• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cho chó con không ăn bậy, quen với dây xích và đi dạo

ghost063

Member
chó nhà mình 3 tháng tuổi,
khi đưa ra cv thì nó cứ cắm mũi xuống đất mà hít, thấy gì là nó cho vào miệng nhai (mấy con chó khác ngửi nó vẫn bình thường nhưng nó lại không ngửi lại)
khi mình mang dây xích thì nó ngồi ì 1 chỗ và không chịu đi, mình không biết làm thế nào mong các bạn giúp đỡ

J3lackJ3eat

Member
Chó nhà bạn thuộc dạng tò mò nhưng chỉ dùng mắt để tìm hiểu chứ ko dùng mũi như vậy thì ko thể giao tiếp với các con chó khác

phamhuyhoang

Active Member
thời điểm 3 tháng tuổi là cần quan tâm nhất đó bạn ^_^ 1, đã tẩy giun sán hay chưa ?2 đang thay răng nên cái gì cũng cắn cũng ngặm nên bạn mua xương ống bò hoặc lợn luộc lên cho em nó ngặm.3,em nó chưa quen xích thì bạn dùng cổ dề buộc thêm một mẩu xích ngắn khoảng một ngang tay để cho em nó quen đi đã ,khi em nó quen rồi thì bạn xích thoải mái ,cho em nó ăn bạn chỉ cho vào bát của nó,còn đồ ăn bên ngoài đất bạn bôi dầu cao hổ hoặc mù tạt ,hạt tiêu,ớt cay để cho em nó ăn vào thì sợ ,sau này ra đường nó không dám ăn linh tinh,đây cũng là bài chống ăn bả của chó con,sau này em nó lớn thì dùng biện pháp khác để chống ăn bả ^_^

J3lackJ3eat

Member
Ngoài các lý do Ad phạm huy hoàng nói thì còn có thể nó đang thiếu chất khoáng nòa đó như kali chẳng hạn cho nó ăn chuôi ý bổ sung kali . Còn cách kuyên nó ko ăn linh tinh thì bạn có thể làm theo cách sau :
1.vứt các thứ nó hay ăn linh tinh trên sàn nhà giấy ăn hay giấy gói đò ăn hay gì đó
2.khi nó chú ý đến mấy thứ đó và định ăn thì bạn quát 1 phát kiểu như là "ê" hay "này" 1 phát để nó dừng việc đó lại nếu cún nhà bạn nhanh quá thì bạn xích nó lại khi nó định ăn thì giựt 1 phát nhẹ hoặc giữ xích rùi quát
3.Nếu nó phản ứng lại là bỏ qua ko để ý những thứ giấy linh tinh kia thì bạn thưởng cho nó thức ăn tốt nhất là cho nó ăn nhưng hoa quả hay đồ ăn có nhiều chất khoáng như chuối có kali chẳng hạn.
Luyện bài tập này nhiều lần nó quen dần thì nó sẽ thành thói quen ko ăn bậy nữa , chúc bạn thành công.
P/s: Bạn phải chắc chắn nó dùng mũi trước chứ ko phải là dùng mắt bạn nên dùng thức ăn dử dử để nó dùng mũi nhá ;) .

J3lackJ3eat

Member
Vấn đề tiếp theo là chó bạn lười đeo xích vào ko chịu đi , ko đi cũng bắt nó phải đi bằng cách là vừa đi vừa kéo xích nó kéo nhẹ nhẹ thôi dùng sức vừa phải khi nào nó tiến 1 chút thì mình lại thả lỏng xích ra ko căng xúch nữa cứ thế dần dần nó sẽ tự đi , nếu có thêm 1 người nữ thì càng tốt vừa kéo nó đi và vỗ vỗ mông nó vừa là thúc nó đi về phía trước và cũng là khuyến khích nó đi tiếp .
:x :x :x

