• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó H'mong cộc tại Quản Bạ

mike1803

Member
hic thấy các bác đi tầm cẩu vậy em thấy rạo rực trong người quá .... trc đây em làm việc ở gần HG nhưng mới đi đc có 1 vài bản gần chỗ làm thôi, tiếc là em bị điều chuyển đi sớm quá ko thì cũng đc mang về xuôi đc kha khá cá thể H'Mông đuôi cộc rùi :(:)(:)(:)((

Các bác nhớ theo dõi về đầu thủ và khung xương của các nhóc này để về sau làm tư liệu tham khảo nhé, chó bé và chó lớn sau này sẽ khác nhau nhiều lắm đấy ạ, điển hình như con H'M trc của em
Hồi bé trông như vậy

lớn lên trông mõm vẫn hơi dài 1chút ,cho tập cắn mãi nên kéo lại đc cái mõm hơi hộp ạh .

Bác Lordrich nên chú ý tai em này nhé, theo em bác nên có chương trình cuốn tai cho em nó từ khoảng 2-3 tháng tuổi đề phòng trường hợp ko thể tự lên tai đc bác ạh, bài học xương máu về tai cụp - tai vểnh đã có rất nhiều rồi đấy ạh. :(

Còn 1 điều em xin đề nghị với các bác đang nuôi chó H'Mông đuôi cộc là : các bác nên coi chúng như những chú chó hơi đặc biệt hơn bình thường 1 chút ạh, nên giành thời gian dạy dỗ và tập luyện cho bọn này các bác sẽ thấy bọn chúng làm đc nhiều việc có ích lắm đấy ạ. Như vậy tốt hơn là cứ bắt về chăm sóc tử tế rồi để đấy => đấy ko gọi là "bảo tồn và phát triển" đâu ạh,dần dần chúng sẽ thui chột bản năng, và các tính cách đặc trưng của loài này => đến khi người ta hỏi " H'Mông có gì hay ?" lại chỉ trả lời đc là " nó là loài chó duy nhất trên TG có đuôi cộc bẩm sinh thế thôi. " thì buồn lắm ạh.

Mong các thành viên đang và sẽ nuôi H'Mông đuôi cộc nên chú ý điều trên ạh, " bảo tồn và phát triển thêm các đặc tính tốt của giống H'Mông đuôi cộc " để H'Mông đuôi cộc sớm đc công nhận bởi các tổ chức chó giống quốc tế ...........

Chúc các bác sẽ sớm đc chăm sóc những chú chó " H'Mông đuôi cộc đúng nghĩa " ạh :-bd:-bd:-bd

Lordrich

Member
Đúng như chú Mike nói, đầu thủ của chó thay đổi hình dạng từ lúc bé đến lúc trưởng thành. Nhiều chú chó lúc bé đầu thủ trông vuông vắn nhưng lớn lên mặt dài ngoằng, Kể cả bộ lông cũng bị thay đổi : lúc bé thì xù , lớn thì lại không thấy xù nhiều ... Điều này khiến việc chọn lựa chó con rất khó vì không nhìn được chó bố mẹ.
Trên đường đi tầm cẩu mình cũng nhìn thấy nhiều Mông cộc đẹp đã trưởng thành nhưng vì đi xe khách bị nhồi nhét nên cũng chỉ lướt qua mà không dừng lại được. Việc bảo tồn và phát triển thì bắt đầu từ khâu chọn con giống tốt đến huấn luyện tốt. Giống Mông cộc này chọn lựa con giống con khó nên chắc anh em phải trao đổi những con giống chuẩn để đa dạng nguồn gien. Hy vọng 2,3 năm nữa tình hình H'mong Cộc sẽ tốt hơn hiện nay :-bd

mike1803

Member
H'Mông của mình do chưa đc thuần về kiểu hình và tính cách nên việc sở hữu đc 1 con chó đẹp sau này cũng 1 phần là do may mắn bác ạh, em lại xin phép lấy 1 ví dụ khác ah. Đó là chú vện của bác bibong191006 hồi nhỏ không ai nghĩ là nó khi trưởng thành nó lại đẹp đến thế :D

