• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Gia đình Bông ngố

Bông Ngố

Member
Trời ơi,con mèo Chíp ngày xưa nhà em nuôi 4 tháng đã có bầu ,6 tháng làm mẹ rồi đó,nhưng mà sinh con được mỗi 1 lần:(.
Mới đây nhé có mèo nhà bạn Hoa(Nhimxinh_9x)đó cũng như vậy mà,tùy đấy chị ạ, có đứa dậy thì muộn có đứa sớm.:D

Trời ơi, con Bống nó mà có bầu thì chị thương nó lắm, huhu, nó như là trẻ em gái 11-12t thôi, tiên sư cái thằng Bông ngố, k lẽ đập cho nó 1 trận. Lần này con Bống mà có bầu thì chị đánh cho nó 1 trận nhừ tử, :sick:

@ D_P_HOA: Ô nhưng sao mà con Phe phải mổ thế? Ai mổ cho nó? Kể vụ con Phe đẻ đi xem nào, nhỏ giọt bực mình quas:cool:

D_P_HOA

Active Member
Cô cứ ở đó mà cười. Lúc nãy alo cho đồng chí chồng, nói là em thấy bụng Bống to to, em sợ nó có bầu, ông ấy nói "Hôm qua anh cũng định nói thế, anh cũng nghĩ hay nó có bầu, vợ vào DD hỏi xem mèo 5 tháng liệu đã có mèo con đc chưa?" :)) , ông ấy lại có vẻ thích em Bống có bầu cơ chứ, híhí

Hqua lúc ăn cơm chị bảo hay là thiến thằng Bông ngố đi, em biết ông ấy nói sao k? "Thế giờ anh mang em đi thiến nhá, vớ vẩn, trời sinh ra sao cứ để nó thế, thiến cái gì mà thiến" :sick:

Nhưng iên tâm, ông đi cả ngày làm sao thắng nổi tôi, tôi mang ra bác sĩ "xoẹt xoẹt" 1 phát là Bông ngố thành công công, chứ mỗi lần động đực mà nó cứ rình rình tót ra ngoài rồi lại nhìn mặt mình kêu méo méo mà vừa thương vừa buồn cười :D
ờ, ông xã nhà Bông ngố giống thằng nhỏ nhà mình :D, nó bảo đàn ông con trai mà thiến thì ra cái thể thống gì nữa :D, trai chả ra trai, gai chả ra gái hí hí , Thằng Bop thì nó cũng chả phải là loại dê cụ lắm vì mình thấy nó bình thường, chả kêu ca đòi gái gì cả . Nó rát chết không dám bước chân ra khỏi cửa cơ. Nó cứ đứng thập thò trước cửa nhà thôi :)), động có xe hoặc người chạy qua là tọt vào. Nó không phải ngoa chứ nếu mình để nó trên giỏ xe chạy long vòng nó cũng ngồi im trên đó đấy :))

ôi chị kiếm tới vợ 2 cho Bông ngố rồi mà lại đòi thiến e ấy à, lại còn e Bộp xinh gái dự trữ bên nhà e nưã mà, để e ấy biết tí mùi đời chứ. Bộp với Nhím nhà e xơi tái của e 9 phím máy tính rồi, cong vênh hết rồi nên gõ khó quá đi. Hai đứa nó mấy hôm nay toàn ra ngoài vườn nghịch thôi 2 chân toàn đất rồi lại leo lên giường, hic. À thơm báo với chị là 2 đứa h có thú vui là leo trèo cây vú sữa, trông vắt vẻo trên cây đểu lắm, nhưng e chẳng thích vì chỉ sợ tụi nó nhỡ chân ngã thì tèo
Anh Nhím có quà cho em Bột nhé, mong tới chủ nhật quá

