• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

gia đình chihuahua của mình

Sissi Nguyen

mình nuôi trên sân thượng nắng nhiều nên các bé nhà mình da hơi bị đen, nhà mình có bác sỹ thú y theo dõi hàng tháng nên các bé đều khỏe mạnh. Nuôi trên sân thượng thì chó khỏe mạnh không bị nhiễm bệnh bởi tiếp xúc với chó khác, không phải lo bị mất chó =)), và quan trong nhất là không khí khoáng đãng chó lúc nào cũng khỏe mạnh. Mình có một điều là nếu bạn nuôi trên lầu thì đừng có nuôi chó trắng vì như vậy dễ thấy màu da bị cháy nắng. Đó là quan niệm của mình, nếu bạn có nuôi chó thì cùng chia sẻ kinh nghiệm và hình ảnh. Thân chào bạn
Cám ơn bạn vì chia sẽ thông tin.
Những kinh nghiệm này sẽ hữu ích cho mình lần sau...vì " liitle dog" của mình vừa mới mất đêm hôm qua.:(. Mình đang buồn lắm...ký ức về nó vẫn còn đó...
Chắc mình phải đợi thêm 1 thời gian nữa cho nguôi ngoai....thì mới nuôi nữa.
anyway, cám ơn lần nữa.

mình có một số hình chia sẻ cùng ACE diễn đàn, sau đây là hình ảnh của con cái con của LV

mong các ACE trên diễn đàn cho mình vài nhận xét, Thanks

Tình hình là gia đình chihuahua nhà em mới gia tăng thêm một thành viên đực tên là Milu. Em nó 2 tháng 1 tuần tuổi, đặc điểm lùn, mũi nâu và gãy, màu vàng kem nhạt. Sau đây là hình của em

mong cac ACE trên diễn đàn chỉ giáo và cho vài lời nhận xét, thân chào

Tiến-Q4

Member
nhà bạn nuôi chihuahua cũng nhiều quá hen,rãnh rỗi hẹn off giao lưu chơi...

nhà bạn nuôi chihuahua cũng nhiều quá hen,rãnh rỗi hẹn off giao lưu chơi...
mình cũng đang muốn hội họp các ACE trên diễn đàn để giao lưu học hỏi thêm kinh nghiệm, nhưng không biết bao giờ mới tới dịp. Vậy hôm nào hội họp để giao lưu và học hỏi ha bạn, thân chào bạn

lâu lắm rùi mới có thời gian lên để bổ sung hình cho gia đình chihuahua của mình được sum tụ và cũng muốn góp phần thêm đa dạng hình ảnh cho diễn đàn,

cảm ơn ACE đã ghé thăm

mình có mấy tấm hình Milu xin giới thiệu cùng các ACE diễn đàn nhân dịp 30-4, 1-5

cuối cùng là 2 tấm cực kỳ dễ thương lúc mà Milu đang phê

Thân chào.

Tiến-Q4

Member
mình có mấy tấm hình Milu xin giới thiệu cùng các ACE diễn đàn nhân dịp 30-4, 1-5

cuối cùng là 2 tấm cực kỳ dễ thương lúc mà Milu đang phê

Thân chào.
_Mấy tấm hình rất đẹp, nhưng bạn nên bỏ thói quen nuôi chó chihuahua của người VN đi, các thanh inox bên dưới chân của cún sẽ làm bàn chân cún bị xòe ra, về sau sẽ bị hư cả bàn chân, cách tốt nhất là bạn mua loại "Miếng lót sàn nhựa" và trải đầy trên các thanh inox, khi đó cún di chuyển rất êm chân, chân sẽ không bị "bè ra".
_Để bữa nào mình rãnh sẽ post hình cái sàn nhựa nhà mình và 1 tấm ảnh của cún chihuahua bị xòe bàn chân cho bạn xem.
_Thân chào :)

Hung_Phong_BT

Chuyên gia nhân giống Chi Hua Hua
Thanks........!

