• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi màu lông của mèo anh lông ngắn

ecklee

Member
Lucky nhà mình hôm qua mới sinh được 4 thiên thần...

mình đang không rõ màu lông của 3 tiên nữ mèo xám kia gọi là màu gì nhỉ ? ở HN có bạn nào có em nào màu giống thế không??? cho mình giao lưu với :D

Mình không biết gọi là màu gì... chi biết là mèo xinh quá thôi bạn ơi ^^
Trông như kiểu lông của Lai béo nhà Lan Anh nhỉ, khác chỗ lông ngắn thôi
Mừng mèo con sức khỏe, mau ăn chóng lớn, mèo mẹ mau lại sức mà chăm con nhé!

Linhmu_93

Active Member
Bé màu kem kia cũng vân áng eck nhỉ? hihi, mẹ Lucky sinh toàn các cháu màu độc :X
Feed vỡ chum chưa eck?

Camila

Member
Mèo ALN trên thế giới thì hầu như có tất cả màu của các loài mèo khác chỉ có ở vn là còn lạ thôi, còn mấy bé mèo cái nhà bạn này bé nào cũng bị lai nhiều quá nên ra màu lạ cũng là chuyện bình thường thôi mà. Tiêu chuẩn cơ bản của mèo ALN là chân tay to ,khung xương lớn ,đầu to tròn (có thể tùy con) bạn xem lại mấy bé mèo cái nhà bạn có phải là ALN không đã rồi hãy tìm hiểu mèo ALN có những màu gì cũng chưa muộn đâu bạn à.

ecklee

Member
Bé màu kem kia cũng vân áng eck nhỉ? hihi, mẹ Lucky sinh toàn các cháu màu độc :X
Feed vỡ chum chưa eck?
Vân áng hết Linh à :d lần đầu tiên Lucky đẻ em bé..hôm qua mẹ Lucky vẫn chưa liếm sạch người...nhìn người chúng nó nhớp nháp như chuột ấy :)) nhìn cứ ghê ghê :))..sáng nay qua thì người ngợm các em đã sạch tinh tươm :d

Linhmu_93

Active Member
Vân áng hết Linh à :d lần đầu tiên Lucky đẻ em bé..hôm qua mẹ Lucky vẫn chưa liếm sạch người...nhìn người chúng nó nhớp nháp như chuột ấy :)) nhìn cứ ghê ghê :))..sáng nay qua thì người ngợm các em đã sạch tinh tươm :d
Vào FB thấy có người khoe đỡ được em màu vàng kìa ;) hihi, chúc mừng cậu nhé! Feed sắp vỡ chum chưa?

ecklee

Member
Mèo ALN trên thế giới thì hầu như có tất cả màu của các loài mèo khác chỉ có ở vn là còn lạ thôi, còn mấy bé mèo cái nhà bạn này bé nào cũng bị lai nhiều quá nên ra màu lạ cũng là chuyện bình thường thôi mà. Tiêu chuẩn cơ bản của mèo ALN là chân tay to ,khung xương lớn ,đầu to tròn (có thể tùy con) bạn xem lại mấy bé mèo cái nhà bạn có phải là ALN không đã rồi hãy tìm hiểu mèo ALN có những màu gì cũng chưa muộn đâu bạn à.
Vậy theo bạn em Lucky ( mèo mẹ ) nhà mình là mèo gì ? ý mình là mèo gì lai với mèo gì ấy :D
Thấy bạn đưa ra các tiêu chuẩn, vậy chắc bạn cũng khá rõ về mèo anh lông ngắn... vậy bạn chỉ giáo thêm cho mình với :D

madcat

Member
Theo sách của David Alderton thì màu này gọi là xanh vằn cổ điển
với gan bàn chân hồng, mũi ngắn thẳng và chứ M dễ thấy trên trán
Các đường đậm màu hơn trải rộng sang hai vai tạo thành hình cánh bướm
Một đường liền tiếp tục xuống lưng và đuôi. các vồng nỏ mảnh quanh đuôi và chóp đuôi có màu đậm
Màu này xuất hiện từ khoảng những năm 1880

ecklee

Member
Vào FB thấy có người khoe đỡ được em màu vàng kìa ;) hihi, chúc mừng cậu nhé! Feed sắp vỡ chum chưa?
Feed phối sau Lucky khoảng 5 ngày đến 1 tuần ...hnay là đc tầm 63 ngày rồi..chưa thấy động tĩnh gì..chắc cũng sắp sinh rồi:D
Cám ơn Linh đã quan tâm nhé :D hehe

ecklee

Member
Theo sách của David Alderton thì màu này gọi là xanh vằn cổ điển
với gan bàn chân hồng, mũi ngắn thẳng và chứ M dễ thấy trên trán
Các đường đậm màu hơn trải rộng sang hai vai tạo thành hình cánh bướm
Một đường liền tiếp tục xuống lưng và đuôi. các vồng nỏ mảnh quanh đuôi và chóp đuôi có màu đậm
Màu này xuất hiện từ khoảng những năm 1880
Cám ơn Madcat rất nhiều :d tại em cũng chưa thấy em mèo ALN nào màu lông như vậy nên em thấy tò mò quá :D
Các em bé còn nhỏ..nhưng cũng thấy gan bàn chân hồng, mũi ngắn thẳng và chữ M ( nhưng e thấy chứ M trên đầu @@ ) và các đường gân sọc khá là rõ màu rồi ạ :D
Không biết rằng mấy em ấy lớn lên thì màu lông sẽ ra sao nhỉ :-?