Bông Ngố

Member
ờ, ông xã nhà Bông ngố giống thằng nhỏ nhà mình :D, nó bảo đàn ông con trai mà thiến thì ra cái thể thống gì nữa :D, trai chả ra trai, gai chả ra gái hí hí , Thằng Bop thì nó cũng chả phải là loại dê cụ lắm vì mình thấy nó bình thường, chả kêu ca đòi gái gì cả . Nó rát chết không dám bước chân ra khỏi cửa cơ. Nó cứ đứng thập thò trước cửa nhà thôi :)), động có xe hoặc người chạy qua là tọt vào. Nó không phải ngoa chứ nếu mình để nó trên giỏ xe chạy long vòng nó cũng ngồi im trên đó đấy :))
Èo ơi, thằng Bop nó ngoan thế á? Thằng Bông ngố chắc đc tôi cho đi chơi từ bé rồi nên quen. CHo đi HN chơi mấy lần, mùa đông rét mướt tôi đến nhà bạn ăn lẩu cũng gói gém cho nó đi, đi chơi suốt ấy. Cuối tuần này hội Cún HP off mình cũng cho nó đi, híhí, cho nên nó máu nhảy ra ngoài lắm. Mà cái thằng hâm ấy dạo nay lại cứ thích cái máy giặt, cứ mỗi lần máy giặt hoạt động là nó nhảy lên nóc ngồi, mà bế nó xuống thì nó kêu như bị cắt tiết ấy, đểu thế cơ chứ. Nhìn cái mặt nó phê đần ra lúc nằm trên máy giặt cứ như là nghiện phê thuốc ấy :)):))

D_P_HOA

Active Member
Trời ơi, con Bống nó mà có bầu thì chị thương nó lắm, huhu, nó như là trẻ em gái 11-12t thôi, tiên sư cái thằng Bông ngố, k lẽ đập cho nó 1 trận. Lần này con Bống mà có bầu thì chị đánh cho nó 1 trận nhừ tử, :sick:

@ D_P_HOA: Ô nhưng sao mà con Phe phải mổ thế? Ai mổ cho nó? Kể vụ con Phe đẻ đi xem nào, nhỏ giọt bực mình quas:cool:
à quên, tớ kể nó đẻ nhá . Trưa chủ nhật tớ thấy nó chảy dịch ở mông , thê là mình lôi nó ra xem , thấy bụng nó cứ lồi lên và lõm xuống ý . mình cảm giác còn sờ được cả con nó cơ. Thế là chuẩn bị ổ đẻ . Khốn nỗi 2 giờ tớ phải đi hopk phụ huynh không bỏ được . Nhà thì chả có ai, thế là đành nhờ cô em gái sang xoa bụng hộ nó . Mình đi họp đến 4 h về thì con em gai về. mình vừa nhấc con Phe lên thì nó rặn , thế là mình ra sứ xoa bụng cho nó, cuối cùng ra được 1 bé. Nó giống con Phe lắm , mình vội vàng mang rẻ ra lau cho nó và cắt rốn . Em bé đó mới đẻ ra khỏe lăm, kêu rất to , nhưng không hiểu là sao không chịu bú :worried:. đến khoảng 6 h nó lại tiếp 1 em nữa. Em này màu vàng đẹp ơi là đẹp, nhưng to quá nên nó mắc mãi chả ra được . Lúc ra mìn cũng vội vàng lau chùi, nhưng chả ăn thua . cháu nó bị ngạt nên ra đi luốn :(:)((.

Từ lúc đó là Phe không có cơn răn nữa, mình hỏi Bs thì BS bảo mèo mang đa thai nên có thể hôm sau mới đẻ

