• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hội "Phó Nháy, Phó Nhòm" Vietpet

AQ101

Member
Em xin đâm bác nhát đầu tiên:

- Hình ảnh rất đẹp, vì bản thân mẫu là một đối tượng tạo hình rất nghệ thuật. Hình phơi sáng tốt không có vùng chi tiết blown-out hoặc lost details, guuuuud :-bd

- Hậu cảnh hơi rối (cái vùng nhà cao tầng phía xa đó không thật sự cần thiết trong bức ảnh này, nó hơi làm lơ đãng người xem ra khỏi chủ thể chính một tẹo, nếu như DOF mỏng hơn một chút nữa để hậu cảnh khá mờ hơn tạo thành một khối không có quá nhiều chi tiết thì có lẽ đẹp hơn một tẹo)

- Bố cục ảnh chưa tạo được sức hút mạnh vào chủ thể chính. Nếu chụp hoặc crop ảnh lệch sang trái 1 chút, bỏ cái cành cây khẳng khiu bên trái ra khỏi hình và lấy trọn tán lá của cái cây bên phải, có lẽ sẽ ổn hơn một chút

Chỉ là những nhận xét của newbie mới học chụp ảnh thôi ạ. Có gì không phải bác cứ phang thoải mái nhé :D

Em sửa một tẹo:

Hì, hí, hi.....
Nói ra bà con đừng cười nhé. Đây là ảnh thằng cu nhà AQ năm nay gần 4 tuổi chụp bằng di động.
Thằng này có cái khoái chụp ảnh từ năm 2 tuổi, cứ nhìn thấy máy ảnh là giữ chặt không nhả ra. Tuần nào cũng đòi đưa đi chơi bờ hồ với công viên để chụp ảnh. Nó có hẳn một bộ sưu tập ảnh chụp từ năm 2 tuổi, hôm nào rảnh post tiếp lên để bà con xem. Nó còn có thú vui là tự chụp ảnh bằng cách quay ngược máy tự chụp chân dung. Đến cái bài này thì ông ngoại là phóng viên ảnh cũng chịu thua vì chưa bao giờ nghĩ là sẽ tự chụp kiểu đó cả.
Cháu nó còn non có gì các bác, các chú cứ ý kiến nhé!:-bd

CENTIMET

Member
Hì, hí, hi.....
Nói ra bà con đừng cười nhé. Đây là ảnh thằng cu nhà AQ năm nay gần 4 tuổi chụp bằng di động.
Thằng này có cái khoái chụp ảnh từ năm 2 tuổi, cứ nhìn thấy máy ảnh là giữ chặt không nhả ra. Tuần nào cũng đòi đưa đi chơi bờ hồ với công viên để chụp ảnh. Nó có hẳn một bộ sưu tập ảnh chụp từ năm 2 tuổi, hôm nào rảnh post tiếp lên để bà con xem. Nó còn có thú vui là tự chụp ảnh bằng cách quay ngược máy tự chụp chân dung. Đến cái bài này thì ông ngoại là phóng viên ảnh cũng chịu thua vì chưa bao giờ nghĩ là sẽ tự chụp kiểu đó cả.
Cháu nó còn non có gì các bác, các chú cứ ý kiến nhé!:-bd
em thấy tấm này sai nhiều, có sữa cũng khó bác Đob à.
Hậu cảnh rờm rà
Bỏ cái nền đỏ thì hay hơn?
Cố gắng kéo chủ thể vào 1/3 khung hình có thể sẽ đẹp hơn.
Chủ thể bị lẫn tối sáng nhiều quá ( bóng nắng) không thấy hết chi tiết.

em mạo phép sửa lại vầy, bác cho ý kiến
chân thành

AQ101

Member
em thấy tấm này sai nhiều, có sữa cũng khó bác Đob à.
Hậu cảnh rờm rà
Bỏ cái nền đỏ thì hay hơn?
Cố gắng kéo chủ thể vào 1/3 khung hình có thể sẽ đẹp hơn.
Chủ thể bị lẫn tối sáng nhiều quá ( bóng nắng) không thấy hết chi tiết.

em mạo phép sửa lại vầy, bác cho ý kiến
chân thành
Chết thật cùng một chủ thể người thì bảo phơi sáng tốt, người thì bảo không thì biết làm thế nào bây giừ?:worried: Cho nó sáng hết thì còn gì gọi là "e ấp" nữa, chú cen lại định chụp ảnh hình sự à mà định rọi đèn vào mặt?:)
Các bác cứ cho ý kiến nhé!

Thôi, bác AQ "chơi gác" anh em rồi. Cháu nó mới 4 tuổi mà sáng tác thế là tốt lắm rồi, còn đâm chi nữa hả bà con?

Về lý thuyết thì có bố cục 1/3 đưa chủ thể vào các "điểm mạnh", tuy nhiên trong thực tế sáng tác người ta tìm cách phá bỏ tính đơn điệu của quy tắc thành các cái khác, nên 1/3 hay không 1/3 thì cũng chả quan trọng gì lắm. Miễn sao tấm hình mang cảm xúc người chụp đến người xem là OK rồi. Còn nếu không thì nó là snapshot ghi lại hình ảnh, khoảnh khắc, cảnh lưu niệm cũng đâu có sao.

AQ101

Member
Đùa tý cho vui, có gì anh em bỏ quá nhé! Quả thực cái thằng nhỏ nhà mình có vẻ khóai cái món này mà bố nó có biết chụp chẹp gì đâu cơ chứ? Đưa ảnh lên đây học mấy chiêu, để về cho nó một trận cho nó chừa cái kiểu chụp được cái nào cũng gí cái máy ảnh vào mặt bố mà hét "XEM NÀY":eek:h go on:

guuuuuuuud !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! :-bd bác AQ có chiêu rất hay. Phải nói đối phó với các ông nhóc ngày nay cũng mệt mỏi lắm chứ bộ .

chocolate

Member
Cho em hỏi các bác có ai biết về kỹ thuật chụp ảnh HDR (high dynamic range imaging)không ạ? Em thấy Vn mình chưa phổ biến thì phải. Cho em gửi 1 tấm hình chụp HDR, các bác tham khảo thử hen..^^

Cho em hỏi các bác có ai biết về kỹ thuật chụp ảnh HDR (high dynamic range imaging)không ạ? Em thấy Vn mình chưa phổ biến thì phải. Cho em gửi 1 tấm hình chụp HDR, các bác tham khảo thử hen..^^
Anh chưa có nghe cái này lần nào Chocolate ơi. Có thông tin gì hay thì chia sẻ tiếp nhé. Thanks

chocolate

Member
Anh chưa có nghe cái này lần nào Chocolate ơi. Có thông tin gì hay thì chia sẻ tiếp nhé. Thanks
Theo em được biết đây là kỹ thuật chụp ảnh "mới mà cũ" vì ở nước ngoài đã rất thông dụng nhưng VN mình thì ít người biết lắm. Kỹ thuật chụo ảnh này cần loại máy semi pro (Như máy bác là ổn rồi ^^). Chụp 3 tấm (hoặc hơn) 1 vật thể với các góc độ sáng tối khác nhau. Sau đó sử dụng phần mềm (trong photoshop cs3 cũng có) tạo ra hình ảnh chuẩn HDR. Khi chụp hình, ưu tiên chụp về cảnh với chân máy vì nếu không hình sẽ bị nhoè. Kiến thức của em có nhiêu đó. Có gì thiếu sót các bác bổ sung giùm em nha. Em cám ơn:)

Theo em được biết đây là kỹ thuật chụp ảnh "mới mà cũ" vì ở nước ngoài đã rất thông dụng nhưng VN mình thì ít người biết lắm. Kỹ thuật chụo ảnh này cần loại máy semi pro (Như máy bác là ổn rồi ^^). Chụp 3 tấm (hoặc hơn) 1 vật thể với các góc độ sáng tối khác nhau. Sau đó sử dụng phần mềm (trong photoshop cs3 cũng có) tạo ra hình ảnh chuẩn HDR. Khi chụp hình, ưu tiên chụp về cảnh với chân máy vì nếu không hình sẽ bị nhoè. Kiến thức của em có nhiêu đó. Có gì thiếu sót các bác bổ sung giùm em nha. Em cám ơn:)

