• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em Phú Quốc Cọp nhà mình...

HQ-empire

Senior Member
Ngài Count Henry van Bylandt (Compte Henri de Bylandt; H.A. graff van Bylandt) ghi lại trong cuốn sách “Dogs of all Nations: their varieties, characteristics, points, etc.” những mô tả sau :

Chó săn Phú Quốc.

Hình dạng tổng thể: hình dạng của một con chó săn, nhưng có đầu và đường nét nặng nề hơn.

Đầu: khá dài; sọ hơi gồ; da có nếp nhăn; mõm khá lớn, chiếm phân nửa tổng chiều dài của đầu.

Mắt: màu hung, ánh lên vẻ hoang dã.

Mũi: Đen: lỗ mũi hơi rộng.

Quai hàm: khoẻ và dài; môi đen, lưỡi đen; hàm răng phát triển rất tốt và cắn rất khít.

Tai: thẳng, hình dáng giống như vỏ ốc lật ngược, dựng đứng, nhưng không nhọn lắm; mặt trong của tai ít lông.

Cổ: rất dài và mềm mại, rộng dần ra về phía vai.

Vai: xiên

Bụng: rất thon.

Vùng thắt lưng: rộng và khoẻ.

Đùi: rất cơ bắp.

Cẳng chân: dài, thẳng và gầy; khoeo khá thẳng.

Bàn chân: duỗi ra; ngón ít cong; đế chân cứng.

Đuôi: rất linh hoạt và ngắn, cong tròn lên lưng, chót đuôi gần như chạm vào lưng.

Lông (*): rất ngắn và mọc rậm trên khắp cơ thể; ở giữa lưng, từ vùng thắt lưng đến vai, lông mọc ngược thành một dải dài, hướng về phía đầu, dài hơn, cứng hơn so với phần lông còn lại

Màu: vàng hung với phần mặt màu đen; chỗ có dãy lông mọc ngược hơi sậm màu hơn phần còn lại của cơ thể.

Chiều cao: từ đất lên u vai: khoảng 55 cm.

Cân nặng: khoảng 18 kg.

Em Bin chưa lớn hết nên chưa rõ...

Theo mô tả từ hơn 100 năm trước này thì em Bin nhà mình ko đến nỗi nào :))

HQ-empire

Senior Member
đẹp thiệt, lại còn chính thức quê hương ở phú quốc nữa chứ, cố gắng chăm e í bạn nhá:D
Cám ơn bác, vì được sư phụ gửi gắm nên cũng rất yên tâm. Sư phụ thì không bán cho mà chỉ trao tặng người chơi là chỗ quen thân thôi và mình công đức vào chùa - Đương nhiên cũng phải đúng với giá trị chứ ko thì mình tự cười vào bản thân mình quá hehe...

nguyenducminh63

Active Member
Ngôi chùa đó hình như là chùa TL đi thẳng đường 32 xuống đến KCN thì bên tay trái là công ty Sơn Hà thì rẽ vào khoảng 500m. Chùa nằm ngay bên phải sau mấy quán nước.

Nếu đúng là chùa này thì Cặp chó PQ này được 1 phật tử tên Tú hiến tặng ( nếu không nhớ nhầm tên ) đẻ ra mấy lứa cũng lông khá ngắn nhưng sau đó con chó cái bị bắt mất dẫn đến việc con bố phải phối với con cái con (cận huyết) ra đàn con lông hơi dài. Thường thường các phật tử bắt chó ở chùa thì công đức khoảng 3-5c đúng không bạn?

Bạn xác nhận xem thông tin chuẩn không nhé?

Cám ơn bác, vì được sư phụ gửi gắm nên cũng rất yên tâm. Sư phụ thì không bán cho mà chỉ trao tặng người chơi là chỗ quen thân thôi và mình công đức vào chùa - Đương nhiên cũng phải đúng với giá trị chứ ko thì mình tự cười vào bản thân mình quá hehe...