D_P_HOA

Active Member
à quên, tớ kể nó đẻ nhá . Trưa chủ nhật tớ thấy nó chảy dịch ở mông , thê là mình lôi nó ra xem , thấy bụng nó cứ lồi lên và lõm xuống ý . mình cảm giác còn sờ được cả con nó cơ. Thế là chuẩn bị ổ đẻ . Khốn nỗi 2 giờ tớ phải đi hopk phụ huynh không bỏ được . Nhà thì chả có ai, thế là đành nhờ cô em gái sang xoa bụng hộ nó . Mình đi họp đến 4 h về thì con em gai về. mình vừa nhấc con Phe lên thì nó rặn , thế là mình ra sứ xoa bụng cho nó, cuối cùng ra được 1 bé. Nó giống con Phe lắm , mình vội vàng mang rẻ ra lau cho nó và cắt rốn . Em bé đó mới đẻ ra khỏe lăm, kêu rất to , nhưng không hiểu là sao không chịu bú :worried:. đến khoảng 6 h nó lại tiếp 1 em nữa. Em này màu vàng đẹp ơi là đẹp, nhưng to quá nên nó mắc mãi chả ra được . Lúc ra mìn cũng vội vàng lau chùi, nhưng chả ăn thua . cháu nó bị ngạt nên ra đi luốn :(:)((.

Từ lúc đó là Phe không có cơn răn nữa, mình hỏi Bs thì BS bảo mèo mang đa thai nên có thể hôm sau mới đẻ
quên . tớ phải ngắt ra không công đánh máy mất tiêu

Hôm thứ 2 vì tớ bận phải đi làm , dăn con ở nhà canh chừng và xoa bụng chó nó. Lúc đi mình thấy nó bình thường, mắt còn mở thao láo ra cơ. nó chả để ý gì đến con cả . Toàn chuồn ra ngoài thôi . Nhưng đến chiều sốt ruột đi về mang đến Han vet thì Bs lại đi tam đảo . Thế là mang đến Bs Thanh , lúc đó nó cũng nghiêm trọng rồi :worried:, tại dịch nó chảy ra rất hôi nên cứ nghĩ là thai chết lưu cơ . Em Thanh moi chóng mổ cho nó , Ôi mọi người mà trông thấy mèo mổ đẻ thương lắm cơ . Bé đầu tiên lúc mang ra trông như là chết ý , Nhưng thấy chân nó hơi cọ quạy nên vội vàng sấy lới lau khô và hà hơi thổi ngạt cho Bé , cháu nó khóc ầm lên . mừng quá cả nhà ạ. Bé này màu tam thể nhé , trông nó ngộ lẵm, mặt nó có cải mỏ neo ý . Tiếp đến em thứ 2 , em này to qua mà màu lông thì đen thui lui, lúc mang ra rất khẻo , nhưng chả hiểu sao lau và xấy xong , lúc mang về nhà thì em ý mất:(:)((.

Còn 2 bé , Bé tam thể vập vào bu mẹ ngay, còn bé kia mình di mồn vào ti nó cũng không chịu bú, lạ thế , mà nó kêu rất to . Mình sốt ruột phải cho uống sữa ngoài , nhưng hôm sau Bé đó cũng đi.

Bây giwof chỉ còn be Tam thể thôi. Khi nào Bé cứng cáp mình up ảnh nó lên nhé. Còn bà đẻ Phe vẫn chưa chịu ăn nhưng vết mổ đã khô sạch rồi . Mình bơm sữa và nước hầm thịt chân giò bắt nó uống cả nhà ạ.

Bông Ngố

Member
ôi chị kiếm tới vợ 2 cho Bông ngố rồi mà lại đòi thiến e ấy à, lại còn e Bộp xinh gái dự trữ bên nhà e nưã mà, để e ấy biết tí mùi đời chứ. Bộp với Nhím nhà e xơi tái của e 9 phím máy tính rồi, cong vênh hết rồi nên gõ khó quá đi. Hai đứa nó mấy hôm nay toàn ra ngoài vườn nghịch thôi 2 chân toàn đất rồi lại leo lên giường, hic. À thơm báo với chị là 2 đứa h có thú vui là leo trèo cây vú sữa, trông vắt vẻo trên cây đểu lắm, nhưng e chẳng thích vì chỉ sợ tụi nó nhỡ chân ngã thì tèo
ÔI cây vú sữa nhà em thì ko lo đâu, có ngã cũng chẳng sao, để cho nó trèo cho thích. Nhà có sân vườn mà nhốt nó trong nhà làm gì. Kiếm máy ảnh chụp như nhà chị Gà rù chụp ấy, đẹp ghê.