chú này em gạ bác bibong để lại cho em hồi nó đc 5-6 tháng mà ko đc :D:D

vậy theo em mình nên để ý cả tới các cá thể trưởng thành còn khả năng sinh sản nữa, các cá thể này đã lớn và ngừng phát triển nên đẹp xấu mình đã có thể nhận ra đc => khả năng có hậu duệ đẹp cao hơn :-bd.
Các bác đừng ngại bọn chó lớn này sẽ khó bảo hoặc hung dữ quá mức, nếu bác nào thấy chó lớn đẹp thì cứ bắt về em xin nhận nhiệm vụ nuôi cho ạh :p:p:p

jumanji

Member
Chuyến đi lần này thật sự vất vả :D. Mặc dù đã đi cả 3 chợ và ngó nghiêng khắp nơi, 2 anh em mang được 2 em cộc đuôi về nhưng thành thật mà nói có lẽ cả 2 con đều không phải Hmông cộc :D. Em thì mang 1 chú về xác định là nuôi chơi thôi. Đúng là đi tầm cẩu thì may mắn chiếm đến 90%.
Có vài ảnh tý em xin up sau :D.

TaiVenh

Active Member
Oách tờ rờ!, bác LordRich chọn khéo ghê, khung vuông vắn nhé, trông rất là "dáng đứng Hà giang".
Khi Đê cu mới về có xung đột với chú 1/2 bắc hà + 1/2 Phú quốc không bác?
Cu này lúc bác bắt chắc chỉ loanh quanh 1 tháng tuổi. Đẹp phết, nhưng nuôi được sẽ vất vả lắm đấy nha.
Chúc bác thành công!

Lordrich

Member
Cu này lúc bác bắt chắc chỉ loanh quanh 1 tháng tuổi. Đẹp phết, nhưng nuôi được sẽ vất vả lắm đấy nha.
Chúc bác thành công!
Vâng, em cũng thấy quá non, hôm đầu mang về bị kiết lỵ phân lẫn máu và lòi dom, em đã cho ăn trứng và lá mơ tam thể. Em ra hàng thú y bác sĩ bảo cho uống vitamycin trộn với thức ăn, em đã làm theo hướng dẫn được 4 bữa: phân lành. Hôm nay là ngày thứ 5 kể từ hôm mua nên đã cho uống Exotral để xổ giun. Tình trạng sức khỏe có đỡ hơn nhiều, chó tung tăng vui vẻ nhưng vì vẫn thấy hơi lòi dom và hay quay lại liếm hậu môn. Không biết em vừa cho uống thuốc giun exotral thì có uống kháng sinh vitamycin được luôn không. Sức khỏe chú Đê Đu này có tiến triển tốt hơn nhưng nuôi chó con cũng rất sốt ruột vì muốn chó khỏe ngay, em chỉ lo dùng sai thuốc hoặc các thuốc kỵ nhau. Ngày nào cũng về buổi trưa để chăm sóc bữa ăn cho cu nó, hi vọng sẽ tốt đẹp :worried:

Lordrich

Member
Em xin post một số ảnh chụp các chú cộc vùng cao

Cộc xám

Cộc vàng

Cộc ven đường

Em rất kết chú này, nhưng to quá

Chú này vẫn là number one :-bd

TaiVenh

Active Member
Trong ảnh Lodrich chụp, cậu nàng màu vàng thứ 2 nếu không nhầm thì là người quen, ở chợ Đồng Văn. Lần trước anh em lên thì gặp một cộc vàng cái y hệt, mới sinh cún, Nếu đúng ở Đồng Văn thì rất khả nghi là hậu duệ.

