• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc màu nào quý nhất vậy?

TaiVenh

Active Member
Bác AQ dạo này ngâm cứu Phong thủy, tướng số kỹ ghê nhỉ? Giải thích rất có lý lẽ logic.

Nghe lời bác em đi kiếm đôi Hmong cộc đen về nuôi.

PS: Nhân tiện bác ngâm cứu thêm một ít về mệnh xem ntn nhé. Em mệnh Mộc thì hợp với màu gì nhỉ?

Hồi xưa nhớ có lần đi uống bia với bác VUT, ngồi nói chuyện chó to quá làm ông bên cạnh cũng quay sang tham gia. Hình như ông ấy nói mệnh Mộc thì phải nuôi chó màu trắng thì phải. Mộc khắc Kim gì gì đó. Mà Kim thì là màu trắng... Đại khái thế ko nhớ chính xác. Bác check hộ em cái.

soi_lua

Member
Tán phét theo bác AQ một tý:

Số là trước kia em cũng nghĩ như ông AQ ông ý viết, nên em nuôi chó đen. Tuy nhiên, màu đen thuộc thủy - mà em thì mạng hỏa. Thủy khắc được hỏa nên mình nuôi chó, nói nó không nghe :D - chim cú, giải tán đám chó đen, đi nuôi chó vàng.

Còn chó vện, nhìn thì dữ dằn nhất đấy - nhưng đẹp thì không phải con nào cũng đẹp. Em thấy chó vện đa phần toàn là màu vện lẫn, sọc vàng đen bừa bãi, nhìn lem nhem tệ.

AQ101

Member
Bác AQ dạo này ngâm cứu Phong thủy, tướng số kỹ ghê nhỉ? Giải thích rất có lý lẽ logic.

Nghe lời bác em đi kiếm đôi Hmong cộc đen về nuôi.

PS: Nhân tiện bác ngâm cứu thêm một ít về mệnh xem ntn nhé. Em mệnh Mộc thì hợp với màu gì nhỉ?

Hồi xưa nhớ có lần đi uống bia với bác VUT, ngồi nói chuyện chó to quá làm ông bên cạnh cũng quay sang tham gia. Hình như ông ấy nói mệnh Mộc thì phải nuôi chó màu trắng thì phải. Mộc khắc Kim gì gì đó. Mà Kim thì là màu trắng... Đại khái thế ko nhớ chính xác. Bác check hộ em cái.
Hê, hê. Về cái vụ âm dương, ngũ hành thì không dám múa rìu qua mắt thợ đâu. Chịu thôi!!!
Chẳng qua hay lê la nghe lỏm về bốc phét cho vui.

AQ101

Member
Cũng không dám bàn về ngũ hành nhưng thêm một tý phiếm luận về tương sinh tưong khắc .
Nói về tương sinh tương khắc giữa chủ và chó thì cung lắm thứ lắm các bác ạ. Các việc chọn màu cho chó cũng lắm thứ nhiêu khê. Việc chọn màu gì phụ thuộc vào mục đích của người mua. Có mấy kiểu chọn màu chó như thế này
1. Chọn chó nuôi để thịt: chọn màu mà chủ khắc chó-->tất là được ăn thịt. Nếu chọn ngược lại tất bị cẩu sực. Chọn các loại khác khó mà dám cho nó đi riềng mẻ được
2. Chọn chó làm bạn: chọn màu chủ sinh chó hoặc kém chủ khắc chó chứ đừng chọn chó sinh chủ hay tệ hơn nữa là chó khắc chủ. Khi đó thì ôi thôi từ ngày có chó mình thành oshin!
3. Chọn chó làm giống: chọn chó sinh chủ vì chó nuôi người
4. Chọn chó để yểm: cái này hay đây nha! Cần xác định yểm cái gì, yểm ai, sau đó chọn màu khắc cái đó thế là xong. Chiêu này áp dụng cho bác nào râu cụp cứ vác con khắc vợ về khi nào vợ uýnh chạy ra chỗ con chó là tha hồ mà :p:p:p:p:p

Còn loại gì nữa? chưa nghĩ ra, bao giờ có post tiếp!
@TV: Chú mệnh mộc(xanh lục) nuôi chó chơi hợp hỏa(đỏ) dashchun màu đồng là đúng cách rồi!

