• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hỏi đáp về chăm sóc chó Phú Quốc

hanhpp

Member
Chó Phú Quốc đái màu vàng sẫm.

Chào các bác, con chó nhà e 2 hôm nay ăn kém, đái màu vàng sẫm, sánh, ko biết nó bị làm sao. Các bác cao thủ nuôi chó PQ chỉ dùm e. thanks nhiều.

RedRose

Member
Bạn hỏi các bác Lái chó diễn đàn xem sao. Có thể đây là 1 đặc điểm của chó Phú Quốc thì sao?

1. Chạy nhanh và thắng gấp mà không gẫy xương
2. Nhiều màu, nhỏ con
3. Đái vàng sẫm.

Được 3 đặc tính rồi!

Cảnh cáo thành viên RedRose do có lời lẽ không đúng mực với các thành viên khác trên diễn đàn.

AQ101

Member
@RedRose: Đề nghị phát biểu lịch sự hơn!
@Hanhpp: Bạn xem lại chế độ chăm sóc, nhất là thời gian này ở HN rất lạnh và mưa phùn. Đặc tính giống chó nói chung là rất sợ lạnh chân nên có thể hay nhịn tè, đồng thời cũng do lạnh nên uống nước ít, có những con tình trạng kéo dài còn tè ra máu nữa cơ. Bạn cho chó uống nước ấm sau khi ăn, dắt chó đi vệ sinh chỗ khuất gió, ra ngoài măc áo ấm!

hanhpp

Member
Cam on anh

Cảm ơn anh AQ, e se cho uống nhiều nước. Chac là trời rét nó ko uống nước

CENTIMET

Member
Chào các bác, con chó nhà e 2 hôm nay ăn kém, đái màu vàng sẫm, sánh, ko biết nó bị làm sao. Các bác cao thủ nuôi chó PQ chỉ dùm e. thanks nhiều.
chào bạn.
Không biết chó bạn là đưc hay cái.
Nếu chó Đực thì:
Có lẽ em nó bị suy thận hay quá nhiệt (nóng), theo một bài thuốc nam mà mình biết trị rất hiệu quả là: dầm rau má + một ít muối trắng cho uống 02 lần 01 ngày. Mỗi lần một ít sẽ khỏi bệnh trong 3 ngày.
Ngày đầu liều thấp, ngày thứ 2 tăng cao một ít và ngày cuối bằng ngày đầu.

Nếu như vẫn còn bệnh: thì tăng cường dinh dưỡng kết hợp chữa trị: dùng các 2 loại đậu: đậu xanh +đậu đen+thịt băm nhuyễn và gạo :nấu cháo cho ăn vừa mát người lại khoẻ
nếu vẫn còn thì có lẽ mang đến bác sĩ vào nước biển.
Đây là kinh nghiệm bản thân mình có thể sẽ không chắc chắn lắm.
mong chó bạn mau lành bệnh.:)

hanhpp

Member
Cho PQ nha e da khoi. Cam on cac anh

Tom lai la ret qua, e cho no uong it nuoc qua thoi.

Minh_AzN

Help me !!!

- Cho mình hỏi về thức ăn , khẩu phần ăn cho em PQ ( 3 tháng tuổi)
- Chán quá mang từ PQ về đến Hn , nhưng giờ em nó bị ghẻ nhìn thương quá, anh chị em nào có kinh nghiệm giúp mình với !!
Xin cám ơn !

AQ101

Member
Mới chuyển từ đảo về nên cho ăn ít thôi, không nên cho ăn nhiều đạm.
Sau một thời gian ổn định thì khẩu phần cổ gà băm nhỏ hay ninh kỹ, cá biển kho khô trộn với cơm. Chú ý theo dõi nếu phân lỏng thì tạm dừng và cho ăn ít thức ăn đi. Bổ sung thêm viên canxi nếu cần loại canxi Ấn độ mua ở tiệm thuốc tây.
Còn ghẻ thì cho một mũi chống ghẻ, ve rận là nhanh nhất, không thì tắm lá chè xanh....
Nhưng cũng cứ từ từ đã đừng manh động vì mới mang về cần có thời gian hồi phục đã.

matadorvn

Member
Tuyệt
mình cũng mang một em từ Phú Quốc về đây -
không biết có bác nào có kinh nghiệm gì nữa không phố biến cho anh em cái
rất biết ơn đấy

soi_lua

Member
Mình có cái tật là hay bỏ đói chó + thích cho chó uống thuốc của người (may mà không làm ngược lại :D :D)

=> Ngày đầu về nhà: chó con rất đói, nhưng 2 bữa đầu chỉ cho ăn mỗi bữa 1 nửa / lưng bát cơm nhạt thôi. Uống thì cứ nước đun sôi để nguội. Chẳng có thuốc men gì hết.

=> 2 ngày tiếp theo vẫn cho ăn như vậy, tăng lượng cơm lên chút chút cho nó đỡ đói - ngày cho ăn cỡ 3 bữa.

=> sau 1 tuần thì bắt đầu chế độ ăn như ông AQ nói. Nhưng mọi thứ đều phải từ từ - kể cả cho ăn cổ gà hay cá biển cũng phải hết sức từ từ, ăn từ ít đến nhiều

=> sau 1 tuần ngon lành => chọc cho một mũi phòng 5 bệnh hay 7 bệnh gì đó.

=> tiêm xong cỡ 1 tuần sau thì bắt đầu tẩy giun, bổ xung can xi (thuốc bác AQ nói là Cancinol cho người - của ấn độ: 35,000đ/lọ 100 viên - hoặc dùng Canxi-D: 18,000đ/hộp 100 viên ....)

=> trong quá trình nuôi, nếu thấy chó đi phân không theo khuôn phép thì tớ hay cho nó mấy viên Trimazon (thuốc kháng sinh đường ruột của người - 2,000đ/vỉ 20 viên của Công ty CP dược phẩm Nam Hà) - thuốc này trong một vài trường hợp nặng, tớ phải cho chó ăn 6 viên/ngày - chia 3 lần. Còn nhẹ nhẹ thì 4 viên/ngày chia 2 lần là đâu lại vào đấy.

Minh_AzN

Hix chó nhà mình nó bị ghẻ nhìn thương quá , khỏ thân ăn như lợn ý bao nhiêu cũng hết ( đã hãm ko cho ăn nhiều theo kinh nghiệm của bác AQ101 và bác Soi_lua :))

catsamac

Member
Đúng rồi đó bạn! Trích 1 bài về chó PQ trên dien dàn nè:

"Lại nói về con PQ tôi mua, khi về khách sạn ai cũng đổ ra xem, từ khách cho tới nhân viên ai cũng đòi bế nó và ai cũng bảo con chó này đẹp thật, tôi đi đâu mọi người cũng tranh nhau giữ hộ, ông chủ khách sạn cũng ra xem, ông ta khuyên tôi một câu: “Chú thương nó thì đừng cho nó ăn ngon”, chỉ vậy thôi nhưng tôi hiểu ông là người tốt."

http://www.chophuquoc.org/vietpet/modules.php?name=News&op=viewst&sid=173

catsamac

Member
Xin ý kiến về cách dạy chó PQ không ăn bậy

Tình hình là con chó PQ nhà em dạo này dở chứng ăn lung tung đủ thứ: từ bìa cacton, giấy báo, chân bàn gỗ, giẻ lau,,... thậm chí nó còn đào tường nhà em ăn luôn trơ cả viên gạch ra! Em đã thử bằng cách bôi ớt vào những chỗ đó mà có vẻ không hiệu quả lắm vì bôi vào chỗ này thì nó lại ăn chỗ bên cạnh! Mà nó ăn xong một lúc lại ói mửa lung tung khắp nhà dơ quá! Không lẽ cho nó vô chuồng thì thành "cá cảnh" mất!

Bác nào có kinh nghiệm về cái vụ này xin chỉ giáo!

yennhi

Member
Theo em thấy cách tốt nhất là xích lại 1 chổ và để mọi vật xa tầm với của chó, vừa đở dọn dẹp nhà cửa vừa khỏi phải bực mình.
Còn cách 2 thì mỏi lần thấy nó cắn cái gì thì dùng tay đánh thật mạnh vào má và la 1 2 tiêng để nó biết hành động đó là sai vài lần nó sẽ sợ và không dám nửa.
Vấn đề này là củng một phần ở chủ cưng chó quá rồi nó sinh hư, em nghỉ cai nào cưng thì cưng cái nao sai thì phải đánh như vậy sau này con chó no mới khôn ra được.
Vài dòng trao đổi ( đây là kinh nghiêm riêng em ai có cách khác thì hổ trợ thêm nhé ).

CENTIMET

Member
theo mình chó bạn thiếu dinh dưỡng ( vitamin)..
Thêm Pet tab sẽ khỏi...kinh nghiệm bản thân thôi, ban thử xem sao?
( nếu cưng chó hơn thì xét nghiẹm máu có thể sẽ lòi ra thiếu Mg nữa không chừng..
Thân!

Tình hình là con chó PQ nhà em dạo này dở chứng ăn lung tung đủ thứ: từ bìa cacton, giấy báo, chân bàn gỗ, giẻ lau,,... thậm chí nó còn đào tường nhà em ăn luôn trơ cả viên gạch ra! Em đã thử bằng cách bôi ớt vào những chỗ đó mà có vẻ không hiệu quả lắm vì bôi vào chỗ này thì nó lại ăn chỗ bên cạnh! Mà nó ăn xong một lúc lại ói mửa lung tung khắp nhà dơ quá! Không lẽ cho nó vô chuồng thì thành "cá cảnh" mất!

Bác nào có kinh nghiệm về cái vụ này xin chỉ giáo!
Theo sự hiểu biết còn non kém của tôi thì chó của bạn bị thiếu vitamin và khoáng chất đấy. bạn thử cho ăn bổ sung thêm khoáng chất và vitamin xem loại này có cả viên và nước, có bán rât nhiều ở các cửa hàng thuốc thú y hay cửa hàng thức ăn chó mèo mà sau 1/2 tháng mà vẫn bị thì mang đi khám bác sĩ đi .không hẳn là chó bạn hư đâu.mà chó bạn bao nhiêu tháng tuổi rồi theo mình chó bạn vẫn còn nhỏ.

catsamac

Member
Thank các bác nhiều! Mình cũng không nghĩ ra vì cứ tưởng do tập tính của chó PQ thích "đào hang" như mấy bài nghiên cứu về chó PQ.
Sơ bộ 1 số thiệt hại:

quangnhoc

Member
chó của bạn chắc chừng 3,4 tháng thôi đúng không nếu vậy thì lúc đó nó phá vậy đó, chó của mình còn ăn cát luôn nhưng lớn lên thì hết.lấy tờ báo cuộn tròn lại mổi khi thấy nó cạp tường thì đập nó khỏan 3 ngày là hết dám hà!