• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chim cu gáy(nuôi cu gáy ở Hà Nam)

anh_hanam

Member
Chào anh Ánh!
Em là người rất mê không chỉ chó PQ mà cả chim cu gáy nữa,tuy e chưa có nhiều kinh nghiệm về cu gáy lắm nhưng em trước kia cũng nuôi 1 con gáy cũng gáy nhều lắm do 1 lần ko cẩn thận bị bay mất.Nhưng lúc đi làm về nghỉ ngơi mà đc nghe tiếng cu gáy thật thú vị làm cho mình có cảm giác như đang ở cánh đồng thật là thú vị và khó tả lắm,nhân đấy thấy anh Anh nuôi nhiều cu gáy đẻ a có thể đẻ cho em 1 đôi gáy non đc ko anh,thực sự em cũng đam mê tiếng chim cu gáy lắm.
Hiện tại mình đang có 1 đôi đã hứa biếu bác Kỳ nhông ông kỳ đà. Khoảng 1 tháng nữa lại có 1 đôi của bác Tai Vểnh. Nếu bạn chờ được mình sẽ tặng bạn đôi tiếp theo, còn nếu không chờ được thì hôm nào có thể về Hà Nam được điện trước cho mình 1 tuần, mình sẽ đến nhà anh bạn bắt cho bạn 1đôi chim non đã tách lồng.
Đã từng nuôi gáy lại thấy cái thú vị của tiếng chim gáy theo mình bạn (em, bác) nên....tiếp tục nuôi gáy. Mình sẽ cố gắng "đẻ" cho bạn một đôi, lúc nào có thể về bắt được cứ nhắn tin cho mình nhé:D.

bonchan

Member
Vâng nếu đc bác Ánh nhiệt tình giúp đỡ thế thì còn gi bằng,ý e là cũng định kiếm 1 đôi gáy non để nuôi sau này cho chúng thử sinh sản xem sao,thấy đàn chim nhà bác mà thích quá.E thì ở trên Hn bác bảo bạn bác có đôi gáy non tách lổng rồi nếu bác mua và gửi cho em thì tốt wá em tên là Đức sdt 0989345085 nếu có thể bác dt cho em và cho e biết gia 1 đôi gáy đó là bao nhiêu.Cám ơn bác nhiều

anh_hanam

Member
Vâng nếu đc bác Ánh nhiệt tình giúp đỡ thế thì còn gi bằng,ý e là cũng định kiếm 1 đôi gáy non để nuôi sau này cho chúng thử sinh sản xem sao,thấy đàn chim nhà bác mà thích quá.E thì ở trên Hn bác bảo bạn bác có đôi gáy non tách lổng rồi nếu bác mua và gửi cho em thì tốt wá em tên là Đức sdt 0989345085 nếu có thể bác dt cho em và cho e biết gia 1 đôi gáy đó là bao nhiêu.Cám ơn bác nhiều
Nếu bạn có ý định nuôi để sinh sản chứ không đơn thuần là chỉ để nghe gáy thì hơi phức tạp hơn 1 tý vì một đôi cũng mẹ cùng cha không nên cho sinh sản vì như thế tuổi thọ của chim con sẽ không cao và hình như giọng cũng không được tốt. Nên ghép con đực của ổ này với con mái của ổ khác và con đực nên chọn con già tuổi hơn. Nếu bạn bố trí về đây được 1 buổi mình dẫn đi xem và chọn mua sẽ hay hơn, chim non thì chẳng đáng bao nhiêu đâu. Chim trưởng thành, đã ghép đôi và đẻ được rồi thì hơi đắt hơn. Dưới này nhiều chim hay lắm đấy, cố gắng về được 1 buổi mà xem, mà nghe rồi thích thì bắt sẽ vui hơn:D

anh_hn

Sáng nay lên kiểm tra thấy chim non đã bắt đầu tập mổ thức ăn mặc dù vẫn được bố, mẹ mớm. Có lẽ mai sẽ nuôi bộ: cho nó ăn cám chim cho nó mau dạn để về nhà bác Kỳ nhông là biết gáy ngay

anh_hanam

Member
Dù vẫn biết là chúng lớn rất nhanh nhưng cũng vẫn thấy bất ngờ khi buổi sáng chúng còn nằm trong ổ đến đầu giờ chiều lên xem chúng đã tập bay. Chim bố, mẹ thấy có người lên xem bay nháo nhác rồi cứ đậu kè kè bên cạnh chim con để bảo vệ (chợt nhớ mấy bác đã nuôi gáy đẻ dặn rằng khi tách chim con phải tách vào buổi tối để bố, mẹ chúng không biết, không chúng sẽ nhớ con mà nháo nhác hết cả lên.) Thế mới biết chúng thám con thật. Xem được 1 kiểu chim bố, mẹ mớm cho con: Vẫn là ợ lên rồi cho con rúc mỏ vào mỏ mình để mớm nhưng là cảnh chim bố, mẹ đậu cành trên, chim con đậu cành dưới và đậu bên cạnh nhìn thấy vui hơn. Tạo hoá - đúng là quá tài tình.
Bố và con:

Mẹ và con:

Tập bay trên lưng mẹ:

Mẹ mớm cho con:

Cõng con:

bonchan

Member
Vâng cám ơn anh,nêu trong thời gian tới đây e rảnh thì sẽ bố chí 1 chuyến về HNam a có thể cho em xin sdt của anh để có gì thì em có thể liên lạc với anh.

anh_hanam

Member
Cú thật đấy, chim của mình, cho họ nuôi hộ giờ lại post ảnh lên để khoe!!;):))
Em khoe chim giúp chị còn gì, quảng cáo không công đấy nhé.
Qua tiếp xúc mới nhận thấy một điều là đa phần các bác cũng yêu thích cu gáy nhưng vì không có thời gian nhiều lên không quan trọng là có làm mồi được hay không mà chỉ cần nó gáy được và vẫy tay là gù hoặc thấy người là gù tít cho nên em sẽ cố gắng luyện một số chú chim non thành chim chào khách để biếu các bác hầu mong đáp ứng được nhu cầu chơi chim gáy mà ít có thời gian luyện. Một chú chim nuôi từ non lên tầm khoảng 3 tháng là có thể luyện được như vậy rồi hoặc ít ra là cũng rất hay gáy chứ không đến nỗi người gáy nhiều hơn chim:D

Ki_Nho

Moderator
Báo cáo bác Ánh, em đã thả con gáy lộn cổ(lưỡng thiên) của em đi rồi. Giờ lồng trống không :D :p.

anh_hanam

Member
Báo cáo bác Ánh, em đã thả con gáy lộn cổ(lưỡng thiên) của em đi rồi. Giờ lồng trống không :D :p.
Ok, lồng cứ chờ đấy hôm nào lồng sẽ lại có chim. Mà gọi là ngưỡng thiên (ngửa mặt nhìn trời hay nhiều người gọi là soi gương đấy). Chứng này có thể do lúc đầu nuôi ở lồng chặt mà chim lại còn nhát không được che chắn tốt lên thấy người là cứ ngửa mặt chòi lồng lên lâu thành quen. Nhưng em thì em bảo đó là con chim bị chứng động kinh, não đấy. Nuôi con này khó chịu lắm nên có hay cũng bỏ. Thổ đồng hay thổ đặc, thổ sấm ít lắm Kinho ạ cho nên nếu không có thì nuôi tạm con thổ pha hoặc còi vắt, còi pha nhé. Nghe nó không được vang rền như thổ đồng nhưng cũng không đến nỗi đâu, cũng cúc..cù...cu...cu...cu. Cục...cù...cù....cục...cù...cù....:D

Ki_Nho

Moderator
Hì hì hì Vâng con nào cũng được miễn là nó đừng ngưỡng thiên Nhìn nó khó chịu lắm anh ạ:D. Mà không nhìn thì cứ thấy xoành xoạch trổ đầu vào lồng. :D :p. Thổ đồng hay thổ sấm thì em không dám mơ :D, mấy con đó để cao nhân nuôi, cò con như em nghe Cục cù cu cu cục là okie rồi :D :p

anh_hanam

Member
Hì hì hì Vâng con nào cũng được miễn là nó đừng ngưỡng thiên Nhìn nó khó chịu lắm anh ạ:D. Mà không nhìn thì cứ thấy xoành xoạch trổ đầu vào lồng. :D :p. Thổ đồng hay thổ sấm thì em không dám mơ :D, mấy con đó để cao nhân nuôi, cò con như em nghe Cục cù cu cu cục là okie rồi :D :p
Thực ra cái giống gáy này nó cũng như anh chó - đòi hỏi người nuôi phải có sự kiên trì nhất định. Chim gáy khi di chuyến địa điểm, đổi chủ nuôi có thể sẽ mất một thời gian mới trở lại bình thường. Có con chột hẳn luôn không gáy nữa. Thế nên tại sao khi thay chủ người ta phải che chắn, chùm kín lồng và về nhà mới dần dần mới bỏ ra, từ từ chim sẽ gáy lại như ban đầu. Có con ở nhà em thì vẫy cái là gù nhưng đến nhà các bác cứ trổ lồng, bay loạn xạ đó là do nó chưa quen với môi trường và chủ mới.
Kinh nghiệm của một số người đã nuôi là dần dần bỏ vải che ra, để cho nó hết hẳn thức ăn tạo cảm giác đói mới đổ tiếp thức ăn vào. Đang đói nó sẽ nhảy ra ăn khi mình đang đổ thóc và như vậy nó sẽ nhanh quen với chủ mới hơn (thóc có thể bỏ đói nhưng nước thì lúc nào cũng phải đầy đủ vì gáy có thể nhịn ăn 2-3 ngày nhưng thiếu nước là nguy hiểm tính mạng đấy).
Năm 1998 em đã bị một vố khi đi mua một con chim gáy biếu Bộ trưởng Bộ Y tế lúc đó: ngồi mấy tiếng đồng hồ nghe giọng gáy ổn rồi, vẫy gù, bảo gật đàng hoàng. Sau khi về nhà Bộ trưởng 1 tuần ông điện xuống bảo là Hà Nam biếu tao con cu điên vì cứ đến gần là nó nhảy loạn xạ, chẳng gáy gì.
Nhiều khi không hiểu đặc tính của nó thế là mang cho - về tới nhà người ta 1 thời gian lại gáy tít mù. Cho nên cái trò nuôi chim gáy: nuôi hộ - nuôi cho người khác nghe rất nhiều vì mình nuôi thì nó chưa gáy (nếu kiên trì chờ 1 thời gian nữa là ok) nhưng do nghĩ là nó không gáy liền đem cho, về đến nhà mới 1 thời gian đúng vào thời điểm nó nổi, thế là....ôi thôi...:D

anh_hanam

Member
Báo cáo các bác là đôi gáy của em chiều nay lại đẻ tiếp 1 quả trứng nữa rồi và như vậy mai sẽ đẻ quả nữa và sau 13 - 15 ngày lại ra đời 1 đôi cu non. Khổ thân em mai lại phải vê cám đút cho chim non rồi vì theo dõi từ tối tới giờ chưa thấy nó tự mổ phát nào, mà để ở chung với bố mẹ thì sợ bố, mẹ nó không ấp trứng mới.