Anh nhà chị bảo là em Bột là vợ của thằng Bờm, mỗi đứa chỉ đc 1 vợ thôi. Anh Nhím cứ cẩn thận em Bột, chị Gia cát Dự rằng là em ấy cá tính lắm, ăn lắm kêu nhiều, hở cái là nhe răng ra nhìn buồn cười quá:D

D_P_HOA

Active Member
D_P_HOA: Tiếp đê, kể luôn 1 lèo đê, đang hóng quá....................
Nếu lần sau ,mà đưa nào đẻ mình sẽ có kinh nghiêm hơn, Mình sẽ viieets ra cho mọi người góp ý nhé. Nhưng mà nhà Bông ngố ạ , tốt nhất là không nên cho nó có em bé trước 1 tuổi , bọn nó còn ngố tàu lăm :(

Bông Ngố

Member
ÔI cây vú sữa nhà em thì ko lo đâu, có ngã cũng chẳng sao, để cho nó trèo cho thích. Nhà có sân vườn mà nhốt nó trong nhà làm gì. Kiếm máy ảnh chụp như nhà chị Gà rù chụp ấy, đẹp ghê.

Anh nhà chị bảo là em Bột là vợ của thằng Bờm, mỗi đứa chỉ đc 1 vợ thôi. Anh Nhím cứ cẩn thận em Bột, chị Gia cát Dự rằng là em ấy cá tính lắm, ăn lắm kêu nhiều, hở cái là nhe răng ra nhìn buồn cười quá:D

Chuyện thằng Bông ngố: Ôi trời ơi, mình chưa bao giờ thấy nó gian như hôm nay. MÌnh giặt quần áo muộn, mang ra ban công phơi. Nó đang chơi trong nhà thấy mình mở chốt cửa 1 cái, nó lửng thửng đi ra cách cửa 1 đoạn thì nằm ệch xuống, mặt nó rất bàng quan kiểu như k quan tâm cái cửa đang đc mở. Mặt nó buồn rầu ngó đi chỗ khác. Kệ, mình vẫn rất cảnh giác, vừa phơii quần áo vừa ngó nó. Thiếu mấy cái móc, mình bước vào nhà lấy móc, móc để ngay gần cửa thôi, mắt vẫn nhìn nó nhé! Thế mà vừa quay đi 1 phát là nó lao ra ngay lập tức, mình thấy rõ ràng nó nhổm mông lên phi ra ngoài mà k kịp với lấy nó. Bây giờ nó đang lang thang trên mái nhà hàng xóm để chờ gái rồi :(:)((
Ghê nhất là nó đi quá đà k tiìm đc đường về và lây rận của mấy em mèo cái :((

Bông Ngố

Member
Nếu lần sau ,mà đưa nào đẻ mình sẽ có kinh nghiêm hơn, Mình sẽ viieets ra cho mọi người góp ý nhé. Nhưng mà nhà Bông ngố ạ , tốt nhất là không nên cho nó có em bé trước 1 tuổi , bọn nó còn ngố tàu lăm :(
Biết thế, nhưng chưa đến cái đoạn mổ đẻ cho Phe mà. Cũng có muốn chúng nó đẻ sớm đâu, nhưng làm sao mà ngăn đc chúng nó gặp nhau bây giờ? Mình k có ý định nhốt đứa nào cả, dù nhà có cái chuồng Inox rất rộng nhưng chỉ nhốt chúng nó lúc mình lau nhà rồi, lau xong nhà khô là lại thả chúng nó ra
Nàng kể nàng mổ cho nó như thế nào đi:day dreaming:

kokokiukiu

Active Member
Tội nghiệp 2Phe quá đi mất,may mà em 3 lần đỡ đẻ cho Pi hầu như toàn ra ngược nhưng cũng vẫn chui ra được hết,lần gần đây nhất đợt tết Pi đẻ 5 con,đứa thứ 5 chắc Pi hết sức chả rặn nữa trong khi em thấy cái đuôi mèo con thò ra ngoài rồi,sợ quá mới dùng hết sức cho Pi đựng bám vào thùng rồi dùng tay bóp may mà nó chui ra cũng không bị sứt mẻ hay chết ngạt.:)
Mong 2 Phe sớm khỏe lại:praying:

