• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chú chó Mông cộc của tôi

hoang an

Member
5h sáng ngày 30/5/2010, chú Cộc của tôi về đến bến xe Mễ Đình.

Ảnh chụp bằng điện thoại mong mọi người thông cảm

my_lucky

Active Member
chủ đề..

trong bộ lông của nó đẹp thật đen tuyền cho hỏi chú nó giống gi vậy
Đây là giống H'mông đuôi cộc bạn ơi, lần sau vào đọc bài bạn nên đọc kỹ chủ đề topic nhé bạn.Thân!

Đẹp quá, mới về nhà hình như còn hơi mệt, nhìn chưa đã :). Chúc mừng - chúc mừng.

hoang an

Member
Cảm ơn các bạn đã quan tâm.
Xin giới thiệu em MC của mình là chó cái tên là Cộc. Mầu đen tuyền kể cả móng, trước ngực có vài sợi lông mầu trắng.
hiện nay em đã rất khoẻ, mình đoán Cộc của mình khoảng 2,5 tháng vì nó chưa thay cái răng sữa nào và mới chỉ thay lông ở đầu mõm bốn chân và đuôi.
Mong các cao thủ chỉ giáo ví dụ như mõm của em nó có hơi nhỏ không? và đặc biệt là tai của nó liệu sau này có vểnh được không?........
Xin cảm ơn trươc!

N.K.A

Member
Cộc của bạn là giống cái phải không? Vấn đề cái tai của nó thì mới có 2,5 tháng tuổi bạn có thể chăm sóc chế độ ăn nhiều sụn cho nó dựng cái tai lên. Qua thời điểm 6 tháng mà nó không dựng thì mới đáng buồn :) Mà Cộc này của bạn bắt từ đâu về vậy?

hoang an

Member
Cộc của bạn là giống cái phải không? Vấn đề cái tai của nó thì mới có 2,5 tháng tuổi bạn có thể chăm sóc chế độ ăn nhiều sụn cho nó dựng cái tai lên. Qua thời điểm 6 tháng mà nó không dựng thì mới đáng buồn :) Mà Cộc này của bạn bắt từ đâu về vậy?
Cám ơn bạn đã chỉ dẫn chắc phải cho ăn thêm tai lợn hả bạn? Mình cũng cố gắng hàng ngày vệ sinh tai cho em nó. Cộc của mình được bắt từ Lào Cai về. Họ bắt cho mình 2 con nhưng con đực đã bị chết ở Sa Pa.
Đề nghị các bác cho vài nhận xét về em nó với?

Shakhi Viet

Active Member
Ấy đang dịch tai xanh ở lợn đấy, Hoang an đừng cho ăn tai lơn vội. Mình nghĩ bạn nên thực hiện đầy đủ quy trình chuyển vùng, 1 con đực đi cùng đã "đi" rồi nên bạn không nên đi tắt làm gì. ăn uống để cái tai dựng thì cứ cổ gà, trứng gà, thịt lúc <6 tháng tuổi, thêm xương bò khi>6 tháng tuổi là dựng thôi mà, trừ khi là giống tai cụp.
À mình nghĩ rằng sẽ là không hiệu quả nếu hôm nào bạn cũng "ních chất bổ" cho nó, nên cách ngày, xen kẽ cho ăn chất bổ và cơm thường.

nguyenducminh63

Active Member
Ấy đang dịch tai xanh ở lợn đấy, Hoang an đừng cho ăn tai lơn vội. Mình nghĩ bạn nên thực hiện đầy đủ quy trình chuyển vùng, 1 con đực đi cùng đã "đi" rồi nên bạn không nên đi tắt làm gì. ăn uống để cái tai dựng thì cứ cổ gà, trứng gà, thịt lúc <6 tháng tuổi, thêm xương bò khi>6 tháng tuổi là dựng thôi mà, trừ khi là giống tai cụp.
À mình nghĩ rằng sẽ là không hiệu quả nếu hôm nào bạn cũng "ních chất bổ" cho nó, nên cách ngày, xen kẽ cho ăn chất bổ và cơm thường.
Học hỏi thêm được kinh nghiệm rồi, thank bạn chia sẻ.

hoang an

Member
To: Shakhi Viet
Cảm ơn bạn! Mình cũng đã tuân thủ quy trình chuyển vùng, chuyện tiêm phòng và tẩy giun thì mình vẫn thường làm cho những chú chó trước đây mình đã nuôi. Còn việc tẩm bổ cho chó mình cũng biết nên tẩm bổ cho nó tầm nào và thời điểm nào. Mình cũng không muốn Cộc của mình mất đi phom dáng cũng như tính cách của nó.
Hôm nay mình hỏi lại đứa em nó bảo Cộc của mình đến từ xã Séo Mí Tỷ huyện Sa Pa.
Mình rất mong các cao thủ góp ý về Cộc của mình vì mình sẽ còn tiếp tục bắt thêm một em đực nữa, mình sẽ rút được kinh nghiệm để tuyển em đực tốt hơn!