Xồm thứ 4 thì là giống Hmong lông dài. Loại này ở bên Lào Cai cũng nhiều. Bác Liên Sapa cũng có 1 con cái, loanh quanh giao lưu thế nào với CPQ của bác Tùng SP cho ra một lũ cún anh em tạm gọi là Mông Quốc hehe. Không rõ hạ hồi phân giải ra sao nữa

Chú đen cuối cùng quả là rất đẹp. Nhưng chụp không rõ nên chả thủng có phải là công công hay không? Cu cậu này nếu không bị thiến, ông nào dũng cảm vác về xuôi làm giống thì cứ gọi là Number One của Hà Thành. Mỗi tội là khó mua - khó vận chuyển - khó thuần - khó chăm - khó huấn luyện. Nhiều cái khó quá thành thử anh em HN vẫn cứ loay hoa loay hoay...

jumanji

Member
Con đen cuối kia chính là con công công ở mấy trang trước, chụp trong chuyến đi lần trước đó anh TV.

Chú vện này ở chợ Mèo Vạc. Đầu thủ và hình thể khá đẹp, nhưng hơi nhỏ con:

Ông Bắc Hà này thì không còn gì để nói:

Mớm :))

Cuối cùng là sản vật vùng cao mang về:

Thằng ku này yếm trắng nhưng lại đeo cà vạt đen, rất ngộ. Đuôi cộc mà không phải Hmông, lông xù, mõm hộp mà không phải Bắc Hà, nhưng được cái chân tay to, khung đẹp, thần kinh tốt, vác về nuôi làm pet chơi :D.

daudat86

Member
em ko có điều kiện đi xa nhưng thích nuôi loại bắc hà lông xù, các bác lần sau đi có thể bắt hộ em 1 con được ko ạ :(

Shakhi Viet

Active Member
Thằng ku này yếm trắng nhưng lại đeo cà vạt đen, rất ngộ. Đuôi cộc mà không phải Hmông, lông xù, mõm hộp mà không phải Bắc Hà, nhưng được cái chân tay to, khung đẹp, thần kinh tốt, vác về nuôi làm pet chơi :D.
Nó là đực hay cái hả bác Hưng???????????????????????????????????????????????

TaiVenh

Active Member

Cu cậu này đúng là rất ngộ. Chú Ju dạo này ngày càng lên tay. CHọn được nhiều em rất hay.

Em này mà là cái thì tốt nhỉ? Nuôi lớn lớn cho ghép với mấy anh BH ở HN, đảm bảo có ối cún hay.

jumanji

Member
Thằng ku Đê nhà em vừa ra đi hôm nọ vì care rồi, buồn quá. Em đang tính làm một chuyến Hà Giang ngay cuối tuần này, tối thứ 6 xuất phát, sáng sớm thứ 2 về tới HN. Kinh phí khoảng 800k - 1 triệu. Bác nào máu thì pm em nhé.

WOLF-BROS

Member
ju ơi vác mấy em lợn cắp nách về có khó không? :D đang cần cải thiện bữa ăn ngày tết đây :D

jumanji

Member
Ối giời nói như bác! Em còn định mang cả con dê về để liên hoan cuối năm cơ :)).

N.K.A

Member
Thằng ku Đê nhà em vừa ra đi hôm nọ vì care rồi, buồn quá. Em đang tính làm một chuyến Hà Giang ngay cuối tuần này, tối thứ 6 xuất phát, sáng sớm thứ 2 về tới HN. Kinh phí khoảng 800k - 1 triệu. Bác nào máu thì pm em nhé.
Để qua tết đi anh jumanji ơi. Thời tiết vào thời điểm này chuyển cún con về em nghĩ là khó thích nghi. :)

jumanji

Member
Để qua tết đi anh jumanji ơi. Thời tiết vào thời điểm này chuyển cún con về em nghĩ là khó thích nghi. :)
Hì, em được cái mát tay, chuyển vào lúc nào cũng thích nghi hết :D. Cuối tuần này em có việc rồi, đành dời sang 29 - 30/1 (nếu đi được). Mời các bác cùng sở thích tham gia.

spiderpig

Member
Chợ Quản bạ nhiều cún nhìn đẹp thật. Giá mà có 1 cún Bác Hà hoặc 1 cún H'Mông ...