• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Dạo này.. (bài viết về mèo)

Cún Mèo

Member
Gió mùa lại về..

Ù ù, rít róng...

Buồn... Nhớ...

Nhà tôi chỉ còn lại 3 đứa như ban đầu...

Bé Lu đã được triệt sản.

Gửi cả nhà mấy tấm ảnh của 2 đứa bé nhà tôi trước khi tôi bán chúng nó cho một chị người Thụy Điển. Đây là chúng nó cách đây tầm 1 tháng. Giờ thì các con lớn lắm rồi... Cuối tuần tôi sẽ ghé thăm các con.. Sống trong đầy đủ, không biết chúng nó còn nhớ tôi không nữa..

Vợ chồng tôi nhớ chúng nó ghê lắm.. Nhớ từng cái chân, cái tay, cái đuôi xinh xinh của chúng nó..

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Sao cún mèo lại triệt sản em Lu thế? Mình không hiểu khi triệt sản các em mèo thì có tốt cho sức khoẻ các em không?

Cún Mèo

Member

Sao cún mèo lại triệt sản em Lu thế? Mình không hiểu khi triệt sản các em mèo thì có tốt cho sức khoẻ các em không?
À, mình không muốn cảnh chia rẽ lại tiếp tục một lần nữa đến với mình nên mình làm thế.

Triệt sản thì nó sẽ không phải đẻ nữa, nó sẽ khỏe mạnh hơn, sao lại không tốt cho sức khỏe...

Phu Dung

Moderator
Thật ra nếu chúng nó không nhớ thì mình buồn nhưng nếu nó cứ nhớ mẹ, nhớ nhà mà không hội nhập với cuộc sống mới, không quấn chủ mới thì người ta lại không thương; thế tội nó. Thôi thì nước mắt chảy xuôi Phượng ạ, cứ mong cho chúng nó được vui vẻ, hạnh phúc, được yêu thương là mình mừng rồi.

Cún Mèo

Member
Thật ra nếu chúng nó không nhớ thì mình buồn nhưng nếu nó cứ nhớ mẹ, nhớ nhà mà không hội nhập với cuộc sống mới, không quấn chủ mới thì người ta lại không thương; thế tội nó. Thôi thì nước mắt chảy xuôi Phượng ạ, cứ mong cho chúng nó được vui vẻ, hạnh phúc, được yêu thương là mình mừng rồi.
Khổ lắm chị ạ, con Vện nó vừa sang nhà người ta nó đã sung sướng mở cờ trong bụng rồi chạy nhảy phá phách khắp nhà rồi... Con Thạch Sùng thì tử tế hơn một tí, nó ngượng ngùng trốn được 1 hôm rồi hôm sau là ra phá như điên..

Chúng nó ở đấy, được chăm sóc y tế đầy đủ, riêng tiền thức ăn cho chúng nó hàng ngày tính ra đã hơn 50K, lại còn có phòng riêng, có toa lét riêng... Vài năm nữa sau khi hết nhiệm kỳ công tác, họ đưa chúng nó sang Thụy Điển...

Chắc nó chẳng còn nhớ đến nhà em đâu.. Em chỉ lo cuối tuần này đến, chúng nó chẳng nhận ra em nữa, thì chắc em sẽ khóc mất...

Le To Anh

Member
Chúng có đời sống tốt thế bạn yên tâm còn gì, mèo là loài rất tình cảm và nhớ chủ rất lâu. Bạn cứ đến thăm xem nó có nhận ra chủ không nhé.
Mà Lu nhà bạn có bộ lông đẹp nhỉ, sinh ra bé con màu lông nhìn phê quá đi.
Cô chủ giàu tình cảm ghê thật.
Chúc chủ và mèo luôn quấn quít bên nhau. Mèo con có được cuộc sống sung sướng và đầy đủ, luôn nhớ về Cúnmeo với tình cảm quyến luyến.

Chị ơi đừng buồn nữa! Các bé sang nhà mới được cưng chiều và chăm sóc không thiếu một thứ gì, như thế là mình hạnh phúc rồi mà :) .
Em cũng sợ cảnh chia ly lắm... Nói thì hay thế chứ phải em vào hoàn cảnh của chị chưa chắc đã được như chị. Cố lên chị ạ!

ơ chị ơi , đứa lông ngắn đứa lông xoăn kìa ! :D . Vui lên nào , sau này nhớ đẻ con gái nó lấy mà chồng biệt xứ thì còn buồn nữa í

HChuong

Member
Cún Mèo ơi! Lâu nay mình cứ lo lắng thấp thỏm không biết làm sao mà Cún Mèo có thể tìm được người yêu mèo giống bạn để mà gửi gắm bọn nhỏ, nhưng hôm nay đọc bài này xong mình thở phào nhẹ nhõm, yên tâm lắm rồi!

Các em bé lớn lên xinh quá! Xinh không thể tả! Cún Mèo vui lên chứ! Cứ nghĩ xem, Cún Mèo thì không thể cưu mang hết bọn chúng nó, mà nếu như tìm không được chủ tốt thì tình hình sẽ rối lên, lúc đấy mới tệ. Thôi! Mình thấy vậy là tốt đẹp lắm rồi!

Chúc gia đình bạn vui khoẻ!

ngudaymuon

Active Member
E thấy c nên vui chứ, các bé có một cuộc sống đầy đủ, có người yêu thương chăm sóc, thế còn gì bằng??? E đã nghĩ mãi về chuyện có nên cho mèo sinh con không??? Không cho sinh thì tội, cho sinh thì sợ con bé ốm yếu. Nhìn Lu nhà c lúc sinh mấy bé mà e xót, xót lu, xót Xù nhà e nữa. Đến khi có con rồi, làm sao với lũ mèo con??? Bán thì lại mang tiếng ta bán con của mi để lấy tiền đấy, không bán mà cho không thì liệu họ có trân trọng, có thương yêu chúng không? hay chỉ lúc xin thì tử tế dẻo ngọt rồi lại trao tay qua hết người nọ người kia???
Rồi e được một người bạn gửi cho một clip về tình mẫu tử của loài mèo, e đã khóc khi xem, và e biết ít ra e nên để cho Xù một lần làm mẹ, đó là bản năng. Chúng ta khi sinh ra cũng khao khát có một đứa con để chăm sóc để yêu thương, thì chúng cũng vậy...
Gời c phải hạnh phúc khi thấy các con trưởng thành và sống tốt...vì chị yêu thương chúng mà.

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Theo ý kiến riêng của mình thì tạo hoá đã sinh ra giống đực và giống cái, sự kết hợp đó là mầm của sự sống, là sự phát triển tất yếu, vậy cứ làm theo đúng quy luật có hơn không.

Cún Mèo

Member
Theo ý kiến riêng của mình thì tạo hoá đã sinh ra giống đực và giống cái, sự kết hợp đó là mầm của sự sống, là sự phát triển tất yếu, vậy cứ làm theo đúng quy luật có hơn không.
Tạo Hóa bất công lắm bạn ạ, nếu ông í tốt, ông í đã chẳng sinh ra những người đẹp đẽ như tiên, và những người xấu xí như... không so sánh được.

Tạo Hóa sinh ra con mèo, con chó, con bò, con gà, con đười ươi, con chuột chũi, con thằn lằn... đủ các loại con, nhưng chỉ duy nhất có con người là biết kìm chế việc sinh nở thôi.

Con người chỉ sinh 1 hoặc 2 con vì con người hiểu rằng càng đẻ lắm, càng khổ, chật đất, tốn kém.

Con mèo thì nó cứ sinh nở như điên vì nó chẳng hiểu là càng đẻ càng khổ, thế nên nó cứ đẻ thôi, đẻ suốt, đẻ đến xác xơ, quắt quéo. Con của nó thì chẳng được gần nó, nhưng được chủ nó mang đi bán, với giá này giá kia. Mèo đẹp thì giá trên trời, mèo ta, mèo xấu thì thôi thì mười nghìn, hai mươi nghìn cũng xong một mạng..

Mèo nhiều quá, nên người ta chả thiết mèo. Có đứa mất dạy dẫm bẹp ruột con mèo cũng chả thiết cứu, vì sao, nó quá nhiều, nó quá rẻ rúng, cứu làm gì cho mệt?

Việc mình triệt sản con Lu, hoặc nhiều người khác triệt sản cho mèo cái của họ, chính là bảo vệ cho loài mèo, để cho loài mèo không bị hắt hủi, khổ sở...

Mình thì mèo gì cũng là mèo, mèo Anh hay mèo ta, cũng là meo meo tuốt... Nhiều người nuôi mèo Anh để nó đẻ thật nhiều, bán kiếm được một mớ... Mình thì không như vậy.

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Tạo Hóa bất công lắm bạn ạ, nếu ông í tốt, ông í đã chẳng sinh ra những người đẹp đẽ như tiên, và những người xấu xí như... không so sánh được.

Tạo Hóa sinh ra con mèo, con chó, con bò, con gà, con đười ươi, con chuột chũi, con thằn lằn... đủ các loại con, nhưng chỉ duy nhất có con người là biết kìm chế việc sinh nở thôi.

Con người chỉ sinh 1 hoặc 2 con vì con người hiểu rằng càng đẻ lắm, càng khổ, chật đất, tốn kém.

