• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chuyện bây giờ mới kể nhà Bichdiep

lkdh24

Member
trộm vía, trộm vía, mỗi con một vẻ, xinh quá
up cho nhanh tới tháng 10 nào :x

Gemma

Active Member
Hai hạt đậu của chị Diệp đều xinh đẹp quá! Nghe tên đậu là thấy mùi ngọt ngào rồi <:p<:p:D Chúc hai bé hay ăn chóng lớn cho chị Diệp mừng nhá! Mun hôm nay chắc lành hẳn rồi hả Diệp? Mun mổ đẻ mà vẫn có sữa, vậy hai hạt đậu bú sữa đấy có sao không? :">3:-O

beheoxinhxan

Active Member
Tự nhiên lại bị mổ oan, bs nắn kiểu gì thế trời:((. Không hiểu sao không thấy hình 2 hạt đậu nhỉ?

bichdiep

Member
đậu đen xinh quá, làm vợ anh Hachi đi :x:x:x:x:x
Hi, Đậu Đen được đính ước khi còn trong bụng mẹ rồi mẹ Thu ạ. À, quên không báo lại Thu, 2 đứa nhà Diệp là 2 công chúa hạt đậu đó.

Trời, bác sĩ làm ăn kiểu gì vậy! Tội nghiệp Mun, đã đau đẻ lại còn bị đau oan thêm lần nữa :(:)(( Thôi giờ mẹ con đã khỏe mạnh vậy là mừng quá rồi! Mà lần đầu Bích Diệp đỡ đẻ mèo vậy là quá giỏi rồi còn gì, cả hai mẹ con cùng giỏi :x:x
Cảm ơn chị Gem quá khen. Em biết là nhờ mấy bài trên VP với kinh nghiệm từ các bậc tiền bối như cô Mimi83, chị bapcaixinhdep, anh Hoangmoccuong, anh Hoalinh, chị Ngudaymuon, cùng sự giúp đỡ của Banhmybo. Nhân đây em xin cảm ơn mọi người 1 lần nữa ạ.
Chị Gem à, em không giận bác sỹ đâu. Ngành y tế VN mình còn nhiều khúc mắc lắm, người còn mổ nhầm huống chi mèo hả chị? Hôm đó sáng sớm chị ấy đã đến nhà em là em cảm ơn nhiều lắm rồi. Em post lên đây để mọi người biết nếu có rơi vào hoàn cảnh như em thì cũng cứ bình tĩnh giải quyết, mọi chuyện sẽ qua thôi.

bichdiep

Member
trộm vía, trộm vía, mỗi con một vẻ, xinh quá
up cho nhanh tới tháng 10 nào :x
Tới tháng 10 là cho Đậu Đen về nhà với anh Kem :D Nhưng anh Kem phải ngoan, không được bắt nạt em đậu.

Hai hạt đậu của chị Diệp đều xinh đẹp quá! Nghe tên đậu là thấy mùi ngọt ngào rồi <:p<:p:D Chúc hai bé hay ăn chóng lớn cho chị Diệp mừng nhá! Mun hôm nay chắc lành hẳn rồi hả Diệp? Mun mổ đẻ mà vẫn có sữa, vậy hai hạt đậu bú sữa đấy có sao không? :">3:-O
Cái tên 2 hạt Đậu là do bà Liễu Mimi83 chỉ thị từ trong Ninh Thuận ra đặt tên cho các cháu đấy bác Gem ạ. 2 cháu cảm ơn lời chúc từ bác Gem nhé. hai cháu cũng mong bác Gem mau khoẻ để còn đi thăm thú chụp ảnh về cho mẹ cháu ngắm ké. Còn về sữa thì chắc không sao bác Gem ạ, vì giờ đến ngày 22 rồi các cháu trộm vía cứng cáp, bác Hoa còn khen chúng cháu bụ sữa nữa mà. Với lại không cho bú thì mẹ Mun tức sữa không chịu được.

Tự nhiên lại bị mổ oan, bs nắn kiểu gì thế trời:((. Không hiểu sao không thấy hình 2 hạt đậu nhỉ?
Bây h beheoxinhxan thấy mặt bọn cháu chưa ạ?

Mèo bố là ai thế hả Bích Diệp ...hihihihi <===================
Là bé Xoài trên ava của em đó anh. Anh có biết nó không? ;)

Chip

Đọc xong mà thấy thương mẹ Diệp và Mun quá. Nhưng cũng học hỏi được rất nhiều kinh nghiệm để chăm sóc các bé sau này! Cảm ơn mẹ Diệp nhiều lắm

hoaquynhdem

Member
Hai hạt đậu nhà Chị Diệp xinh qua!Nhìn cái mặt ngố tàu mà iu!chúc hai bé mau ăn chóng lớn,Chúc mẹ Mun sớm lành bệnh và khỏe mạnh nà