Hì hì đó gọi là "chụp chồng phim". Nói HDR làm không biết là gì. :-bd

Vài hình test ống kính Canon EF-50mm f/1.8 II

Ống kính này thật xuất sắc so với cái giá tiền rẻ đến kinh ngạc của nó. Một ống chụp chân dung rất tốt. Mấy hình này chụp trong nhà dưới ánh đèn neon hơi bị yếu, tuy nhiên không cần bận đèn flash mà vẫn sáng đẹp. Hoan hô khẩu 1.8

[IMGC=Đây là lọ muối tôm - quà tặng của anh KhiemTN]http://vn4c.vn/images/vp/ef50_1.jpg[/IMGC]

[IMGC=Thử khẩu 1.8: Depth Of Field mỏng dính]http://vn4c.vn/images/vp/ef50_2.jpg[/IMGC]

Còn đây là cái điện thoại bèo nhèo

[IMGC=A cigarette]http://vn4c.vn/images/vp/ef50_3.jpg[/IMGC]

Shot này chỉ resize xuống 600x400, không có một PP nào khác

[IMGC=Nhạt nhoà]http://vn4c.vn/images/vp/ef50_6.jpg[/IMGC]

1stLady

Member
Mình xin gửI 1 vài tấm chụp đc trong chuyến đi off road kỷ niệm 1 năm từ giã kiếp độc thân. Lộ trình SaiGon - DaLat - NhaTrang - PhanThiet MuiNe - BaRia - SaiGon.

Dừng chân trên đèo Bảo Lộc

Đến Phi nôm quyết định ko đi đèo Pren lên DaLat mà đi đường vòng đèo D'ran - xa hơn 50km - bọc hậu vào TP DaLat
Hồ Đa Nhim tòan cảnh từ đèo D'ran

Anh bạn đang bắn phá núi rừng - tuyệt đẹp vì còn khá hoang sơ.

Hoa sũng sương ven đường

Đường lên đèo D'ran trong nắng chiều

Khu ngọai vi trồng hoa và rau xanh của DaLat - đi từ đèo Pren sẽ ko thấy cảnh này (thêm 50km cũng xứng đáng)

Hồ Xuân Hương sớm mai.

Sau khi nghỉ chân tại DaLat - cả nhóm đổ đèo Omega về Nha Trang - con đường mới mở tuyệt đẹp

Đỉnh đèo mây mù phủ trắng xóa

Cầu Gộp Dài - cây cầu nối Lâm Đồng và Khánh Hòa

Chân đèo (địa phận Khánh Hòa)

Những người công nhân nằm lại mãi mãi bên đèo Omega - xin kính cẩn nghiêng mình trước các anh.

Truớc khi đến Phan Thiết ghé Bàu Trắng (Bàu Sen) - đường vào Bàu Sen

Bãi biển Phan Thiết lúc hòang hôn

(có sử dụng 1 số ảnh của anh ntv - ghi chú dưới góc ảnh)

Welcome Đệ nhất Phu nhân đến với hội Phó Nhòm, rất mong nhận được thêm nhiều những góc nhìn cuộc sống của bạn.

Các tấm hình đều đẹp, mình thích nhất là tấm Đường vào Bàu Sen, rồi đến Hồ Xuân Hương, sau đó là Đèo Omega

Hi hi nhân tiện hình off-road của bạn, cho hỏi: Có phải thành viên hội "Phượt" không đó? Nếu phải thì lâu lâu tổ chức một chuyến hành xác du lịch bằng xe máy nhé ! Mình cũng khoái "Phượt" lắm đó.

1stLady

Member
Cám ơn vì đã wá khen. Mình chỉ là phó nháy gia đình thôi - rất mê nhưng chưa có thời gian đi sâu (vì đã có nhiều đam mê quá rồi - hìhì)
Nhân tiện mình sinh họat trong CLB Hòang Tử Đen - hoangtuden.com - thông tin "phượt" đều ở trên đấy. Bác Dorberman máu thì lên đấy xem lịch rồi ra gặp anh em rồi đi (có thể đăng ký đi chung xe share tiền xăng).
Sắp tới lễ lạt nhiều tour lắm đấy - em cũng đang cân nhắc chuẩn bị đây
Thân.