• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

HN - Xin 1 bé mèo con

Bạn K muốn tìm 1 em mèo con nuôi cho vui, nhưng K lỡ cho hết mèo con nhà K đi mất rồi, còn dư 2 bé thì mẹ K lại không muốn cho .. Trước đó K đã lỡ đồng ý là sẽ cho bạn ý 1 bé mèo. Hix, đã lỡ đồng ý rồi mà lại không cho, thấy tội cho nó quá. Các bạn giúp mình với .. Chỉ cần là mèo gái, chừng 2 tháng tuổi, ngoan ngõan, ta hay tây gì cũng được .. Giúp với nhé :love struck:

@ss Khoai, nhà em có mấy bé mèo ta màu vàng hơn 2 tháng đấy. chị thích em bảo cho
1 em đen trắng đực có ria mép như con Sác Lô nhà em
2 em vàng vằn vằn cái :D
tiền vía 20k ( tiền xe cộ thôi ) , hay tặng 1 bịch catsan thì tốt quá :D

có ảnh không hả thứ 6 ơi ? cái em đen trắng là cái em trên ava ấy hả ? thế còn em vàng thì sao ?

mấy con nhỏ đó như mèo vàng với đen bình thường thôi, mà em nhìn thì nhiều bọ trên người lắm :(, ăn uống chạy nhảy lung tung rồi
con đen thì như em sác lô

1 con cái thì vàng toàn thân
,
( 1 anh em của nó bị con chó nhà nó cắn chết mat' rồi nên chỉ còn 1 em vàng thôi :( )
ai cần pm em 0944422558 ( chỉ nhắn tin, đừng gọi )
haợc cuopbien01hvn ( onl tầm 8-10h tối )

quên mất còn 1 em tam thể cái đẹp lắm, không có máy ảnh nên em ko chụp đc
mẹ chúng nó là tam thể , bố là den trắng

chết rồi hả ? chết cái em đen rồi hả ? thương thế .. cái em vàng ấy .. là ảnh trên ý hả ? còn em tam thể ? tam thể là loang lổ như Sim nhà K hay là rõ ràng tưừng mảng màu ? cho hỏi thêm 1 chút nữa, là mấy em này là mèo lai hay ta chính gốc vậy ? nhìn ảnh trên thì lông hơi dài, giống mèo lai .. :D mà hình như thứ 6 add nik tớ rồi mà

Mèo ta chính gốc chị à, con mẹ nó bắt chuột giỏi lắm, chả lai tây gì đâu, có 2 em vàng nhưng chết 1 em, còn 1 em vàng , 1 em đen và 1 em tam thể. Em tam thể thì rõ từng mảng màu, mẹ nó loang lổ như Sim còn con thì khác, màu nào ra màu đấy, để về xem nhà bà con không . nếu còn chị thích màu như nào em tìm cho, mèo con thì thiếu gì , :D

Cún Mèo

Member
Hôm trước đỡ đẻ cho Lu, hai vợ chồng mình thức cả đêm cùng cơn đau của con... Thấy con ra được bé mèo con, chật vật, đau đớn, khổ sở...

Bố mẹ thương con đau mà ướt nhòe cả nước mắt. Bố mẹ cứ cuống cuồng lên vì con, con kêu, mẹ cũng muốn gào lên... Con gồng mình, cong lưng, làm bố con xót xa, vừa xoa, vừa dỗ con, vừa an ủi con mãi...

6 giờ sáng, mẹ đã gọi điện cho bác sĩ Nghĩa, vì mẹ lo quá... Lo con mẹ không đẻ được. Mẹ định đưa con đi Bác sĩ, nhưng bác sĩ Nghĩa dặn mẹ cố gắng bình tĩnh thêm...

Rồi em bé mèo đầu tiên ra đời, sau 6 tiếng con vật lộn. Cái chân bé tí của em bé mèo thò ra, bố mẹ vừa lo, vừa mừng... Con thì đau đớn, mẹ thấy lòng dạ quặn lên. Mãi đến nửa tiếng, em bé mới hoàn toàn chui ra khỏi bụng con... Con cuống quýt, mẹ cuống quýt, bố cuống quýt... Cái dây nhau dính chặt vào con... Mẹ hoảng hồn, bố cầm cái kéo cắt rốn cho em bé... Mà tay bố cũng run lẩy bẩy..

Sinh được em bé mèo con, khó khăn lắm, có mấy ai biết đâu...

Rồi mèo mẹ chăm con, biết bao nhiêu công sức... Bé Lu của mẹ được bố mẹ giúp đỡ con chăm sóc các em bé mèo hàng ngày. Con còn được mẹ bồi dưỡng thêm trứng vịt lộn, sữa... Bố mang bát thức ăn đến tận ổ cho con...

Đêm qua, mẹ nghĩ đến những bạn mèo cái chửa đẻ, bị đánh đuổi, hoặc mặc kệ...

Mẹ nghĩ đến những em bé mèo bị trao đổi như những món hàng...

Mẹ đau lắm Lu ạ.

Mỗi một sinh linh ra đời đều đáng được trân trọng.

Vừa viết những dòng này, tôi vừa khóc. Nếu các bạn có thể đặt mình trong hoàn cảnh các bạn là mèo mẹ, khổ sở thế nào để đẻ ra mèo con, chật vật thế nào để đủ sữa cho mèo con bú, chưa tính đến việc nuôi dạy con... Thì các bạn sẽ hiểu được con vật nó có "tình" như thế nào.

Chỉ loài người chúng ta là độc ác. Có những người có đàn mèo ta đẻ thì mang đi cho ngay khi chúng nó mới lẫm chẫm nhá được vài hạt cơm đầu tiên, khi cái miệng xinh vẫn đang mềm hơi sữa mẹ.

Có những kẻ nuôi mèo xù đẻ, không cho nghỉ ngơi... Miễn là nó đẻ thật nhiều, thành cái máy đẻ... để họ kinh doanh, bán chác, thu tiền về cái túi vô đáy của họ.

Xã hội con người chúng ta, bây giờ chữ "lương tâm" nó thành một từ dớ dẩn, thừa thãi mất rồi.

Tôi mong rằng mọi người hãy nghĩ một chút, hãy khuấy động trái tim một chút. Yêu- hãy yêu thực lòng. Đừng nhợt nhạt, đừng nhả nhớt, đừng cả thèm, chóng chán...

Vài lời...

@ thứ 6: ờ, để xem .. thứ 6 có con nào là mèo đực không, nếu là tam thể hoặc là màu tối chút thì tốt ( tớ thích mèo lông màu tối, chơi với nó đến khi lông nó rụng bám vào quần áo chả ai nhìn thấy :D ), lanh lợi 1 tí, tớ kiếm về vừa nuôi chơi, vừa cho nó kêu đuổi chuột .. chứ chuột nhiều quá, chạy rầm rầm trên mái nhà, mèo nhà tớ là mèo tây, hiền như rơm, chuột chả thèm sợ :))

@ chị Cún Mèo: ah, thế là Lu đẻ ồi đấy nhờ ? hí hí yêu thế ? mèo con được mấy tháng rồi hả chị ? bao giờ nó mở mắt, lớn lớn tí, cho em sang ngắm nghía mèo con tí chị nhé. hồi Sim nhà em đẻ, em cũng cuống quít lên í chứ. xong phải đi học, mà con bé vẫn chưa đẻ xong, vừa đi học vừa lo, tan học phát chạy ù về. thấy 4 con mèo lúc nhúc, vừa vui vừa sợ, sợ mèo mẹ vụng về không biết chăm con ( Sim vụng cực chị ạ ). lúc em đi học mẹ em ở nhà đỡ đẻ cho Sim, nghe nói nó ngoan lắm, chả kêu ca gì đâu. tiếc là em không được tận tay đỡ đẻ cho nó như chị ấy ..

em hỏi nó là mèo ta hay lai, vì em nhìn qua ảnh không xác định được, hỏi lại cho chắc chắn chút thôi. chị đừng hiểu nhầm nhá

Một tin buồn gửi tới mấy bạn yêu mèo, 3 em mèo nhà bà tớ, dù đã lớn nhưng không hiểu thằng nào nó bắt trộm mèo mẹ, lúc tớ hỏi ra tthì tất cả đã chết hết rồi , to lắm, đẹp lắm, phí quá, tiếc quá :(( tội nghiệp mấy đứa nhỏ
Nếu chị Khoai thích mèo em sẽ tìm cho, ở đây người ra tặng mèo nhiều lắm, chỉ cần hỏi là có ngay, có đợt em còn nghe là mèo con vừa đc sinh ra đã bị cho vào túi ném xuống ao cho chết cơ. Mèo hay đi lăng năhng về lại đẻ ỉa đái bẩn , nghe thương quá mà chả biết thế nào. Bây giờ mới thấy triệt sản là tốt nhất.
Sác lô nhà em giờ lớn tướng rồi, 2,5 kg rồi đấy, em cũng rất lo không biết có giữ đc không, lại bị mất như những em mèo trước thì khổ . :(

hơ .. lại chết .. sao có nhiều "bản tin" không vui thế nhỉ :( tội nghiệp. chia buồn với em nhé ..

chị đang tìm 1 em mèo đực, là ta càng tốt, lông màu tối, thông minh lanh lợi, ăn uống khỏe khỏe tí ( chứ như con Sim nhà chị í à, ăn lết bết lắm, ăn lạ 1 cái đau bụng vài tuần lận, chỉ khổ người dọn dẹp - is me :D ). chị nuôi để chơi + đuổi chuột + làm bạn với mèo nhà chị luôn. chúng nó không có bạn chơi, buồn lắm. quanh đây không có mèo, mà chị cũng ít cho nó ra ngoài nên cũng chẳng đứa nào kiếm được 1 mống bạn :D mèo lông tối, đến khi nào lông rụng sẽ không sợ bị bẩn ghế với chăn đệm, vì có ai nhìn thấy đâu. thông minh cho dễ dạy và ăn uống tốt cho dễ nuôi. em thấy đúng hem :D

lechan

Member
Á Khoai ơi... "chỉ chỉ lên trang 1", cái bạn 'lỡ hứa tặng mèo rồi lại thôi' của Khoai có phải là Lechan không ta??? Người ta hơi bị buồn nhé, nhưng mà nghe tin dữ nhà Khoai thì xuôi xuôi rồi... ráng chăm bọn nhóc lớn rồi hẵng hay :)

không, không phải lechan. là bạn khác, bạn của K :)) ừ, tớ sẽ cố chăm bọn nhóc. mà trời lạnh nhé, chúng nó cứ "giúm gió" lại 1 góc, nhìn thấy mà tội ghê !! lechan có cách gì cải thiện tình hình không :D

talawas

Member
không, không phải lechan. là bạn khác, bạn của K :)) ừ, tớ sẽ cố chăm bọn nhóc. mà trời lạnh nhé, chúng nó cứ "giúm gió" lại 1 góc, nhìn thấy mà tội ghê !! lechan có cách gì cải thiện tình hình không :D
Thời tiết đang rét đậm rét hại,lũ mèo nhà bạn "giúm gió" như thế là bị lạnh đấy,rất nguy hiểm.Nếu ko có máy sưởi,bạn kiếm ngay 1 bóng đèn sợi tóc để sưởi ấm cho mèo con nhé.
Chăm sóc tốt cho mèo là bổn phận & trách nhiệm của những người nuôi mèo.
Mong sẽ không phải đọc thêm 1 tin buồn nào của bạn nữa!
Thân!

lechan

Member
hí hí...ừa, dạo này trời lạnh qua'.... lechan chả có cách nào ngoài cho bọn trẻ con vào trong chăn với tớ cả, nhưng mà không được vệ sinh cho lắm... tớ cũng từng tập tành giấu giấu bọn nó vào nơi kín gió nhất nhà, thực hiện công cuộc soi đèn cho ấm ( kiểu như nuôi gà ấy ),, cũng có kết quả lắm, nhưng bọn nó thấy đèn nhiều khi không ngủ nên cứ làm phiền suốt ..:D giờ còn mỗi một tên mèo đang nhớn, cứ đến giờ là lại chui vào chăn nên khỏi trưng đèn làm chi cho mất công^^

K không biết cách trưng đèn, chỉ biết cho nó vào chăn ấm nằm cùng thôi. nhưng phải những hôm nó bẩn khủng khiếp thì thôi, đành chịu vậy. mà hình như K vẫn chưa làm tròn "trách nhiện và bổn phận", để mèo chết liên miên, thấy khổ bọn nó mà cũng thấy day dứt .. chán thật

