• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú quốc - Hành trình về với Miền bắc

soi_lua

Member
Chị ky nhong xem thử một vài nguyên nhân sau nữa nhé:

- Nếu như những nốt mẩn nổi cả trên mặt, và có đầu mọng nước thì nguyên nhân có thể là do Kiến lửa cắn. Trong vườn đôi khi có những tổ kiến lửa, và bọn chó con sơ ý phá tổ, bị kiến đốt.
- Chú đó rúc vào những góc kín để lùng vài con côn trùng nhỏ nhỏ - nhưng góc đó có mạng nhện và bị nhện đốt.

Thường thì khi phát hiện ra chúng nó bị như thế, em hay lấy đá lạnh chườm cho nó - cỡ 30 phút là nó sẽ dịu đi, chó con sẽ không gãi vào chỗ ngứa đó nữa (càng gãi các vệt ngứa càng rộp lên, lan ra)

@Soi_lua: Con Dane nó bị nổi y như vị mề đay ấy Sói lửa ạ, đầu nốt mẩn không mọng nước nhưng kiến lửa đốt trên người đâu có mọng nước đâu. Kỳ nhông nghĩ lại thấy những nốt mẩn đó giống như là kiến lửa đốt thật! Kiểu này, Dane đùa với kiến lửa rồi! Không biết cu cậu có nhớ để mà rút kinh nghiệm không đây!!

Đá lạnh- lần sau Kỳ nhông sẽ nhớ. Cảm ơn Sói lửa nhiều nhiều nhé.

Tối nay, lũ cún được đặc cách cho ngủ ở phòng lớn gần cửa, với cánh cửa của mấy phòng khác được mở. Thử tý xem sao, xem chúng đã trưởng thành chưa, đã hết phá đêm chưa. Chưa trưởng thành thì mai lại cho ngủ ở phòng con gần bếp tiếp!!

anh_hanam

Member
Tối nay, lũ cún được đặc cách cho ngủ ở phòng lớn gần cửa, với cánh cửa của mấy phòng khác được mở. Thử tý xem sao, xem chúng đã trưởng thành chưa, đã hết phá đêm chưa. Chưa trưởng thành thì mai lại cho ngủ ở phòng con gần bếp tiếp!!
Con nhà em hết cắn phá rồi chị ạ, mỗi tội con hay tè bậy. Tối em phải thả ra cho nó ngủ gần em nó mới không hú, chứ nếu nhốt trong chuồng nó sủa và hú ghê lắm. Em sợ hàng xóm họ chửi lại phải xuống thả ra cho nó tự do nó mới hết hú, hú thực sự luôn chứ không phải sủa nữa

Kết quả là tốt, từ nay chúng nó được lên "nhà trên":)):)):-bd
Trong 3 con, chỉ có mỗi Dane là hú thôi Anh_hanam ạ. Giống như em, chị cũng hãi hàng xóm lắm. Con Dane Senior trước của chị cũng hú và hàng xóm kháo nhau rằng nó bị dại hoặc lai chó sói:)):))^:)^^:)^

Con Lợn Lòi

Active Member
Hì hì, nghe bọn cún nó hú vui tai chị nhỉ, nửa đêm cứ giật cả mình ngỡ như có người "gọi đò", hàng xóm cứ gọi là thôi rồi lượm ơi ! ( À quên," Cô nuôi" dạo này có khoẻ không ạ!?)

@Con Lợn lòi: uh, sao mà tiếng hú của chúng lúc thì não nề vì buồn:(, lúc thì tha thiết vì nhớ Kỳ nhông;), lúc thì oai hùng vì dọa bọn chó hàng xóm:cool: thế không biết!

"Cô nuôi" dạo này vẫn phẻ:p, Cảm ơn nha

Ngạc nhiên chưa!

Ối bà con ơi là bà con ơi,

Con Chaco - chó Phú quốc màu đen (có hình trong topic này) của Kỳ nhông ấy chửa gần đẻ rồi, thảo nào mấy hôm nay thấy bụng to và sữa chảy ra ròng ròng, đang làm tổ loạn lên. Gọi bác sĩ thú y đến thì bác ấy bảo tối nay nó sẽ đẻ. Bác ấy khám và bảo là sẽ có 5 chú Phú quốc (5 tim thai) :love struck:con chào đời tối nay hoặc muộn nhất là sáng mai!Dog Eye!! Sao Chaco lại có em bé sớm thể nhỉ!!

Ai có nhu cầu thì đăng ký gấp để đặt cọc nhé.:-bd Ông bố chắc là Dane. Sẽ là bầy chó Phú quốc tuyệt đẹp! Giá chỉ 100K gọi là lấy hên thôi.