Shakhi Viet

Active Member
Mình nuối PQ rất kham khổ và nuôi kiểu cạnh tranh, vì mình thích cho phải khôn và có tác dụng đúng của con chó : Săn bắt và trông nhà ! Nên tuy còn bé nhưng PQ luôn phải "chiến đấu" với em Lài Mán nhà mình và được em Lài "dậy bảo" rất tốt. Đây là em Lài nuôi từ 2004, đã bắt được tầm 200 con chuột, cứ suỵt vào đâu có chuột là bắt bằng được mới thôi, nếu chuột nhẩy xuống hồ ao thì phi theo luôn... Mình suỵt vào chó nào là lao vào cắn ngay bất kể to hơn mình =)) Mấy lần mình suỵt vào đám chó nhà 3-4 con vẫn nhẩy vào đánh tan tác cho dù lúc về có đổ máu đôi chút >:D<
Đọc bài này lại nhớ đến 1 thành viên gạo cội của VP, anh Vladavia. Vlad cũng nuôi nhiều chó trong điều kiện nội thành, khoảng 4 hay 5 con, cũng nuôi theo phương pháp cạnh tranh nhau ăn. Lâu rồi không thấy thành viên này trở lại.

HQ-empire

Senior Member
Ngôi chùa đó hình như là chùa TL đi thẳng đường 32 xuống đến KCN thì bên tay trái là công ty Sơn Hà thì rẽ vào khoảng 500m. Chùa nằm ngay bên phải sau mấy quán nước.

Nếu đúng là chùa này thì Cặp chó PQ này được 1 phật tử tên Tú hiến tặng ( nếu không nhớ nhầm tên ) đẻ ra mấy lứa cũng lông khá ngắn nhưng sau đó con chó cái bị bắt mất dẫn đến việc con bố phải phối với con cái con (cận huyết) ra đàn con lông hơi dài. Thường thường các phật tử bắt chó ở chùa thì công đức khoảng 3-5c đúng không bạn?

Bạn xác nhận xem thông tin chuẩn không nhé?
Xác nhận lại thông tin của bác, nhưng bổ xung thêm :

Sư thầy tên Tiến. Và cả cặp chó bố lẫn chó mẹ đều bị cẩu tặc bắt mất cách đây tầm 2 tháng rồi. ( Nói chuyện cả sư thầy thì sư thầy đang nghi "người xem cho sui cẩu tặc bắt vì bắt đúng hai con thuần chủng còn những con "vớ vẩn" thì không ?!? ) Suy ra, đôi chó chuẩn mang từ PQ ra đã không còn nữa. Hiện tại ở chùa chỉ còn lại các con con của đôi chó đó :

Gồm 2 con cái to, đã từng đẻ 1 lứa (thế hệ này trước Bin nhà mình) giao phối cận huyết với chó bố thật :

Và 2 con "bị lỗi" lông dài, không xoáy con của con bố vện với con cái đen con lứa trước (ảnh trên) như bác nói.

Còn thế hệ Bin nhà mình là thế hệ thuần giống duy nhất sót lại trước khi bị bắt mất. Hiện tại ở chùa chỉ còn con xấu và con lai (nghe nói có 1 con đen của 1 bác tên Tuấn gửi). Chỉ còn duy nhất 1 con cái đen là do 2 con bố mẹ đẻ ra nhưng nghe nói sư thầy cũng chẳng cho đi lấy giống bao giờ, suy ra từ nay đàn chó của sư thầy sẽ bị thoái hóa. Nên do đó, mình rất hy vọng vào Bin nhà mình cá thể còn sót lại cần bảo tồn 8->

HQ-empire

Senior Member
Đọc bài này lại nhớ đến 1 thành viên gạo cội của VP, anh Vladavia. Vlad cũng nuôi nhiều chó trong điều kiện nội thành, khoảng 4 hay 5 con, cũng nuôi theo phương pháp cạnh tranh nhau ăn. Lâu rồi không thấy thành viên này trở lại.
Mình quan niệm con chó nó là "vật nuôi" và vật nuôi thì chỉ là nô lệ của con người. Xưa các bậc hoàng đế nuôi Hổ nuôi Báo để chứng tỏ quyền lực rằng các loài mãnh thú cũng đều phải quy phục mình.

Riêng chó nhà mình nuôi thì phải coi mình như "chúa trời của nó". Mình đi ra đùa với nó thì ko sao, nhưng nếu mình quát nó và giậm chân thì lầm tực phải nằm bẹp xuống và bò bò ra ngửi vào chân mình và đặt 1 chân trước nên bàn chân mình để lấy lòng. Và dặc điểm, nếu mình nhìn thẳng vào mắt con nào thì con đó lập tức cụp tai và nhìn đi chỗ khác :) Chó mình nuôi mục đích để trông nhà và bắt chuột nên lởm khởm là cho ăn roi ngay !

nguyenducminh63

Active Member
Cái đó thì mình biết vì có cả sđt của sư thầy luôn và ngày trước đã định lên đó bắt chó nhưng với những thông tin đó nên lại thôi bạn à. Con chó mẹ thì bị bắt mất lâu rồi chứ không phải 2 tháng đâu. Nói chung trên đó chó thoái hóa và xấu (đó là sự thật mình phải nhìn vào bạn đừng buồn).
Con cái đen (xoáy bowling) nhà a Tuấn ở Khương Trung chính là bầy con của đôi PQ này.