Gemma

Active Member
Tội nghiệp 2Phe quá đi mất,may mà em 3 lần đỡ đẻ cho Pi hầu như toàn ra ngược nhưng cũng vẫn chui ra được hết,lần gần đây nhất đợt tết Pi đẻ 5 con,đứa thứ 5 chắc Pi hết sức chả rặn nữa trong khi em thấy cái đuôi mèo con thò ra ngoài rồi,sợ quá mới dùng hết sức cho Pi đựng bám vào thùng rồi dùng tay bóp may mà nó chui ra cũng không bị sứt mẻ hay chết ngạt.:)
Ái chà, hai cô Kiu giỏi thật đấy! Quả này là dựng trạm xá chuyên đỡ đẻ cho mèo được rồi, đặc biệt là những ca đẻ khó, đẻ ngược :-bd:love struck::D

Bông Ngố

Member
Eo ơi ngưỡng mộ Ko Kiu quá,:drooling:, tự nhiên chị lo thế cơ chứ, lo lỡ sau này mèo nhà chị đẻ thì biết làm sao, lỡ k may nó khó đẻ thì phải làm sao. Ko lẽ lúc nó chuyển dạ thì mình mang đến bác sĩ luôn nhỉ :day dreaming:

Có nên lập 1 cái topic để mọi ng vào kể chuyện mèo nhà mình đẻ k nhỉ? Để mọi ng vào đọc mà học hỏi kinh nghiệm. CHứ lúc mèo đẻ rồi mới hỏi sợ k kịp :worried:

kokokiukiu

Active Member
Ái chà, hai cô Kiu giỏi thật đấy! Quả này là dựng trạm xá chuyên đỡ đẻ cho mèo được rồi, đặc biệt là những ca đẻ khó, đẻ ngược :-bd:love struck::D
Thật ra lúc đấy chỉ có em(Kiu chị) ở nhà 1 mình tác chiến thôi ạ:D,cũng sợ lắm nhưng cũng đành nhắm mắt làm liều,may mà không vấn đề gì:).Mà lúc đầu mới sờ bọn mèo con vừa chui ra từ bụng mẹ thấy nóng nóng,nhờn nhờn rồi mềm oặt ghê hết cả người,sau thì cũng quen hết:love struck:.Bây giờ em đỡ mèo con ra với cắt rốn cho tụi nó khá thành thạo rồi đấy:)

kokokiukiu

Active Member
Eo ơi ngưỡng mộ Ko Kiu quá,:drooling:, tự nhiên chị lo thế cơ chứ, lo lỡ sau này mèo nhà chị đẻ thì biết làm sao, lỡ k may nó khó đẻ thì phải làm sao. Ko lẽ lúc nó chuyển dạ thì mình mang đến bác sĩ luôn nhỉ :day dreaming:

Có nên lập 1 cái topic để mọi ng vào kể chuyện mèo nhà mình đẻ k nhỉ? Để mọi ng vào đọc mà học hỏi kinh nghiệm. CHứ lúc mèo đẻ rồi mới hỏi sợ k kịp :worried:
CHị không phải lo,có phải đứa nào cũng khó đẻ đâu:D,nếu chị thấy tình hình Bống bụng to ý,chị sờ kĩ phần bụng dưới xem có căng không,căng như bóng ý(khác với kiểu căng khi no bụng nhé,chị cứ lôi 2 đứa bụng to ra để so sánh)rồi sờ kĩ xem có những cái cục gì trong bụng không,nếu mèo có bầu nhìn thấy bụng cũng vào khoảng 1 tháng rồi sẽ có những cục này(là mèo con đấy)Pi nhà em bây giờ sờ rõ rồi:D.Chị cứ kiểm tra đi,nếu không biết thì đi bs kiểm tra cho chắc,kẻo lại cho uống thuốc lung tung:(