TaiVenh

Active Member
Em mạo muội có vài nhận xét thế này:

- Vóc dáng hình thể: Ổn
- Chân cẳng: Ổn
- Đầu thủ: Ổn (nhất là đối với chó cái)
- Tai: Khả năng vểnh được là khá cao
- Màu lông: Quá ổn

Bác chủ cho xin tý thông tin về tính cách nhé. Nhìn qua hình thì thấy tính cách của cháu nó có vẻ khá đặc trưng của vùng cao (hy vọng là không phải vì mệt).

Chúc bác chăm sóc cháu nó tốt để trở thành "nguồn" cung cấp HC cho anh em HN!

hoang an

Member
To bác TaiVenh:
Thật sự là ngày nào tôi cũng vào mạng để chờ các bác cho ý kiến, bác TaiVenh, bác KiêuMai, bác snipper......Nhưng mãi hôm nay mới thấy bác TV xin cả ơn
Xin lỗi bác TaiVenh đợt trước cũng lâu rồi anh em mình cũng đã nói về nuôi MC tôi có nói là sẽ bắt và nuôi dòng chó mầu vện nhưng sau khi theo dõi hai lần em vện của bác Tố Quên đẻ tôi thấy bác TV nói là nên chọn mầu đen nuôi là rất chuẩn do đó tôi đã nhờ anh em ở Lào Cai bắt cho một đôi mầu đen, rất tiếc em đực đã "ra đi".
Xin đưa một số thông tin về Cộc của tôi sau khoảng gần một tuần HN:
- Về nhược điểm: Cộc có vẻ khó bảo tính nó có vẻ thích tự do, thả xích là em dễ phóng đi chơi ngay, cũng có vẻ lầm lì.
- Về ưu điểm: Cộc vệ sinh rất đúng chỗ, mặc dù còn non nhưng đã biết sủa người lạ, đặc biệt có vẻ khá bản lĩnh không sợ chó to hơn, sẵn sàng đuổi theo chuột, thằn lằn điểm này tôi đã theo giõi nó khi cho nó đi vệ sinh.
* Về nhược điểm của nó tôi nghĩ có thể dậy được nhưng như đã nói tôi không muốn ép nó quá khi nó mới về nhà cũng rất muốn nó phát triển theo bản chất của nó.
* Về ưu điểm tôi nghĩ đó là bản năng của nó. Đúng là một giống chó hay cũng xin nói thêm là quê ngoại vợ tôi ở Lào Cai, các bác vợ tôi cũng rất ca gợi chó Bắc Hà và MC ( vợ tôi là người dân tộc ) nói thêm thế để bác Kiêu Mai còn vào cho ý kiến
Còn chuyện chó mới về có mệt không xin thưa với bác TV là nó không mệt đâu, nó có vẻ rất khoẻ
Bằng chứng đây, mới về nhưng đã sẵng sàng vật lộn với chú chó khác của tôi:

Mặc dù để xích và mới đi xa về nhưng nó dễ dàng vật được chú Gấu ( tên chú chó kia của tôi )
Về vấn đề cung cấp nguồn MC cho anh em HN, cái này bác yên tâm, tôi sẽ tuân thủ theo đúng nội quy về nuôi, dậy, phối dống và không đặt mục đích kinh tế lên chú chó MC này!
Vài lời mong các bác không cho là lắm lời!

tuyluy

Member
To: Shakhi Viet
Cảm ơn bạn! Mình cũng đã tuân thủ quy trình chuyển vùng, chuyện tiêm phòng và tẩy giun thì mình vẫn thường làm cho những chú chó trước đây mình đã nuôi. Còn việc tẩm bổ cho chó mình cũng biết nên tẩm bổ cho nó tầm nào và thời điểm nào. Mình cũng không muốn Cộc của mình mất đi phom dáng cũng như tính cách của nó.
Hôm nay mình hỏi lại đứa em nó bảo Cộc của mình đến từ xã Séo Mí Tỷ huyện Sa Pa.
Mình rất mong các cao thủ góp ý về Cộc của mình vì mình sẽ còn tiếp tục bắt thêm một em đực nữa, mình sẽ rút được kinh nghiệm để tuyển em đực tốt hơn!
Ui zùi ui Sẻo Mế Tỷ nghe đồn là nơi rất đẹp, hẻo lánh và cao chót vót. Nếu mà cộc của bạn có nguồn gốc ở đó thì xịn lắm đó, cách đây mấy tháng tui có dịp đến Tả Văn ( hình như Sẻo Mế Tỷ còn cao tít trên đầu Tả Văn cơ...tui chưa đến tới đó), hôm đó tôi nhìn thấy một chàng Hmông Cộc mầu đen, yếm cổ hơi trắng ...rất đáng nể, hoành tráng như một con gấu đen, tên là Toma Tô thì phải. Thây bà đứng đó gọi tô tô. Nó phớt lờ nằm trên mỏm núi, ngoáy tí đuôi thôi.:)) Xin chúc mừng bạn.

hoang an

Member
To chị tuyluy: Nói ra cũng hơi ngượng với chị và anh em khác thật sự là tôi còn chưa từng nghe đến cái tên Séo Mí Tỷ khi bảo đứa em đọc tên này tôi còn phải bảo nó đọc từng chữ y,i tôi còn sợ nó đọc linh tinh mình viết ra rồi mọi người lại cười cho! Nhưng có một ngày tôi sẽ lên đó xem MC và phong cảnh thế nào chụp ảnh gửi lên để chị và mọi người cùng thưởng lãm.
Nói về "Người đẹp núi rừng tên Pao" của chị mầu lông của em nó thật đẹp và đặc sắc, tiếc em nó là cái nếu là đực chúng ta có thể thông gia với nhau được nhi? em Pao của chị chắc cũng đã sắp đến ngày "lấy chồng" chúc chị tuyển cho em nó một "anh chồng vùng cao" ưng ý!

hoang an

Member
Hôm nay đã được 1 tháng em MC của mình về đến HN gửi 1 số ảnh để anh em xem

TaiVenh

Active Member
Chúc mừng bác HA đã thành công vượt qua giai đoạn chuyển vùng. Nếu bác đã tiêm phòng, tẩy giun đầy đủ thì có thể bắt tay vào việc áp dụng chế độ dinh dưỡng khoa học để cháu nó khi trưởng thành có được thể lực sung mãn nhất.

Bác cố gắng chăm nhé. Tình hình này sau Tết là có khi cho cháu nó đi lấy chồng được rồi đó. Anh em HN tha hồ mà xếp gạch hì hì...

htrung

Member
Hix chó của bác đẹp quá, em cũng đã từng nuôi BH, bác có thể nhờ bạn bè bắt hộ e một e như của bác được ko :blusshing: hoặc là e đợi đến F2 của chú này vậy >:D<

hoang an

Member
Chiều qua em mới cân em Cộc, nó đã được khoảng 8,5kg.

To bác TV: Em cũng đang cố gắng duy trì chế độ dinh dưỡng tốt nhất cho em nó nhưng em Cộc có vẻ ăn ít, em đã bổ xung thêm b1,b2 và dầu cá. Có lẽ em phải thêm cho nó lọ b1 nữa!

To bác Htrung: Em cũng đang nhờ lên LC tìm thêm em đực nhưng họ gọi về bảo chưa tìm thấy em nào đen tuyền như thế cả. Nhưng theo em nghĩ nếu thật sự bác thích MC và nuôi nó theo quy trình như những ACE đi trước đã từng nuôi thì việc sở hữu 1 em MC là không khó đâu bác ạ!

kieumailc

Active Member
cũng xin nói thêm là quê ngoại vợ tôi ở Lào Cai, các bác vợ tôi cũng rất ca gợi chó Bắc Hà và MC ( vợ tôi là người dân tộc ) nói thêm thế để bác Kiêu Mai còn vào cho ý kiến!
:-bdkhà khà ! trước tiên ĐB xin cạn 1 bát rượu ngô để cảm ơn và chúc mừng bác, còn mấy bát nữa xin hẹn bác Hoang An hôm nào gặp ở L cai hay Hà Nội, ĐB xin uống cùng bác !

KimCuong

Active Member
:-bdkhà khà ! trước tiên ĐB xin cạn 1 bát rượu ngô để cảm ơn và chúc mừng bác, còn mấy bát nữa xin hẹn bác Hoang An hôm nào gặp ở L cai hay Hà Nội, ĐB xin uống cùng bác !
Cán bộ sắp lên trên đó thăm các đồng bào, đồng bào có còn rượu mời cán bộ không? Cái bụng cán bộ thèm rượu Bát Xát lắm rồi, đồng bào đừng trốn như lần trước nữa nhé. Không tốt đâu, xấu cái bụng lắm. :not talking: :shame on you: :waiting: