• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cho chó con không ăn bậy, quen với dây xích và đi dạo

ghost063

Member
sau 1 tháng thì em nó đã biết đi theo (không cần xích) nhưng nhiều lúc thấy mùi đồ ăn là tật xấu nổi lên...
em vẫn ăn bậy =.= đồ nào có mùi ớt vào tiêu (theo cách luyện tập của ad) thì e nó không ăn còn không thì nó ăn tuốt...
về giao tiếp thì do nó nhỏ quá nên mình lo sợ chứ thật ra em nó vẫn giao tiếp tốt, thích chơi đùa nhưng gặp chó lớn thường dùng chân trước tát tát lúc đùa giỡn nên mình không cho chơi nữa :D

phamhuyhoang

Active Member
sau 1 tháng thì em nó đã biết đi theo (không cần xích) nhưng nhiều lúc thấy mùi đồ ăn là tật xấu nổi lên...
em vẫn ăn bậy =.= đồ nào có mùi ớt vào tiêu (theo cách luyện tập của ad) thì e nó không ăn còn không thì nó ăn tuốt...
về giao tiếp thì do nó nhỏ quá nên mình lo sợ chứ thật ra em nó vẫn giao tiếp tốt, thích chơi đùa nhưng gặp chó lớn thường dùng chân trước tát tát lúc đùa giỡn nên mình không cho chơi nữa :D
vậy thì dùng biện pháp mạnh hơn là mua bẫy chuột sập hình bán nguyệt loại có 2 dây thép vòng qua, cài đồ ăn vào đó bạn ạ .vài lần bụp bụp vào mồm là hết dám nhặt đồ ăn ngay bạn ạ ^_^

hamy221

Nếu chạm mà ko có tác dụng thì có thể không đúng lúc hoặc không đúng chỗ hay ko đủ lực chạm ở đây ko có nghĩa là bạn chạm nhẹ 1 cái như kiểu là vuốt ve mà cũng ko phải là đánh đập nhá nếu bạn ko dùng được các biện pháp kia thì mới chạm vì chạm là biện pháp cuối cùng thôi , bạn thử dùng âm thanh ( quát ê hay j` đó ) hoặc dây xích những cái này mình đã nói lần trước rồi đó .
P/s: như mình đã nói chạm biẻu trưng cho 1 cú cắn đồi với chó vì vậy nó luôn là biện pháp cuối cùng nếu bạn có tâm trạng đúng thì chỉ cần im lăng ra lệnh là đủ :x
mình đọc hết top này thấy các ý kiến của bạn rất hay, mình có ý định nuôi chó nên muốn tìm hiểu xem sao.chắc bạn là fan của chú Cesar Milan?? mình cũng theo dõi Dog Whisperer nhưng k thể nhớ hết các tình huống để áp dụng từng trường hợp như bạn:D

kingofworld

Ngoài các lý do Ad phạm huy hoàng nói thì còn có thể nó đang thiếu chất khoáng nòa đó như kali chẳng hạn cho nó ăn chuôi ý bổ sung kali . Còn cách kuyên nó ko ăn linh tinh thì bạn có thể làm theo cách sau :
1.vứt các thứ nó hay ăn linh tinh trên sàn nhà giấy ăn hay giấy gói đò ăn hay gì đó
2.khi nó chú ý đến mấy thứ đó và định ăn thì bạn quát 1 phát kiểu như là "ê" hay "này" 1 phát để nó dừng việc đó lại nếu cún nhà bạn nhanh quá thì bạn xích nó lại khi nó định ăn thì giựt 1 phát nhẹ hoặc giữ xích rùi quát
3.Nếu nó phản ứng lại là bỏ qua ko để ý những thứ giấy linh tinh kia thì bạn thưởng cho nó thức ăn tốt nhất là cho nó ăn nhưng hoa quả hay đồ ăn có nhiều chất khoáng như chuối có kali chẳng hạn.
Luyện bài tập này nhiều lần nó quen dần thì nó sẽ thành thói quen ko ăn bậy nữa , chúc bạn thành công.
P/s: Bạn phải chắc chắn nó dùng mũi trước chứ ko phải là dùng mắt bạn nên dùng thức ăn dử dử để nó dùng mũi nhá ;) .
Thế nhưng nó vẫn không để ý đến mình thì sao hả bạn.lúc đấy nó chỉ chú ý đến thức ăn,và tìm mọi cách để lấy được thức ăn mà không cần quan tâm đến bạn thì lúc đấy phải làm gì