• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Kiến

Shakhi Viet

Active Member
Chỗ làm dạo này có nhiều bạn trẻ đến từ các vùng khác nhau. Đa số là thích ăn thịt chó, nhưng cũng hiếm hoi có 1, 2 người thích nuôi chó. Nghe các bạn ấy kể là ở quê có giống chó Kiến, thân hình chỉ bằng bắp đùi bác đánh dậm, nhưng rất nhanh nhẹn, bắt chuột và trông nhà rất siêu mà chả cần huấn luyện gì. Mình đã dặn các bạn đó chụp ảnh mấy con đó để đưa lên giới thiệu, tiến tới đưa vào danh sách bảo tồn nguồn gen, nếu chúng quả là có đặc tính quý.
Trong lúc đợi các bạn ấy về quê chụp ảnh (chắc lâu, vì các bạn ấy bây giờ ít về quê lắm). Anh em có ai biết thông tin gì thì giới thiệu nhé.
Cám ơn!

cocker.fan

Active Member
Bác Shaki Viet cho em hỏi tí,con cún ở avatar của bác là giống gì của các loại chó Việt Nam thế? Nhà em cũng có 1 thằng cu y hệt thế

Shakhi Viet

Active Member
Bác Shaki Viet cho em hỏi tí,con cún ở avatar của bác là giống gì của các loại chó Việt Nam thế? Nhà em cũng có 1 thằng cu y hệt thế
Mình mất rất nhiều thời gian hỏi các cao thu VP mà cũng chẳng biết là giống gì, tình hình lai tạp của chó ta mà. Con chó của mình, nguồn gốc rất bình dân, do bạn tặng, lúc đó mình cũng chẳng biết gì về các giống chó. Đây là topic về con chó đó: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=16030.

tuanphuthai

Active Member
Trước cũng có thời gian em nghe anh em trong cơ quan kể về giống chó kiến nên có tìm hiểu chút về giống này và rất tình cờ phát hiện trong xóm có người quê ở Phú Thọ (xuống HN trông giữ giúp người nhà 1 khu đất hơn 1000m2) nuôi rất nhiều (phải tầm 20-30 con). Lúc đầu em nghĩ chúng là giống chó dingo lùn thoái hóa nhưng hỏi thì chủ nuôi bảo là chó kiến. Theo em thấy thì giống này nặng tầm 11kg trở lại, phần lớn 6-9kg, rất dữ, nhanh nhẹn. Nghe ông chủ nuôi kể giống này săn bắt tốt, trông nhà tốt, rất dữ đặc biệt những con đực bị thiến và nhét sỏi/sành vào bên trong. Ông còn kể thịt chó kiến ăn rất ngon (xin lỗi đề cập chuyện này) nên dân nhậu ở những vùng này rất khoái .....chó kiến.

cocker.fan

Active Member
Mình mất rất nhiều thời gian hỏi các cao thu VP mà cũng chẳng biết là giống gì, tình hình lai tạp của chó ta mà. Con chó của mình, nguồn gốc rất bình dân, do bạn tặng, lúc đó mình cũng chẳng biết gì về các giống chó. Đây là topic về con chó đó: http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=16030.
Vâng,thằng cu này nhà em cũng thế.được cho từ quê ở Thái Bình lên.Khá nghịch ngợm và khôn :D

em xem thông tin ở xaluan.com thì thấy nói giống chó kiến này được xem là rất quý, loài chó này nổi tiếng bởi sự trung thành với chủ và lanh lợi cho việc đi săn. Dân miền núi mỗi lần xuống chợ phiên đều lùng cho kì được loài chó này.đây là hình của các em nó, các bác xem có đúng không.

em xin bổ xung thêm mấy chú cún này có mặt trong phiên chợ ở Quỳnh Lưu, Nghệ An

vanglai213

Active Member
Trước cũng có thời gian em nghe anh em trong cơ quan kể về giống chó kiến nên có tìm hiểu chút về giống này và rất tình cờ phát hiện trong xóm có người quê ở Phú Thọ (xuống HN trông giữ giúp người nhà 1 khu đất hơn 1000m2) nuôi rất nhiều (phải tầm 20-30 con). Lúc đầu em nghĩ chúng là giống chó dingo lùn thoái hóa nhưng hỏi thì chủ nuôi bảo là chó kiến. Theo em thấy thì giống này nặng tầm 11kg trở lại, phần lớn 6-9kg, rất dữ, nhanh nhẹn. Nghe ông chủ nuôi kể giống này săn bắt tốt, trông nhà tốt, rất dữ đặc biệt những con đực bị thiến và nhét sỏi/sành vào bên trong. Ông còn kể thịt chó kiến ăn rất ngon (xin lỗi đề cập chuyện này) nên dân nhậu ở những vùng này rất khoái .....chó kiến.
đúng rồi họ gọi chó kiến là đingo lùn đó , thân hình nhỏ gọn bé, mình cũng đã nhìn thấy nhiều em được mấy bác đi bắt chuột huấn luyện, đi đường rất bình tĩnh, gặp chó lạ cũng không phải ứng khi không có chủ, thần kinh rất vững

