• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em Xoáy Thái nhà mình nhờ ACE đánh giá hộ

vinhphuc

Member
Do em chưa rành lắm về các giống chó xoáy nên chưa dám nhận xét về chó của chủ topic em chỉ có 1 số ý kiến như sau để chủ topic đừng tự ái khi người khác nói chó của bác là chó Phú Quốc:

Xoáy Thái được dân Thái xem như quốc khuyển nhưng nguồn gốc của nó rất đáng ngờ và cần phải xem lại. Phú quốc trong tương lai sẽ là quốc khuyển của Việt Nam, một em Phú Quốc đẹp là vô giá ở Việt Nam, nó không thua kém Xoáy Thái nếu không muốn nói là quí hơn. Nếu vừa giống xoáy Thái vừa giống PQ thì là Phú Thái, một thứ chó rác (em xin lỗi các bác đang nuôi Phú Thái vì em rất dị ứng với loại này nên gọi là rác).

socandsi

Member
rõ ràng đây là Xoáy thái còn gì, nếu đây là phú thái chắc bạn ý đã đưa ra Thanh Đỏ từ lâu rồi

thaihoang

Member
Về con chó đen , có thể hình bạn chụp hơi mờ nên khó nhìn chính xác . Nói chung , về nguốn gốc thì chỉ có người chủ sở hữu của nó mới có thể khẳng định chính xác được . Còn đánh giá qua hình ảnh thì chỉ là cảm tính mà thôi . Nếu không đúng thì cũng chẳng có gì lạ bạn ạ !!!
Qua thông tin bạn đưa , có vẻ bạn là người rất mê và chuyên nuôi Xoáy Thái ? Bạn cho mọi người xem hình con bố và mẹ bọn nó với .
Thông tin về cân nặng thì mình không có ý kiến , nhưng về chiều cao thì mình cứ băn khoăn mãi về thông số bạn đưa lên . Nói dại , có khi mình nghĩ không biết bạn có biết cách đo chiều cao của chó chưa ?
KiemTN cứ nghi chỉ có chó begie mới cao thôi sao,nếu 1 con chó xoáy thái Đực trưởng thành cao ko kém 1con begie trưởng thành đâu<mai mình gửi hình con Bố của 2 em này cho bạn xem>con về em chó đen mình đa đo lai chiều cao rồi nếu tính từ chân lên đến đầu khoang hơn 70 phân còn tính từ chân đến lưng la 58 đến 60 phân.chac la bạn nhìn qua hình ko cam nhận được hết thôi chứ ở ngoài nhìn nó chẳng khác gì 1con begiec cái đâu moi tội xoáythái lông ngắn con begie lông dài thì nhìn to hơn thôi,chứ bạn thử cắt lông begie như xoáy thái thì=))mình noi thế bạn hiểu rồi chứ

thaihoang

Member
Do em chưa rành lắm về các giống chó xoáy nên chưa dám nhận xét về chó của chủ topic em chỉ có 1 số ý kiến như sau để chủ topic đừng tự ái khi người khác nói chó của bác là chó Phú Quốc:

Xoáy Thái được dân Thái xem như quốc khuyển nhưng nguồn gốc của nó rất đáng ngờ và cần phải xem lại. Phú quốc trong tương lai sẽ là quốc khuyển của Việt Nam, một em Phú Quốc đẹp là vô giá ở Việt Nam, nó không thua kém Xoáy Thái nếu không muốn nói là quí hơn. Nếu vừa giống xoáy Thái vừa giống PQ thì là Phú Thái, một thứ chó rác (em xin lỗi các bác đang nuôi Phú Thái vì em rất dị ứng với loại này nên gọi là rác).
thế bạn cho là xoáy thái la do PQ của mình lai tạo lên à bạn thử nhìn lại con PQ của mình đi xem nó lai từ xoáy thái mà ra chứ lấy ở đâu ra<theo mình thì PQ là do Xoáy thái nhẩy vối chó ta mà ra thôi>:-$

tuancu

Member
ban nói thế nghĩa là bạn ko biết gì về chó phú quốc, làm sao một con xoáy thái lai với chó ta lại gia phú quốc được. chó phú quốc của mình có lịch sử rất lâu rồi các sách cũng ghi chép lại, làm sao mà chó phú của mình lại lai với chó thái được

vinhphuc

Member
thế bạn cho là xoáy thái la do PQ của mình lai tạo lên à bạn thử nhìn lại con PQ của mình đi xem nó lai từ xoáy thái mà ra chứ lấy ở đâu ra<theo mình thì PQ là do Xoáy thái nhẩy vối chó ta mà ra thôi>:-$
Mình thật bất ngờ khi bạn nói lên những điều này, tầm hiểu biết của bạn phải nói là rất khủng, "PQ là do Xoáy thái nhẩy với chó ta mà ra", có thể đây là một phát hiện động trời gây chấn động giới chơi chó Việt Nam đó. Bạn lấy được thông tin này ở đâu vậy? Có thể cho mình tham khảo để mở mang liến thức không?