Con mèo thì nó cứ sinh nở như điên vì nó chẳng hiểu là càng đẻ càng khổ, thế nên nó cứ đẻ thôi, đẻ suốt, đẻ đến xác xơ, quắt quéo. Con của nó thì chẳng được gần nó, nhưng được chủ nó mang đi bán, với giá này giá kia. Mèo đẹp thì giá trên trời, mèo ta, mèo xấu thì thôi thì mười nghìn, hai mươi nghìn cũng xong một mạng..

Mèo nhiều quá, nên người ta chả thiết mèo. Có đứa mất dạy dẫm bẹp ruột con mèo cũng chả thiết cứu, vì sao, nó quá nhiều, nó quá rẻ rúng, cứu làm gì cho mệt?

Việc mình triệt sản con Lu, hoặc nhiều người khác triệt sản cho mèo cái của họ, chính là bảo vệ cho loài mèo, để cho loài mèo không bị hắt hủi, khổ sở...

Mình thì mèo gì cũng là mèo, mèo Anh hay mèo ta, cũng là meo meo tuốt... Nhiều người nuôi mèo Anh để nó đẻ thật nhiều, bán kiếm được một mớ... Mình thì không như vậy.
Hì, nếu ai cũng triệt sản các em mèo như cún mèo thì lấy đâu ra các em mèo dễ thương cho chúng mình nuôi. Thôi mình cũng không đi sâu về vấn đề này nữa, nói chung mỗi người đều có cách nghĩ riêng của mình, miễn sao trong mỗi người luôn có chỗ cho các em mèo thân yêu của mình.

9669_9669

Member
Bao lâu nay cứ ngóng cái lũ trẻ con đáng yêu nhà bạn Cún Mèo mà ko thấy bạn Up ảnh.Hôm nay mới thấy bạn mở topic mới thì 2 đứa đã về nhà mới.Hic hic.Còn 3 đứa kia bạn Up nốt ảnh chúng nó đi.Nhớ quá.............

HChuong

Member
To Hoangmoccuong: Sao bạn không nghĩ nếu bạn có mèo cái, một năm nó đẻ 3 lứa, mỗi lứa 5 con, rồi các con của nó lớn lên lại đẻ tiếp, thì bạn có nuôi nổi không? Bạn đem cho? Liệu người ta có nuôi mèo của bạn tốt hay bỏ lăn lóc, tới lúc chán thì đem cho người khác, không cho được thì vất ra đường. Thương mèo thì phải nghĩ cho nó bạn ạ.

Bi ngố

Member
Ui lâu lắm rồi mới thấy chị Cún Mèo xuất hiện trên Vietpet :) Lũ mèo lớn nhanh quá. Nhìn chúng nó đáng yêu thật!
Thôi chị ạ, chị đừng buồn nữa. Dù sao mấy bé cũng tìm được một ngôi nhà tử tế, đấy là một điều đáng mừng.
Con Bí nhà em lại có bầu rồi, bụng to đùng, chả biết bao giờ mới đẻ nữa. Chỉ mong sau khi chúng nó lớn thì tìm được một căn nhà tốt giống chủ mới của lũ mèo con nhà chị thôi :)

Ms Linh

Member
mèo nhà mình, mình nuôi đã đc 5 năm hơn rồi!! Ngay từ nhỏ khi nuôi đc mây tháng thì bé có kì động dục đầu tiên, bỏ qua 1 rồi 2 rồi 3 lần!! Mỗi lần gào đực bé lại gầy mòn, xơ xác, chả ăn uống j!! Nhưng mình thì ko dám cho bé đẻ sợ mèo yếu rồi thật sự 1 phần sợ nó ko biết đẻ, con nó có sao thì mình cũng chịu ko nổi!!
Thế là nước mắt ngắn dài đưa bé đi triệt sản, thương lắm!! Bé về mà đau quá trời, lại còn ko biết j, ngứa mấy vết khâu rồi cứ giựt chỉ!! Ngày cũng như đêm mình để ý liên tục xem bé có cảm thấy tốt ko?? Vết thg có chảy mủ j ko?
Nghĩ cuối cùng 2 chị em cũng vượt qua đc những đau đớn cùng nhau!! Tháy thương bé mà cũng thấy hạnh phúc!!
h đã hơn 4 năm kể từ những ngày đó, bé khỏe mạnh, vui vẻ, hoạt bát và trông đẹp hơn nhiều!! Cõ lẽ ko cho bé đc 1 lần làm mẹ là mình rất ác, mình đã dằn vặt rất nhiều với điều đó, bé đã ko thể nói mà trách mình đc rồi!! :( Nhưng mình đã, đang và sẽ cố gắng chăm bé thật tốt!! Bù đắp cho những j bé đã mất mát !! :)
Chúng đều có tình cảm và những thiên chức thiêng liêng giống như chúng ta!! :) Hãy luôn đem đến hạnh phúc với chúng như chúng chính là 1 phần của con người!! :)