• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó ta có thông minh ko?

rongbien

Member
đây là chú chó ta của tôi các bác đánh giá nó nhé .(nhưng chú đã ko còn thật là đáng tiếc cho tôi vì chú em mang về quê để lấy giống nhưng chú ta đã tuyệt thực một tuần ko ăn và đã chết tôi tiếc mãi vì chú em ko báo cho tôi chỉ đên khi tôi hỏi chú ý mới nói là đã die.)

còn đây là chuyên gia dạy chó của của trường dạy cho c9 của đặc nhiệm mỹ mà còn sợ nó :-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

Shakhi Viet

Active Member
Hì hì lại được mời đánh giá, con này cơ bắp và chân to nên chắc khoẻ mạnh
Lưỡi khá dài, mõm đen, đầu và trán khá rộng nên chắc khôn
Trán hơi nhăn nên chắc là dữ.
Còn về Ranger, trông giống anh rongbien nên chắc là con trai cua anh ấy.

chào tmn bạn có biết cách nào kiểm tra xem chú chó coi mình là chủ của nó hay là đại ca trên cấp nó trong đàn không
nhà mình nuôi một cún và hay đùa với nó thường tóm đuôi , kéo tai, thỉnh thoảng bị nó quay lại cạp rất đau.

Muốn biết chó có hoàn toàn coi mình là chủ của nó không rất dễ, thường nhìn vào thái độ của nó có thể nhận ra. Nếu chó đã được huấn luyện, bạn ra lệnh cho nó và nó không có thái độ bất tuân vậy là nó coi bạn thực sự là chủ. Nhất là khi cho chó ăn, khi bạn cho phép ăn mới dám ăn kể cả khi thức ăn đã cho vào đĩa của nó, hoặc trong khi chó đang ăn bạn có thể từ từ lấy bát ra (đừng làm chó giật mình) mà nó không phản ứng lại. ( đôi khi chó lơ đễnh không nghe mình, thường là khi nó đang chú ý đến cái gì đó thì đó không phải là bất tuân mà nó chỉ mất tập trung thôi). Hoặc trong khi chơi đùa mà mình lỡ tay làm chó đau, nó cũng không gầm gừ, nhe răng cảnh cáo mà chỉ rít rít trong họng cũng là nó coi mình là chủ.
Đối với chó khác cùng bầy ở vị trí cao hơn hoặc với người khác trong gia đình mà không phải là chủ nó, thì khi làm những điều trên chó sẽ có phản ứng chống đối lại, bắt đầu là không nghe lời, nhe răng, gừ cảnh cáo, sủa thậm chí cắn lại.

Trong trường hợp của bạn mình nghĩ nó quay lại cạp là chơi đùa với bạn thôi, chó lúc chơi đùa toàn cắn không à, và bởi vì răng nó cứng nhọn nên đối với người khá là đau chứ thực ra nó không có ý cắn mà chỉ ngậm nhẹ rồi nhả ngay...mình chơi đùa với mấy con nhà mình cũng thường bị xây xước luôn vì cả răng lẫn móng chân chúng...Mỗi khi bị xước mình cũng rửa xà phòng ngay đề phòng vẫn hơn ( không phải đề phòng dại mà vì nước bọt cũng như móng chân chó rất bẩn có thể nhiễm trùng)

Mọi người vẫn thường nói Golden không phải là giống chó "One man dog" - tức là giống chó chỉ coi 1 người duy nhất là chủ. Tuy nhiên mình thấy cả 3 con Golden nhà mình ai cũng có thể chơi đùa vuốt ve thoải mái ngay cả lần đầu gặp, nhưng thực sự nghe lời thì chúng nó chỉ nghe một mình mình, những người khác trong nhà mình dù có hay chơi cùng với chúng, cho chúng ăn đi nữa nhưng nếu ra lệnh cho chúng, lúc có hứng vui vẻ thì chúng tuân theo như kiểu 1 trò chơi, còn nếu lúc chúng không có hứng thì chẳng ai ra lệnh cho chúng được ngoài mình. Ngoài ra chúng rất hay nhảy chồm hoặc trèo lên người người khác lúc chơi, riêng với mình thì không bao giờ dám. Đó có thể là 1 biểu hiện của sự tuân phục... Mình nghĩ như vậy :)

Nhà mình cũng vừa mới nhận nuôi 1 con chó ta . Do nhà mình ở chung với bác nên thường mình đi học thì bên nhà bác cho ăn dùm. Cho ăn thì nó vẫn ăn nhưng mắng nó thì không bao giờ nghe. Nhiều khi còn đi về ổng còn bị nó sủa nữa . Tuy nhiên với người thân trong nhà và nhất là mẹ mình thì nó lại rất thích và không bao giờ phản ứng lại mặc dù mẹ mình không thích nó và thường mắng nó vì hay quấn chân chủ. Hồi lúc mới về nhà cũng phải hết mấy ngày nó mới quen chủ mới và mình xém bị nó táp mấy lần.
Theo mình thì xét về độ trung thành và hiểu chủ thì những con chó ta như Phú Quốc, Bắc Hà hay một số loại chó ta khác vẫn tốt hơn là một số giống ngoại nhập.
Tiện có bác nào ở Nghệ An biết về giống chó "Thóc" không xin cho em biết vài ý kiến về giống chó này. Em nghe nói giống này rất khôn .

KHAC_HIEU

Member
chó ta thông minh lắm! Bác E mà không có con chó thì chắc giờ này không biết thế nào. Bác E bị huyết áp đêm hôm đấy đang đi vệ sinh thì tự nhiên chóng mặt ngã lăn ra rồi con chó nhìn thấy nó sủa vang cả nhà dậy mới đưa bác E đi bệnh viện kịp! theo E chó ta hay tây không quan trọng, cái chính là biết yêu thương chăm sóc chúng! còn khôn hay không thì do sự dạy dỗ, bác càng gần gũi âu yếm nó thì nó sẽ đền đáp công lao của bác!
THÂN!