J3lackJ3eat

Member
Còn về vấn đề gặp các con chó khác mà ko chịu ngửi lại ( ko giao tiếp , làm quen ) thì có thể nó chưa gặp con nào hợp vì 1 con chó khi gặp con chó khác cũng như mình gặp 1 ngừoi khác vậy nếu ko hợp thì nó sẽ lảng tránh ko kết thân tìm hiểu, còn nếu chó nhà bạn gặp con nào cũng tránh thì mới thực sự có vấn đề :-/

ghost063

Member
tình hình là em mình đã quen với vòng cổ và xích nhưng vẫn không chịu đi, tròng vòng cổ vào nó để rất tự nhiên nhưng cầm xích kéo thì cứ ngồi ì 1 cục.
cái kiểu tò mò bằng mắt kia mình vẫn không hiểu lắm, công viên có 3 con chó lạ, tới hít nó um xùm mà nó cứ cắm mặt xuống đất hít hít ngửi ngửi kiếm đồ ăn, cái này mình minh biết làm sao luôn, chẳng lẽ bắt nó hít những con khác?
vấn đề không ăn bậy thì mình tập nói không là nó không ăn bỏ vào chén là ăn nhưng mà bỏ vào chỗ lạ như tầng trệt hoặc cv thì vẫn cứ cắm mặt ngửi và đi vòng vòng :(

J3lackJ3eat

Member
tình hình là em mình đã quen với vòng cổ và xích nhưng vẫn không chịu đi, tròng vòng cổ vào nó để rất tự nhiên nhưng cầm xích kéo thì cứ ngồi ì 1 cục.
cái kiểu tò mò bằng mắt kia mình vẫn không hiểu lắm, công viên có 3 con chó lạ, tới hít nó um xùm mà nó cứ cắm mặt xuống đất hít hít ngửi ngửi kiếm đồ ăn, cái này mình minh biết làm sao luôn, chẳng lẽ bắt nó hít những con khác?
vấn đề không ăn bậy thì mình tập nói không là nó không ăn bỏ vào chén là ăn nhưng mà bỏ vào chỗ lạ như tầng trệt hoặc cv thì vẫn cứ cắm mặt ngửi và đi vòng vòng :(
Chó nhà bạn lười quá bạn cứ hử cách ở trên mình nói cứ kiên trì đừng có 1 chút là bỏ , nú ko tác dụng thì bạn cứ thử dử nó bằng thức ăn xem . Còn vấn đề ăn bậy thì bạn phải tập luyện bài tập đó ở nhiều chỗ để nó biết rằng dù ở đâu cũng ko được ăn linh tinh , bạn nhớ thực hiên toàn bộ quá trình bao gồm cả cho ăn hoa quả thức ăn bổ sung chất khoáng làm phần thưởng chứ quát ko thì cũng chưa có tác dụng vì nếu chó nhà bạn vẫn thiếu chất thì nó vẫn sẽ ăn lung tung

J3lackJ3eat

Member
còn vụ 3 con chó lạ đến ngửi mà nó cứ chăm chú ngửi đâu đâu ý mà thì có thể nó đang lờ mấy con kia đi , nếu mà như vậy thì có 2 trường hợp :
1.nó ko thèm chơi vì ko hợp =))
2.nó ko tin tưởng 3 con kia
trường hợp 1 bạn có thể kệ nó cũng được chả sao cả , còn trường hợp 2 nếu nó thể hiện 1 số biểu hiên sự căng thẳng thì bạn nên cẩn thận

J3lackJ3eat

Member
Những biểu hiện thể hiện sự căng thẳng :
1.đuôi dựng đứng
2.lông gáy dựng lên và vùng đó cợ cứng lên sờ vào cứng ( chả ai dai đi sừo nhưng những có những trường hợp nó nổi điên lên rồi thì bạn phải đè nó xuống giữ bằng 2 tay cho đên khi nó trở về trạng thái bình tĩnh va tuân phục bạn có thể sờ vào đó và cảm nhận )
3.Tai dựng về phía trước ( cái này nghĩa là khiêu khích nhá , bạn mà nhìn thấy là phải quát ngay ko là oánh nhau to đấy)
4.Những tiếng gầm nhỏ có nghĩa là sắp oánh nhau đấy và đôi khi sự im lặng quá mức cũng là biểu hiện của sựu căng thẳng sắp đánh nhau đến nơi nếu nó kèm theo các biểu hiện khac như tai dựng , đuôi dựng lông gáy dựng => những con mà tmà ngẩm tầm ngầm thì nguy hiểm hơn vì lúc đó chủ ko thể quan sát các biểu hiện để ngăn chặn kịp thời

J3lackJ3eat

Member
Có nhiều người cho rằng cứ nhe răng sủa nhặng xị là chó dữ . Nhưng thực tế lại ngược lại , lúc đó là lúc chúng đang căng thẳng , bất an và sợ hãi nhìn như sắp cắn đên nơi nhưng lại chẳng dám cắn . Nếu chó của bạn có những biểu hiện căng thẳng như 4 biểu hiện mình nói trên kia thì bạn có thể ngăn được bằng cách dùng âm thanh ( quát "ê" hay j` đó ) , dừng day xích giựt nhẹ sang ngang ko quá mạnh chỉ đủ để nó biết mà thôi , chạm ( biện pháp cuối cùng nhá ) chạm bằng tay hoặc bằng chân ko phải là đánh đâu nhớ bạn nên xem vài tập dog whisperer để biết cách chạm như thế nào vì mình ko có nhiều time nên bạn tự tìm mà xem vậy :x

ghost063

Member
tối t6 hôm qua mình mang nó ra công viên thì tình hình có tiến triển.
lúc đầu mình đi trước không sử dụng dây với tốc độ nhanh để nó đi theo, mặc kệ mọi thứ xung quanh (giúp cho không bị kích động do mỗi lần thấy gì lạ là đuôi lại lắc nguầy nguậy. sau đó mình dùng dây dù tự cột vòng thòng lọng kéo sát mang tai giống trong dog wishperer dắt đi 1/4 vòng công viên thì cho ăn, sau khi đi 2 vòng thì thả nó ra và nó không còn ăn bậy mà chỉ ngửi cho biết không cho vào miệng nhai.
tiếp tục xài dây dù cột 2 vòng thòng lọng để cho 2 chân vào 2 vòng giống cái dây dắt yếm mà chó mình có 1kg nên mình tự chế (2m dây dù xài dc nhiều kiểu :D) e nó vẫn còn kích động khá nhiều nhưng đã biết đi sát chân chủ.
đến 9h30 định cho e nó về thì 2 chú chó bữa trước dc chủ mang ra, 1 chú chó nhật thì hiền lành nên mình thử cho e nó ngửi nhưng chỉ ngửi trước mặt xong lại bỏ đi (bt chó ngửi đằng sau trước). tiếp theo là chú chó ta khá dữ (không cho ai chạm và hay gầm gừ với người lạ, mình cũng khá quen và chạm vào dc nhưng đụng vào đầu thì không dc) mình bế e nhà mình cho nó ngửi trước, sau khi nó xong xuôi và bỏ đi thì mình mang e mình tới nhưng 2 đứa mũi chạm mũi con kia gầm gừ thì mình dứt 2 con ra. thật sự pó tay với khả năng giao tiếp của e mình haizz
à bạn nói chạm thì mình cũng đã coi và thử nhưng chạm vào e mình hình như không có tác dụng vì nó chẳng giật mình gì cả nên mình cho 2 đồng xu vào lon sữa và lắc tạo ra tiếng thì e nó mất tập trung vào cái khác

ghost063

Member
mình còn vài điều thắc mắc:
1/ cho chó mình giao tiếp kiểu nào đây? :( mình bắt e về khi nó 1,5 tháng và chỉ để ở nhà chỉ có mình và nó
- với người: bạn bè có qua nhiều và nó hay theo nhưng thể hiện chỉ coi mình là chủ còn người khác thì giống như đàn em của nó @-) (hay cắn tay, cạ sát ... vào tay bạn mình) h thi xong hè nên không còn ai qua để mình tập nhưng cũng chưa biết tập thế nào.
- chó: cứ ngửi đằng trước mũi chạm mũi làm chó khác có ý xực e mình (nó nhỏ nên bị xực chỉ có ra đi, 3t rồi nặng 1,5kg)
2/ nó ngứa răng nên mình đã làm xương ống bò nhưng vì hàm e mình nhỏ nên không gặm dc :( đành mua snack loại cây nhỏ thì mình cầm e nó nhai dc còn không thì e nó cứ góc tường mà đứng gặm @-) vậy có gì nó có thể tự gặm đế nó không gặm tường nữa?