Camila

Member
Nếu những người nuôi mèo biết tự trang bị những kiến thức cơ bản về 1 giống mèo thì họ sẽ dễ dàng nhận biết được phần nào con mèo đó thuôc chủng loại nào dựa trên 1 bảng text cơ bản , mình lấy ví dụ nếu các bạn muốn biết 1 con mèo nào đó có phải là ALN hay không thì các bạn hãy lập ra 1 bảng text về con mèo mà mình muốn tìm hiểu như là bộ lông của nó dài hay ngắn ,dày hay mỏng,xơ hay cứng...Khung xương lớn hay nhỏ,dài hay ngắn...Đầu to hay nhỏ,mặt dài hay nhọn,tai to hay nhỏ,dài hay ngắn,rộng hay hẹp...Mắt to tròn hay nhỏ,mũi dài,vừa hay ngắn,tịt hay hơi tịt,mép dày hay mỏng,mép xếch,mép ngang hay mép xệ,tính tình ,hành vi ra sao... sau đó so sánh bảng text này với bảng text nhận diện cơ bản về loài mèo ALN(các bạn có thể tìm hiểu thêm về tiêu chuẩn của bất cứ loài mèo nào trên trang wed của CFA,TICA... hay bất cứ hiệp hội chứng nhận mèo thuần chủng nào) theo phương pháp loại trừ những điểm giống và khác nhau nếu kết quả cho ra dưới 50% thì đó không phải là mèo ALN,trên 90% có thể được gọi là mèo ALN,trên 50% và dưới 90% thì được gọi là mèo lai,lai nhiều hay ít tùy theo % giống và khác nhau. Trước kia trong thời kỳ đầu thành lập của các hiệp hội,tổ chức chó mèo thuần chủng họ cũng dựa trên các yếu tố cơ bản chiếm đa số của những loài chó mèo đó để so sánh,phân loại,nhận diện và xếp chúng vào 1 loài phù hơp và sau đó sẽ cấp giấy chứng nhận thuần chủng,lập gia phả,ngày nay để chứng minh được 1 con chó,mèo có thuần chủng hay không thì hầu như đều được dựa trên gia phả.Mình đã text sơ qua mấy bé mèo cái nhà bạn thuộc dạng dưới 90% rồi, khoan nói về chất lông với khung xương chỉ xét riêng cái mũi hơi tịt,bộ mép xệ hình chữ v ngược là đã có lai với ba tư hoặc exotic rồi phần còn lại bạn muốn biết rõ hơn thì hãy tự text đi.

Gemma

Active Member
Bạn Camila giỏi quá nhỉ! Nếu ở Saigon thì hôm nào hẹn đi off Viet Cat Club và cùng bàn về cách nhận diện các giống mèo trong chủ đề này vào một bữa off nào đó :x:x

meonho124

Member
Ở mình bây giờ xem mèo chỉ biết dựa vào đặc điểm mèo giống dư nào , dư nào nhất mà phán thôi . Các thầy phán nhà ta tha hồ tung hoành nhé ;)). Thế mới biết gia phả mèo thì quan trọng ra phết , không thôi ra màu lông không thể đoán nổi :)) , đặc điểm không thể nhận dạng ra .

Thôi chúng ta không có đẳng cấp tới mức đó thì cứ phán theo cách này : Tại sao em nó màu như thế thì phải lội ngược dòng xem ông nội bà nội ông ngoại cụ ngoại xuất xứ , màu lông rồi lại phán xem giống thế nào , thế nào thôi .

Màu này có vẻ giống kiểu mèo Mỹ lông ngắn nhỉ , em bé kem kia cũng tabby vân áng nữa chứ có phải riêng 3 cu kia đâu hihi, mèo mẹ xinh các cháu mập , điều đó là vui sướng nhất rồi :D

ecklee

Member
Ở mình bây giờ xem mèo chỉ biết dựa vào đặc điểm mèo giống dư nào , dư nào nhất mà phán thôi . Các thầy phán nhà ta tha hồ tung hoành nhé ;)). Thế mới biết gia phả mèo thì quan trọng ra phết , không thôi ra màu lông không thể đoán nổi :)) , đặc điểm không thể nhận dạng ra .

Thôi chúng ta không có đẳng cấp tới mức đó thì cứ phán theo cách này : Tại sao em nó màu như thế thì phải lội ngược dòng xem ông nội bà nội ông ngoại cụ ngoại xuất xứ , màu lông rồi lại phán xem giống thế nào , thế nào thôi .

Màu này có vẻ giống kiểu mèo Mỹ lông ngắn nhỉ , em bé kem kia cũng tabby vân áng nữa chứ có phải riêng 3 cu kia đâu hihi, mèo mẹ xinh các cháu mập , điều đó là vui sướng nhất rồi :D
thì tại em cũng đang thắc mắc không biết màu xám kia thì gọi là màu lông gì thôi mà :D... 4 em vân áng..và em màu tabby thì không rõ vân áng lắm :D
5 mẹ con đều khỏe mạnh lắm , Lucky nhiều sữa nữa..bụng đứa nào đứa nấy cũng tròn căng... mới 2 ngày tuổi mà lớn nhanh quá :D

Gemma

Active Member
Lucky nhà mình hôm qua mới sinh được 4 thiên thần...

mình đang không rõ màu lông của 3 tiên nữ mèo xám kia gọi là màu gì nhỉ ? ở HN có bạn nào có em nào màu giống thế không??? cho mình giao lưu với :D
Cả bốn bé đều có màu lông đẹp. Chúc mừng bạn Ecklee có bốn thiên thần đẹp đẽ khỏe mạnh nhé! :x:x