X

xuka3691

Guest
chị Bông làm e nhớ đến vụ con Bin nhà em. Bin nhà e là chó béc giê cái, rất tình cảm, trước là do cậu e nuôi. cậu e có lần đi công tác phải mang đi gửi, lại gửi ở cái nhà có nhiều chó, mấy con đực liền. lúc về mọi người cứ sợ nó chửa, vì nó còn nhỏ, khoảng 1 tuổi thôi. bác dâu e tính đanh đá, nhìn thấy bụng con Bin to to, thế là hôm cả nhà về ăn giỗ, bác mới hỏi thử xem mọi người có thấy thế không, mọi người bảo "ừ, bụng to thật", thế là bác ấy tru tréo lên: "ối giời ơi, khôn 3 năm dại 1 giờ con ơi, mày giữ gìn thế mà chỉ đi có 3 ngày m đã ễnh bụng ra, giời ơi, đi có mấy ngày mà thế này, xấu hổ quá con ơi.....". nhà e buồn cười quá cười ầm lên, bọn cháu chắt như e thì vừa buồn cười vừa sợ, nhấm nháy bảo nhau, đến con chó cún mà còn bị mắng thế, mình mà làm sao chắc chết luôn:worried:

cuối cùng thì có phải có e bé đâu, béo quá nên bụng mỡ to ra như thế

Gemma

Active Member

Ôi trời ơi, đọc đoạn này mà buồn cười quá cơ! :)) Thế Bống có bầu thật à? Sao lại chửi đến tiên sư thằng Bông Ngố thế? :D Nhà Bông Ngố lâm vào tình cảnh giống mẹ Bờm rồi. Bánh Mì mới có 5 tháng tuổi thôi, còn thằng Bờm 7 tháng tuổi rồi, con bé còn ngây thơ chả biết gì mà thằng Bờm đã giở trò dê xồm, bố nó phải đi theo canh chừng cả ngày lẫn đêm ấy :(:)((

ôi cái chuyện chửa đẻ cuar bọn mới lớn này phức tạp ghê cơ, nói chung các mẹ phải giáo dục sức khỏe sinh sản cho tụi nó thì mới tránh đc các vấn đề không mong muốn xảy ra chứ:D, em nghĩ e Bống chắc đợt này béo nên bụng to ra thôi.:praying:
Đọc kinh nghiệm đỡ đẻ cho mèo của các bác lại thấy lo ghê cơ, nhà e mấy năm trc có nuôi 1 e mèo đẻ, nhưng toàn tự nó làm hết mọi việc, h mà Bộp chửa đẻ thì e chắc lo lắm ấy vì chẳng biết làm gì giúp e ấy ngoài xoa bụng cả, chị Bông ngố chắc lúc ấy có kinh nghiệm hơn e nên đăng kí nhờ bác đỡ đẻ cho Bộp nhé:D

Gemma

Active Member
CHị không phải lo,có phải đứa nào cũng khó đẻ đâu:D,nếu chị thấy tình hình Bống bụng to ý,chị sờ kĩ phần bụng dưới xem có căng không,căng như bóng ý(khác với kiểu căng khi no bụng nhé,chị cứ lôi 2 đứa bụng to ra để so sánh)rồi sờ kĩ xem có những cái cục gì trong bụng không,nếu mèo có bầu nhìn thấy bụng cũng vào khoảng 1 tháng rồi sẽ có những cục này(là mèo con đấy)Pi nhà em bây giờ sờ rõ rồi:D.Chị cứ kiểm tra đi,nếu không biết thì đi bs kiểm tra cho chắc,kẻo lại cho uống thuốc lung tung:(
Với mấy cái ti của nó cũng nổi rõ lên hồng hồng thây lẩy nữa :blusshing::blusshing: