• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Hình ảnh cây cỏ mực 1 loại thảo dược chữa bệnh đường ruột cho Dog

Goodevening ! all Member in Vietpet Family ! Mình là thành viên đến từ Đà Nẵng , hôm wa mình đã viết bài gửi các Bác về cây cỏ mực và cách thức pha chế cây cỏ mực để chữa bệnh đường ruột cho Our Dog , but ko kịp up hình cho các Bác xem được vì chưa photo kịp , nên bây jo mình mới lấy CD về và gửi hình gấp cho các Bác xem đây ! Mong các Bác thông cảm .nha ! mình ko phải thợ nhiếp ảnh chuyên nghiệp nên khi chụp ko biết cách chỉnh sữa , nên hình ảnh bị nằm ngang , các bác "ráng" xem nhé! Có ji" xin thứ lổi "
Thuynhunguyet_Danang Dog Affectionate !

huy834d

ây da,sao không thấy gì hết vậy bác.Post lại cho mọi người xem nhé.thank you

ây da,sao không thấy gì hết vậy bác.Post lại cho mọi người xem nhé.thank you
Mình đã up hình rồi không biết sao lại mất tuốt hết vật không biết nữa ??????:Dog EyeDog Eye
Để mình tìm lại hình trong album xong up lại mời các bạn xem nha !
Thành thật cáo lỗi !

xuanhuynh07

Member
Cỏ mực là loài mọc hoang khắp nơi ở nước ta. Đó là loài cây nhỏ, thân có lông; lá mọc đối hình xoan dài, có lông hai mặt; hoa trắng nhỏ; đặc điểm nổi bật của cây này là khi vò nát có màu đen như mực - cho nên có tên gọi là "cỏ mực". Trong dân gian thường gọi là " cỏ nhọ nồi", còn gọi là "hạn liên thảo", "mặc hạn liên", "kim lăng thảo"... Tên khoa học là Eclipta prostrata L. [E. Alba (L.) Hassk].

Các nghiên cứu trong y học hiện đại đã phát hiện thấy trong cỏ mực có saponin, tanin, chất đắng, caroten, ancaloit, tinh dầu, vitamin E, vitamin A... Cỏ mực có những tác dụng dược lý như sau:

>
1. Cầm máu: Chất tanin trong cỏ mực có tác dụng làm tăng tốc độ đông máu. Các nhà khoa học Trung Quốc đã tiến hành thực nghiệm: cắt đứt động mạch đùi chó, dùng bột cỏ mực tán mịn đắp lên chỗ đứt, ấn nhẹ vào, thấy có tác dụng cầm máu tốt.

2. Diệt khuẩn, tiêu viêm: Có tác dụng diệt một số tụ cầu khuẩn, trực khuẩn bạch hầu (bacillus diphtheria), trực khuẩn viêm ruột (bacillus enteritidis) và có tác dụng nhất định đối với amip. Được dùng để chữa trị một số bệnh nhiễm khuẩn và bệnh ngoài da.

3. Tăng cường miễn dịch, ức chế ung thư: Kích hoạt hệ miễn dịch, đặc biệt là đối với tế bào limphô T (T - lymphocytes); có tác dụng ức chế sự phát triển của tế bào ung thư, đặc biệt đối với ung thư dạ dày.

Viện Dược liệu từng nghiên cứu tác dụng cầm máu và độc tính của cỏ mực và nhận thấy nó có khả năng chống lại tác dụng của dicumarin (thuốc chống đông), cầm máu ở tử cung, tăng trương lực tử cung. Cỏ mực không gây giãn mạch, không hạ huyết áp, nhưng có thể gây sẩy thai.

Zin_iu

Member
Hihi mình cũng biết cây này mấy hôm nay thôi và cũng biết có tác dụng chữa bệnh đi ngoài cho cún, mà cây này xung quanh nhà mình nhiều vô kể, up hình cho cả nhà xem nè

Zin_iu

Member
Hihi mình cũng biết cây này mấy hôm nay thôi và cũng biết có tác dụng chữa bệnh đi ngoài cho cún, mà cây này xung quanh nhà mình nhiều vô kể, up hình cho cả nhà xem nè. Ngoài Bắc mình thường gọi là cây Nhọ Nồi, hồi bé thấy các cô hay lấy cây này đắp hạ sốt cho các em bé hihi

