• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Em Phú Quốc Cọp nhà mình...

HQ-empire

Senior Member
Có một vị sư trụ trì ở 1 ngôi chùa (xin giấu tên) nuôi 1 cặp Phú Quốc xịn. Em này nhà mình là con trai của cặp đôi đó... Khi bắt em nó ra mấy tểu tăng phải vác cuốc xẻng ra để đào... 8->

Dù vẫn còn bé tý nhưng đã có bao nhiêu người đòi cho "hứa hôn" rồi :)) post lên đây giao lưu với các bác nào :

b_c_c

Member
em nó đực hay cái vậy bác chủ ? con này mà có cái đuôi của bé tô nhà em lắp vào thì .... ~~ hôm nào rảnh rủ bác cả bác Free qua chỗ gần nhà em chơi nhé, ở đó anh em nhà em nuôi 4-5 con vện liền

Free

Member
Be trai ban b-c-c ah em nay trong giong em ven nha minh nhi ko bit gap nhau chung the nao nhi ?

HQ-empire

Senior Member
em nó đực hay cái vậy bác chủ ? con này mà có cái đuôi của bé tô nhà em lắp vào thì .... ~~ hôm nào rảnh rủ bác cả bác Free qua chỗ gần nhà em chơi nhé, ở đó anh em nhà em nuôi 4-5 con vện liền
Bé nhà mình là đực bác ơi, mà nhà bác ở đâu thế, nhà mình ở Giảng Võ :)

Có chút ngu ý không phải mong các bác bổ xung.
Em này đuôi hơi lỗi, chất lông hơi dài, khung xương hơi mỏng manh, cái tai, cái mõm không giống tai, mõm Phú Quốc. Thần thái bình thường không tỏ rõ được độ thông minh, nhanh nhẹn của một con Phú Quốc. Nhưng nuôi làm pet thì thoải mái.

Cố gắng chăm sóc xem lớn có thay đổi nhiều không.

HQ-empire

Senior Member
Em này đuôi hơi lỗi, chất lông hơi dài, khung xương hơi mỏng manh, cái tai, cái mõm không giống tai, mõm Phú Quốc. Thần thái bình thường không tỏ rõ được độ thông minh, nhanh nhẹn của một con Phú Quốc. Nhưng nuôi làm pet thì thoải mái.

Thanks bác, mình được cái nhà rộng nên nuôi kiểu hoang dã, phải tự chinh chiến giành ăn với 2 con chó ta trưởng thành nên ko cần thiết phải quá chăm chút bác à. Nói chung là để lớn hãy hay :)

billadin

Member

Tôi đồng ý với nhận xét của ông ở mấy điểm
''Em này đuôi hơi lỗi, chất lông hơi dài, khung xương hơi mỏng manh '' Còn nói về cái tai thì phải nói là hơi to, trong tai hơi nhiếu lông so vơi bản tiêu chuẩn. CÁI MÕM TÔI K BIẾT .[ mong cao thủ nào chỉ giáo ]

Còn về thần thái, ông KV liệu có chủ quan quá k ? qua ảnh thì làm sao đánh giá đc thần thái con chó ? Tôi chưa thấy cao thủ nào nhin ảnh nhận xét thần thái như ông KV .
Còn việc nuôi pet hay show thì cứ phải ra show ông à, mình chỉ đánh giá góp ý thôi đừng kết luận kiểu đó rồi lại rách chuyện .........a

HQ-empire

Senior Member
Khi nào em nó 6 tháng tuổi lại show ảnh lần nữa - 1 tuổi lại show ảnh lần nữa... Các bác cứ đón xem :-h

nguyenducminh63

Active Member
Đồng ý với bác Bil về các đánh giá trên nhưng cái xoáy nếu em nhìn ảnh chụp không lầm thì hơi lệch phần đỉnh xoáy. Phần nói về mõm và tai thì đồng chí KV không nói rõ vì sao không giống mõm và tai chó Phú Quốc.