_Mấy tấm hình rất đẹp, nhưng bạn nên bỏ thói quen nuôi chó chihuahua của người VN đi, các thanh inox bên dưới chân của cún sẽ làm bàn chân cún bị xòe ra, về sau sẽ bị hư cả bàn chân, cách tốt nhất là bạn mua loại "Miếng lót sàn nhựa" và trải đầy trên các thanh inox, khi đó cún di chuyển rất êm chân, chân sẽ không bị "bè ra".
_Để bữa nào mình rãnh sẽ post hình cái sàn nhựa nhà mình và 1 tấm ảnh của cún chihuahua bị xòe bàn chân cho bạn xem.
_Thân chào :)
:wel:Chào Tiến Q4.
Hình như em đã nói sai thì phải...? vấn đề nói thói quen nuôi Chihuahua của người VN nghĩa là sao vậy ta ??????
Phải chăng em đây là người nước ngoài...? mà không phải là người VN...?????????????
Còn vấn đề sai thứ 2 ở đây là em đã đánh giá về cách nuôi của người VN ? là mỗi người có mỗi điều kiện nuôi khác nhau mà.
Chắc gì cách nuôi trên lầu của em là tốt hơn, vì thiếu hơi đất mà ? nếu anh nuôi ở nơi có sân đất và cỏ thì sao nè...?
Vấn đề thứ 3 thì rất quan trọng, đó là sự phân biệt giữa giống ChihuahuaMiniature Pinscher (gọi tắt là MinPin)

Theo bảng tiêu chuẩn của FCI nếu em mang ra so sánh thì em sẽ thấy sự khác biệt của 2 giống này.
Giống Chihuahua thuần chủng thì bộ khung xuơng to hơn, đầu tròn như quả táo (còn gọi là apple head)

tai hơi to, góc 45 độ, mõm ngắn hơn, chân, tay cũng ngắn, lùn và to hơn, bộ lông cũng hơi dài hơn.
Đặc Biệt: Chihuahua thuần chủng ngón ngắn hơn, bàn tay chân to và hơi xòe ra hơn so với giống (MinPin)cho dù e có lót tấm nhựa,
không nuôi trong chuồng inox, giống như con BI đực giống nhà a đã nuôi thả ở trên lầu gần 2 năm, nhưng bàn tay vẫn xòe ra,
và con MinPin của Chú Lâm nhà anh đã nuôi nhốt trong chuồng gần 8 năm mà bàn tay chân vẫn túm lại, tại sao....?
nói chung những con Chihuahua nào mà ngón tay dài và bàn tay chúm lại thì đều có mang dòng máu MinPin của nhiều đời trước,
vì mỗi năm anh đã chăm sóc trên dưới 200 con Chihuahua con, nên đây cũng là sự nhìn nhận công tâm và thật tế nhất,
và a được các tiền bối như a Phát đã có kinh nghiệm nuôi chó 20năm chỉ giáo và anh SÍU RÂU ^:)^(người đã quá cố)
Em hãy vào tham khảo xem bảng tiêu chuẩn của FCI ở trong Vietpet có đó, lúc trong tết anh có qua Singapore thăm thân

và có mua quyển sách nói từng chi tiết về giống CHIHUAHUA, cả quyển sách hướng dẫn cách Nhân Giống CHIHUAHUA luôn nè,
nếu em hoặc ACE nào rảnh thì ghé qua nhà xem nhé, thật sự mình co tham khảo theo bang tiêu chuẩn của FCI
và sách hướng dẫn cách chọn giống CHIHUAHUA luon, anh chỉ tìm hiểu đến vậy thôi, cho nên không dám chê chó của ai cả,
nếu ACE hoặc các bậc tiền bối nào am hiểu sâu hơn nữa thì mình rất mong được chỉ giáo, học hỏi & học mãi.
Em đã mấy lần cải lão hoàn đồng và cũng bị.....không ít mà. Đây là sự đam mê của anh em mình, cho nên mình phải xây dựng và trao dồi kinh nghiệm với nhau nhiều hơn để ACE có đam mê sau này sẽ không bị.....là ok rồi. hihihi....khi nào rảnh nhớ ghé anh cafe:coffee:nhé. Thân chào.

Hung_Phong_BT

Chuyên gia nhân giống Chi Hua Hua
Thanks........!

cảm ơn 2 tiền bối đã cho e vài lời nhận xét, mình sẽ cố gắng học hỏi nhiều hơn.
Dog Eye Hi em.
Mặc dù có rất nhiều ACE hỏi anh về vấn đề nhân giống, nhưng mỗi người có nuôi 1 loại chó khác nhau,
cho nên a chỉ dám nói với ACE những điều anh đã thấy và biết đến, ngoài ra a chẳng dám nhận xét chó của ai cả.
nói chung vì anh thấy mọi người chơi không công tâm nhìn nhận thật tế, chỉ nghĩ rằng chó của mình là đẹp nhất mà thôi,
cho dù chó của họ chỉ mua với giá vài triệu đồng & có bị lai Miniature Pinscher đi chăng nữa thì họ cũng chẳng chịu,
nên anh nói làm gì cho mệt, e hãy giữ vững lập trường, quan trọng là đừng chơi chó lai là ok rồi, em nhớ tìm giúp a 1 con giống
có gia phả Champion có gì báo cho a biết nhé.
Thanks em.

Tiến-Q4

Member
:wel:Chào Tiến Q4.
Hình như em đã nói sai thì phải...? vấn đề nói thói quen nuôi Chihuahua của người VN nghĩa là sao vậy ta ??????
Phải chăng em đây là người nước ngoài...? mà không phải là người VN...?????????????
Còn vấn đề sai thứ 2 ở đây là em đã đánh giá về cách nuôi của người VN ? là mỗi người có mỗi điều kiện nuôi khác nhau mà.
Chắc gì cách nuôi trên lầu của em là tốt hơn, vì thiếu hơi đất mà ? nếu anh nuôi ở nơi có sân đất và cỏ thì sao nè...?
Vấn đề thứ 3 thì rất quan trọng, đó là sự phân biệt giữa giống ChihuahuaMiniature Pinscher (gọi tắt là MinPin)

Theo bảng tiêu chuẩn của FCI nếu em mang ra so sánh thì em sẽ thấy sự khác biệt của 2 giống này.
Giống Chihuahua thuần chủng thì bộ khung xuơng to hơn, đầu tròn như quả táo (còn gọi là apple head)

tai hơi to, góc 45 độ, mõm ngắn hơn, chân, tay cũng ngắn, lùn và to hơn, bộ lông cũng hơi dài hơn.
Đặc Biệt: Chihuahua thuần chủng ngón ngắn hơn, bàn tay chân to và hơi xòe ra hơn so với giống (MinPin)cho dù e có lót tấm nhựa,
không nuôi trong chuồng inox, giống như con BI đực giống nhà a đã nuôi thả ở trên lầu gần 2 năm, nhưng bàn tay vẫn xòe ra,
và con MinPin của Chú Lâm nhà anh đã nuôi nhốt trong chuồng gần 8 năm mà bàn tay chân vẫn túm lại, tại sao....?
nói chung những con Chihuahua nào mà ngón tay dài và bàn tay chúm lại thì đều có mang dòng máu MinPin của nhiều đời trước,
vì mỗi năm anh đã chăm sóc trên dưới 200 con Chihuahua con, nên đây cũng là sự nhìn nhận công tâm và thật tế nhất,
và a được các tiền bối như a Phát đã có kinh nghiệm nuôi chó 20năm chỉ giáo và anh SÍU RÂU ^:)^(người đã quá cố)
Em hãy vào tham khảo xem bảng tiêu chuẩn của FCI ở trong Vietpet có đó, lúc trong tết anh có qua Singapore thăm thân

và có mua quyển sách nói từng chi tiết về giống CHIHUAHUA, cả quyển sách hướng dẫn cách Nhân Giống CHIHUAHUA luôn nè,
nếu em hoặc ACE nào rảnh thì ghé qua nhà xem nhé, thật sự mình co tham khảo theo bang tiêu chuẩn của FCI
và sách hướng dẫn cách chọn giống CHIHUAHUA luon, anh chỉ tìm hiểu đến vậy thôi, cho nên không dám chê chó của ai cả,
nếu ACE hoặc các bậc tiền bối nào am hiểu sâu hơn nữa thì mình rất mong được chỉ giáo, học hỏi & học mãi.
Em đã mấy lần cải lão hoàn đồng và cũng bị.....không ít mà. Đây là sự đam mê của anh em mình, cho nên mình phải xây dựng và trao dồi kinh nghiệm với nhau nhiều hơn để ACE có đam mê sau này sẽ không bị.....là ok rồi. hihihi....khi nào rảnh nhớ ghé anh cafe:coffee:nhé. Thân chào.
_Chắc a không đọc kĩ nội dung e đề cập. E đâu có nói đến chuyện nuôi dưới đất hay trên lầu???:thingking: Mỗi nhà đều có kiến trúc riêng nên nuôi sao mà cảm thấy phù hợp là ok rồi.
_Vấn đề tiếp theo là e nói cách nuôi chó của người VN, chứ e không nói e là người nước ngoài :D
_E cũng không đề cập việc phân biệt chihuahua và minpin, đây là 2 giống chó khác nhau nên tiêu chí về hình thể rất khác nhau. Nếu muốn so sánh thì nên so sánh giữa chihuahua ở VN và nước ngoài (cái vụ này a e mình tự hiểu hen :D)
_A có biết tại sao e rao vặt mua bán chó chihuahua mà không bao giờ dám ghi là chihuahua thuần chủng không? Vì thuần chủng là phải có giấy chứng nhận thuần chủng của hiệp hội VKA hoặc FCI chứ không thể nói bằng cái miệng được.
_Vài lới trao đổi trong topic này, nếu có lạc đề mong chủ topic thông cảm và bỏ qua cho mình. :)
_Cám ơn mọi người quan tâm