Dạo này chị bichdiep còn mải đi ăn uống nên chả thấy up thêm cái ảnh xinh nào cả, chỉ thấy bên topic đăng xin mèo, cho mèo thôi nhá. Hôm nay ăn uống no say rồi thì nhớ vào đăng ảnh con lên cho mọi người cùng ngắm. Chờ một ngày 2 hạt đậu sang chơi để mình còn vầy vò chứ nhể >:D<8->

chúc mừng bạn này mặc dù hơi trễ, nhưng mà mình có cái này muốn nói, bạn nên nghiên cứu kĩ thông tin về mèo đẻ trên các trang web nước ngoài nhé, chứ đợt sau mà như thế này thì không ổn đâu. mèo thai nghén trong sáu mươi đến sáu mươi lăm ngày, đúng nhưng thiếu cộng trừ năm ngày tức là mèo sẽ bắt đầ đẻ từ ngày năm mươi lăm đến bảy mươi. đẻ vào ngày năm mươi lăm là sinh non, bảy mươi là sinh già. ngoài ra khi mèo đẻ tránh bế. mình đọc 2 cái đoạn đầu cứ thấy bạn bế hoài. bạn có bầu người ta bế bạn bạn khó chịu lắm chứ. thứ 3 là kinh nghiệm nhà cun0206 truyền cho, mèo đẻ tránh vuốt, vuốt nó quên cơn đau đẻ thì con nó nằm trong đó luôn. chỉ xoa ti cho mèo mẹ thôi là đủ rồi, đợt bobo mình đẻ 3 con to bằng nửa bàn tay người con trai trong vòng 30 phút. tất cả là nhờ kinh nghiệm nhà cun0206 và 1 phần là con mèo. mà chắc đến giờ bạn cũng biết những thông tin này rồi. thôi thì vài lời góp ý.

chúc mừng bạn này mặc dù hơi trễ, nhưng mà mình có cái này muốn nói, bạn nên nghiên cứu kĩ thông tin về mèo đẻ trên các trang web nước ngoài nhé, chứ đợt sau mà như thế này thì không ổn đâu. mèo thai nghén trong sáu mươi đến sáu mươi lăm ngày, đúng nhưng thiếu cộng trừ năm ngày tức là mèo sẽ bắt đầ đẻ từ ngày năm mươi lăm đến bảy mươi. đẻ vào ngày năm mươi lăm là sinh non, bảy mươi là sinh già. ngoài ra khi mèo đẻ tránh bế. mình đọc 2 cái đoạn đầu cứ thấy bạn bế hoài. bạn có bầu người ta bế bạn bạn khó chịu lắm chứ. thứ 3 là kinh nghiệm nhà cun0206 truyền cho, mèo đẻ tránh vuốt, vuốt nó quên cơn đau đẻ thì con nó nằm trong đó luôn. chỉ xoa ti cho mèo mẹ thôi là đủ rồi, đợt bobo mình đẻ 3 con to bằng nửa bàn tay người con trai trong vòng 30 phút. tất cả là nhờ kinh nghiệm nhà cun0206 và 1 phần là con mèo. mà chắc đến giờ bạn cũng biết những thông tin này rồi. thôi thì vài lời góp ý.
Bạn nói có một số điều đúng nhưng quan trọng là tùy vào thể trạng của mèo mẹ. Như Tý ty của nhà mình, sinh bé đầu tiên từ 12h mà đến 1530, đôi khi mèo mẹ lên cơn đau quá thì mình dỗ & xoa nhẹ. Mình nuôi mèo từ hồi lớp 1 đến giờ, ko biết mấy lứa đẻ rồi, chắc tính tổng số phải hơn cả tuổi mình nhưng may mắn là các bé đều khỏe mạnh & an toàn.

bichdiep

Member
Cảm ơn bạn đã góp ý. Trước khi Mun lâm bồn mình cũng học hỏi mọi người, đọc thêm sách báo. Mình có bế nhiều đâu bạn, những gì cần kiêng cho em như tránh tắm nhiều, tránh bế nhiều thì mình nghĩ trong thời gian mang thai mình làm được. Nhưng đưa đi khám thì phải bế nó đặt lên xe chứ làm cách nào khác được :(
Còn chuyện vuốt ve thì mình nghĩ k sai, khi mèo lên cơn đau, mình vuốt ve mặt, đầu cho nó, nó sẽ yên tâm hơn, như động tác mát xa thôi mà. Nó sẽ dễ chịu hơn, thử đặt vị trí mình vào nó, mình đau ai đó xoa nhẹ mình đỡ nhiều mà bạn. Chứ còn đau đẻ mà mình vuốt nó quên luôn cơn đau được thì mình chưa có nghe nói. Chỉ thấy làm thế Mun đỡ khó chịu hơn nhiều. Tính ra thì bé nhà bạn và bé nhà mình đẻ nhanh như nhau. Nhưng chuyện đó còn do vào từng đứa, đẻ nhanh đẻ chậm còn phải dựa vào cơ địa mèo mẹ nữa.