• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc màu nào quý nhất vậy?

TaiVenh

Active Member
Bác Cent nói thế làm em mắc cỡ quá, tại thấy các cao thủ PQ bận bịu ko tham gia tranh luận nên em xông vào ... phán bừa hehe.

Khoan hãy nói chuyện cho lai với Thái xám để có màu lông xám, em chỉ xin đưa ra một vài nhận xét về các cặp đã ghép để ra màu xám. Cũng có một qui luật hơi lạ bác ạ. Lý lẽ khoa học thì có khi phải nhờ bác Soi_lua và các bác khác chỉ giáo thêm, em chỉ xin đưa ra hiện tượng thôi nha.

Trong 3 cặp bố mẹ sinh ra cún màu xám mà em được nhìn/được nghe (nhưng cũng khá tin cậy) thì màu sắc của chó bố mẹ như sau:

1. Cặp Đồgn Bảo: Mẹ đen vàng (black&tan) (các bác cũng thấy trong ảnh đó) x bố màu đen --> 2 con xám trong ảnh (đã die rùi)

2. Cặp của nhà mem HTH2000: mẹ đen vàng (ko rõ nguồn gốc) x bố vàng kem (nguồn từ đàn của anh MinhPQ, 299 Âu cơ) --> 1 con xám to đầu đàn (giờ đi đâu em cũng ko biết nữa)

3. Cặp của Phong béo mua từ Cần Thơ, của người quen ThS Biện: mẹ đen vàng x bố đen xì --> 1 con xám, nhưng không có xoáy. Đã tăng cho bạn bè P béo ở Thanh Hoá.

Túm lại là trong cả 3 cặp đều có 1 mẹ là đen vàng. Không rõ có phải là qui luật gì không? Tình hình này em phải về thuyết phục ông Thắng GL cho Su lứa này nhảy với một chàng màu đen thử xem sao. Nếu có xám sẽ la làng báo cáo cùng các bác...

CENTIMET

Member
Bác Cent nói thế làm em mắc cỡ quá, tại thấy các cao thủ PQ bận bịu ko tham gia tranh luận nên em xông vào ... phán bừa hehe.

Khoan hãy nói chuyện cho lai với Thái xám để có màu lông xám, em chỉ xin đưa ra một vài nhận xét về các cặp đã ghép để ra màu xám. Cũng có một qui luật hơi lạ bác ạ. Lý lẽ khoa học thì có khi phải nhờ bác Soi_lua và các bác khác chỉ giáo thêm, em chỉ xin đưa ra hiện tượng thôi nha.

Trong 3 cặp bố mẹ sinh ra cún màu xám mà em được nhìn/được nghe (nhưng cũng khá tin cậy) thì màu sắc của chó bố mẹ như sau:

1. Cặp Đồgn Bảo: Mẹ đen vàng (black&tan) (các bác cũng thấy trong ảnh đó) x bố màu đen --> 2 con xám trong ảnh (đã die rùi)

2. Cặp của nhà mem HTH2000: mẹ đen vàng (ko rõ nguồn gốc) x bố vàng kem (nguồn từ đàn của anh MinhPQ, 299 Âu cơ) --> 1 con xám to đầu đàn (giờ đi đâu em cũng ko biết nữa)

3. Cặp của Phong béo mua từ Cần Thơ, của người quen ThS Biện: mẹ đen vàng x bố đen xì --> 1 con xám, nhưng không có xoáy. Đã tăng cho bạn bè P béo ở Thanh Hoá.

Túm lại là trong cả 3 cặp đều có 1 mẹ là đen vàng. Không rõ có phải là qui luật gì không? Tình hình này em phải về thuyết phục ông Thắng GL cho Su lứa này nhảy với một chàng màu đen thử xem sao. Nếu có xám sẽ la làng báo cáo cùng các bác...
Bởi vây...cent mới nói nếu đúng chó PQ màu xám thì quí lắm...cái gì hiếm thì sẽ quí...hi hi.:-bd

AQ101

Member
Ôi phức tạp quá? Màu nào cũng hay
Thêm một tý phiếm luận về màu vàng này!

