• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó nhà centimet

CENTIMET

Member
Trời đất!
mong bác thông cảm...!
Việc đâu còn đấy...bác hỏi chó con thì từ từ nó lớn mới coi được chứ....chó là của người bạn chứ đâu phải của mình, với lại chó còn nhỏ quá sao biết ất giáp chi mà giới thiệu,lựa chòn dùm được, GU của bác ra sao Cent đâu biết....bác cũng biết chó PQ mình mỗi con một vẽ, mỗi người thích 01 kiểu...
Thôi thì bác làm ơn nói rỏ dùm luôn coi Gu của bác ra sao, Cent tui lựa dùm.
Cái numberphone nằm ở dưới bài viết của em đó bác....cái màu xanh xanh đó
kính bác

kinhke

Member
Trời đất!
mong bác thông cảm...!
Việc đâu còn đấy...bác hỏi chó con thì từ từ nó lớn mới coi được chứ....chó là của người bạn chứ đâu phải của mình, với lại chó còn nhỏ quá sao biết ất giáp chi mà giới thiệu,lựa chòn dùm được, GU của bác ra sao Cent đâu biết....bác cũng biết chó PQ mình mỗi con một vẽ, mỗi người thích 01 kiểu...
Thôi thì bác làm ơn nói rỏ dùm luôn coi Gu của bác ra sao, Cent tui lựa dùm.
Cái numberphone nằm ở dưới bài viết của em đó bác....cái màu xanh xanh đó
kính bác
OK, có gì nặng lời xin bạn bỏ qua cho.Mình đã tự xử bằng cách edit bài, hihi

NguyenDucpas

chào bác centimet thấy bác nói nhà ở quận 12 conem ở quận gò vấp gần chợ xóm mới không biết bác ở quận 12 chỗ nào để em đến thăm và cũng muốn tìm một em phú quốc màu vàng . giá cả bao nhiêu vậybác

CENTIMET

Member
chào bạn!
Có phải hôm trước bạn nt hỏi mình về cách đở đẻ chó PQ ko?
hiện nay chó vàng đã giao cho khách rồi, nhà mình còn chó giử nhà thôi bạn.
Dịp nào có chó đẹp mình send lên 4r bạn tham khảo nhé.
Nhà mình ở gần Q12, mình ở huyện Hóc Môn bởi vì đăng bài là qui mô toàn quốc nên nói là Q12 cho dể biết ấy mà
nếu có biết trại chó xoáy Hồng Ân gia trang thì nhà mình gần đó
ĐC:hẻm 7/3. Đặng Thúc Vinh, ấp trung đông, xã thới tam thôn, Hóc Môn .

Cám ơn bạn quan tâm!