anh_hanam

Member
Mải xem chó quên mất một đặc điểm của những con cu gáy lũa, vẫy gù bảo gật cũng có khả năng coi nhà đấy các bác ạ vì nó chỉ thấy bóng người đi qua là gáy ầm lên nhưng thua chó là không tấn công được mà chỉ biết báo động. Kết hợp với chó coi nhà cũng hay đấy chứ phải không các bác. Lạc loài tý chim gáy vào đây có gì mong các bác thông cảm nhé

locabc

Em xin phép xì pam khoe với bác chủ topic cái lồng gáy, he he phải áp dụng chiến thuật mưa dầm thấm lâu của bác Khai hanam mới đem nó về được làm của riêng:blusshing: Cám ơn bác Khai hanam vì bác không kể câu chuyện mua chậu lan của bác ấy thì em mất kiên nhẫn và không có được nó:D

anh_hanam

Member
Chúc mừng ông bạn già thửa được quả lồng đẹp. Nguyên con Long giáng gốc trúc kia chắc đã chiếm quá nửa giá trị cái lồng rồi phải không ông ?
Cái lồng này chắc để nuôi con cánh trắng đây. Chúc mừng...chúc mừng....

Ki_Nho

Moderator
Anh Ánh ời! Cu gáy nhà anh có ấp quả trứng Trĩ anh cầm về không? Hay lại vỡ trên đường vận chuyển rồi?
Ah cho em có ý kiến. Theo mắt thẩm mĩ của con gái, em thấy cái cửa lồng quá hoành tráng so với cái lồng. He he he hôm nào em lại bám càng anh AQ về Hà Nam để xem tận mặt bắt tận tay thì chắc mới thấy hết vẻ đẹp của nó các anh nhỉ? :D :p :D

rongbien

Member
chào pác anh .

em mê chó mà cũng thích chim ,vào đây xem thấy thú vị quá ,
vậy em muốn nhờ pác một tý ạ .
pác có ông chú là nghệ nhân bẫy chim ,pác có thể mua giúp em mấy con chim bổi bẫy ở ngoài của ông chú được ko ạ ,vì em thích chim vùng đó như sđh nói là rất hay ,vì mua ở ngoài ko biết có đúng vùng đó ko .
cám ơn pác trước nhé .
:-bd:-bd

anh_hanam

Member
chào pác anh .

em mê chó mà cũng thích chim ,vào đây xem thấy thú vị quá ,
vậy em muốn nhờ pác một tý ạ .
pác có ông chú là nghệ nhân bẫy chim ,pác có thể mua giúp em mấy con chim bổi bẫy ở ngoài của ông chú được ko ạ ,vì em thích chim vùng đó như sđh nói là rất hay ,vì mua ở ngoài ko biết có đúng vùng đó ko .
cám ơn pác trước nhé .
:-bd:-bd
Được bạn ạ, một con chim hơi già bẫy ở ngoài thiên nhiên về hôm trước mình dẫn mấy anh bạn xuống mua là 50 - 70 ngìn VNĐ/con. Mua cả mớ không chọn có khi không đến, còn chim đã nghe được tiếng gáy rồi thì vô cùng. Làm một cơ số con về nuôi thế nào cũng được mấy con hay. Hôm nào rảnh alô trước mình dẫn đi mua (gọi ông ấy là nghệ nhân cho vui thôi, trước đây ông ấy bẫy lồng giờ chuyển sang bẫy lưới rồi)

@ Kinho: Em chỉ được cái đoán đúng, quả chim trĩ đã bị vỡ trên đường vận chuyển mất rồi. Để trong túi áo, mải ôm chó về tới nhà thấy ngực áo bết lại, cứng như hồ mới phát hiện ra là vỡ mất rồi.
Có khi hôm nào lại phải nhờ Kinho thiết kế nuôi luôn đôi trĩ nữa cho nó máu nhỉ. Có đắt không em ?

rongbien

Member
cám ơn pác .

hôm nào pác thấy có nhiều chim pác nhắn em cái ạ em sẽ thu xếp xuống .đt em là .0945689958.long

cám ơn pác nhiều .