Thần thái con chó thì đồng chí KV có chủ quan trong đánh giá vì phải quan sát trực tiếp và test thì mới biết được thần thái, thần kinh (tất nhiên các ý kiến đó là ý kiến của anh em trên diễn đàn đóng góp để chủ chó có định hướng rõ rệt hơn còn thực sự mọi chuyện thì phải chứng minh ở Show, mà ở Show GK sẽ quyết định tất cả).

Bổ sung thêm là đánh giá qua ảnh rất khó nhưng ảnh của chủ Topic chụp còn làm cho anh em đánh giá khó hơn rất nhiều.

Về phần mõm thì cá nhân em xin góp ý kiến như sau:

- Do phần mõm không thắt ( Chữ V không rõ nét ) nên điểm tiếp giáp của phần gốc mõm và phần mõm không rõ rệt ( gò má không rõ ).
Lưu ý thêm là phần mặt con chó nhiều góc cạnh được chia cắt rõ nét thì nhìn mặt con chó sắc nét, biểu cảm và đẹp hơn rất nhiều.

... CÁI MÕM TÔI K BIẾT .
Còn về thần thái, ông KV liệu có chủ quan quá k ? qua ảnh thì làm sao đánh giá đc thần thái con chó ? Tôi chưa thấy cao thủ nào nhin ảnh nhận xét thần thái như ông KV .
Còn việc nuôi pet hay show thì cứ phải ra show ông à, mình chỉ đánh giá góp ý thôi đừng kết luận kiểu đó rồi lại rách chuyện .........a

HQ-empire

Senior Member
Mình nuối PQ rất kham khổ và nuôi kiểu cạnh tranh, vì mình thích cho phải khôn và có tác dụng đúng của con chó : Săn bắt và trông nhà ! Nên tuy còn bé nhưng PQ luôn phải "chiến đấu" với em Lài Mán nhà mình và được em Lài "dậy bảo" rất tốt. Đây là em Lài nuôi từ 2004, đã bắt được tầm 200 con chuột, cứ suỵt vào đâu có chuột là bắt bằng được mới thôi, nếu chuột nhẩy xuống hồ ao thì phi theo luôn... Mình suỵt vào chó nào là lao vào cắn ngay bất kể to hơn mình =)) Mấy lần mình suỵt vào đám chó nhà 3-4 con vẫn nhẩy vào đánh tan tác cho dù lúc về có đổ máu đôi chút >:D<

hoangtkv

Active Member
Thành thật hoan nghênh ý kiến đóng góp của các bạn. Có vẻ như box CPQ đang phát triển theo chiều hướng tốt, đem lại cho người đọc và người chơi nhiều kiến thức bổ ích.

Vài lời chân tình, các bác đừng hiểu nhầm nhé, nối vòng tay lớn mà >:D<

HQ-empire

Senior Member
Thành thật hoan nghênh ý kiến đóng góp của các bạn. Có vẻ như box CPQ đang phát triển theo chiều hướng tốt, đem lại cho người đọc và người chơi nhiều kiến thức bổ ích.

Vài lời chân tình, các bác đừng hiểu nhầm nhé, nối vòng tay lớn mà >:D<
Mình không mơ mộng hay thần tượng hóa quá bất cứ điều gì, chỉ thấy PQ là giống chó quý của người Việt mình thì tại sao mình lại không nuôi ? Và cũng với suy nghĩ nôm na là trẻ em nhà quê gặp điều kiện thời tiết thây đổi đột ngột kiểu (mưa, nắng, trở lạnh bất thường) khó ốm hơn trẻ em thành thị...

