• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em Xoáy Thái nhà mình nhờ ACE đánh giá hộ

vinhphuc

Member
Mình nhà quê không dám chơi với các bạn nữa nên mình xin lượn cho nước nó trong nhưng trước khi lượn xin mạn phép đưa cái link này lên đây để các bạn tham khảo về TRD nhé (nhớ cố gắng đọc cho hết rối nói gì thì nói) http://dogsinvietnam.com/diendan/showthread.php?p=2338.
Xin trích luôn một đoạn ngắn trong các bài viết bên link đó để các bạn tham khảo nếu không có thời gian đọc vì cuộc số đô thành bận rộn:

09-13-2010, 11:52 PM
quocvietbiz
Administrator Tham gia ngày: Thu Apr 2010

--------------------------------------------------------------------------------

Cảm ơn anh đã có gợi ý về các giống chó ở những vùng địa lý khác nhau, nhưng con CPQ của VN rơi vào những hoàn cảnh rất đặc thù:

- Con CPQ của VN bị người Thái đem về Thái để phát triển, họ đăng ký xong với FCI rồi đưa VN vào thế bí, họ quay lại dựng các chứng cứ lịch sử "dỏm" để nâng con TRD và đạp con CPQ của VN xuống, họ quá xem thường người VN mình. Quan điểm của họ là quan điểm cạnh tranh và "look down" VN như vậy thì không có chuyện họ chịu thua và dừng lại, bằng chứng là khi họ "ăn cắp" những con CPQ của VN về gây dựng con TRD, khi VN lên tiếng thì họ lại tiếp tục biến đổi con TRD, từ làm còn gần giống CPQ, cho đến khi làm khác biệt nhiều, sau đó lại chuyển về lại gần giống (lông nhung/lông sát -> lông ngắn/lông dài)(không biết vì nhận thức đúng về 1 con chó cổ hay họ nhận thức được sai lầm khi bàn tay con người can thiệp quá thô bạo hay vì thị hiếu hay là muốn xử lý con CPQ của VN từ trong trứng nước)

- Trong hiện tại, có thể những người Thái, họ vẫn còn giữ những con CPQ thuần để tiếp tục chương trình nhân giống của họ, và cũng có thể họ vẫn còn âm thầm trực tiếp hoặc nhờ qua tay người khác để thu gom CPQ của VN về Thái. Điều mà họ vẫn còn trăn trở là vẫn chưa làm thành công về 1 con Tiger dog (Vện/cọp) như họ đã từng tuyên bố và em nghĩ họ vẫn còn tiếp tục. Chính vì vậy, ở thời điểm gần đây màu vện là màu hot ở VN nhằm né tránh và cũng là sở trường của VN khi đối đầu với con TRD. Như 1 thông tin đồn ngoài hành lang em không rõ là có chính xác hay không, rằng khi VKA tổ chức dogshow 2009 xong, chủ con vện đạt giải nhất được người nước ngoài (hình như người Thái) họ đặt vấn đề muốn mua lại con này với giá 10.000$. Cho nên dù tin này có đúng hay không thì em nghĩ người VN cũng nên có sự đề phòng và cùng chung tay nhau bảo vệ nguồn gen quí của con CPQ không thất thoát ra nước ngoài nhất là Thái Lan cho đến khi con CPQ được củng cố tại VN và được FCI công nhận lại.

- Nếu như con TRD và CPQ phát triển trên 2 con đường song song nhau thì không có gì quá lo ngại, nhưng từ đây lại nảy sinh vấn đề là tụi Phú-Thái xuất hiện ngày càng nhiều nó sẽ làm suy thoái nguồn gen, là điểm hở sườn của con CPQ khi bị cạnh tranh với TRD của người Thái, chưa kể CPQ lai với GSD, Shar-pei... Bọn Phú Thái này trong những thời gian đầu có thể còn có nhiều người nhận biết do nó lộ quá rõ nhưng qua thời gian qua các thế hệ thì không phải ai cũng dễ dàng nhận biết chúng, trừ phi ôm phải mấy cái của nợ này về nuôi rồi sau đó mới phát hiện.

Chúng ta, không phải quá đa nghi hay hiếu thắng, nhưng trước thực tế bị vây quanh bởi "thù trong" (bọn rước voi về giày mả tổ, tiếp tay giặc như Phú Thái) và "giặc ngoài" như vậy thì hơn bao giờ hết chuyện cảnh giác không phải là thừa và rất cần những con người VN có tinh thần dân tộc chung tay, dù đó chỉ là chuyện của thú chơi SVC.

tuancu

Member
con chó bố này lai phú thái là cái chắc. chó xoáy thái gì mà giáng trông như rot

bạn thái hoàng này, mình góp ý với bạn ko nên nói bạn vinhphuc là nhà quê, đa tham gia diễn đàn là ko phân biệt la nhà quê hay thành phố. ban ở thành phố chắc gì kiến thức về chó của bạn bằng ngưòi ta, bạn vinhphuc chỉ vào nhận xét đúng sự thật thôi có sao bạn ý nói vậy phú thái lam sao mà là xoáy thái được. bạn đừng cố chấp làm gì

Scoobydoo

Member
Nếu lịch sử của chó xoáy Thái chỉ có 30 năm thì quả thật là quá ngắn ngủi và thật tội nghiệp cho họ khi quay lại phủ nhận nguồn gốc của chó Phú Quốc. Đọc qua bài viết bên trang web bạn trích dẫn mình thấy Việt Nam cần bảo vệ quốc khuyển của riêng mình dù có khó khăn nhưng nó là niềm tự hào dân tộc.

manhbatai

Member
chắc toàn người chơi phú thái nên chê em này.con cuả anh tuân cu vơi em nay la anh em chac hum nao may anh em mời cả làng lên thanh đỏ là chuẩn đấy

hoangtkv

Active Member
Có lẽ các bạn không nên tranh luận ở đây nữa, đóng topic lại thì hơn. Chủ topic nhờ mọi người đánh giá nhưng thực chất chỉ có ý khoe hàng, không chịu tiếp thu. Như vậy anh em tranh luận bàn cãi làm gì cho mệt người, tốn tài nguyên diễn đàn.

Thân!

lapsuon

Member
mấy còn nhà anh thế nào rồi hả anh, t11 em về đấy có chó con cho em 1 con nuôi cho đỡ buồn đi ;;);;);;)
chú cứ về đi rồi anh tính...............dạo này anh nhiều chó lắm....có hẳn 1 đàn chó đỏ.....hehe.....

thaihoang

Member
Có lẽ các bạn không nên tranh luận ở đây nữa, đóng topic lại thì hơn. Chủ topic nhờ mọi người đánh giá nhưng thực chất chỉ có ý khoe hàng, không chịu tiếp thu. Như vậy anh em tranh luận bàn cãi làm gì cho mệt người, tốn tài nguyên diễn đàn.

Thân!
bạn nói thê la sai rồi đây ko phải mình muốn khoe khoang gì cả,mình chỉ muốn diên đàn có thêm 1 giống chó để vietpet thêm phong phú thôi.chứ bạn bao mình khoe gì chứ nó cung chỉ là 1con chó BT như bao nhiêu con chó khác thôi mà,chỉ tại có nhiêu bạn ko biết gì cứ nói linh tinh nên mình mới nói lại nhưng gì các bạn nói ko phải thôi.