Zin_iu

Member
ủa, sao hình cứ bé tý nhỉ, không cho to được như mọi người nhỉ

hobaongoc87

cun bi ia chay

:cry::cry:cho con nha minh cung dang bi ia chay lân lnay lân thư 2 co khi cung bi dương ruôt rôi thê cho minh hoi cho nho tam 2 thang uông the nao,:(:)(( dun lây nươc a???

dcndnhi

các bác ơi. ra đường xem ở mấy cột điện có đấy. Người ta còn gọi là cây Nhọ Nồi ạ. hihi

dxm123

pha chế sao vậy mình tìm hoài kô thấy cách chỉ. Con chó phú quốc nhà mình bị bệnh đường ruột rồi mấy bữa nay nó kô ăn gì :((

quanthucha

Member
pha chế sao vậy mình tìm hoài kô thấy cách chỉ. Con chó phú quốc nhà mình bị bệnh đường ruột rồi mấy bữa nay nó kô ăn gì :((
chào bạn , cách pha chế đây
http://forum.vietpet.com/showthread.php?p=427715#post427715
chào bạn , 1 nắm lá và thân cây cõ mực , dã nát và hòa vào 1/2 chén nước , vắt lấy nước và cho 1/4 muỗng cafe muối ăn . rồi cho cún uống 1 ngày 2 lần . ( cún nhỏ 1/4 chén . cún trung bình như chó phú quốc 1/2 chén . chó lớn như GSD & ROOT thì dùng 1 chén /1 lần )
link tham khão :http://www.caythuocquy.info.vn/modul...5&pid=&menuid=
thân chào bạn

sexyshop

ui, :-* e chó nhà mình đang bị đường ruột sao đó, đi phân lỏng. Mà nó chả ăn, chỉ thi thoảng uống sữa thôi, ko bit cái này chữa đc ko huhu...lo quá

ha6666

cay nay hinh nhu o 1 so dia phuong goi la cay nho. nhoi` cac" bac a.
M tien e cung hoi lun, bac nao co kjnh nghiem thi giup e voi nha. E dang nuoi 1 chu saint benard. k bit co phai tai do tiem nhiu khang sjnh khong ma dot nay be gay wa k lon dc. dot dau viem phoi , dot thu 2 tieu chay tiem khang sinh suot. ai co kjnh nghiem j thi giup e voi nha . call truc tiep cho e cang tot : 01676006666. e cam on cac bac truoc
:-w

myts94

Hôm nay em thử rồi mà bé cứ ngậm tịt miệng , được có 1 ít. Hi vọng sẽ hiệu quả.

silidef12

Member
Goodevening ! all Member in Vietpet Family ! Mình là thành viên đến từ Đà Nẵng , hôm wa mình đã viết bài gửi các Bác về cây cỏ mực và cách thức pha chế cây cỏ mực để chữa bệnh đường ruột cho Our Dog , but ko kịp up hình cho các Bác xem được vì chưa photo kịp , nên bây jo mình mới lấy CD về và gửi hình gấp cho các Bác xem đây ! Mong các Bác thông cảm .nha ! mình ko phải thợ nhiếp ảnh chuyên nghiệp nên khi chụp ko biết cách chỉnh sữa , nên hình ảnh bị nằm ngang , các bác "ráng" xem nhé! Có ji" xin thứ lổi "
Thuynhunguyet_Danang Dog Affectionate !
Bạn viết tiếng mẹ đẻ thì tiếng mẹ đẻ cả đi! Đừg có fa lẫn tiêg tây tiếng ta nvậy! Lố lắm

ngochan3107

Ace ơi!Giúp..chó em bị ho khạc khạc..đã đem ra bsty chích hết 3 ngày..nhưng vẫn k thấy bớt...thấy em nó đau và la quá.nên k đành lòng chích nữa..mua thuốc về uống...Chó cái khoảng 2 tháng tuổi Fox...Ace có bí quyết gì? về bệnh ho khạc khạc này k? Viêm phế quản.Em nghe nói cho uống Bổ Phế Chỉ Khái Lộ..cách dùng thế nào?Ace biết chỉ dùm...EM chân thành cảm ơn...Chó em...bỏ ăn...ép ăn dữ lắm..cũng may là nó thích ăn Gel Nutri..