• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chuyện bây giờ mới kể nhà Bichdiep

bichdiep

Member
Ngày ... tháng ... năm
Một ngày với nắng trải vàng nhưng không thể xua đi sự u ám trong lòng chị. Hôm nay là ngày thứ 65 từ ngày em làm vợ rồi mà em vẫn án binh bất động. Nhìn bụng em to lên từng ngày chị cứ khấp khởi mừng thầm, đếm từng ngày các bé con của chị chào đời. Ngày 60, 61,..., 64 trôi qua nhưng em không có biểu hiện gì. Bế em vào ổ thì em chỉ ngửi vài cái là đi ra. Ai đến thăm cũng kèm thêm 1 câu biết đâu tối nay Mun đẻ làm lòng chị lại hi vọng, rồi thất vọng. Không biết có trục trặc gì không, nhỡ may em chỉ chửa bóng, và niềm hi vọng của chị cũng tan theo bong bóng xà phòng, chắc lúc đó không có mặt mũi nhìn mọi người nữa.
Sáng mẹ Hachi bảo chị có em mèo chửa đến ngày thứ 68, mổ ra thì có mấy em chết lưu mà chị hoảng quá, nhỡ may... Không nghĩ gì nữa, chị kéo ngay em đi siêu âm. Đến bệnh viện toàn là chó vậy mà em chị bình tĩnh đến lạ, chả có phản ứng gì, ai cũng lạ vì có con mèo đem đến nơi mà chỉ cần dây dắt, không làn, không giỏ. Chị thở phào khi nhìn thấy những đôi chân nhỏ xíu chuyển động trong bụng em, chưa kịp mừng thì bác sỹ bảo thai hơi yếu, nếu 2 ngày nữa không đẻ thì chắc phải mổ. Chị nghĩ đến cảnh mổ các bé ra mà em không nhận ra con mình thì sẽ thế nào đây? Càng nghĩ chị càng lo, nhìn em mà lòng như lửa đốt.

Gemma

Active Member
Tình hình mẹ con bé thế nào rồi hả Bích Diệp ơi? Đến nay đã mẹ tròn con vuông chưa? Nếu đã êm đẹp rồi thì up hình lên cho mọi người mừng với nhé! Cầu mong mọi sự tốt lành cho mấy mẹ con bé mèo nhà em... [-O<[-O<[-O<

bichdiep

Member
20h
Đang học ở lớp, nhận được tin nhắn từ em gái: "Mun kêu nhiều, em bế nó chịu nằm trong ổ rồi". "Thế ở cạnh nó vuốt nó cho nó yên tâm nhé". "Nhưng em ra ngoài rồi". Hic, đang nước sôi lửa bỏng mà nò còn đi được. Chị càng thêm lo, vừa tan lớp là phóng ngay về nhà. Đúng như chị nghĩ, em không nằm trong ổ, vừa nghe tiếng xe là phi từ trên nhà xuống đón chị, kêu thảm thiết. Mẹ bảo là nó chui vào gầm giường, thế mà vừa thấy chị về là lao ngay xuống. Chị bế em lên, vỗ về rồi đặt vào ổ, dặn mẹ trông chừng em rồi lao đi mua hộp sữa. Mẹ nói mãi chị mới chịu rời em xuống nhà ăn. Ban đầu em nằm yên, rồi nhổm người lên co thắt từng cơn. Chị không biết làm gì hơn là vuốt ve, nói chuyện với em, vuốt bụng cho em, em nằm yên khi chị làm thế. Chị biết em đau lắm.
22h10
Cơn co thắt đến nhanh hơn. Chị hai của em thì cuống cả lên, vừa về là ngồi xuống cạnh em, chị đành phải bật cái clip quay cảnh đỡ đẻ cho mèo cho nó xem, chứ lúc chị cần mà nó cuống quá ngất ra đấy thì mình chị làm sao lo xuể (em còn nhớ chị hai em có tật nhìn thấy máu thì ngất chứ). Quay lại thì thấy 1 vật bé xíu đen ngòm ngọ nguậy dưới đuôi em. Chị nhanh tay xé lớp màng, vừa giục chị hai em xé giấy vệ sinh để chị lau người cho bé. Em bình tĩnh ăn hết nhau, nhai thật gọn, cắn rốn dứt khoát, chị thở phào, em chị lần đầu làm mẹ mà giỏi quá.
22h30
Em đang nằm liếm cho con thì nhổm người dậy, lại các cơn co thắt. Lần này chị giúp em kéo bé ra, cái vật bé xíu vàng óng nằm trong tay chị, im lặng. Chị kéo lớp màng đưa em ăn, lấy xi lanh hút mũi, hút mồm. 1 lần, 2 lần, bé con sặc, ngoắc ngoắc cái đầu tỏ ý không cần nữa, ngọ nguậy cái tay đẩy xi lanh ra. Ba mẹ con nằm bên nhau, yên bình đến lạ...