anh_hanam

Member
Con vện của bác đẹp quá, em nghĩ vện vàng, đen đẹp hơn là có đen có trắng. Bản thân em thích vện ngoài cái nét hoang dã, ngầu ngầu như các bác mô tả còn vì một lẽ khác nữa đó là con vện nó đã gắn với kỷ niệm tuổi thơ của em.
Ngày ấy em học khoảng lớp 3 - lớp 4 gì đó nhà có nuôi một con vện. Chó ta thôi vì hôi đấy làm gì đã biết đến Phú Quốc, GSD...Mà có biết thì cũng chẳng có điều kiện mà nuôi vì khó khăn lắm. Bữa ăn khoai sắn, bột mì thay cơm hoặc là ăn độn. Thỉnh thoảng bố mẹ có chế độ tem phiếu mua về được tý thịt, tý xương là kinh khủng lắm rồi. Em chăm con chó này lắm, có miếng ngon bố mẹ gắp vào bát cho có khi cũng dúi xuống đáy bát dấu phần chó. Rét thì làm ổ rơm cho nó nằm, nó cứ quấn quít quang em, đi đâu nó cũng lon ton chạy theo. Nô đùa với bọn trẻ con ở xóm nhiều khi đánh nhau, vật nhau...nó thấy thế là xù lông, nhe răng gừ gừ là bọn kia sợ vãi tè luôn lên em ít khi bị bắt nạt. Tuy thế nhưng nó chưa cắn ai bao giờ...Xem "phim màu chiến đấu của Liên Xô" màn ảnh rộng ấy thỉnh thoảng có phim có con chó mà bây giờ mới biết gọi là chó nghiệp vụ là mê mẩn. Về cũng bắt chước áp dụng huấn luyện cho cu vện như thế. Mặc dù chẳng bao giờ được như trong phim nhưng kiên trì và thường xuyên lặp đi lặp lại một số động tác lên cu vện nhà em cũng diễn được khối trò...Mùa hè thì thôi rồi, trước nhà em có một con sông nho nhỏ, cả người và chó ra tắm rồi bơi thi từ bờ bên này sang bờ bên kia vui lắm. Mà em học bơi là từ con chó đấy cho nên bây giờ em cũng chỉ biết có mỗi kiểu bơi chó. Thỉnh thoảng cũng cho nó ra đồng đi hun chuột - nó cũng đuổi chuột ra trò; sau vụ gặt mùa có nước sâm sấp mặt ruộng ấy cũng dẫn nó ra bắt cá. Nó lội bì bõm mồm sục tìm cá rất hay, có hôm nhấc mõm lên nguyên cả một con đỉa trâu bám vào mõm - em phải gỡ mãi mới được vì nó sủa inh ỏi, đầu quay tít, lắc ngang, lắc dọc. Chỉ cần cầm viên đất hay một cái gì đó ném xuống ao là nó lao xuống ngay, ném cái dép tông lì xuống nó cũng lao xuống tha lên bờ cho chủ; thỉnh thoảng tự nhiên nhà cũng được bữa cá tươi vì chẳng biết nó tha ở đâu về còn giẫy đành đạch, nhà em lại phải đi hỏi quanh hàng xóm xem có ai mất không, không có ai nhận là chén thôi (tiếc là chưa được bữa gà nào).
Thế rồi quê em có dịch chó điên nên chính quyền cấm nuôi chó. Đầu tiên là thông báo để chủ tự xử: nhà thì giết ăn thịt, nhà thì bán...Nhưng nhà em thì cứ lần chần không muốn làm gì với nó cả. Nhưng rồi đến lúc cấm gắt quá, xã tổ chức cho dân quân cầm gậy đi từng nhà cưỡng chế - có nhà bị bọn dân quân này đập chết tươi con chó. Nhà em vì có Bà nội và bố mẹ đều là cán bộ nên họ nhắc nhở. Thực ra thì bà và bố mẹ em đã định bán rồi mặc dù không muốn tý nào nhưng vì đều là đảng viên lên không gương mẫu thì dân họ nói....(em phải đi tổ chức 08 - 3 cho chị em đã, tối về viết tiếp chuyện con vện này)