talawas

Member
K không biết cách trưng đèn, chỉ biết cho nó vào chăn ấm nằm cùng thôi. nhưng phải những hôm nó bẩn khủng khiếp thì thôi, đành chịu vậy. mà hình như K vẫn chưa làm tròn "trách nhiện và bổn phận", để mèo chết liên miên, thấy khổ bọn nó mà cũng thấy day dứt .. chán thật
Bạn mua 1 cái đèn bàn học sinh (khoảng 30-40k) là tiện nhất.Mèo con nghịch ngợm không chịu nằm yên thì bạn nhốt chúng vào chuồng,rồi cho đèn rọi vào.Lấy khăn hoặc vải che xung quanh chuồng,chỉ để hở 1 bên để đèn chiếu vào.Những hôm lạnh thì cứ để chúng trong chuồng,chỉ cho ra ngoài khi ăn uống& vệ sinh thôi.Nếu không có chuồng,có thể dùng hộp card-ton thành cao thay thế,miễn là mèo con không thể tự trèo ra ngoài.
Còn gì không biết hay thắc mắc bạn cứ hỏi,mọi người luôn sẵn lòng tư vấn,giúp bạn chăm sóc mèo con tốt hơn.
Thân

Bạn mua 1 cái đèn bàn học sinh (khoảng 30-40k) là tiện nhất.Mèo con nghịch ngợm không chịu nằm yên thì bạn nhốt chúng vào chuồng,rồi cho đèn rọi vào.Lấy khăn hoặc vải che xung quanh chuồng,chỉ để hở 1 bên để đèn chiếu vào.Những hôm lạnh thì cứ để chúng trong chuồng,chỉ cho ra ngoài khi ăn uống& vệ sinh thôi.Nếu không có chuồng,có thể dùng hộp card-ton thành cao thay thế,miễn là mèo con không thể tự trèo ra ngoài
thanks talawas rất nhiều. nếu để suốt đêm thì cũng được chứ ? vì theo mình thấy bóng đèn dây tóc để lâu nóng lắm .. mình muốn nuôi nó nhưng cả nhà lại sợ lớn lên nó lai chạy ra ngoài rồi mất, chó cắn, này nọ .. mà không thể canh chừng, xích nó 24/24h được. ai có cách huấn luyện cho mèo chỉ ở nhà, không chạy đi xa được không ? mèo nhà bà mình ngoan lắm, nuôi 1 năm rồi nhưng không bao giờ chạy ra khỏi nhà, mình cũng muốn thế lắm nhưng không biết phải làm cách nào ?

talawas

Member
thanks talawas rất nhiều. nếu để suốt đêm thì cũng được chứ ? vì theo mình thấy bóng đèn dây tóc để lâu nóng lắm .. mình muốn nuôi nó nhưng cả nhà lại sợ lớn lên nó lai chạy ra ngoài rồi mất, chó cắn, này nọ .. mà không thể canh chừng, xích nó 24/24h được. ai có cách huấn luyện cho mèo chỉ ở nhà, không chạy đi xa được không ? mèo nhà bà mình ngoan lắm, nuôi 1 năm rồi nhưng không bao giờ chạy ra khỏi nhà, mình cũng muốn thế lắm nhưng không biết phải làm cách nào ?
Bạn để đèn cách lũ mèo 20-30cm là được.Bóng đèn khi bật chạm vào mới nóng thôi,chứ cách tầm chục centimet là an toàn rồi.Mấy hôm trời lạnh mình để bật 24/24,lũ mèo nhà mình chỉ ra ăn uống giải lao chút rồi lại chạy vào nôi nằm sưởi.Con mèo bé còn nằm ễnh bụng ra cứ như đi nghỉ mát tắm nắng vậy:D.Còn về khoản tiền điện thì cũng không đáng bao nhiêu,bóng đèn 40w bật cả ngày cũng chỉ mất 1000đ cùng.

Còn về việc bắt mèo chỉ ở nhà,không chạy đi đâu chắc chỉ có cách nhốt chúng trong nhà,chăng lưới cửa sổ hoặc lan can để chúng nó chỉ thể nằm sưởi nắng mà không chạy ra ngoài được.Nếu không có ý định cho mèo đẻ thì nên triệt sản để chúng khỏi kêu trong mỗi kỳ động dục.Chỉ cho mèo ra ngoài khi có sự giám sát của chủ.
Cũng có vài trường hợp nhà ở mặt đường,mặt ngõ,người và xe cộ qua lại nhiều nên mèo "sợ" không dám ra ngoài,chỉ quanh quẩn trong nhà.Khu mình cũng có 1 cậu mèo mướp như thế,nhà mở cửa nhưng nó chỉ nằm trước cửa ngắm trời ngắm đất chứ chưa bước 1 bước nào ra ngoài cả. :D