bichdiep

Member
Tình hình mẹ con bé thế nào rồi hả Bích Diệp ơi? Đến nay đã mẹ tròn con vuông chưa? Nếu đã êm đẹp rồi thì up hình lên cho mọi người mừng với nhé! Cầu mong mọi sự tốt lành cho mấy mẹ con bé mèo nhà em... [-O<[-O<[-O<
Cảm ơn chị Gemma đã động viên em. Chuyện này đã xảy ra được gần 20 ngày rồi, giờ em mới có thời gian kể lại. Mun lần đầu làm mẹ không phải là suôn sẻ, em sẽ kể dần, chị Gem đọc sẽ hiểu. Giờ em cập nhật hình các bé cho mọi người chung vui với gia đình nhà em nha.
Lúc mới đẻ

hathu08

Active Member
bé giỏi quá, em cũng đang trong tâm trạng thấp thỏm giống chị đây. Mẫn Mẫn nhà em tuy chưa đến ngày đẻ (còn khoảng 2 tuần nữa) nhưng lúc nào em cũng trong tình trạng lo cuống lên vì chẳng hiểu sao bụng nó cứ lúc to lúc xẹp, kiểu chửa giả ấy, mà nó thì nhát, tha nó ra ngoài mà siêu âm chắc nó ngất dọc đường :(
chị kể nhiều nhiều nhé, cả các kinh nghiệm nữa, em rất rất quan tâm :)

Sheryl

Active Member
Hè hè, đỗ đen đỗ xanh ra đời cũng vất vả nhỉ :x. Trông mặt đỗ đen ngộ lắm, yêu lắm. Mỗi tội là mẹ Diệp có vẻ hay bắt nạt đỗ đen :(.

bichdiep

Member
Ba mẹ con lần đầu gặp nhạu

Và bây giờ...đã biết bò, biết nô, 2 hạt đậu nhảy tánh tách, rất khó chụp
Đậu Xanh

Đậu Đen

Hi, mẹ cháu sẽ tiếp tục kể chuyện các cháu, mong cả nhà ủng hộ ạ :D

bichdiep

Member
Ôi, ảnh phía trước cho ra sau, phía sau cho ra trước, lẫn lộn hết cả. Mẹ cháu xin đính chính cháu chị màu đen là Đỗ Đen. Cháu em màu kem là Đỗ Xanh các bác thông cảm dùm mẹ cháu nhé. :-ss:-ss:-ss:-ss

bichdiep

Member
Chuyện nhà bichdiep (tiếp)

Sao lại chỉ có 2 đứa thôi thế nhỉ? Rõ ràng trong giấy siêu âm bác sỹ bảo có 4(+-1) thai? Hay còn đứa nào chưa ra được hay không? Mun đã nằm yên, thở khò khè, nhưng không thấy còn cơn đau đẻ nào nữa? Từng phút dài như từng thế kỷ. Đêm thức trắng bên em.
Rạng sáng xin được số điện thoại chị bác sỹ rồi nhưng còn sớm quá. Lại chờ. May quá chị ấy nhận lời sáng qua xem. Một mũi rồi hai mũi kích đẻ, em vẫn thở khò khè nhưng tuyệt nhiên không rặn nữa. Bác sỹ nắn 1 hồi kết luận em còn bé ở trong. Trời ơi, giờ này còn chưa ra có khi nào con chết lưu trong bụng mẹ không con? Tính mạng mẹ và con đang nguy hiểm, chị chả nghĩ được nhiều nữa. Bác sỹ bảo luộc dụng cụ, rồi kêu chị ôm em để chích thuốc mê. Em lịm nhanh trên tay chị nhưng mắt vẫn mở. Lần đầu tiên chị nhìn tận mắt ca mổ. Bác sỹ rạch từng lớp ra nhưng không còn gì nữa. Em chỉ mang thai 2 đứa thôi. Tội nghiệp em chị quá, không đâu bị mổ ra như thế.
Ăn tạm bữa trưa chị ào lên với em. Em vẫn nằm đó nhưng lông ướt nhẹp, tanh nồng. Dịch từ trong tử cung em giờ mới thoát ra hết. Lấy khăn ấm lau người cho em mà không cầm được nước mắt. Chị xin lỗi...

bichdiep

Member
Bé giỏi quá, em cũng đang trong tâm trạng thấp thỏm giống chị đây. Mẫn Mẫn nhà em tuy chưa đến ngày đẻ (còn khoảng 2 tuần nữa) nhưng lúc nào em cũng trong tình trạng lo cuống lên vì chẳng hiểu sao bụng nó cứ lúc to lúc xẹp, kiểu chửa giả ấy, mà nó thì nhát, tha nó ra ngoài mà siêu âm chắc nó ngất dọc đường :(
Nhiều khi là do mình thần hồn nát thần tính, nghĩ nó to nó xẹp đó Hathu08 à. Chị cũng sốt ruột lắm nhưng đến bây giờ nghĩ mình suy nghĩ hơi bị nhiều thì phải :p Em cứ động viên nó ăn uống cho tốt chờ ngày nằm ổ nha. Chị còn quay cả cảnh mun nhà chị đẻ cơ, hi hi. Dần dần chị sẽ kể hết những khúc mắc lần đầu tiên làm mẹ của Mun, hi vọng giúp ích cho em.

Hè hè, đỗ đen đỗ xanh ra đời cũng vất vả nhỉ :x. Trông mặt đỗ đen ngộ lắm, yêu lắm. Mỗi tội là mẹ Diệp có vẻ hay bắt nạt đỗ đen :(.
Chị Sheryl đang nói về cái ảnh dưới chứ gì? Tấm đó có tựa đề là "bóp cổ thè lưỡi" đó chị. Chị thấy bichdiep độc ác chưa ;;);;);;);;)

kokokiukiu

Active Member
Đọc bài của chị mà em thấy hồi hôọ ghê ghớm,may quá cả mẹ và bé đều an toàn.:x
Mong các bé hay ăn chóng lớn,mẹ các bé mau khỏe!:x:x

bichdiep

Member
bé giỏi quá, em cũng đang trong tâm trạng thấp thỏm giống chị đây. Mẫn Mẫn nhà em tuy chưa đến ngày đẻ (còn khoảng 2 tuần nữa) nhưng lúc nào em cũng trong tình trạng lo cuống lên vì chẳng hiểu sao bụng nó cứ lúc to lúc xẹp, kiểu chửa giả ấy, mà nó thì nhát, tha nó ra ngoài mà siêu âm chắc nó ngất dọc đường :(
Đọc bài của chị mà em thấy hồi hôọ ghê ghớm,may quá cả mẹ và bé đều an toàn.:x
Mong các bé hay ăn chóng lớn,mẹ các bé mau khỏe!:x:x
Cảm ơn cô Kiu nhé. Trộm vía mẹ cháu sữa tốt, lại nuôi có 2 hạt đậu nên bọn trẻ con chóng lớn lắm. 4 ngày thấy rơi đâu mất cái dây rốn, 5 ngày mắt đã mở hé hé được rồi. Bây giờ các cháu vừa tròn 20 ngày tuổi, bò nhanh lắm cô ạ :D

to quá rồi, chắc anh Hachi không dám sang chơi rồi, các em đô con như thế này thì anh bị bắt nạt mất 8->
à báo cho Diệp tin này nhé, Hachi mọc lại lông rồi ;)

vits2be

Member
Kể tiếp đi em ơi đúng là hồi hộp thật :D. Đợi nghe em kể hết chuyện tích lũy kinh nghiêm chăm sóc các bé nào.:p:-"

bichdiep

Member
Chuyện nhà bichdiep (tiếp)