tuanphuthai

Active Member
Chủ nhật rồi em đi ăn với bạn ở 1 ao câu (nhà này chuyên bán thịt mèo và thỉnh thoảng cả chó nữa) thấy chủ nhà nói đang có nuôi chó kiến, em lơ mơ chạy đi chụp được ít ảnh này các bác xem thử phải chó kiến không nhé.
(nặng tầm 7kg, đã đẻ vài lứa rồi, khá dữ, tội nghiệp quá hình như mới bị bắt thịt trượt hay sao ý mà cổ bị vết thắt vẫn chưa liền sẹo....)

tuyluy

Member
Chỗ làm dạo này có nhiều bạn trẻ đến từ các vùng khác nhau. Đa số là thích ăn thịt chó, nhưng cũng hiếm hoi có 1, 2 người thích nuôi chó. Nghe các bạn ấy kể là ở quê có giống chó Kiến, thân hình chỉ bằng bắp đùi bác đánh dậm, nhưng rất nhanh nhẹn, bắt chuột và trông nhà rất siêu mà chả cần huấn luyện gì. Mình đã dặn các bạn đó chụp ảnh mấy con đó để đưa lên giới thiệu, tiến tới đưa vào danh sách bảo tồn nguồn gen, nếu chúng quả là có đặc tính quý.
Trong lúc đợi các bạn ấy về quê chụp ảnh (chắc lâu, vì các bạn ấy bây giờ ít về quê lắm). Anh em có ai biết thông tin gì thì giới thiệu nhé.
Cám ơn!
Ở làng trang trại nhà chị hình như có giống chó kiến đó đấy. Cach đây 7 năm, chị mới mua đất ở đó và thuê một bác người Mường trông nom nhà. Bác ấy bắt vào một con chó vện, nhỏ con nhưng chắc nình nịch, mặt mũi lại hơi gian gian, đi theo chị để mừng nhưng thỉnh thoảng có hành vi nhấm nhẳn giữa sự đùa và cắn vào bắp chân :D Trông em nó hay ra phết, hơi giống em Cọp phú quốc nhà chị. Chị thấy em ấy trông rất đặc biệt. Vài tháng sau, một lần chị về thăm hỏi nó đâu rồi, bác ấy cười cười lí nhí....nhà có việc nên....xịt em rồi :worried:

Kể câu chuyện đó để nói rằng có giống chó Kiến đó ở miền Bắc và được dân ta ưa chuộng vì chắc thịt :( bác Shakhi nhé. Do vậy thỉnh thoảng nhìn Cọp nhà chị là chị lo lắm...! Dân họ nhìn chó đánh giá băng kg và lẳn thịt thôi.

BIG DOG

Member
Bị thiến rồi nhét sỏi thì chó nào cũng sẽ trở nên tâm tính không bình thường và dữ tợn bác ạ.

Rinluv

Member
à há nhà em có nuôi 1 con chó kiến này, là chó cái mới đẻ được 1 lứa thôi, công nhận là giống chó này rất khôn, trông nhà giỏi lắm ý ạ, con màu vàng là chồng của nó (mặc dù chả liên quan gì:D)

và đây là đàn con của 2 đứa chúng nó đấy :D

Ceberus

Member
Ặc, chó kiến là chó cỏ mà, thường có màu vàng hoặc vàng lửa, trọng lượng trưởng thành tầm 6kg đến 8 kg thôi, thuộc dạng chó đàn, thân hình tương đối cân đối, không lùn, không cao, không nhìn như minpin, trông nhà và thính giác tương đối tốt, khó quen người lạ, dặt tính chó cỏ....
Dòng này từ Hiệp Hoà - Bắc Giang lên đến Thái Nguyên thấy rất nhiều, hầu như thôn xóm nào cũng có. Ở đó người ta quý chó lai hơn dòng chó này vì khi một chọi một chó lai có ưu thế hơn. :worried:

Ceberus

Member
À, mà bác nào thấy ở Đình Bảng - Bắc Ninh người ta thường hay dùng một đến hai con chuyên đi săn chuột, lớn hết cỡ chỉ tầm gần chục cân thì đích thị mấy em đó đó!

Rinluv

Member
Ặc, chó kiến là chó cỏ mà, thường có màu vàng hoặc vàng lửa, trọng lượng trưởng thành tầm 6kg đến 8 kg thôi, thuộc dạng chó đàn, thân hình tương đối cân đối, không lùn, không cao, không nhìn như minpin, trông nhà và thính giác tương đối tốt, khó quen người lạ, dặt tính chó cỏ....
Dòng này từ Hiệp Hoà - Bắc Giang lên đến Thái Nguyên thấy rất nhiều, hầu như thôn xóm nào cũng có. Ở đó người ta quý chó lai hơn dòng chó này vì khi một chọi một chó lai có ưu thế hơn. :worried:
bà em bảo chó cỏ và chó kiến khác nhau, chó kiến bé hơn chó cỏ và mặt choắt hơn chó cỏ rất nhiều

fuongly025

Member
chó kiến này ở chỗ em trên lạng sơn cũng nhiều lăm.cứ đến phiên chợ là nhiều vô kể.chỉ 50k 1 con tầm 2 tháng có khi đắt hơn 1 tẹo,nhưng được cái chúng nó rất khôn.Mỗi tội toàn bị nuôi để thịt thôi.Khổ thân lắm.

Shakhi Viet

Active Member
Đúng là thận phận con kiến, khổ thân chó kiến.
Cảm ơn các bác đã sôi nổi bình luận trong chủ đề chó kiến.
Hiện nay, cư dân đo thị, đa số ở trong những ngôi nhà trật trội như nhà của kiến. Nhưng tấm lòng yêu chó thì rất rộng mở, hy vọng và mong rằng chó kiến sắp đến thời của nó, giống như lợn cảnh giống Việt được ưa chuộng ở xã hội phương tây. Biết đâu ngày nào đó, các xì tin sẽ bế trên tay con chó kiến khi đi chơi thay cho chihuahua, fox, tea cup dogs vv...

Ceberus

Member
bà em bảo chó cỏ và chó kiến khác nhau, chó kiến bé hơn chó cỏ và mặt choắt hơn chó cỏ rất nhiều
Ờ, chó cỏ là từ gọi chung, nó bao gồm rất nhiều giống chó mà em :-bd

tuyluy

Member
Đúng là thận phận con kiến, khổ thân chó kiến.
Cảm ơn các bác đã sôi nổi bình luận trong chủ đề chó kiến.
Hiện nay, cư dân đo thị, đa số ở trong những ngôi nhà trật trội như nhà của kiến. Nhưng tấm lòng yêu chó thì rất rộng mở, hy vọng và mong rằng chó kiến sắp đến thời của nó, giống như lợn cảnh giống Việt được ưa chuộng ở xã hội phương tây. Biết đâu ngày nào đó, các xì tin sẽ bế trên tay con chó kiến khi đi chơi thay cho chihuahua, fox, tea cup dogs vv...
Hic, con chó Kiến của bác Mường mang vào trang trại nhà chị nuôi hồi đó bé nhưng khôn bé như bác Shakhi tưởng đâu, chắc khoang chục kg hoặc 12 kg. Thỉnh thoảng vẫn gặp một vài cá thể vằn vện kiểu đó trong làng, nhưng có lẽ bị lai rồi nên hơn cái em của bác Mường ngày nào. Đúng là mặt em ấy choắt hơn cho cỏ bình thường, trông gian gian ấy. Thằng vện cỏ nhà chị là con một em Kiến lai kiểu đó, nhưng mẹ Vện lại là chó cỏ mầu đen khá to. Kết quả là Vện không phải là Kiến nữa, đáng yêu lắm, chân tay to và mõm vuông.

Con Lợn Lòi

Active Member
Ha ha, chó kiến nhìn cao như dingo lùn ở VN mình nhưng hình dáng tổng thể khá cân đối ( chứ ko dài người như dingo lùn), không con nào hơn 10kg đâu, thường chỉ 8kg đổ lại thôi. Thấy mọi người bàn luận giống này vui quá. Chó kiến săn chuột - gà - mèo rất tốt đấy pà kon nhé. Lắm người còn huấn luyện em nó đi bắt rắn nữa, tính chó đàn rất cao. Mình đã từng chứng kiến 5 em chó kiến quây 2 thằng thanh niên ( một trong 2 thằng đó là mình) và cũng năm con đó đuổi te tua một em Bẹc to đùng cũng theo hình thức quây hội đồng :)):)):)) . Vì ngày trước nhà già mình nuôi mấy em đó mà :D