Là lá la

Bác này sao mát tay thế; Chúc mừng Bác, em đã NT rồi chị nhé, cố gắng sao cho đủ màu để AE giao lưu và lấy cai mát tay của Bác.

anh_hanam

Member
Ối bà con ơi là bà con ơi,

Con Chaco - chó Phú quốc màu đen (có hình trong topic này) của Kỳ nhông ấy chửa gần đẻ rồi, thảo nào mấy hôm nay thấy bụng to và sữa chảy ra ròng ròng, đang làm tổ loạn lên. Gọi bác sĩ thú y đến thì bác ấy bảo tối nay nó sẽ đẻ. Bác ấy khám và bảo là sẽ có 5 chú Phú quốc (5 tim thai) :love struck:con chào đời tối nay hoặc muộn nhất là sáng mai!Dog Eye!! Sao Chaco lại có em bé sớm thể nhỉ!!

Ai có nhu cầu thì đăng ký gấp để đặt cọc nhé.:-bd Ông bố chắc là Dane. Sẽ là bầy chó Phú quốc tuyệt đẹp! Giá chỉ 100K gọi là lấy hên thôi.

Là lá la
Giống con nhà em rồi, chắc cũng chỉ trong tuần này là đẻ. Em lấy ống nghe tự khám thấy có 8 ổ tim thai như vậy là chắc cú có 8 chú PQ roài. Con bố khả năng là con GSD đen chũi nhà Khai hanam; không biết bố đen - mẹ đen có ra được chú vện nào không nhỉ. Em để nuôi tất không bán cho ai cả. Hi...hi....:)):)):))

Chúc mừng bác,
Nhưng sao mà nó đẻ sớm thế ạ? Chắc là tại bác dung túng cho chúng nó tảo hôn rồi.
Nào, các bác thích nuôi PQ hãy nhanh ... chân đặt gạch thôi.

Con Lợn Lòi

Active Member
Hi chị

Hô Hô Hô, có tin vui rùi đây, chúc mừng chị nhé, sao mà chị mát tay thế, cố chăm bầy cún con nha chị :-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

blackye

Chị ky nhong ơi, cho em đăng ký 1 em nhé em mê chó PQ lắm nhất là PQ của chị, ơ chỗ em chưa co ai nuôi loại này.

TA_HUA

Member
Chúc mừng chị nhé. Chị nể tình đồng hương BN ưu tiên cho em 1 chú nhé hi hi. Em là người đã PM cho chị đó, hôm nào em sẽ qua nhà để được chiêm ngưỡng đàn PQ nhà chị.

;) , thế này là thế nào đấy nhỉ? Chủ của PQ chăm cún quá đấy mà. Cho em nó ăn thì tưởng là ăn no chứ gì? :)):)) ai ngờ hoá ra lại chẳng phải ăn no. :at wits end:
Kỳ Nhông phải hu hu chứ sao lại lá la ^:)^ , vỡ kế hoạch rồi còn gì nữa, bé tý thế mà đã "hư" rùi. :blusshing: :p
Dù sao cũng chúc mừng Kỳ Nhông và cố chăm cún mạnh khoẻ nhé. :beer =D> :beer
À, (trộm vía cún sắp làm Mẹ và các cún sắp sinh) Kỳ Nhông nhớ để phần cho VK 1 bé PQ "rai" nhé! Hôm nào VK lên Bắc Ninh chơi sẽ trả tiền vía và nhận cún. >:D<
P/s: Nhớ cho cún mẹ ăn nhiều Cá vào nhé Kỳ Nhông. Cá mà câu vào tháng này cho cún ăn là tốt lắm nghe.

anh_hanam

Member
P/s: Nhớ cho cún mẹ ăn nhiều Cá vào nhé Kỳ Nhông. Cá mà câu vào tháng này cho cún ăn là tốt lắm nghe.[/QUOTE]

Đúng rồi, phải cho ăn thật nhiều cá vào cún mẹ, cún con mới khoẻ. Em cũng đang cho con nhà em ăn cá đấy, cá tháng 4 nhiều chất bổ lắm=))=))=))

Ngoài cá ĐỒng, cá sông, cá biển, cá ao ra Chị nhớ chọn mua cho em mấy con cá đường cá trên cạn nhé. ăn loại này vào là " GIÀ ĂN TRẺ LẠI GÁI ĂN ĐẮT CHỒNG ĐẤY" chị ạ.

Cá tháng tư

Là lá la, cá tháng tư là ngày hôm qua.....=))=))

Kỳ nhông câu được mấy con cá ngày hôm qua đấy bà con ạ=))=))
Đùa tý cho vui thôi mà, em nó mới đang thay răng mà đã làm mẹ có em bé làm sao được hả các bác!!!! (Đừng ai giận Kỳ nhông nha!)

@Khai_Hanam: hì hì, em là con cá đầu tiên chị tóm được đấy!!! hôm qua đọc PM của em mà chị cười gần chết:)):))

@all: Những người làm cá của Kỳ nhông hôm qua ơi, hôm nay Kỳ nhông thả ra hết để sang năm câu tiếp nha.....>:D<

Chúc cả nhà vui

BUBBA

Super *********
=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))

Suýt tý nữa mình cũng thành cá.

TA_HUA

Member
Lần đầu tiên phải trả giá cho sự tham lam, cũng vì mê chó PQ quá thôi mà. Lại còn chót khoe với vợ nữa chứ. Xấu hổ quá :)):)):))