4. Chọn chó để yểm: cái này hay đây nha! Cần xác định yểm cái gì, yểm ai, sau đó chọn màu khắc cái đó thế là xong. Chiêu này áp dụng cho bác nào râu cụp cứ vác con khắc vợ về khi nào vợ uýnh chạy ra chỗ con chó là tha hồ mà :p:p:p:p:p

Chết cười bác này, nuôi chó kiểu này chắc vợ cho ở với chó cả đời luôn. :))

Hoan2008

Member
....Con chó chủ về âm, mèo chủ về dương(12 con giáp con nào ngón chẵn là âm, lẻ là dương), âm dương trái cực hút nhau, cùgn cực đẩy nhau. Cái đó lý giải làm sao đàn ông(dương) thích nuôi chó đàn bà thích mèo...
Nghe bác AQ101 nói hay phết. Tin hay không điều đó phụ thuộc vào ... lòng tin của bạn đọc. Nhưng các bài của bác bàn về mầu lông chó em thấy rất sinh động. Chả biết là có trùng hợp ngẫu nhiên không, nhà em vợ thích mèo, còn em lại thích chó, đặc biệt là béc giê.

Nhân cái hứng của các bác, em mới chợt nhớ ra, mình đã từng nghe ... trộm được các cụ nói theo phong thuỷ về màu sắc thế này (em kể lại cho topic thêm sinh động thôi):

1. Căn cứ vào ngày sinh tháng đẻ mà xem màu nào hợp hay không hợp với thân chủ. Ví dụ như anh A sinh ngày 01/5/1971 thì có những màu phù hợp, gồm: Đỏ, Hồng, Vàng, Lam sậm, Lam nhạt.

2. Các màu nó cũng có ý nghĩa của nó, em chỉ nhớ mấy màu sau thôi:
Xanh lá cây: Tương ứng với hành Mộc và phương đông. Thể hiện sự êm đềm và dịu dàng. Tượng trưng cho sức khoẻ, sự phát triển.

Ðỏ: Tương ứng với hành Hoả và phương nam. Thể hiện sự vui vẻ, hạnh phúc. Tượng trưng cho tốc độ, tính lãnh đạo, quyền lực cá nhân.

Trắng: Tương ứng với hành Kim và phương tây. Thể hiện sự ổn định. Tượng trưng cho sự trong trắng. Màu trắng có thể kết hợp với tất cả các màu khác.

Vàng: Tượng trưng cho hành Thổ và trung tâm. Thể hiện sự thuận lợi, thăng tiến. Tượng trưng cho niềm tin, sự bền vững, lâu dài.

Ðen: Tượng trưng cho hành Thuỷ và phương bắc. Thể hiện sự thanh thản, yên tĩnh. Tượng trưng cho trí tuệ, sự thông minh.

Nâu: Giống như màu vàng.

Xanh da trời: Như màu đen, ngoài ra còn tượng trưng cho thiên đường.

Tía: Như màu đỏ. Ngoài ra còn thể hiện sự hưng phấn cao độ.

ơ các bác ơi thế một số mầu như vện,socola... thì sao nhỉ có phải như chộn mầu không nhỉ.
Vd:socola=nâu+môt chút đỏ

theo em thì chó PQ cứ màu đen tuyền hoặc vàng lửa là đẹp nhất, nhưng theo các thông tin được biết thì màu đen đỏ và vàng lửa là đẹp và quí nhất

matadorvn

Member
em loạn hết cả mầu lên rồi các bác ơi

..
ý em chỉ hỏi là chó mầu nào là quý nhất -- ý là hiếm và đắt nhất, được giới chuyên môn chó đánh giá cao nhất thôi

thế có phải chó PQ mầu xám đắt nhất không???? có bác nào kiểm chứng cho em vụ này cái
Hiện nay lái chó đang đòi em một con xám PQ 2-3 tháng tuổi khoảng 3triệu

TaiVenh

Active Member
Báo cáo với bác M là màu xám nó cũng có nhiều loại lắm. Nhất là với CPQ thì lại càng đa dạng.

Mắt em đã được nhìn thấy các loại xám sau:

Xám tàn thuốc: Nhạt, thường gặp ở những con lông cực sát, lông nhung. Rất giống với xám của Thái. Màu này thì rất đẹp, chả dám chê khoản nào.

Xám sẫm: sẫm hơn nhiều, nếu ánh sáng ko đủ có thể tưởng là đen nhạt. Loại màu này hay gặp ở CPQ (gọi là hay gặp nhưng cũng tương đối thôi nha). Lông dài hơn, cứng hơn loại trên. Cá nhân em ko cho là đẹp

Xám pha với màu khác: Pha giống kiểu đen-vàng của Béc hay Rốt, tức là phần lưng và phía trên có màu xám sẫm như kiểu 2, phần bụng và sau chân có màu vàng nhạt. Trước anh Mũi đỏ ở HN có 1 con kiểu này. Thú thực là tông màu cũng ko được ấn tượng lắm.

Bác nào có ảnh minh hoạ hộ em với...

1stLady

Member
Nhà ông anh (làm quan to) đc tặng 1 em PQ màu trắng tinh từ đầu đến đuôi (có dịp sẽ chụp ảnh và post). Mình mới thấy chó PQ màu trắng như thế lần đầu.
Xin hỏi các chuyên gia về màu này?

Màu trắng thì cũng nhiều bác àh.. SG, Cần thơ, Hà Nội em đều nhìn thấy rồi... Nói chung là những người nuoi chó PQ ko khóai lắm... Bác xem nếu mũi màu đỏ thì loại nhé vì đó là hiện tượng thóai hóa giống.

matadorvn

Member
cám ơn bác Taivenh.. đúng là mở rộng tầm mắt
em cũng khoái mầu xám tàn thuốc... cố kiếm một con để đua tranh cùng anh em vậy
nhưng nghe dân Phú Quốc ca tụng chó "cò" - tức chó trắng lắm mà, sao các bác lại chê nhỉ

TaiVenh

Active Member
Xin tặng bác M một bức hình TV chụp cách đây 2 năm, khi lần đầu thăm quan trại Đồng Bảo. Lần đó ở trại này có lứa cún PQ, có 2 con có màu lông xám lông chuột rất đẹp. Ngay sau đó TV và bác KQ đã tìm cách điều đình để mua lại đôi chó này, nhưng không thành công. Và rất tiếc là do trại ĐB chăm sóc không đúng qui cách nên cuối cùng thì cả 2 chú xám này đều bị suy dinh dưỡng nặng rùi die.

Sau này TV còn được nhìn thấy CPQ xám vài lần nữa, nhưng thú thực là không ấn tượng được mạnh mẽ như lần đầu tiên tại Đồng Bảo.

Xin chia sẻ cùng anh em. Rất mong các cao thủ CPQ vào cùng bình luận thêm cho xôm nhé.

AQ101

Member
Làm thêm tý phiếm luận về màu trắng nầy.
Trắng là 1 trong 2 màu cơ bản từ thủa hồng hoang vũ trụ. Trắng tượng trung cho trời- đen cho đất. Chắc cũng vì lý do trời xa đất gần nên CPQ màu trắng cũng hiếm như "mỡ trời". Xét về độ hiếm thì như vậy, còn về độ đẹp thì khỏi phải bàn. Này nhé: các loại hoa thì hoa màu trắng(tinh) vẫn là số 1, đàn bà đẹp chắc da phải trắng chứ chưa thấy ai nói da trâu(xám) cả càng không phải da ghẻ ruồi như lông vện:). Nói chung là các thứ màu trắng ở một đẳng cấp cao hơn hẳn, thậm chí mức lý tưởng so với các màu khác. Nói thì bảo tự ty chứ mấy chú Tây ba lô da trắng ăn cắp ngoay ngoáy vẫn được vì nể hơn mấy anh mũi tẹt da vàng nhà mình với anh nhọ. Về độ cầu kỳ của thú chơi thì khẳng định luôn màu trắng là số 1. Mặc cái áo màu 1 tuần mới thay chứ áo trắng thì chắc sang màu cháo lòng mất. Mà không chỉ phải chăm đâu nhé, chơi màu trắng còn cần cả không gian sạch sẽ. Tưởng thế là xong đến cái này mới là cái khó nhất này: màu trắng chọn chủ, thế mới rách việc. Tại sao vậy? Chắc bà con cũng đồng ý là một con chó trắng tinh đẹp như bạch tuyết không thể đi với thằng gù nhà thờ đức bà? Ôi thôi thế là đi tong, mất bao công chăm sóc, dắt chó ra đường thiên hạ khen chó rồi ngó chủ mà chê thấy buồn?:(
Túm lại màu trắng là hay nhưng đỏng đảnh, dễ vỡ như một cái bình pha lê vậy. Người xinh nuôi chó trắng thì tốt, người xấu nuôi chó trắng thì xui. Thế nên các cụ cứ bảo là nhà con con chó trắng tinh là có con gái xinh mà lị :))

TaiVenh

Active Member
Màu xám thứ 3 mà TV đề cập ở trên đây nè các bác:

Em PQ này của bác Mũiđỏ ở HN. Càng lớn thì màu xám càng sẫm lại, nhiều lúc nhìn như đen nhạt. Phần bụng có màu vàng nhạt.

zodiac

Member
oài con cún màu xám nhìn yêu thế , tiếc là em nó đã ra đi buồn thật !!

ngoalong

Member
Em mạng mộc nuôi đen là ổn roài đúng không vì đen thuộc thuỷ mà thuỷ sinh gì thì các biết rồi đấy. hà...hà...
Bác Ánh nuôi chó mà cũng xem lý số, ngũ hành nữa cà. Bác cho em hỏi, vàng lửa có phải mạng hỏa không? Vện thì thuộc mạng gì bác ơi. Em thuộc mạng hỏa.

CENTIMET

Member
Báo cáo với bác M là màu xám nó cũng có nhiều loại lắm. Nhất là với CPQ thì lại càng đa dạng.

Mắt em đã được nhìn thấy các loại xám sau:

Xám tàn thuốc: Nhạt, thường gặp ở những con lông cực sát, lông nhung. Rất giống với xám của Thái. Màu này thì rất đẹp, chả dám chê khoản nào.

Xám sẫm: sẫm hơn nhiều, nếu ánh sáng ko đủ có thể tưởng là đen nhạt. Loại màu này hay gặp ở CPQ (gọi là hay gặp nhưng cũng tương đối thôi nha). Lông dài hơn, cứng hơn loại trên. Cá nhân em ko cho là đẹp

Xám pha với màu khác: Pha giống kiểu đen-vàng của Béc hay Rốt, tức là phần lưng và phía trên có màu xám sẫm như kiểu 2, phần bụng và sau chân có màu vàng nhạt. Trước anh Mũi đỏ ở HN có 1 con kiểu này. Thú thực là tông màu cũng ko được ấn tượng lắm.

Bác nào có ảnh minh hoạ hộ em với...
hi bác Tv

bác Tv tận tình quá, cent tui ngưỡng mộ ghê:love struck:
Không biết ngoài ấy sao chứ tình hình trong nam mà Cent tui biết thì khác
nhiều năm trước ai cầm 01 con màu Xám là ngon lành biết bao nhiêu....:-bd
Thế nhưng cách đây hơn 01 năm. chó màu xám không hiểu sao nhiều quá...hihix
Bán lại rẻ nữa, xưa kia 01 em PQ xám giá cũng hơn 5triệu
Giờ còn 2triệu
Có lẽ nhà vườn người ta nhảy chó Thái Xám nhiều nên....

Vì vậy, hiện nay ít ai dám mua chó màu xám....vì khả năng cháu nó lai với Thái xám là rất cao:thingking:

Thái là thái, PQ là PQ...Vậy thì có giá...mấy em Thái Phú bây giờ thì...hơi bị ế chợ

Cho nên Cent nghĩ PQ màu xám mà đúng thì giờ hiếm lắm...!