Màu vàng là màu dễ tính nhất trong các loại màu, gần như không kén chọn chủ, tuổi nào cũng nuôi được. Màu vàng thuộc về hành thổ là màu trung tính nhất trong các loại màu, khác với màu đen, trắng là những màu rất kén chọn người nuôi. Chó màu vàng thường thân thiện không với chỉ chủ nhà mà còn với cả những người xung quanh. Màu vàng là màu cũng cao sang lắm chứ bộ! Này nhé màu vàng xưa là màu của vua chúa thế cho nên mới có cái gọi là hoàng gia, hoàng bào, hoàng tộc..... Màu vàng còn là màu của kim ngân nên người làm ăn thường thích chó màu vàng. Ngoài ra màu vàng còn là màu của nhà Phật. Do đó nuôi chó màu vàng thể hiện đẳng cấp cả về địa vị lẫn tiền tài và cái tâm hướng thiện của chủ nhà. Câu xem chó biết chủ dường như là để nói về chó vàng vậy, sắc lông chó màu vàng như thước đo về sự thành đạt của chủ nhà. Có lẽ vì vậy mà chó màu vàng được hầu hết mọi người ưa chuộng, khác với các màu khác chỉ được một vài nhóm người ưa. Thêm nữa cái tên Vàng cũng được nhắc rất nhiều trong thơ văn liên quan đến loài chó như con Vàng trong thơ Trần Đăng Khoa, nhất là con Vàng của lão Hạc. Điều này cũng tạo ấn tượng rất tốt đến mọi người với chó vàng.
Vậy túm lại: chó vàng tuổi gì cũng nuôi được, dân làm ăn nên nuôi chó vàng!

Xin đính chính lời bác TV: Chó nhà em cho ra đời hai em xám nhé... Một em chết có xoáy và một con xám ko xoáy...
Màu nào cũng quý các bác àh, miễn là khôn.

misha

Member
Khổ quá, đúng là mù màu sắc khi lạc vào topic này luôn. nào là trắng tinh khôi, vàng vương giả, Đỏ mạnh mẽ, xám đơn độc, Đen huyền bí, Vện hoang dã.... Khi mình đọc đến trang 5 thì mình thấy như vầy. chẳng có màu nào là chủ đạo cả. nếu cho màu xám là đẹp nhất vì nó hiếm thì sau này lai tạo nhiều chó có màu xám thì trên thị trường màu xám sẽ.....rẻ hơn vàng.
Màu sắc của chó PQ giống như màu sắc của xe Way vậy. Lô hàng đợt này màu Xanh mắc hơn Đỏ 300 k là do hãng Honda sơn màu Đỏ...nhiều hơn. Quý sau màu Đỏ lại mắc hơn 250 k cũng vì lý do hãng sơn màu Xanh nhiều hơn. Thế thôi.
Chó khôn không vì màu sắc ( Cả hội đều biết hết rồi còn gì ).

Tôi có 1 ước mơ - 1 ngày nào đó trên thế giới này các loài chó sẽ không có lông, lúc đó thế giới sẽ không còn tranh luận về sắc màu, và tình trạng phân biệt chủng tộc sẽ chấm dứt.
LUTHER KING

Các bác ơi, mặc dầu chưa đọc hết các comment của các bác nhưng Kỳ nhông đã có một kết luận: Kỳ nhông thật là dễ tính, màu nào Kỳ nhông thấy cũng đẹp, cũng quí!! hì hì (chắc là trừ chó màu xanh!!)

AQ101

Member
Các bác ơi, mặc dầu chưa đọc hết các comment của các bác nhưng Kỳ nhông đã có một kết luận: Kỳ nhông thật là dễ tính, màu nào Kỳ nhông thấy cũng đẹp, cũng quí!! hì hì (chắc là trừ chó màu xanh!!)
Cái vụ chó màu xanh quả là chơi khó mấy ông mạng thuỷ rồi!

Chó khoang đen vàng là đỉnh cao của các giống chó nhà, thử điểm mặt top 10 các giống chó thì thấy màu này có vị trí đáng nể.Nào là GSD,ROT,DOB .Thậm chí một số dòng chỉ có con khoang như ROT. Đặc tính nổi bật của chó khoang là rất dữ dằn, nhanh nhẹn nhưng cũng không kém phần thân thiện. Tính trung thành, độc lập của chó khoang cũng rất cao hầu như loại này chỉ có một chủ bất kể chó tây lẫn chó ta. Về tính năng có thể coi đây là loại toàn diện nhất, có thể sử dụng cho cả việc giữ nhà lẫn săn bắt. Xét trên góc độ thẩm mỹ chó khoang cũng được đánh giá cao không thua kém bất cứ màu thuần nào. Do tính chất 2 màu nên chó khoang không phụ thuộc tuổi người nuôi(có người xếp chó khoang vào loại chó đen do tỷ lệ đen nhiều hơn) Xét trên quan điểm thuyết ngũ hành vàng(thổ) đen(thuỷ) thổ khắc thuỷ tự thân chó khoang tồn tại được đã là một kỳ vât. Còn hiểu theo một nghĩa khác(suy diễn) kiểu hiện đại có đất, có nước còn gì bằng. Tán rộng ra một chút, có nước có đất vậy là làm thuỷ điện luôn, giừo đang mốt thuỷ điện(chú KC cho ý kiến nhé):). Vậy là mấy bác mạng thuỷ có lựa chọn rồi nhé! Thực sự thì chó khoang cần một người chủ tính cách quyết đoán, năng động, hướng ngoại.
Việc tuyển chọn một chú chó khoang đủ tiêu chuẩn cũng đủ nói lên cái sự cầu kỳ của thú chơi. Cùng với tất cả các yếu tố trên có thể kết luận: Chó khoang là chó của những người có bản lĩnh.

soi_lua

Member
Cái vụ chó màu xanh quả là chơi khó mấy ông mạng thuỷ rồi!

Chó khoang đen vàng là đỉnh cao của các giống chó nhà ... Thực sự thì chó khoang cần một người chủ tính cách quyết đoán, năng động, hướng ngoại.
Việc tuyển chọn một chú chó khoang đủ tiêu chuẩn cũng đủ nói lên cái sự cầu kỳ của thú chơi. Cùng với tất cả các yếu tố trên có thể kết luận: Chó khoang là chó của những người có bản lĩnh.

1) Bác nào thích chơi chó màu xanh => không có :( vậy thì đành nuôi tạm màu blue vậy :D :D - tiếng việt ko có chó xanh thì ta chơi tiếng tây. hehe.

2) Ông AQ có một con chó khoang đen vàng ở nhà => từ đó suy ra ông AQ có đầy đủ các tố chất vừa tán xong (quyết đoán, năng động, hướng ngoại, cầu kỳ, có bản lĩnh ... :D :D :D).

hehe, bác AQ trả công em tâng cho bác vít nhé!!!

AQ101

Member
1) Bác nào thích chơi chó màu xanh => không có :( vậy thì đành nuôi tạm màu blue vậy :D :D - tiếng việt ko có chó xanh thì ta chơi tiếng tây. hehe.

2) Ông AQ có một con chó khoang đen vàng ở nhà => từ đó suy ra ông AQ có đầy đủ các tố chất vừa tán xong (quyết đoán, năng động, hướng ngoại, cầu kỳ, có bản lĩnh ... :D :D :D).

hehe, bác AQ trả công em tâng cho bác vít nhé!!!
Hị, hị...hị. Bé cái nhầm rồi chú sói ơi. Con khoang anh nói ở đây là đen vàng cơ, con đó anh mơ mãi mà cũng chưa có ai cho:). Anh chỉ có con đen trắng không được phân loại thôi. Nếu phải nói về mình(tự khen kiểu AQ) thì cũng chỉ dám nhận là chẳng giống ai mà thôi:thingking:

TaiVenh

Active Member
Đề nghị bác AQ xem lại thuật ngữ "khoang" nhé. Theo em bác lấy ví dụ chó khoang là GSD, Rot là không chuẩn. 2 loại đó nếu gọi chính xác ra thì phải là đen pha vàng (black&tan). Gọi là khoang nghe ko ổn tý nào cả.

Chú sói cho lại cái định nghĩa "khoang" xem cái nào.

AQ101

Member
Đề nghị bác AQ xem lại thuật ngữ "khoang" nhé. Theo em bác lấy ví dụ chó khoang là GSD, Rot là không chuẩn. 2 loại đó nếu gọi chính xác ra thì phải là đen pha vàng (black&tan). Gọi là khoang nghe ko ổn tý nào cả.

Chú sói cho lại cái định nghĩa "khoang" xem cái nào.
Hi chú TV xem lại từ đầu nhé, trong Nam các bác ấy gọi là con đốm cơ, đã có cái tự định nghĩa rồi. Cứ tạm coi cái khái niệm con khoang là thế vì những loại khoang màu khác ngoài đen-vàng không cần bàn vì tính chất không phổ biến.

Hị, hị...hị. Bé cái nhầm rồi chú sói ơi. Con khoang anh nói ở đây là đen vàng cơ, con đó anh mơ mãi mà cũng chưa có ai cho:). Anh chỉ có con đen trắng không được phân loại thôi. Nếu phải nói về mình(tự khen kiểu AQ) thì cũng chỉ dám nhận là chẳng giống ai mà thôi:thingking:
Cái màu bác nói có phải dân dã vẫn gọi là chó bốn mắt không bác?

AQ101

Member
Cái màu bác nói có phải dân dã vẫn gọi là chó bốn mắt không bác?
Là nó đấy, nhưng một số tài liệu lại nói chó 4 mắt là chó một màu có chòm lông trên mắt màu đậm hơn hoặc màu khác. Như là cẩu pháp Tàu có con hắc bạch tứ mục cẩu!

antonio_tan

theo em thì con có màu vàng ươm, gia phải dòn và không có đốm đen. khi ăn chấm với mắm tôm là bá cháy con bọ chét. em giỡn tí cho zui ý mà.

Là nó đấy, nhưng một số tài liệu lại nói chó 4 mắt là chó một màu có chòm lông trên mắt màu đậm hơn hoặc màu khác. Như là cẩu pháp Tàu có con hắc bạch tứ mục cẩu!
Nếu vậy thì đúng rồi: màu chủ đạo là đen, riêng phần dưới bụng, má trong 4 cẳng chân màu vàng cháy và 2 chỏm lông mày màu vàng trông đúng như 4 mắt. Theo mình thì đây là một gen màu nguyên thủy (chó sói, alaskan mamulate, siberian husky cũng thường có kiểu lông này) chứ không phải chó khoang hay chó vá. Chó màu này trông dữ dằn hơn nhiều so với các màu khác.

catsamac

Member
Theo cảm nhận riêng đối với chó PQ và đồng quan điểm với chuyên gia người Thái sang Phú Quốc bắt chó thì tiêu chuẩn cao nhất của chhó chó PQ hội đủ 7 điều kiện sau:
- Màu vàng lửa - thuần màu(gần giống màu cánh dán), mõm đen, lưỡi đốm (nếu đốm đầu lưỡi tốt nhất), xoáy mũi tên (hoặc kiếm nhưng phải rõ hình), chóp đuôi đen hướng lên trời, gốc đuôi hình tam giác, ngực sâu (sát đến khủy chân trước).

Mỗi loại chó có màu quý khác nhau. Chó ta thì màu đen (mực-tất cả đen), vàng được ưa chuộng nhưng các loại khác thì không chấp nhận. Chó đốm thì phải có đốm đen lông trắng, nếu đốm trắng lông đen thì bỏ.

Theo cảm nhận riêng đối với chó PQ và đồng quan điểm với chuyên gia người Thái sang Phú Quốc bắt chó thì tiêu chuẩn cao nhất của chhó chó PQ hội đủ 7 điều kiện sau:
- Màu vàng lửa - thuần màu(gần giống màu cánh dán), mõm đen, lưỡi đốm (nếu đốm đầu lưỡi tốt nhất), xoáy mũi tên (hoặc kiếm nhưng phải rõ hình), chóp đuôi đen hướng lên trời, gốc đuôi hình tam giác, ngực sâu (sát đến khủy chân trước).

Mỗi loại chó có màu quý khác nhau. Chó ta thì màu đen (mực-tất cả đen), vàng được ưa chuộng nhưng các loại khác thì không chấp nhận. Chó đốm thì phải có đốm đen lông trắng, nếu đốm trắng lông đen thì bỏ.
Nghe đoạn này nhiều rồi mà vẫn không hiểu một điểm: gốc đuôi hình tam giác. Bạn Catsamac có thể giải thích được không?

catsamac

Member
Theo sự quan sát của mình thì hầu hết các loại đuôi của thú vật đều tròn ở gốc đuôi ( vị trí nối giữa thân và đuôi gần hậu môn). Song đa phần chó PQ ở vị trí này lại phẳng ở phía dưới đuôi nên có cảm giác hình tam giác. Nói là hình tam giác thì hơi quá, có lẽ nó giống hình nửa đường tròn thì đúng hơn. Mặt khác đuôi chó PQ thường vót nên gốc đuôi to vót nhọn ở cuối (dạng đuôi lợn). Người Thái khi lai tạo cũng rất chú trọng đặc điểm này nên có thể thấy rất rõ ở những con chó Thái.

Thank! Không biết có ai có ý kiến khác không!

gaique

"Gốc đuôi hình tam giác"

Theo như những gì em quan sát được ở quê em (kg phải khoa học) thì em thấy có hình tam giác, nhưng không phải gốc đuôi, qua 2 bài dịch ở trên từ 1 phóng sự của người Thái mà lại qua bản tiếng Anh nên có thể có sai sót gì chăng ???
Điều đầu tiên theo em thì chúng ta nên coi đây là tài liệu tham khảo, những đặc điểm đó có thể giúp cho chúng ta tìm kiếm được 1 con chó KHÔN, như ông cha ta tìm con chó " tam khoanh" 3 vòng mới nằm vậy, riêng về hình tam giác thì ở trên 1 số con ( số ít) ngay phần lông ở tiếp gốc đuôi chạy ngược lên xoáy có tạo 1 tam giác do lông nằm ép sát, nếu coi là tam giác cân thì đáy sẽ là cạnh sát gốc đuôi, còn đỉnh là giữa sống lưng hướng về đầu của chó.
Dạ, đây chỉ là quan sát của riêng cá nhân em, mang ra khoe với cả nhà cho vui thôi còn gì xin được trao đổi thêm ạ.:angry: