3k

Member
Hehe mình cũng không biết xem mèo đây ;)) Tẹo xuống lôi cả 2 con nhà mình ra thử nghiệm xem có đúng không.
Vừa chạy ra trang 1 ngắm Hoy hoy thấy nếu so với tuti thì không dễ thương bằng nhưng ra dáng đàn chị lắm, còn so với nhiều em mèo khác thì vẫn "sáng giá" hơn nhiều.
Bạn cứ tắm nước cho em đi, chứ mình chưa thử cái trò tắm khô bao giờ 8-> nhưng nghe có vẻ là trá hình lắm. Tốt nhất cứ 2 ngày tắm 1 lần, nhiều sữa tắm vào, đảm bảo hôi nách cũng không thể nào hôi lâu được. Mèo Anh lông dài còn chẳng sợ hôi chứ lông ngắn thì tắm táp sạch sẽ vào là sẽ ngon lành ngay.
Rồi bạn thử ôm nó, vuốt ve nó nhiều vào. Mèo nhớn rồi khó biểu hiện tình cảm lắm. Mà trông dáng đó cũng to rồi, bế chắc còn khó nữa là. Nhưng mà cứ vuốt ve nó, nói chuyện với nó.

Đồ đạc trong nhà xếp gọn gàng, nếu nó "nhỡ" đi vệ sinh vào đâu thì lập tức xử lý ngay. Em nhớn nhà mình có đợt lên cơn thèm... chồng, dám bò vào nhà tắm phòng bố mẹ mình để giải quyết, xong còn dám giải quyết lên cả chổi -_- Trời ơi, chẳng hiểu là bọn này nó bị làm sao nữa. Rồi cuối cùng bây giờ đề phòng thì phòng tắm luôn đóng, chổi thì phải làm móc để treo lên. Thôi coi như cũng tốn công sức, được cái không tạo điều kiện cho nó bậy bạ thì nó không bậy bạ nữa.

Nếu tình hình 2 em căng thẳng quá thì tạm thời ăn uống và vệ sinh cứ để cách nhau ra. Cho ăn uống 2 giờ khác nhau xem thế nào. Còn bình thường cứ thả xem sao. Chứ mình nghĩ Hoy hoy nó lạ nhà với lại thấy chủ thương tuti mới không dám phản kháng thôi. Chứ cỡ nó mà tát tuti một cái thì chắc tuti cũng phải khiếp vía đấy. Em nhớn mà mình chỉ dám hè con con nhưng mà con con làm quá là sẽ bị nó tát một phát hehe. Nói chung là mèo nhớn thì cũng không tới mức không tự bảo vệ được đâu. Chủ yếu là không khí bình đẳng trong đối xử để 2 con "tự xử" với nhau, con nào mạnh thì làm đại ca thôi.

Chúc bạn thành công nhé! Hôm nào đi off còn được nhìn thấy cả 2 em hòa thuận với nhau!!!

Tuti2290

Member
chụp trộm được 2 cái Tuti yêu Hoy Hoy ^_^

Tự dưng con em nó làm thế nào chụp được 2 cái 2 em nó ôm nhau đắm đuối

bebukiok

Member
đọc topic này mình cảm thấy hơi buồn cho hoy hoy,bé không bị đói về vật chất nhưng lại hơi đói về tình cảm.Dẫu biết rằng bạn nuôi tuti lâu hơn,nên việc có nhiều tình cảm cho tuti hơn so với hoy hoy là điều dễ hiểu.Bạn nói hoy hoy ngốc khi để yên cho tuti cắn,nhưng bạn có thử nghĩ nếu hoy hoy phản kháng lại thì so về vóc dáng chắc chắn tuti sẽ bị thua đấy.Ở đời người ta nói kẻ hiền lành thường bị thua thiệt,thật đúng cho tình cảnh của hoy hoy hiện nay.Bạn hãy thử đặt mình vào vị trí của hoy hoy để nghĩ thử xem,mới hơn 7 tháng tuổi đã phải trải qua 1 chặng đường dài,bị thiếu thốn tình cảm trong 1 thời gian dài nên dĩ nhiên bé có vẻ hơi đề phòng và thờ ơ với con người,đã vậy khi về đến nhà mới,những tưởng sẽ được tình yêu thương thì lại phải rơi vào hoàn cảnh như thế này,cả nhà quay lưng,còn người nói có tình cảm với mình lại đem rao bán mình.Bé hôi vì bé không có điều kiện để được tắm,bé ăn ngay cả khi rơi xúông đất là vì bé bị ám ảnh rằng nếu mình không tranh thủ ăn thì sẽ chẳng còn gì cho mình ăn nữa,bé làm bậy bởi vì bé vẫn còn là trẻ con chưa phân biệt được hết những điều nên làm và không nên làm.Tất cả những điều trên có thể thay đổi nếu bạn dành tình cảm của mình cho bé nhiều hơn 1 chút,quan tâm đến bé nhiều hơn,và nói chuyện với bé nhiều hơn.Hãy coi bé như là một phần của mình,và bạn sẽ cảm thấy rất hạnh phúc khi thấy sự thay đổi nơi bé,dù rằng việc đó có thể sẽ hơi lâu.

Tuti2290

Member
Tình hình là 2 em đỡ đánh nhau sau khi xịt tý nc hoa vào cổ 2 em ý rồi, có up 2 cái ảnh 2 em ý ôm nhau mà mãi ko hiện lên. Tuti co trò liếm má 1 cái yêu lắm.... :) như chó ý