• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi đáp về chăm sóc chó Phú Quốc

nguyetminh_mh

Dinh dưỡng chó Phú Quốc.

Chào tất cả mọi người.
Mình mới bắt 1 con phú quốc được khoảng 2 tuần. Thông tin cụ thể:
- Loại: Phú quốc
- Màu lông: Vện
- Cân nặng: 11kg.
- Tình trạng sức khỏe: Rất gày. Ăn rất kém. Ngoài ra, mình chưa thấy bao giờ nó uống nước cả. Ngày đi tiểu khoảng 2 đến 3 lần. Phân bình thường. Tình trạng này xảy ra từ khi bắt về. Không hiểu ở với chủ cũ đã bị thế chưa?
Nhờ mọi người tư vấn giúp mình chế độ chăm sóc, dinh dưỡng v.v. Vì đây là lần đầu tiên nuôi chó phú quốc nên cũng chưa có kinh nghiệm.

Xin cảm ơn mọi người!

catsamac

Member
Theo mình trước hết bạn phải Kiểm tra thêm thông tin về chích ngừa care và các bệnh truyền khác như dại,.....Quan trọng nhất là care và dại.

Tiếp quan sát kĩ toàn thân của bé xem thế nào: độ mượt của lông, ánh mắt có nhanh nhẹn không, phân bt nhưng khô hay lỏng (chó khỏe phân khô - chó PQ rất đễ bị đau bụng khi chuyển vùng và chết rất nhiều vì lý do này). Có thể dùng thuốc của người với liều lượng: tháng chó ~ tuổi người sd. Mình hay dùng loại Pepto-Bismo cho cả người và chó: hiệu quả tức thì.

Sau đó xem lại chế độ dinh dưỡng của bạn so với chủ cũ thế nào? Nếu xác định được chủ cũ cho ăn thế nào thì cho ăn cơm với cá biển thêm chút nước mắm PQ cho em nó đỡ nhớ quê hương! Chó PQ không hợp với các thức ăn nhiều mỡ, dầu thực vật. Ngoài ra mình thấy chó PQ ăn rất bừa bãi nên phải để ý (chó nhà mình ăn đủ thứ từ giẻ, tăm xỉa răng, uống nước xà bông,...).

Nếu thấy tình hình không tiến triển thì nên mang đi bác sỹ thú y trước khi quá muộn!

catsamac

Member
chó của bạn chắc chừng 3,4 tháng thôi đúng không nếu vậy thì lúc đó nó phá vậy đó, chó của mình còn ăn cát luôn nhưng lớn lên thì hết.lấy tờ báo cuộn tròn lại mổi khi thấy nó cạp tường thì đập nó khỏan 3 ngày là hết dám hà!
Bác nói cũng có lý. Hôm nay mình kiểm tra lại thấy nó đang thay răng, hi vọng vài bữa nữa sẽ hết. Nhưng chắc cũng phải tăng cường Vitamin cho bé yêu!

Thank tất cả!

xin hỏi bạn thuốc Pepto_Bímo la dùng điều trị gi đó , mình rất quan tâm ,xin cảm ơn bạn.

catsamac

Member
Thuốc này là thuốc chữa đau bụng và giải độc đường ruột khá hiệu quả dùng được cho cả trẻ nhỏ (cần có ý kiến bác sỹ).

nguyetminh_mh

Theo mình trước hết bạn phải Kiểm tra thêm thông tin về chích ngừa care và các bệnh truyền khác như dại,.....Quan trọng nhất là care và dại.

Tiếp quan sát kĩ toàn thân của bé xem thế nào: độ mượt của lông, ánh mắt có nhanh nhẹn không, phân bt nhưng khô hay lỏng (chó khỏe phân khô - chó PQ rất đễ bị đau bụng khi chuyển vùng và chết rất nhiều vì lý do này). Có thể dùng thuốc của người với liều lượng: tháng chó ~ tuổi người sd. Mình hay dùng loại Pepto-Bismo cho cả người và chó: hiệu quả tức thì.

Sau đó xem lại chế độ dinh dưỡng của bạn so với chủ cũ thế nào? Nếu xác định được chủ cũ cho ăn thế nào thì cho ăn cơm với cá biển thêm chút nước mắm PQ cho em nó đỡ nhớ quê hương! Chó PQ không hợp với các thức ăn nhiều mỡ, dầu thực vật. Ngoài ra mình thấy chó PQ ăn rất bừa bãi nên phải để ý (chó nhà mình ăn đủ thứ từ giẻ, tăm xỉa răng, uống nước xà bông,...).