Mình còn mù mờ về nguồn gốc của xoáy Thái lắm, bạn chơi xoáy Thái chắc tìm hiểu kỹ rồi phải không? xin bạn chỉ giáo!

gàsiêunhân

Active Member
nếu xoáy thái đen đực nặng 38-40kg thì chỉ có thể là peter nhà chú linh bán cơm ở hàng giấy, con cái 30kg thì chắc cũng của nhà chú ý luôn thì phải

lapsuon

Member

Bạn bảo Phú Thái là một thứ chó rác ......bạn thử post hình chó của bạn lên xem có đẹp bằng một con chó Phú Thái mà bạn cho là chó rác hay ko......nếu người thật sự yêu chó người ta sẽ chẳng bao giờ quan trọng đến việc nó có lai hay ko và cũng sẽ ko bao giờ nói đó là 1 thứ chó rác.....mà cứ như thế thì chẳng lẽ 2 con ko cùng giống lai nhau cũng đều là chó rác hết àh.....có phải bạn cũng muốn nói chó rác là chó vứt đi ko đáng để nuôi hay sao?đây cũng là những lời mình nghĩ gì nói ấy....mong bạn đừng tự ái....

lapsuon

Member
con chó của chủ topic đúng là con của con Peter và Zên của chú Linh Hàng Giấy

thaihoang

Member
à,mà theo bạn Khiêm TN thì hình con chó bố ở trên là chó Phú Quốc hay Xoáy Thái............

thaihoang

Member
nếu xoáy thái đen đực nặng 38-40kg thì chỉ có thể là peter nhà chú linh bán cơm ở hàng giấy, con cái 30kg thì chắc cũng của nhà chú ý luôn thì phải
bạn nói chuẩn rồi đấy đây chính là con của Peter van Zên của chú Linh cơm hàng giấy đó em đen đàn trước còn em đỏ đàn sau bạn à.

thaihoang

Member
Mình thật bất ngờ khi bạn nói lên những điều này, tầm hiểu biết của bạn phải nói là rất khủng, "PQ là do Xoáy thái nhẩy với chó ta mà ra", có thể đây là một phát hiện động trời gây chấn động giới chơi chó Việt Nam đó. Bạn lấy được thông tin này ở đâu vậy? Có thể cho mình tham khảo để mở mang liến thức không?

Mình còn mù mờ về nguồn gốc của xoáy Thái lắm, bạn chơi xoáy Thái chắc tìm hiểu kỹ rồi phải không? xin bạn chỉ giáo!
bạn còn mù mờ thi đừng có nói linh tinh,ko biết gì thì đưng có tham gia.đúng là nhà quê lám chuyện

socandsi

Member
mình nhìn vẫn không thấy giống chó Thái cho lăm...vẫn thấy cái gì đó của chó phú thái

vinhphuc

Member
Bạn bảo Phú Thái là một thứ chó rác ......bạn thử post hình chó của bạn lên xem có đẹp bằng một con chó Phú Thái mà bạn cho là chó rác hay ko......nếu người thật sự yêu chó người ta sẽ chẳng bao giờ quan trọng đến việc nó có lai hay ko và cũng sẽ ko bao giờ nói đó là 1 thứ chó rác.....mà cứ như thế thì chẳng lẽ 2 con ko cùng giống lai nhau cũng đều là chó rác hết àh.....có phải bạn cũng muốn nói chó rác là chó vứt đi ko đáng để nuôi hay sao?đây cũng là những lời mình nghĩ gì nói ấy....mong bạn đừng tự ái....
Bạn này chắc đang nuôi Phú Thái nên bức sờ úc đây mà, báo cáo với bạn mình sẵn sàng nuôi chó lai vì lý do nó bị lai ngoài ý muốn của người nuôi, còn Phú Thái thì thôi cho mình cũng không lấy đâu thà nuôi chó ta còn hơn. Bạn yên tâm mình không có gì phải tự ái đâu , sau này khi có được nhận thức đúng đắn bạn sẽ cảm thấy tự ái vì tôn sùng chó Phú Thái đấy, lúc đó mình sẽ nói chuyện tiếp với bạn.

vinhphuc

Member
bạn còn mù mờ thi đừng có nói linh tinh,ko biết gì thì đưng có tham gia.đúng là nhà quê lám chuyện
Topic của bạn bàn về TRD thì mình bàn về TRD, thấy bạn đam mê TRD nên mình hỏi những điều mình chưa biết về nó, nếu biết bạn chỉ nuôi theo phong trào mà không chịu tìm hiểu thì mình không thèm hỏi đâu. Bạn chắc không phải người Hà Nội gốc, người Tràng An thanh lịch lắm chứ đâu giống như bạn. Thân chào.