Buổi Off tới bạn nên đi giao lưu để thêm kinh nghiệm biết chó mình đẹp hay xấu, lỗi gì và chuẩn gì? Tốt nhất thì nên xách ra Show nếu có điều kiện.:)

Xác nhận lại thông tin của bác, nhưng bổ xung thêm :

Sư thầy tên Tiến. Và cả cặp chó bố lẫn chó mẹ đều bị cẩu tặc bắt mất cách đây tầm 2 tháng rồi. ( Nói chuyện cả sư thầy thì sư thầy đang nghi "người xem cho sui cẩu tặc bắt vì bắt đúng hai con thuần chủng còn những con "vớ vẩn" thì không ?!? ) Suy ra, đôi chó chuẩn mang từ PQ ra đã không còn nữa. Hiện tại ở chùa chỉ còn lại các con con của đôi chó đó :

Gồm 2 con cái to, đã từng đẻ 1 lứa (thế hệ này trước Bin nhà mình) giao phối cận huyết với chó bố thật :

Và 2 con cái lông dài, không xoáy con của con bố vện với con cái đen con lứa trước (ảnh trên) như bác nói.

Còn thế hệ Bin nhà mình là thế hệ thuần giống duy nhất sót lại trước khi bị bắt mất. Hiện tại ở chùa chỉ còn con xấu và con lai (nghe nói có 1 con đen của 1 bác tên Tuấn gửi). Chỉ còn duy nhất 1 con cái đen là do 2 con bố mẹ đẻ ra nhưng nghe nói sư thầy cũng chẳng cho đi lấy giống bao giờ, suy ra từ nay đàn chó của sư thầy sẽ bị thoái hóa. Nên do đó, mình rất hy vọng vào Bin nhà mình cá thể còn sót lại cần bảo tồn 8->

HQ-empire

Senior Member
Cái đó thì mình biết vì có cả sđt của sư thầy luôn và ngày trước đã định lên đó bắt nhưng với những thông tin đó nên lại thôi bạn à. Con chó mẹ thì bị bắt mất lâu rồi chứ không phải 2 tháng đâu. Nói chung trên đó chó thoái hóa và xấu (đó là sự thật mình phải nhìn vào bạn đừng buồn).
Con cái đen (xoáy bowling) nhà a Tuấn ở Khương Trung chính là bầy con của đôi PQ này.

Buổi Off tới bạn nên đi giao lưu để thêm kinh nghiệm biết chó mình đẹp hay xấu, lỗi gì và chuẩn gì? Tốt nhất thì nên xách ra Show nếu có điều kiện.:)
Mình nuôi chó để trông nhà bác à nên hôm tới mình đi off cho vui thôi. Chứ con để ra Show thì mình ko ham lắm ! Mình theo dõi bầy chó này lâu rồi (lứa của Bin). Đợt đấy có 2 con 1 mẹ và 1 con cùng đẻ.

Đây là con cái đen (xoáy bowling) nhà a Tuấn ở Khương Trung đúng ko bác :

nguyenducminh63

Active Member
Cái dòng bôi đen này thì chuẩn rồi.
Ra Show bạn đừng nghĩ là mình ham giải mà mình phải hiểu là mình sẽ được những lời nhận xét có trình độ của giám khảo để rút kinh nghiệm. Qua đó bạn sẽ tìm con nào có những điểm mạnh mà con của bạn không có để bù đắp khi mình nhân giống ra thế hệ sau.

Hẹn gặp lại ở buổi Off! :)

Mình nuôi chó để trông nhà bác à nên hôm tới mình đi off cho vui thôi. Chứ con để ra Show thì mình ko ham lắm ! Mình theo dõi bầy chó này lâu rồi (lứa của Bin). Đợt đấy có 2 con 1 mẹ và 1 con cùng đẻ.

HQ-empire

Senior Member
Cái dòng bôi đen này thì chuẩn rồi.
Ra Show bạn đừng nghĩ là mình ham giải mà mình phải hiểu là mình sẽ được những lời nhận xét có trình độ của giám khảo để rút kinh nghiệm. Qua đó bạn sẽ tìm con nào có những điểm mạnh mà con của bạn không có để bù đắp khi mình nhân giống ra thế hệ sau.

Hẹn gặp lại ở buổi Off! :)
Cám ơn bác, hẹn gặp bác hôm off. Hỏi khí không phải bác Minh năm nay bao nhiêu tuổi để a-e dễ xưng hô. E mới hơn 30 thôi !

HQ-empire

Senior Member
Nhưng nuôi làm pet thì thoải mái.

Mình rất ghét khi nghe những câu kiểu này, chó ko là PET thì là cái gì ? Là HUMAN chăng ??? Mệt hết cả người !

Với người yêu động vật thì khi nuôi con gì người ta đều quý nó chứ lại còn ý như là Pet nuôi hay là Pet ra tiền nữa !

nguyenducminh63

Active Member
Hì hì cũng không có gì đao to búa lớn đâu anh ơi. Con chó giống tất nhiên nó khác con nuôi Pet nhưng con nuôi Pet nó không có tội tình gì cả.

Mọi người cũng gửi lời mời đi Off tới KV rồi nhưng chưa thấy cậu ta phản hồi gì hết. Nếu cậu ta đến Off thì anh em cũng gặp gỡ giải tỏa hết khúc mắc thôi.

Mình rất ghét khi nghe những câu kiểu này, chó ko là PET thì là cái gì ? Là HUMAN chăng ??? Mệt hết cả người !

Với người yêu động vật thì khi nuôi con gì người ta đều quý nó chứ lại còn ý như là Pet nuôi hay là Pet ra tiền nữa !

HQ-empire

Senior Member
Hì hì cũng không có gì đao to búa lớn đâu anh ơi. Con chó giống tất nhiên nó khác con nuôi Pet nhưng con nuôi Pet nó không có tội tình gì cả.

Mọi người cũng gửi lời mời đi Off tới KV rồi nhưng chưa thấy cậu ta phản hồi gì hết. Nếu cậu ta đến Off thì anh em cũng gặp gỡ giải tỏa hết khúc mắc thôi.
Mình cũng chẳng ưa ai ở diễn đàn hay đao to búa lớn rồi lại mai danh ẩn tích ở ngoài đời. Mình tên là Quang, sn 1978 ở Hanoi. Đặc điểm sở thích thì ghi cả ở chữ ký rồi. Ở ngoài đời hay trên mạng không bao giờ phải ảo ảo úp úp mở mở cái gì cả. Cho cái ảnh mẹt mình lên cho anh em biết mà chém !

nguyenducminh63

Active Member
Ối trời ơi anh là xã hội thâm à?>:D< . Nhưng anh nhớ khi đi Off phải mặc áo nhé không các cún nó sợ :) hì hì. Mà anh nên post ảnh ở mục Thông tin thành viên Vietpet chứ lại :)

Quan trọng là giao lưu thắt chặt tình cảm thôi mà>:D<

Mình cũng chẳng ưa ai ở diễn đàn hay đao to búa lớn rồi lại mai danh ẩn tích ở ngoài đời. Mình tên là Quang, sn 1978 ở Hanoi. Đặc điểm sở thích thì ghi cả ở chữ ký rồi. Ở ngoài đời hay trên mạng không bao giờ phải ảo ảo úp úp mở mở cái gì cả. Cho cái ảnh mẹt mình lên cho anh em biết mà chém !

Chuẩn, khẳng khái như bạn này mới là tay chơi PQ chứ...tiếc là ảnh còn thiếu 1 con PQ và 1 khẩu AK nữa thì THỢ SĂN gọi bằng CỤ...chủ nhật này ra giao lưu nhé...

tran van hoan

Active Member

Hehe như vậy là kém anh 4 tuổi anh sinh năm 1974. Nhìn ông em trông rất chất lãng tử . nếu như mê cpq như vậy mà lại có thêm 1 con vện đen mặt trông dữ dằn 1 tí đứng bên cạnh thì cứ gọi là tuyệt luôn .

vanglai213

Active Member

Tình tình thẳng thật thoải mái rất hay , nhìn ảnh thấy ấn tượng với nhưng cũng rất khoái là cùng 1 nửa sở thích với mình .Rất thích chó dingo