Nếu thấy tình hình không tiến triển thì nên mang đi bác sỹ thú y trước khi quá muộn!
Cảm ơn bạn Catsamac.
Sau khi mua về khoảng 1 tuần, mình đã chích ngừa 1 mũi phòng 6 bệnh. Còn mũi ngừa dại, thì chưa tiêm được. Mình cũng đã nghi có thể chó bị dại, nên đã tra cứu kỹ thì thấy không phải. Vì chó bị dại có 2 loại thể là: Hung dữ và Nhát. Dựa theo các biểu hiện thì mình thấy không phải.
Lông thì không mượt lắm. Ánh mắt thì vẫn nhanh nhẹn. Đặc biệt lúc dắt đi vệ sinh. Phân khô và bình thường.
Chắc có lẽ phải mời bác sĩ thú y cho yên tâm. 1 lần nữa cảm ơn bạn.

Thủydx

Member
Đúng rồi đó các bác ạ, mấy em này thay răng ngứa gặm lung tung hết cả, bác mua cục xương giả về cho nó gặm, vừa đỡ ngứa răng vừa bổ xung canxi rất tốt đấy, chó nhà em cũng vậy, răng rụng còn có mấy cái mà cái gì cũng gặm.

Đây là chiến lợi phẩm - một mẩu chân bàn ăn nhà em.

Chó Phú Quốc Bao Nhiêu Tháng Thì Nên Xuất Chuồng?

Theo các bạn thì chó Phú Quốc cỡ mấy tháng thì có thể đem về nuôi là tốt nhất?
Theo tôi chó cỡ hai đến ba tháng thì thay đổi chủ là tốt nhất. Khi đó con vật sẽ dễ tiếp xúc với chủ mới và dễ huấn luyện những bài cơ bản nhất.
Xin các bạn cho ý kiến!

theo mình thì 3 đến 4 tháng là tốt nhất , tầm đó bọn nó ít ốm đau và đi vệ sinh bừa bãi hơn , con nhà mình có 3 tháng tuổi thôi , hôm nọ bị dính ca-re suýt đi may mà cứu được

chungthuy

Cách nuôi dạy chó phú quốc

Mình chưa nuôi bất cứ con vật gì, người quen nói có chó phú quốc muốn để lại thế là mang về. 6 tháng tuổi. Femail
1. Mimi(name) ăn rất nhiều và liên tục đòi ăn ( Không giám cho ăn vì sợ béo, ngược đãi thú vật)
2. Rất thích chạy ra đường ăn linh tinh.
3.Toàn đến trước cổng nhà hàng xóm ( rất nhiều hàng xóm đi vệ sinh). Help....
4.Chủ gọi không thèm chạy lại (chỉ khi nào thấy có ăn và nịnh bợ thôi).
Bó tay .com
Mong các bác giúp đỡ.
Thank nhiều
Mong lần sau sẽ post hình để các bác xem phải chó phú quốc không.

catsamac

Member
Nghe bạn kể thì con này thì những đặc điểm đó là thông thường ở chó PQ:

- Ăn rất nhiều, liên tục đòi ăn: thể hiện sức khỏe tốt, tuy nhiên cần có chế độ ăn uống hợp lý để không phát triển lệch lạc. Cũng không phải vì thế cho nó ăn thức ăn ôi thiu,....nó sẽ rất xấu và dễ bị bệnh. Một số người lưu ý nên cho nó ăn thức ăn ít chất béo (dầu, mỡ). Mua cho nó một cục xương to để nó nhẩn nha gặm cũng không chạy lung tung ăn bậy. Nhưng mình thấy chó nhà mình nếu không ăn được sau vài phút là nó bỏ không gặm nữa!!!

- Rất thích chạy ra ngoài ăn linh tinh: cần nghiêm khắc, và luyện tập các bài tập đã nêu trong phần huấn luyện (tẩm ớt vào những thứ nó hay ăn lung tung,..)

