• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chia sẻ đam mê với những người yêu mèo ba tư

bichdiep

Member
Chi Diệp ơi zô diễn đàn sớm thế chị? Chăm nom " nhà cửa" ah? ;)).
HI, em cũng dậy sớm quét tước mà. Hôm nay không ngủ được, sốt ruột nên mở cửa nhà cho nắng sớm vào nhà chút mà.

yeupeo91

Member
đâu có,ko phải e dậy sớm mà là e thức cả đêm qua. Hix, con mèo nhà bên gào đực nên tự nhiên e nhớ Ú ko chịu đc, lại lò mò dậy tìm nhà. hx. Đến khổ...

bichdiep

Member
đâu có,ko phải e dậy sớm mà là e thức cả đêm qua. Hix, con mèo nhà bên gào đực nên tự nhiên e nhớ Ú ko chịu đc, lại lò mò dậy tìm nhà. hx. Đến khổ...
Haiz. Cô yeupeo91 cần giữ gìn sức khoẻ để nuôi dậy các con cho tốt chứ. Hôm nào cô rảnh mời cô sang nhà cháu giao lưu nhé.

yeupeo91

Member
ok c. e chỉ mong có thế. Để nhà cửa sân vườn ổn định đã nha c. :D. e chuẩn bị đi làm. hx

zZĩnz

Member
Hoan nghênh cô Ruồi đến thăm nhà. Biết cô đã lâu mà chưa có dịp hàn huyên, cô có thời gian qua nhà cháu chơi, cũng không cách nhà cô là mấy đâu ạ, chỉ thêm cho mẹ cháu kinh nghiệm về ảnh nhé :x:x:x:x:x:x:x

Cô nói thế mẹ cháu xấu hổ quá. Úp mặt vào gối tự kỷ đây
khựa khựa đêm qua em Onl cho tới gần 3 giờ sáng vào 4rum lải nhải 1 mình nên sáng nay chào bình minh nó hơi muộn Gần 7 giờ 30 huhuuhu
Qua nhà chị Diệp á EM đi với em đi với

luuly78

Member
zZinz ơi! Nếu chị ở HN thì chắc chị với em đều cầm gạch chầu chực trước cửa nhà Bích Diệp rồi. Chị cũng thích bé Đậu Đen lắm định đón bé về làm bạn với Happy nhưng lại ở xa quá! Với lòng chân thành của zZinz chắc Diệp sẽ cho em đón bé Đậu về thôi. Chúc em may mắn nhé!

lululubu

Active Member
chị Diệp ơi hôm nào cho em qua nhà chị chụp ảnh Đỗ Đen nhé :X
nhìn con bé yêu quá :x
Đi với đi với, đang hóng cả em Đỗ Xanh nữa mà mãi chả thấy ẻm lên hình, mê cái mặt cháu nó kinh khủng, ú ú nần nần thấy mà ghét. Tranh thủ đang tuần này được nghỉ đi đê đi đê.

zZĩnz

Member
zZinz ơi! Nếu chị ở HN thì chắc chị với em đều cầm gạch chầu chực trước cửa nhà Bích Diệp rồi. Chị cũng thích bé Đậu Đen lắm định đón bé về làm bạn với Happy nhưng lại ở xa quá! Với lòng chân thành của zZinz chắc Diệp sẽ cho em đón bé Đậu về thôi. Chúc em may mắn nhé!
em cám ơn chị rất nhiều. Em cũng đang mong ngóng tin của bé Đậu lắm lắm chị ạ Mong là đc như í nhưng tất cả đều phụ thuộc vào đôi mắt tinh tường của mẹ Đậu đen thôi chị ạ. Cái nì gọi là chon mặt gửi vàng mà ^^

smallmun

Hiện tại nhà m cũng có 2 bé, 1 bé mèo nga, 1 bé mèo ta, rất nhanh nhẹn, quả thực đúng như b nói, khi đưa bé mèo ta về, bé đã dạy bé mèo nga rất nhiều. M rất mong muốn có thêm bé đậu đen về bầu bạn với 2 bé nhà mình. Nhà m ở hn,ở Linh đàm, hoàng mai. Hiện đang là Sv năm cuối nên hầu như là ở nhà, nên có nhiều thời gian chơi và chăm sóc bé. M biết giá trị của 1 bé mèo batu, nhưng k có đủ chi phí 1 lúc để mua 1 bé đc. Thực sự thì bé mèo nga cũng là t nhận nuôi của bạn hikaruyh88,(chắc b cũng biết) lúc bé mới đc 1th tuổi thôi, bây h bé béo mũm mĩm rất yêu. M nghĩ nếu b yên tâm về m, b cho m tiền vía của bé nhé, để bé về chạy nhảy với 2 e ở nhà. M để lại số đt cua t để b llac nhé. 01253500692