anh_hanam

Member
Tuy rất muốn bán nhưng vì em quấn nó quá nên bố mẹ cứ dùng dằng chưa quyết định vì bố mẹ rất chiều em. Nhưng lần chần mãi chắc cũng không ổn, cả nhà cứ luẩn quẩn mà không biết làm cách nào...Thế rồi hôm ấy mẹ em đi dạy học về - mẹ em là giáo viên dậy ở xã bên - hớn hở gọi em ra bảo: Mẹ hỏi rồi, ở xã Hải Đường họ chưa đi đập chó đâu, con mang ra nhà cô Nhu dậy cùng trường mẹ mà gửi tạm, chờ xã mình hết cấm rồi mang nó về. Không thể tả hết nỗi vui mừng trong em và thế là em cho nó vào thúng đậy kín rồi đội qua nhà cô Nhu để gửi. Tiếng là xã khác nhưng chỉ cách nhau có một đoạn đường ngắn. Hình như nó cũng biết sự nguy hiểm đang rình rập nó nên khi em đội đi nó nằm im mà không hề có ý kiến gì...Mấy ngày trời xa nó lòng em như lửa đốt nhưng vẫn còn yên tâm hơn là để nó ở nhà. Rồi nỗi mừng vui ấy cũng chẳng được bao lâu khi hôm ấy mẹ emvề thôgn báo xã bên dân quân cũng bắt đầu đi đập chó rồi. Thế là lại phải ra đưa nó về...Nói thật mấy ngày sau đó nhà em như có đám, một không khí nặng nề bao phủ. Chẳng ai nói gì nhưng em thì cảm nhận rằng không còn cách nào khác. Tối đó bố em đi công tác về gọi cả nhà ra, bố nói với mọi người nhưng chủ yếu là nói với em: Không còn cách nào đâu, nếu mình không thực hiện thì không nói được ai cả. Bố biết Ánh rất yêu quí nó nhưng đành vậy rồi bố sẽ kiếm cho con một con khác khi hết lệnh cấm chó. Bố cũng đã để cho con mang đi gửi rồi nhưng bây giờ cũng chẳng gửi được ở đâu nữa vì chỗ nào cũng cấm. Bố nghĩ là mai lên gọi người để bán cho họ, họ mang đi khỏi nhà mình rồi họ làm gì thì làm còn hơn phải nhìn thấy nó bị đập chết, mà biết đâu bán cho người khác họ lại giữ nuôi được thì may cho nó. Lúc đó em đã tu lên khóc, khóc như chưa bao giờ được khóc. Tối đó em nằm ôm nó mà lòng đau quạn thắt vì biết rằng ngày mai thôi em sẽ phải xa nó. Nó cũng thế, buồn lắm, cứ rúc vào người em ư ử...Rồi việc gì đến cũng phải đến - sang hôm sau khoảng tầm 9 giờ sáng một ông đi xe đạp cởi truồng (quê em gọi là thế vì xe không chuông, không phanh, không gác đờ bu), đằng sau xe là một cái rọ sắt và một đoạn gậy có sợi dây thừng buộc nối vào (sau này em mới biết đó là ông An con ông Khang mù bán thịt chó ở đầu cầu - khi biết được điều này em đã căm ghét cả nhà ông ấy đến tận bây giờ chưa quên được). Ông ấy vào nhà ngồi uống nước và nói với bà em mấy câu em mới biết là ông ấy đến bắt chó. Em đã gào lên và nói các bác bỏ qua, em đã chửi tục mặc dù bình thường em là đứa trẻ ngoan nhất xóm. Mẹ em ôm ghì lấy em trong khi em vùng vẫy, khóc thảm thiết. Con vện như biết được điều đó lên nó chạy lại liếm chân em nhưng em gào lên là chạy đi, chạy đi...Ông bắt chó thấy em goà ghê quá lên lần chần không dám bắt. Chỉ đến khi bà nội em cũng mắt đỏ hoe bảo ông ấy là ông bắt đi giúp tôi ông ấy mới ra tay. Con chó chạy biến không thấy đâu, mẹ em phải lấy cơm lừa nó gọi nó mãi nó mới lừ đừ đến ngửi bát cơm và nhoằng một cái lão ta đã tròng cái dây thừng vào cổ nó. Không thể tả được lúc đó em như thế nào...Bà và mẹ giữ 2 tay em, ôm lấy em trong khi lão bắt chó lôi nó vào một góc, buộc mõm và cho nó vào cái rọ sắt ở sau xe đạp. Nó ngoái cổ nhìn em, mắt cũng đỏ hoe và nứpc dãi chảy ròng, mõm bị buộc lên không sủa được lên nó cứ ư ử, ư, ử như oán trách, hận em và cái mà em không bao giờ quên đượpc đó là ánh mắt của nó. Em khóc ròng mấy ngày, bỏ cả cơm, không đi học. Mọi người dỗ giành mãi mới thôi. Rồi thời gian dần trôi, cũng chẳng thể khóc mãi được, cũng chẳng thể bỏ học mãi được lên mọi chuyện cũng dần dần nguôi ngoai. Sau thời gian đó hết cấm chó cho đến tận mãi sau này em còn nuôi mấy con nữa đều là vện cả, mầu lông y trang con vện bị bán: vện xám lông chuột hoặc hơi ngả màu tro. Nhưng không con nào được như con trước vì có lẽ em đã quá bị ám ảnh bởi con đó nên không thấy con nào có thể hơn được nữa.
Đã qua mấy chục năm nhưng cho đến bây giờ cứ đi đâu nhìn thấy con vện lòng em lại đau thắĩnen lẫn nỗi ân hận khôn nguôi. Em cứ nghĩ nếu như bây giờ thì em thừa sức, thừa cách để bảo vệ được nó và ánh mắt, ánh mắt nó lúc nằm trong rọ sắt ngoái lại nhìn em có lẽ sẽ theo em suốt cả cuộc đời này, đôi khi nó là nỗi ám ảnh....Ôi con Vện - MIC thân yêu của em....

CENTIMET

Member
....Cent nghĩ bác cũng không còn cách nào khác đâu...đành vậy!
chia buồn với bác..cố gắng tìm em mới và bồi dưỡng tinh thương yêu sẽ nguôi ngoai ít nhiều

anh_hanam

Member
Ôi, xin lỗi bác CEN nhé, nhắc đến con Vện lên hơi tâm trạng lên viết vào topic của bác dài quá. Mong bác thông cảm. Bây giờ có Phú Quốc rồi (vì bản chất Phú Quốc cũng là chó ta) lên em sẽ cố gắng kiếm 1 chú vện Phú Quốc để nuôi. Em tin là có ngày em sẽ mua được Vện Phú Quốc. Một lần nữa mong bác thông cảm.

Small Mouse

Bác Cen cho em hỏi là 1tr mua được 1 chú PQ 3 tháng nhà bác ko ạ? Và chó PQ của nhà bác có VN 100 % ko vì hiện nay có nhiều người bán toàn Thái Phú ko nên em lo quá. Mong bác giải đáp thắc mắc.

CENTIMET

Member
Bác Cen cho em hỏi là 1tr mua được 1 chú PQ 3 tháng nhà bác ko ạ? Và chó PQ của nhà bác có VN 100 % ko vì hiện nay có nhiều người bán toàn Thái Phú ko nên em lo quá. Mong bác giải đáp thắc mắc.
hi hi, chào bạn!
Chó PQ nhà mình đã chuyển cho người khác lâu rồi, hiện nay 01 triệu và thêm vài trăm nữa mình nghĩ bạn có thể chơi 01 em ngoài đảo hoặc sinh sản trong đất liền.
Liên lạc với những anh chị khác như bác Luoiden, PhúcQ7, hay anh Thanh festival và nhiều người khác nữa.
Chắc bạn sẽ chọn ưng ý 1 con trong số rất nhiều ấy thôi
Chào bạn nhé!:)

Small Mouse

Vậy bác có kinh nghiệm nào về vụ Thái Phú và Phú Quốc ko ạ? Em thấy bác có rất nhiều đóng góp cho điễn đàn nên chắc bác rành việc này nhé. Em thêm vào 500k cũng được, miễn sao con chó em mua đảm bảo thuần Việt 100%, còn thuần chủng hay ko thì chắc chưa thể bàn tới.

CENTIMET

Member
Vậy bác có kinh nghiệm nào về vụ Thái Phú và Phú Quốc ko ạ? Em thấy bác có rất nhiều đóng góp cho điễn đàn nên chắc bác rành việc này nhé. Em thêm vào 500k cũng được, miễn sao con chó em mua đảm bảo thuần Việt 100%, còn thuần chủng hay ko thì chắc chưa thể bàn tới.
Xem bầy chó con bên bài : chó PQ tuyển nhé!
nếu ung ý thì bạn lien lac với bác LD xem sao. Lâu rồi ít đến chơi ở mấy trại chó khác, tam thời giới thiệu vậy...bạn cứ nghien cứu xem sao
Chúc bạn vui vẽ!~

xoaydao

chào bác cent , bầy chó nhà bác lai cái giống gì vậy,
sao mà xấu quá , bác coi có ai mua thì bán son đi ,
nuôi chi cho tốn cơm , hao sức ,
mình khuyên bác bán càn sớm càn tốt đó
hôm nào bác rãnh tới nhà mình, cho bác xem thế nào là chó đẹp. thế nào chó tuyển chọn

chontinh

Member
PQ tui thấy có ít con vện đậm lắm, toàn là màu vàng nhiều chỉ lơ thơ vài vệt đen chẳng đẹp, con của bạn màu đen nhiều nên thấy đẹp, nhưng hình như nhìn có vẻ ko khoẻ mạnh lắm:)
Ông nameless có con mắt nhìn tinh tường lắm ( trên hình mà ông thấy nó có vẻ không khoẻ mạnh lắm, thì ông còn hơn bác sỉ thú y ).
Chontinh nghe mấy anh trên vùng Q12 , hóc môn nói con vẹn đó của ông Trực đưa cho ông xăng ti mết nuôi đó!!!
Mà nghe đâu ông Xăng này là đệ tử của lão Trực đó(nghe nói ông Trực nuôi chó bán chó cũng danh tiếng lắm )

CENTIMET

Member
Ông nameless có con mắt nhìn tinh tường lắm ( trên hình mà ông thấy nó có vẻ không khoẻ mạnh lắm, thì ông còn hơn bác sỉ thú y ).
Chontinh nghe mấy anh trên vùng Q12 , hóc môn nói con vẹn đó của ông Trực đưa cho ông xăng ti mết nuôi đó!!!
Mà nghe đâu ông Xăng này là đệ tử của lão Trực đó(nghe nói ông Trực nuôi chó bán chó cũng danh tiếng lắm )
hi hi...
Có gì phải mắc cở, tui có lừa gạt ai đâu mà xấu mặt...Xấu hổ là ở chổ người ta giúp mình mà giờ mình hại người ta...
Người ta kính trọng mình mà giờ hạ mình xuống để...???