ghost063

Member
1 vài hình ảnh e nó:
mới về 6 tuần tuổi

lúc 3 tháng

em nó mới bị xà mâu xong nên lông xơ xác thế đấy :(
mình bt cho ăn cháo đặc với gan, thịt xay, rau củ thay đổi như (bí đỏ, cà rốt, dền, đậu ve) ăn vặt thì chuối, sữa chua, bơ ngày 5 bữa và 1 bữa ăn vặt chiều, dinh dưỡng vậy đủ chưa mà e nó đòi ăn liên tục tuy bụng chành bành, mới ăn xong

J3lackJ3eat

Member
mình còn vài điều thắc mắc:
1/ cho chó mình giao tiếp kiểu nào đây? :( mình bắt e về khi nó 1,5 tháng và chỉ để ở nhà chỉ có mình và nó
- với người: bạn bè có qua nhiều và nó hay theo nhưng thể hiện chỉ coi mình là chủ còn người khác thì giống như đàn em của nó @-) (hay cắn tay, cạ sát ... vào tay bạn mình) h thi xong hè nên không còn ai qua để mình tập nhưng cũng chưa biết tập thế nào.
- chó: cứ ngửi đằng trước mũi chạm mũi làm chó khác có ý xực e mình (nó nhỏ nên bị xực chỉ có ra đi, 3t rồi nặng 1,5kg)
2/ nó ngứa răng nên mình đã làm xương ống bò nhưng vì hàm e mình nhỏ nên không gặm dc :( đành mua snack loại cây nhỏ thì mình cầm e nó nhai dc còn không thì e nó cứ góc tường mà đứng gặm @-) vậy có gì nó có thể tự gặm đế nó không gặm tường nữa?
Mua đồ chơi cho chó ở hiệu đồ pet ý hoặc mấy con chút chít cũng được ko thì tự chế 1 cái , xong rồi nó gặm thoải mái :))

J3lackJ3eat

Member
Chó nhà bạn thuộc dạng ko tin tưởng những con chó khác hay người khác ngoài chính bạn vì vậy càng cho nó đi giao tiếp nhiều càng tốt ( tốt nhát là tìm người đi dạo chung có chó hoặc đi off với mọi người cho nó gặp càng nhiều người và chó càng tốt ) dần dần nó sẽ quen và phải cho nó biết những con chó khác hay người khác ko có ý hại nó và kể cả những đối tượng khác có biểu hiện tiêu cực cũng ko được phản ứng lại nhớ phải quan sát thật kĩ quan sát , quan sát và quan sát để có thể ngăn chặn kịp thời những điều đáng tiếc có thể xảy ra vì chó của bạn là giống chó nhỏ oánh nhau là chết =))

J3lackJ3eat

Member
Tại sao mình bắt bạn quan sát vì là chó của bạn cũng có thể là đứa gây sự trước nên bạn phải cẩn thận và chia sẻ những kinh nghiêm cho những bạn khac về cách quan sát dạy chó vì nếu chó của bạn ko gây sự nhưng con khác gây sự thì cũng vẫn đánh nhau như thường .
P/s: chó to chó bé ko quan trọng con nào đầu gấu thì gây sự thôi =))

J3lackJ3eat

Member
Nếu chạm mà ko có tác dụng thì có thể không đúng lúc hoặc không đúng chỗ hay ko đủ lực chạm ở đây ko có nghĩa là bạn chạm nhẹ 1 cái như kiểu là vuốt ve mà cũng ko phải là đánh đập nhá nếu bạn ko dùng được các biện pháp kia thì mới chạm vì chạm là biện pháp cuối cùng thôi , bạn thử dùng âm thanh ( quát ê hay j` đó ) hoặc dây xích những cái này mình đã nói lần trước rồi đó .
P/s: như mình đã nói chạm biẻu trưng cho 1 cú cắn đồi với chó vì vậy nó luôn là biện pháp cuối cùng nếu bạn có tâm trạng đúng thì chỉ cần im lăng ra lệnh là đủ :x

J3lackJ3eat

Member
Chó nhà mih thì nó cứ thấy xích là lại nhảy cẫng lên không thể xích được.
hơi khó hiểu bạn ơi nếu mà bạn có thể nói rõ hơn hoặc có video thì càng tốt bạn chỉ nói vậy hơi khó đánh giá tình trạng của con chó 3:-O , chỉ có thế này thì mình khuyên bạn thử cho nó ngửi ngửi cái dây xích thử xem :)