Mình biết có trường hợp 2 vợ chồng trẻ mới có con nhỏ còn mua cả nước Lavie (bình 5lit chứ không phải 18lit đâu nhé) về tắm cho con cho vệ sinh nhưng con vẫn bị ốm như thường 8->

Mà CPQ xuất xứ thì hoang dã, săn bắt, bơi lội ăn uống lởm khởm bây giờ mang về Hanoi cho ăn quá ngon có khác nào thây đổi và mất hết bản năng của nó :) PQ của mình là phải biết tự lập từ nhỏ :)

hoangtkv

Active Member
Mà CPQ xuất xứ thì hoang dã, săn bắt, bơi lội ăn uống lởm khởm bây giờ mang về Hanoi cho ăn quá ngon có khác nào thây đổi và mất hết bản năng của nó :) PQ của mình là phải biết tự lập từ nhỏ :)
Nếu nuôi hoang dã ở Hà Nội thì mình tin rằng tuổi thọ nó giảm nhanh lắm bạn ạ. Thứ nhất dễ ăn bả, thứ 2 dễ ăn thòng lọng. Nói chung chó nào thì cũng thích được nuôi dân dã, thả rông thỏa mái chạy nhưng mà điều kiện thành phố giờ nó hạn hẹp, trẻ em còn chẳng có chỗ chơi nói gì đến chó.

tran van hoan

Active Member
Mình nuối PQ rất kham khổ và nuôi kiểu cạnh tranh, vì mình thích cho phải khôn và có tác dụng đúng của con chó : Săn bắt và trông nhà ! Nên tuy còn bé nhưng PQ luôn phải "chiến đấu" với em Lài Mán nhà mình và được em Lài "dậy bảo" rất tốt. Đây là em Lài nuôi từ 2004, đã bắt được tầm 200 con chuột, cứ suỵt vào đâu có chuột là bắt bằng được mới thôi, nếu chuột nhẩy xuống hồ ao thì phi theo luôn... Mình suỵt vào chó nào là lao vào cắn ngay bất kể to hơn mình =)) Mấy lần mình suỵt vào đám chó nhà 3-4 con vẫn nhẩy vào đánh tan tác cho dù lúc về có đổ máu đôi chút >:D<

Nhìn em này của bạn nó đã hiện chữ khôn lên mặt rồi . Tướng tá thần thái rất nhanh nhẹn .

Chúc mừng bạn sở hữu được 1 em rất khôn và nghe lời . Nuôi chónhư vậy mới là nuôi chứ .

HQ-empire

Senior Member
Nếu nuôi hoang dã ở Hà Nội thì mình tin rằng tuổi thọ nó giảm nhanh lắm bạn ạ. Thứ nhất dễ ăn bả, thứ 2 dễ ăn thòng lọng. Nói chung chó nào thì cũng thích được nuôi dân dã, thả rông thỏa mái chạy nhưng mà điều kiện thành phố giờ nó hạn hẹp, trẻ em còn chẳng có chỗ chơi nói gì đến chó.
Được cái nhà mình tuy mặt phố nhưng dài 50m (S=200m2) mà S ở chỉ 80m còn lại sân vườn nên các em chạy thoải mái bác à :)

HQ-empire

Senior Member
Nhìn em này của bạn nó đã hiện chữ khôn lên mặt rồi . Tướng tá thần thái rất nhanh nhẹn .

Chúc mừng bạn sở hữu được 1 em rất khôn và nghe lời . Nuôi chónhư vậy mới là nuôi chứ .
Cám ơn bác đã có lời. E này hiện nay chuyên cắn rận cho em PQ. Tức là đúng kiểu tiền bối ý, cứ đứng gần em PQ là cắn giận cho em ý. Khi mình đùa cả em PQ thì em này đứng riếng ra 1 chỗ và ngược lại. Khi mình gọi tên cả 2 em thì em này mới gừ để ko cho e PQ lại gần mình, kiểu vẫn trên phân mà :)

billadin

Member
Được cái nhà mình tuy mặt phố nhưng dài 50m (S=200m2) mà S ở chỉ 80m còn lại sân vườn nên các em chạy thoải mái bác à :)
Tôi sẽ nuôi 20 con nếu có diện tích đất như vậy ở hn [1]
Ở HN 2 tôi cũng nuôi gần 30 em các loại trên diện tích 4000 m2 đất trong đó chỉ có 120 m2 xây dựng mà vẫn phải nhốt và xích đấy, k đùa đc với cẩu tặc bây giờ đâu .
Chó đc nuôi hoang dã tất nhiên là tốt rồi, nhưng ở 1 góc độ nào đó,nhất là điều kiện nuôi ở tp tôi vẫn thích 1 con chó có tính kỉ luật cao, nói phải nghe lời chủ,ăn uống phải sạch sẽ [ tránh giun sán, đi ỉa ]
Tất nhiên mỗi người có 1 quan điểm khác nhau, 1 cách nuôi khác nhau cho những mục đích khác nhau đúng k hả các bác ????????????

HQ-empire

Senior Member
Tôi sẽ nuôi 20 con nếu có diện tích đất như vậy ở hn [1]
Ở HN 2 tôi cũng nuôi gần 30 em các loại trên diện tích 4000 m2 đất trong đó chỉ có 120 m2 xây dựng mà vẫn phải nhốt và xích đấy, k đùa đc với cẩu tặc bây giờ đâu .
Chó đc nuôi hoang dã tất nhiên là tốt rồi, nhưng ở 1 góc độ nào đó,nhất là điều kiện nuôi ở tp tôi vẫn thích 1 con chó có tính kỉ luật cao, nói phải nghe lời chủ,ăn uống phải sạch sẽ [ tránh giun sán, đi ỉa ]
Tất nhiên mỗi người có 1 quan điểm khác nhau, 1 cách nuôi khác nhau cho những mục đích khác nhau đúng k hả các bác ????????????
Vâng, nhà e ở Hanoi kín cổng cao tường. S 30m2 mặt đường cho thuê người ta kinh doanh. Nhà mình đi cổng sau, còn lại 170m2 mặt đất thì em xây nhà 2 tầng mất 40m2 còn lại là sân và kho, nhà để xe máy... ko có cửa :) nên các em cứ tung tăng chạy nhẩy. Chó nhà em nuôi với mục đích trông nhà bắt chuột các bác à, à mà tại sân nhà em có cái hồ nuôi cá Koi khoảng 10m3 nước nữa thỉnh thoảng em Bush (chó Lài) bắt chuột lại nhẩy bùm xuống luôn. Được cái nhà em ở khu Giảng Võ nhưng có cả cây cau ta, cây dừa to ụych trồng trong nhà các bác à :)) Tuy nhiên e chỉ nuôi 3 em cho thôi !

tran van hoan

Active Member
Vâng, nhà e ở Hanoi kín cổng cao tường. S 30m2 mặt đường cho thuê người ta kinh doanh. Nhà mình đi cổng sau, còn lại 170m2 mặt đất thì em xây nhà 2 tầng mất 40m2 còn lại là sân và kho, nhà để xe máy... ko có cửa :) nên các em cứ tung tăng chạy nhẩy. Chó nhà em nuôi với mục đích trông nhà bắt chuột các bác à, à mà tại sân nhà em có cái hồ nuôi cá Koi khoảng 10m3 nước nữa thỉnh thoảng em Bush (chó Lài) bắt chuột lại nhẩy bùm xuống luôn. Được cái nhà em ở khu Giảng Võ nhưng có cả cây cau ta, cây dừa to ụych trồng trong nhà các bác à :)) Tuy nhiên e chỉ nuôi 3 em cho thôi !
Thế thì gần nhà mình rồi , mình cũng nuôi 3 con nhưng nhà chỉ có 30 m2 thôi. Em này bắt chuột giỏi thế thì Pq lại phải đứng nhìn à hehe vì bị kém tí phân pheo .