Tiến-Q4

Member
Miếng lót nhựa

_Đây là miếng lót bằng nhựa mềm mình lót trong chuồng của cún chihuahua, giúp cún khi di chuyển không bị đau chân...Miếng lót này tốt nhất nên phủ đầy mặt thanh inox :)

To A. Tiến: cám ơn a đã post hình miếng lót chuồng, cho e hỏi bao nhiêu một miếng?
To A. Hùng: cám ơn a đã giải thích cho ACE trên diễn đàn nhiều điều bổ ích về đặc điểm nhận diện của chihuahua.
Mình chọn nuôi chihuahua bởi vì chihuahua là một giống chó đa dạng, đa màu sắc, đặc biệt là không một con nào giống nhau hoàn toàn. Còn việc phân biệt thuần chủng hay không thì mình còn phải học hỏi nhiều ở các anh chị cũng như các tiền bối. Sau đây để đáp trả lại vài lời nhận xét của 2 anh, mình có một vài tấm hình muốn giới thiệu. Bé là cái, khoảng chừng 5-6 tháng tuổi

thân chào

quanthucha

Member
chào bạn , thật cãm phục lòng kiên trì của bạn đi tìm nét đẹp cũa chihuahua . bầy chihuahua cũa bạn rất đẹp mà .xin hõi bạn , tỗng số chihuahua nhà bạn được bao nhiêu con ? thân chào bạn

Tiến-Q4

Member
To A. Tiến: cám ơn a đã post hình miếng lót chuồng, cho e hỏi bao nhiêu một miếng?
To A. Hùng: cám ơn a đã giải thích cho ACE trên diễn đàn nhiều điều bổ ích về đặc điểm nhận diện của chihuahua.
Mình chọn nuôi chihuahua bởi vì chihuahua là một giống chó đa dạng, đa màu sắc, đặc biệt là không một con nào giống nhau hoàn toàn. Còn việc phân biệt thuần chủng hay không thì mình còn phải học hỏi nhiều ở các anh chị cũng như các tiền bối. Sau đây để đáp trả lại vài lời nhận xét của 2 anh, mình có một vài tấm hình muốn giới thiệu. Bé là cái, khoảng chừng 5-6 tháng tuổi

thân chào
_Cún cái rất đẹp, chân phải trước hình như có đốm trắng phải không bạn? Thấy dàn chuồng phía sau là loại chuồng lớn có máng dài chứng tỏ bạn đầu tư rất nhiều. :-bd
_Miếng lót này tùy chỗ bán, mình mua ở Lý Thái Tổ Q10, giá là 6.000/1 miếng 30*30cm, mỗi miếng đều có nút gắn kết vào nhau, tùy theo kích thướt mỗi ô chuồng mà mình cắt cho phù hợp. Thân chào :)

mình cũng chỉ đi học hỏi kinh nghiệm rùi về làm theo thôi, chuồng như vầy thì sạch sẽ không tốn công dọn dẹp vệ sinh là mấy, với lại nó đồng thanh đồng thủ thì mới nuôi được lâu dài. mình có thêm vài tấm hình chia sẻ cùng ACE trên diễn đàn

thân chào,

post tiếp hình của gia hình chihuahua nhà mình, mình vừa mới kiếm được 2 e đực lùn để show cho ACE diễn đàn
Sau đây là hình e đực thứ nhất, tên là Milu khoảng chừng 4 tháng tuổi

và đây là em đực thứ 2, tên là Rocky gần 5 tháng tuổi

Cuối cùng là một số hình ảnh các thành viên khác trong gia đình nhà mình
Đực đầu đàn

và một số nái

thân chào

Tiếp tục cuộc hành trình với nhiều đam mê, đầu tiên là Vàng (male)

tiếp là Police (male)

tiếp theo là đàn em, Rocky (male)

và LV (female)

cuối cùng là Tyna (female)

thân chào,