- Toàn chạy đến cổng hàng xóm vs: khẳng định chủ quyền (bản năng)! Theo mình nên huấn luyện cho nó vô nhà vệ sinh toilet. Giống chó này ăn nhiều nên vs cũng khá nhiều. Nên xích nó ở gần nhà vs sao cho nó có thể nằm ở bên ngoài và đi vô được nhà vs. Giống chó này khá thông minh nên nó sẽ không toilet ra chỗ nó nằm. Tạo điều kiện cho nó thấy người đi toilet, khi nó mới ăn xong nên nhốt nó trong nhà vs khoảng 15-20phút. Nhược điểm: có thể nó sẽ kêu gào, bạn cần thể hiện bạn là ông chủ của nó. Nó sẽ phải làm những gì bạn muốn. ưu điểm: bạn sẽ không phải dắt nó đi vs, chó cũng không phải cố nhịn tới khi chủ rảnh rỗi(thấy thúi thúi thì vô nhà vs dọn thôi). Đồng thời cũng tập cho nó không bao giờ chạy ra khỏi nhà bạn sẽ không phải lo bị bắt trộm nữa.

- Chủ gọi không thèm chạy lại: có thể bạn chưa gần gũi nó nhiều (giống này rất tình cảm nhưng hay nghi ngờ thận trọng) hoặc do bạn đã làm nó kiếp sợ nhiều lần. Thiển nghĩ cần nghiêm khắc với những gì nó không đúng, bình thường thì nên nịnh nó một chút rồi bạn sẽ được nhiều hơn tình cảm từ nó. Cũng có thể nó chưa hiểu hiệu lệnh của bạn. Chó nhà mình chỉ cần vẫy tay là nó lao vào lòng ngồi.

Đó là kinh nghiệm riêng của mình, chó PQ mỗi con có một cá tính nên tùy cơ ứng biến. Việc chó vàng chóp đuôi hơi đen thì rất nhiều con có không phải là một điểm xấu. Đốm đuôi theo mình thì nghĩa là đuôi có hai màu tương phản rõ rệt. Ví dụ như: trắng - đen, vàng thẫm - trắng, vện - trắng, đen - trắng,....

quangnhoc

Member
theo mình thấy thì bác casamat nói rất đúng, bạn nên gần gủi chó của bạn hơn, như là cho ăn vuốt ve,đây là lòai chó có tính cảnh giác và độc lập cao( theo như mình đang nuôi là vậy, vì thấy khi có chó lạ tới là nó nằm xuống thủ thế và chờ tới gần là cắn con người ta liền) nên gần gủi thường xuyên và ép nó vào tính kỷ luật.chú mình đang nuôi rất là bướng bỉnh phải làm quen nửa tháng kêu mới tới đó(vì chó này trước kia là của một người khác nuôi). nhưng khi đã quen với bạn rồi thì lại rất dễ dạy!

chungthuy

thank 2 bác nhiều nhá. Mới nuôi 1 tuần nên có thể chưa quen. Thấy thương quá nên không cột, thấy cửa mở là phóng ra đường chặn không kịp.

hgwellshp

Member
Chó 6 tháng tuổi thì đã dần trưởng thành rồi mà bạn mới nuôi được 1 tuần thì dĩ nhiên là nó chưa quen, xin lưu ý với bạn là đừng để nó chạy rông, coi chừng mất đấy vì nó chưa quen nhà mà. Ngoài ra bạn cứ cho nó ăn vô tư nhưng nên chia ra làm nhiều bữa để bụng chó không bị xệ. Chó 6 tháng tuổi mà dạy thì hơi khó đấy nhưng nếu bạn chịu khó gần gũi nó thì vẫn Ok.

chungthuy

album anh dau tien cua mimi ve hinh dang. cac bac cho y kien ve ve dep cua mimi nha minh nha!

ngoc_anh

Member
Em này thấy lùn quá! Giống cái thì có thể tạm chấp nhận được. Màu lông thì tạm được nhưng xoáy phần bắt đầu hơi lệch sang trái hay sao ý. Nhưng không sao đâu bạn. Mình cứ thích là được. "Cha mẹ có cấm mấy đèo em cũng leo" mà. Cố gắng chăm cho tốt nhé.
Nếu bạn là chủ mới thì tích cực nuôi và chơi với nó thì nó nó sẽ thân thiết thôi. Giống như chữ kí của thành viên nào mà giờ mình không nhớ rõ là: " yêu chó chó liếm mặt, yêu người người liếm ........... chân"!