• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chihuahua của .... vợ tui .

Neapolitan

Active Member
Vợ tui thích Chihuahua nhất trong tất cả các loại chó, và bả chính là breeder Chihuahua chứ không phải tui . Vợ tui quyết định mua con nào, bán con nào giữ con nào, nhân giống con nào .... chứ không phải tui . Tiếc rằng bà xã tui nói được tiếng Việt nhưng không đọc và viết được, vì vậy không thể lên VP chơi .

Có vài tấm hình mới các bạn coi chơi :

loveisa11

Member
Đàn chó đẹp quá.
Nhìn bãi cỏ thích quá, ước gì mình cũng có khoảng sân như vậy để nuôi chó

yeucho89

Member
nhìn bọn cún chắc chắn chúng rất hạnh phúc vì được chăm sóc tốt và thoải mái vui chơi.

HieuHp

Member
Híc, nhìn bãi cỏ thèm quá :)
Cún mà chơi ở đây thì tha hồ đẹp, mà lại an toàn cho cả trẻ và cún nữa.
Thích thế :)

Neapolitan

Active Member
nhìn yêu quá,chihuahua không cần khoảng sân rộng vậy đâu,thích mấy bé chihuahua lông dài ấy.nhưng mà so với chuẩn chihuahua thì có vẻ tụi nó hơi bự nhỉ,gần bằng fox.
Không hiểu bạn nói chuẩn nào ? Chihuahua tiêu chuẩn bên này nó vậy đó bạn, từ 1 - 2.7 kg, nhưng trung bình là từ 1.5 - 2 kg, lông dài thường lớn hơn lông ngắn 1 chút, khoảng 1/2 kg

http://video.westminsterkennelclub.org/player/?id=217035

http://video.westminsterkennelclub.org/player/?id=217215

toydog

Member
Không hiểu bạn nói chuẩn nào ? Chihuahua tiêu chuẩn bên này nó vậy đó bạn, từ 1 - 2.7 kg, nhưng trung bình là từ 1.5 - 2 kg, lông dài thường lớn hơn lông ngắn 1 chút, khoảng 1/2 kg

http://video.westminsterkennelclub.org/player/?id=217035

http://video.westminsterkennelclub.org/player/?id=217215
tại ở VN thì chihuahua form nó nhỏ hơn nhiều,bạn có thể vào mục chó nhỏ thì thấy nhiều bé nhỏ con lắm (nhất là mấy bé lông sát),không biết là do điều kiện dinh dưỡng không bằng hay sao ấy.

Neapolitan

Active Member
tại ở VN thì chihuahua form nó nhỏ hơn nhiều,bạn có thể vào mục chó nhỏ thì thấy nhiều bé nhỏ con lắm (nhất là mấy bé lông sát),không biết là do điều kiện dinh dưỡng không bằng hay sao ấy.
Chiahuahua ở Vn tui không có ý kiến, mong rằng các breeder chiahuahua ở VN sẽ giải đáp thắc mắc này cho bạn .

Tui có viết 1 bài về chihuahua tea cup ở bên này vào thập niên 70, nhưng nó nằm ở đâu tui quên mất rồi .

Chiahuahua ở Vn tui không có ý kiến, mong rằng các breeder chiahuahua ở VN sẽ giải đáp thắc mắc này cho bạn .

Tui có viết 1 bài về chihuahua tea cup ở bên này vào thập niên 70, nhưng nó nằm ở đâu tui quên mất rồi .
Chắc vì tế nhị mà anh không bàn tán đến đám Chihuahua ở Vn.Nhưng theo em biết,hình thể mấy con Chihuahua Mỹ không được Vn chuộng lắm,em cũng có 1 con Chihuahua nguồn gốc từ Mỹ nhưng không dám show,show ra bà con chữi thúi đầu luôn :))
Đây là 1 con Chihuahua của 1 người bạn,không dám nói là xuất sắc nhưng đa số người Việt chọn Chihuahua tương tự như vầy
Chó mẹ

Chó con

HieuHp

Member
Chắc vì tế nhị mà anh không bàn tán đến đám Chihuahua ở Vn.Nhưng theo em biết,hình thể mấy con Chihuahua Mỹ không được Vn chuộng lắm,em cũng có 1 con Chihuahua nguồn gốc từ Mỹ nhưng không dám show,show ra bà con chữi thúi đầu luôn :))
Đây là 1 con Chihuahua của 1 người bạn,không dám nói là xuất sắc nhưng đa số người Việt chọn Chihuahua tương tự như vầy
Chó mẹ

Chó con
Em theo dõi topic này cũng lâu rồi, và cũng đồng ý với ý kiến của anh De lena Pippi.
Với vốn kiến thức hạn chế của mình em không dám nói chó nào là thuần chủng hay không, nhưng cá nhân em nhận thấy thị hiếu của người Việt nam là nuôi chihuahua mõm ngắn gãy, đầu to gồ mắt lồi, chân lùn, tai dựng thẳng chứ không bè ngang, trọng lượng nhỏ từ 1,2kg - 1,5kg...
Trải qua nhiều năm như vậy, có thể coi đó là một quá trình chọn lọc nhân tạo, nên nhiều người mặc nhiên coi đó là chuẩn của chihuahua thuần chủng. Theo em nên gọi là chihuahua Việt Nam thì chuẩn hơn. :)
Em rất thích những bài viết về giống chó Neo của anh, hi vọng trong time tới anh có những bài viết về chihuahua cũng chi tiết và đầy đủ như vậy, để ACE có thêm thông tin về loài này.
Cảm ơn anh rất nhiều!

Neapolitan

Active Member
Em theo dõi topic này cũng lâu rồi, và cũng đồng ý với ý kiến của anh De lena Pippi.
Với vốn kiến thức hạn chế của mình em không dám nói chó nào là thuần chủng hay không, nhưng cá nhân em nhận thấy thị hiếu của người Việt nam là nuôi chihuahua mõm ngắn gãy, đầu to gồ mắt lồi, chân lùn, tai dựng thẳng chứ không bè ngang, trọng lượng nhỏ từ 1,2kg - 1,5kg...
Trải qua nhiều năm như vậy, có thể coi đó là một quá trình chọn lọc nhân tạo, nên nhiều người mặc nhiên coi đó là chuẩn của chihuahua thuần chủng. Theo em nên gọi là chihuahua Việt Nam thì chuẩn hơn. :)
Em rất thích những bài viết về giống chó Neo của anh, hi vọng trong time tới anh có những bài viết về chihuahua cũng chi tiết và đầy đủ như vậy, để ACE có thêm thông tin về loài này.
Cảm ơn anh rất nhiều!
De lena & HieuHP, những breeders Chihuahua ở VN họ thừa biết sự khác biệt chó của họ nhân giống ra và chó theo tiêu chuẩn FCI/AKC/CKC . Để họ nói về chó của họ cũng như giải đáp thắc mắc về chihuahua ở VN cho những người ở VN sẽ chính xác, tui không muốn trả lời giùm họ, vì trả lời chưa chắc là đúng .

Tui chỉ có thể bàn luận về chó bên này và những con chó tui nuôi mà thôi . Nhưng nếu những breeders ở VN chính thức yêu cầu tui bàn luận và chia sẻ kiến thức thì tui sẽ tận tình chia sẻ, nhưng nên nhớ là chia sẻ kinh nghiệm đó nghe, tức là 2 bên cùng nói, chứ không phải 1 mình tui nói .

Chihuahua Mexico

Các bạn tham khảo sách sưu tầm về các giống chó thì sẽ thấy dòng chihuahua ở VN là khá đẹp (apple head)

Neapolitan

Active Member
Các bạn tham khảo sách sưu tầm về các giống chó thì sẽ thấy dòng chihuahua ở VN là khá đẹp (apple head)
Tui tạo thread này chỉ để chia sẻ hình ảnh Chihuahua của gia đình tui với các bạn VP, không phải để bình luận hay so sánh gì hết . Nếu bạn muốn so sánh Chihuahua VN với các nước khác xin bạn vui lòng mở chủ đề khác .

mon1910

Member
Tui tạo thread này chỉ để chia sẻ hình ảnh Chihuahua của gia đình tui với các bạn VP, không phải để bình luận hay so sánh gì hết . Nếu bạn muốn so sánh Chihuahua VN với các nước khác xin bạn vui lòng mở chủ đề khác .
Vậy anh đăng nhiều hình chihuahua của gia đình anh lên cho anh em VP thưởng thức đi. Mà em hỏi anh xíu nghe, ở bên Canada, thời tiết lạnh vậy mà các chú chihuahua nhà anh đẹp quá, mà khoẻ mạnh nữa, anh có bí quyết nào chia sẻ cho anh em VP biết đi vì ở VN bây giờ thời tiết cũng lạnh lắm rùi, chihuahua rất dễ mắc bệnh. Thanks!!!

Neapolitan

Active Member
Vậy anh đăng nhiều hình chihuahua của gia đình anh lên cho anh em VP thưởng thức đi. Mà em hỏi anh xíu nghe, ở bên Canada, thời tiết lạnh vậy mà các chú chihuahua nhà anh đẹp quá, mà khoẻ mạnh nữa, anh có bí quyết nào chia sẻ cho anh em VP biết đi vì ở VN bây giờ thời tiết cũng lạnh lắm rùi, chihuahua rất dễ mắc bệnh. Thanks!!!
Cũng không có bí quyết gì đặc biệt, trước tiên di truyền 1 con chó khoẻ mạnh thì nó sẽ khoẻ mạnh, ăn uống điều độ, đúng chất, không để nó mập hay ốm. Chải lông 1 tuần 2 lần cho dù đó là chó lông ngắn, lấy đi những lông già, xấu thì chó sẽ có bộ lông đẹp . Quan trọng là phải biết nhìn con chó coi nó có thich hợp với loại thức ăn và chế độ thức ăn mình giành cho nó hay không, không phải 1 bầy đều cho ăn giống nhau, bầy chihuahua nhà tui chia làm 3 nhóm với 3 chế độ ăn khác nhau .

Cho nó ở ngoài sân chạy nhảy trong 1 khu hàng rào dành riêng cho chihuahua, ngoài sân chạy nhảy chơi đùa càng nhiều càng tốt, nhưng đừng để tụi nó phơi nắng và chịu nhiệt độ quá nóng hay quá lạnh . Bên này vào mùa thu khi nhiệt độ 10 độ C, tui vẫn thả Chihuahua của tui ra sân 5, 6 tiếng 1 ngày không thành vấn đề gì hết . Mùa đông quá lạnh thì đa số tụi nó ở trong nhà suốt ngày, nhưng vân có chổ cho tụi nó chạy . Cho dù -10 độ C tui vẫn thả tụi nó ra sân 1 ngày 3 lần, mỗi lần 5 phút .

Tui nuôi Chihuahua trong nhà, nhiệt độ bình thường cho người ở, mình cảm thấy thoải mái thì nó cũng cảm thấy thoải mái . Nhiệt độ trong nhà thì 20-25 độ, mùa hè có máy lạnh, mùa đông có máy sưởi .

Hôm nào rảnh tui sẽ nói về cách nhân giống và chọn lựa của tui, nhưng dù chó nhỏ hay lớn, nguyên tắc của tui vẫn là nguyên tắc của tự nhiên, không cần bàn tay con người can thiệp quá nhiều, chó của tui phải lớn như cỏ dại, không cần o bế suốt ngày, và quanh năm không cần đi bác sĩ .

Đây là khu giành cho Chihuahua chơi ngoài trời .

Chó mẹ

Chó con
Chà chó của bạn cũng đẹp đấy chứ, chó con đẻ ra cũng đẹp luôn.:D

ducchec

Member
hic nhìn đàn chihua của bác này thèm quá,e mới có 1đàn 6đứa fox thôi nhìn thích thật