hi hi....bác có biết được trường hợp nào hơn 1 năm tui nuôi chó, bán chó mà gạt người ta thì nói...tui không nhớ ra được trường hợp nào hết...dạo này uống cafe ở cái quán gì gì đó riet roi` ngu quá:eek:h go on:
Mà thế nào cũng sẽ tìm ra à...vì....hihii...hihih
Ban hoi cac anh o Q 12 tim` them cai vụ lường gạt nào từ ngày tôi chơi chó
Bác Nghĩa:nick luoiden, bác ấy thật thà lắm...hoi gì là bác ấy trả lời à
Bác Quân: chủ của con mà tui nói là chúa đảo...bác ấy cũng thật tình
nếu cần sdt thì tôi nhắn tin cho.
chúc chơi vui...hi hi

chontinh

Member
hi hi...
Có gì phải mắc cở, tui có lừa gạt ai đâu mà xấu mặt...Xấu hổ là ở chổ người ta giúp mình mà giờ mình hại người ta...
Người ta kính trọng mình mà giờ hạ mình xuống để...???

hi hi....bác có biết được trường hợp nào hơn 1 năm tui nuôi chó, bán chó mà gạt người ta thì nói...tui không nhớ ra được trường hợp nào hết...dạo này uống cafe ở cái quán gì gì đó riet roi` ngu quá:eek:h go on:
Mà thế nào cũng sẽ tìm ra à...vì....hihii...hihih
Ban hoi cac anh o Q 12 tim` them cai vụ lường gạt nào từ ngày tôi chơi chó
Bác Nghĩa:nick luoiden, bác ấy thật thà lắm...hoi gì là bác ấy trả lời à
Bác Quân: chủ của con mà tui nói là chúa đảo...bác ấy cũng thật tình
nếu cần sdt thì tôi nhắn tin cho.
chúc chơi vui...hi hi
hehe , bác nghĩa thì tui có số đt rồi còn pác quân thì chưa có , phiền ông xăng cung cấp giùm ( sorry trước nhé , lần này thì 1 chầu cafe thiệt đó ) còn những gì người ta nghĩ mình xấu, nếu mình ko có thì mình chẳng quan tâm làm gì ( mà ông xăng tình cảm cũng dạt dào lắm , tui có nói gì đâu mà ông khai hết vậy,tui kết ông đó ,chontinh mà lị)

CENTIMET

Member
sao ki` vậy bác...
Coi đã rồi không trả lời?
Tui nghe phát âm chử xăng_tim_mét sao thấy quen quen....hi hi

CENTIMET

Member
chào bác cent , bầy chó nhà bác lai cái giống gì vậy,
sao mà xấu quá , bác coi có ai mua thì bán son đi ,
nuôi chi cho tốn cơm , hao sức ,
mình khuyên bác bán càn sớm càn tốt đó
hôm nào bác rãnh tới nhà mình, cho bác xem thế nào là chó đẹp. thế nào chó tuyển chọn
cám ơn bác góp ý chân thành...mà cách nói chuyện như bác thì Cent khong thích cho lắm
biết sao khong?
CHó nhà Cent lai tùm lum thì cũng kệ Cent tui, tui có dụ khị bán cho bác hay không?
Anh em đến nhà hoi mua con Fire Mủi đỏ biết bao nhiêu là người...tui thẳng thắng nói là...nó bị lổi đừng mua...để Cent tui nuôi giử nhà....:)
tui làm ăn vậy đó...

Hình như tui chơi trên 4r mình hơn 1 năm nay chưa ai chê chó tui thậm tệ như vậy mặc dù ai cũng biết rằng nó xấu chổ này, nó xấu chổ kia...bác làm bác xấu đó chứ ai cũng biết tui là người thế nào rồi...=))

bác có thấy tui nó con này con kia của tui được tuyển chọn (quá đẹp hay không?)...bác láo quá trời! Tui....thiệt tình không thèm nói với bác nữa....

bác dạy tui là: bán chó Son đi
Tui khuyên bác học là người đi!

Bác có đứa con, không đẹp hay bị tật nguyền..v.v....tui lại nhà nói là: bác bán nó đi, đưa vô cô nhi viện hay bỏ ngoài chợ đi...bác có làm không?

CHÀO BÁC!
hôm qua hôm nay tui bực trong lòng lắm...nói chiện vậy bác cũng đừng buồn tui:)

pa XoayDao này ăn nói vô duyên, chơi chung trên diễn đàn, cùng sở thích, vậy mà đâm chọt người ta. Làm như vậy ko tốt đâu bạn ah