Ba ngày đầu tiên là ba ngày em không rời khỏi ổ lấy nửa bước. Ngay cả cái chậu đi vệ sinh đặt bên cạnh cũng không thèm vào. Em không ăn, không uống, chỉ nằm bên cạnh lũ trẻ con liếm láp cho ăn.
Mọi người bảo lúc mổ tiêm kháng sinh thì mèo mẹ thường bị mất sữa, nhưng em chị thì không thế. Bọn trẻ con chả kêu ca gì khi có em ở bên. Em không ăn nên bón cho em ăn được xi lanh sữa, thìa cháo nào là chị mừng đến đó. Mẹ nấu cho em chị nồi cháo thịt trứng đầy, đặc, mỗi lần chị lấy vài thìa, thêm nước, khuấy lên rồi cho vào lò vi sóng hâm lại cháo cho em chị. Hình như em cũng hiểu nên đút vào tận mồm là không nhè nữa, chịu nuốt. Cố lên em, ăn nhiều lấy sữa cho con bú chứ. Hôm em đẻ cũng là hôm Hachi sang. Hachi bị nấm, nên không sang em bú nhờ được. Nhìn 3 mẹ con nằm bên nhau, còn Hachi bơ vơ nằm 1 mình, tự gặm chân, gặm tay, thương con kinh khủng. Nhưng biết làm thế nào được, chị không thể để 3 đứa lây nấm, tội mấy đứa nhỏ. Thôi đành vậy, chị sẽ cố gắng bù đắp cho Hachi thật nhiều, em nhỉ?
Vết mổ của em thấy không có dịch, khô nên chị tạm yên tâm. Cố chờ đến qua ngày thứ 5 rồi chị tháo chỉ cho em nữa là xong.

D_P_HOA

Active Member
Chúc mừng nhà Diệp, trộm vía các bé bụ quá, Các bé hay ăn chóng nhớn nhé :x

milkygirl6390

Active Member
Hức ... sao khi không lại bị mổ xẻ ra thế kia :(( Bác sĩ chẩn đoán kì cục quá hà . May mắn là vẫn mẹ tròn con vuông. :D con bé nhà mình cũng vừa sinh baby được chục ngày :D. Mong mấy đứa nhà mình cũng trộm vía được như 2 bé đậu :X:X:X

bichdiep

Member
Trời nắng, sân rộng và sạch. Hai bé Đậu theo mẹ ra sân tắm nắng. Các cháu được 20 ngày tuổi rồi.<:p<:p<:p<:p<:p

Gemma

Active Member
Sao lại chỉ có 2 đứa thôi thế nhỉ? Rõ ràng trong giấy siêu âm bác sỹ bảo có 4(+-1) thai? Hay còn đứa nào chưa ra được hay không? Mun đã nằm yên, thở khò khè, nhưng không thấy còn cơn đau đẻ nào nữa? Từng phút dài như từng thế kỷ. Đêm thức trắng bên em.
Rạng sáng xin được số điện thoại chị bác sỹ rồi nhưng còn sớm quá. Lại chờ. May quá chị ấy nhận lời sáng qua xem. Một mũi rồi hai mũi kích đẻ, em vẫn thở khò khè nhưng tuyệt nhiên không rặn nữa. Bác sỹ nắn 1 hồi kết luận em còn bé ở trong. Trời ơi, giờ này còn chưa ra có khi nào con chết lưu trong bụng mẹ không con? Tính mạng mẹ và con đang nguy hiểm, chị chả nghĩ được nhiều nữa. Bác sỹ bảo luộc dụng cụ, rồi kêu chị ôm em để chích thuốc mê. Em lịm nhanh trên tay chị nhưng mắt vẫn mở. Lần đầu tiên chị nhìn tận mắt ca mổ. Bác sỹ rạch từng lớp ra nhưng không còn gì nữa. Em chỉ mang thai 2 đứa thôi. Tội nghiệp em chị quá, không đâu bị mổ ra như thế.
Ăn tạm bữa trưa chị ào lên với em. Em vẫn nằm đó nhưng lông ướt nhẹp, tanh nồng. Dịch từ trong tử cung em giờ mới thoát ra hết. Lấy khăn ấm lau người cho em mà không cầm được nước mắt. Chị xin lỗi...
Trời, bác sĩ làm ăn kiểu gì vậy! Tội nghiệp Mun, đã đau đẻ lại còn bị đau oan thêm lần nữa :(:)(( Thôi giờ mẹ con đã khỏe mạnh vậy là mừng quá rồi! Mà lần đầu Bích Diệp đỡ đẻ mèo vậy là quá giỏi rồi còn gì, cả hai mẹ con cùng giỏi :x:x