yeupeo91

Member
E cũng thích bé Đậu Đen nhà chị Diệp lắm, mà thấy nhiều ng ứng tuyển wa' nên ko dám bon chen, chỉ dám "nuốt nước miếng từ xa". Ko có tên trong danh sách nhưng vẫn hồi hộp chờ đợi kết quả từng ngày. hí hí. :D.

nguyenthuy

Member
Đôi lời gửi chị Bichdiep
Em biết chị trên diễn đàn đã lâu, nhưng lần đầu tiên em ấn tượng về một bài viết của chị như thế này. Đúng là làm e rất xúc động. Có một thời gian dài, em hầu như ko lên VP. Bởi, từ sau cuộc thi chó mèo gì đó của kenh 14, e thấy trào lưu nuôi mèo tây nở rộ, đâu đâu cũng có các e teen (dù e vẫn còn teen chứ chưa già.hehe) mua mèo, khoe mèo, xin mèo tây. Em thấy hơi nản. Những bài viết bổ ích trong mục sức khỏe mèo, các giống mèo thì ít hẳn, lâu không lên mà cũng chẳng có bài mới. Dần dần cảm thấy VP ko đc như lúc đầu em lên nữa. Thấy cái tâm trong cái việc nuôi mèo nó ko còn "thật" như những ngày đầu em tò te vào VP nữa. Dĩ nhiên đấy chỉ là một bộ phận, chứ không phải là tất cả. Nên em xin lỗi nếu có đụng chạm tới ai thực sự yêu mèo.
Đối với em, mèo nào cũng là mèo. Con mèo Nga em nuôi, nếu nó hư đốn, ăn vụng, láo lếu e cũng lôi ra oánh cho chừa, chứ ko có chuyện nuông chiều nó. Với con mèo ta, mùa đông nó vẫn rúc đít em ngủ, nó lạnh em vẫn để nguyên chăn cho nó chui vào. Mèo cũng như thành viên trong gia đình vậy. Con mèo ta nhà em, sau lần bị bệnh và phải tiêm thì nó đi nhiều, hiếm hoi lắm mới về nhà. Em cũng xót xa lắm, nó ko gần người nữa, chẳng cho e ôm nữa, em cũng bất lực.....
ôi trời, em lan man quá đi.híc. Cuối cùng, mong chị sớm tìm đc chủ cho bé. Chúc cho bé mau lớn và đc yêu thương :X

bichdiep

Member
Thân gửi Nguyenthuy

Đôi lời gửi chị Bichdiep
Em biết chị trên diễn đàn đã lâu, nhưng lần đầu tiên em ấn tượng về một bài viết của chị như thế này. Đúng là làm e rất xúc động. Có một thời gian dài, em hầu như ko lên VP. Bởi, từ sau cuộc thi chó mèo gì đó của kenh 14, e thấy trào lưu nuôi mèo tây nở rộ, đâu đâu cũng có các e teen (dù e vẫn còn teen chứ chưa già.hehe) mua mèo, khoe mèo, xin mèo tây. Em thấy hơi nản. Những bài viết bổ ích trong mục sức khỏe mèo, các giống mèo thì ít hẳn, lâu không lên mà cũng chẳng có bài mới. Dần dần cảm thấy VP ko đc như lúc đầu em lên nữa. Thấy cái tâm trong cái việc nuôi mèo nó ko còn "thật" như những ngày đầu em tò te vào VP nữa. Dĩ nhiên đấy chỉ là một bộ phận, chứ không phải là tất cả. Nên em xin lỗi nếu có đụng chạm tới ai thực sự yêu mèo.
Đối với em, mèo nào cũng là mèo. Con mèo Nga em nuôi, nếu nó hư đốn, ăn vụng, láo lếu e cũng lôi ra oánh cho chừa, chứ ko có chuyện nuông chiều nó. Với con mèo ta, mùa đông nó vẫn rúc đít em ngủ, nó lạnh em vẫn để nguyên chăn cho nó chui vào. Mèo cũng như thành viên trong gia đình vậy. Con mèo ta nhà em, sau lần bị bệnh và phải tiêm thì nó đi nhiều, hiếm hoi lắm mới về nhà. Em cũng xót xa lắm, nó ko gần người nữa, chẳng cho e ôm nữa, em cũng bất lực.....
ôi trời, em lan man quá đi.híc. Cuối cùng, mong chị sớm tìm đc chủ cho bé. Chúc cho bé mau lớn và đc yêu thương :X
Cảm ơn nguyenthuy. Comment chân thành của bạn làm mình cảm thấy xúc động nhất từ khi lập topic đến nay. Nhà mình cũng có 1 em mèo ta 2 màu đen trắng rất xinh, nhưng khi đã có Mun về, cái j cùng phần mèo chị nhiều nhất, nó ăn cũng phải ăn nhiều hơn. mình không muốn nó nghĩ mình chiều em mới hơn. Mùa đông nó vẫn là cái đứa rúc vào giữa chăn ngủ, đêm chẳng may mà đạp vào nó là bị nó cắn cho ý chứ (chả biết giường của ai nữa). Cũng có 1 thời gian mình không vào VP, cũng vì lý do như bạn. Càng kể ra thì thấy mình có nhiều điểm chung quá phải không Nguyenthuy?
Mình lập ra top này để có thể giúp đỡ những người đã từng như mình. Cũng tiết kiệm, chắt bóp, dành dụm để có được thứ mình mơ ước. Giờ đây chỉ cần 1 sự trợ giúp nhỏ nữa là chạm được mơ ước. Nhưng khó quá nguyenthuy ah. Tìm được một người như thế quả là rất khó. Cảm ơn comment đúng thời điểm này của bạn 1 lần nữa. Nó đã khích lệ mình rất nhiều.
Mình xin lỗi. Mình lập ra topic này để giúp những người đam mê ba tư từ lâu, cũng tiết kiệm, chắt bóp để có 1 bé về nựng, đưa ra một giải pháp về giá hợp lý nhất cho cả 2 bên để các bạn biến ước mơ thành hiện thực. Mình cần một người có kinh tế ổn định 1 chút để nhỡ may em nó có ốm đau còn có thể được chữa chạy kịp thời.
Tiền chi phí cho Mun ăn uống, bồi bổ, giống, thuốc thang, sữa ... phần nhỏ là tiền dành dụm của mình, chủ yếu mình phải nhờ mẹ hỗ trợ. Vì thế khoản tiền này mình sẽ gửi lại mẹ mình. Còn công chăm sóc mình không tính. Vậy nên bạn nào quan tâm mong hãy lưu ý đến điểu này, nhiều bạn làm mình hơi tự ái khi đưa ra một số tiền mà mình nghĩ thật "không tưởng tượng" được.

bichdiep

Member
Gửi cả nhà ít hình cháu tròn tháng tuổi hôm qua. Cháu đã biết ăn dặm, sáng nay cháu đã biết mùi thịt gà rồi cả nhà ạ. Mình cũng không ngờ bọn trẻ con trộm vía phát triển nhanh vậy.

chụp bọn này 1 mình hơi khó. chắc mình sẽ nhờ bạn mình qua giúp khâu chụp ảnh. Vì đây không phải bạn và mèo của bạn, nên mình sẽ post tiếp hình các cháu bên kia nhé.

bichdiep

Member
Có vẻ top đã hơi loãng. Mọi người cho mình ý kiến nên close top này lại, lập top mới hay không nhé?

milkygirl6390

Active Member
em nghĩ chị Diệp cứ giữ topic này. Các bạn muốn đón bé đậu đen cần thiết nên đọc từ đầu đến hết 8 trang comment này. Chị tạo topic mới thế nào cũng lại bị làm phiền vì những tin nhắn vô tâm.

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Gửi cả nhà ít hình cháu tròn tháng tuổi hôm qua. Cháu đã biết ăn dặm, sáng nay cháu đã biết mùi thịt gà rồi cả nhà ạ. Mình cũng không ngờ bọn trẻ con trộm vía phát triển nhanh vậy.
;)) nhìn cái mũi như nhọ nhem thích thế. Nhà bác Diệp ở đâu thế ạh? E mún đưa lũ con qua chơi ruì chụp hình cái "giẻ lau nhà" kia được không vậy?

luuly78

Member
Mình có góp ý nho nhỏ về tiền vía nha "có gì không phải xin các ban bỏ qua chứ đừng ném đá".Vì những thông tin mình đưa ra ở đây là của bé Mina (chó Chihuahua 2,3 kg) và của bé mèo Happy.

- Tiền phối giống : 900.000đ (hic hic... nhưng Mina không đậu thai.. chán)
- Tiền thức ăn 1 ngày : 15.000đ /bé (1 cái cánh gà, hoặc 02 cái trứng vịt lộn, hoặc 2 cây xúc xíc + hạt khô + cơm...)
- Tiền sữa : 50.000đ/tháng (02 gói sữa Bio)
- Tiền sổ giun mèo : 15.000đ/tháng.
- Nếu bé sinh mổ thì hết 500.000đ nữa.
Dựa vào đây các bạn có thể tính ra được chi phí (tối thiểu) chăm 01 bé Mèo nha.
Lưu ý nhỏ : Vì bichdiep không phải là người kinh doanh mèo bạn ấy (chia sẻ đam mê) nên các bạn tính ( tiền thức ăn 1 tháng + tiền sữa 2 tháng + tiền sổ giun 1 lần + 1/2 tiền phối giống + tiền chăm sóc mèo Mẹ khi mang bầu và nuôi con.....)

nguyenthuy

Member
To: chị Bichdiep
Thanks c đã rep lại cho em :) , dạo gần đây e cũng hay mò mẫn vào VP. Đọc mấy cái topic xin mèo tây mà buồn cười đáo để. Em ko ném gạch những người như thế, nhưg bản thân cũng thấy hơi nực cười. Yêu mèo mà còn phải phân biệt xin mèo tây.=))
Còn nhớ cách đây vài tháng, em có nhặt được một em mèo bị bệnh có lẽ là mấy người bán mèo thấy yếu quá vứt ở chợ. Em đăng lên VP tìm người nuôi. Có một số bạn, đa số là trẻ tuổi, hỏi xin, hứa sẽ chăm sóc. Bản thân e dù ko biết các bạn ấy có chăm sóc đc ko nhưng thấy có ng quan tâm tới bé (dù em đã nói rõ là mèo đang bệnh) cũng thấy vui lên rất nhiều. Nhóc mèo ấy tiếc là đã qua đời vì bệnh quá nặng. Đưa đi thú ý ko chữa đc. :(
Bởi vậy chị ạ, em tin rồi chị sẽ tìm được người như ý thôi. Chỉ cần mình cẩn thận một chút,kiên nhẫn một chút là mọi chuyện sẽ tốt đẹp ;)

hì hì, em coi cái topic này lâu rồi, hay chị làm cái topic mới bằng nick ảo ghi là, tặng mèo ta. xem có ai vào xin không từ đó rồi chị lọc ra chứ tặng mèo đẹp thế này thì em đang có sẵn 3 con cũng muốn nhảy vào xin lắm, chúc chị sớm tặng được các bé nhé. em mà là chị em tặng chùa, tùy duyên mà, ai có duyên với mấy bé mèo sẽ xin được các thầy thôi, mà ai xin được mấy bé mèo về rồi không chăm sóc chu đáo ... thì chắc là họ biết họ đang đắc tội với ai rồi đó

bichdiep

Member
hì hì, em coi cái topic này lâu rồi, hay chị làm cái topic mới bằng nick ảo ghi là, tặng mèo ta. xem có ai vào xin không từ đó rồi chị lọc ra chứ tặng mèo đẹp thế này thì em đang có sẵn 3 con cũng muốn nhảy vào xin lắm, chúc chị sớm tặng được các bé nhé. em mà là chị em tặng chùa, tùy duyên mà, ai có duyên với mấy bé mèo sẽ xin được các thầy thôi, mà ai xin được mấy bé mèo về rồi không chăm sóc chu đáo ... thì chắc là họ biết họ đang đắc tội với ai rồi đó
Cảm ơn bạn đã quan tâm đến topic của mình và hiến kế ;) Làm theo cách của bạn thì có thể tìm được người yêu mèo thật sự không quan tâm đến giống nhưng lại chưa chắc đã là người có kinh nghiệm, hiểu biết về giống 34 này, hơn nữa khi bé bệnh mà không biết, không chữa trị kịp thời thì nguy. Mình cũng không muốn đem con nhà mình đi thử nghiệm đâu, về nhà người ta mới biết chăm không chu đáo thì khổ con bé con. Còn tặng chùa thì vì không phải kinh tế là mình chi cả nên mình không dám tặng không, biếu không bạn ạ. :)