• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó H'mong cộc tại Quản Bạ

Lordrich

Member
Chủ nhật vừa rồi em và Hưng Jumanji đi chợ phiên Quản Bạ tìm chó H'mông đuôi cộc
Chia sẻ một số hình ảnh với anh em

Chợ Phiên Quản Bạ họp từ rất sớm, đến chợ lúc 7h sáng mà đã đông nghịt

Đến chợ là vào khu bán chó ngay

Các chú chó xuất hiện dần

Đuôi cộc xuất hiện nhưng màu này

Các chú chó lớn cũng có

Boder Collie của Việt Nam

Lợn con được bày bán cạnh khu bán cún

Đi ngắm nghía chợ trong khi chờ đợi có người bán H'mông đuôi cộc đến

Nhưng đuôi cộc ở chợ hôm nay rất ít có khoảng 4 chú nhưng không đạt

Nên bọn em đi ăn thắng cố

Sau đó đi xem chó ở vùng cao
Một chú trông như Ngao Tạng

Đuôi cộc đây ah

Một chú H'mong cộc rất đẹp

Các bác xem

Hỏi thăm gia chủ thì chú này nặng tầm 24 kg nhưng đã bị ...cung hình

Xa xa có một chú tai vểnh

và đuôi cộc

Đôi trẻ này đen xì, tai vểnh khá đẹp...nhưng một đuôi cộc một đuôi dài

Một chú vện đẹp

Hưng Jumanji và chiến lợi phẩm

Chuyến đi tuy ngắn nhưng có nhiều kỷ niệm.
Hỏi thăm đường: nhà nào có đuôi cụt ở gần đây không? Họ trả lời đi khoảng 200 m nữa.
Nhờ dẫn đi cuối cùng đi gần 3 km mệt phờ râu đến nơi thì toàn là chó khoang.
Hỏi tiếp chỗ khác: họ bảo đi phải 2km nữa mới đến nơi. Hai anh em nhờ dẫn đi. Cuối cùng địa điểm lại ngay gần, đi chưa đầy 300 m đã tới.
Kết luận: Ước lượng về khoảng cách của người vùng cao sai lạc lung tung.
Chuyến này bọn em được đi xe tải đổ đèo tốc độ kinh hoàng 60km trên giờ ^:)^ đường thì hẹp mà bác tài máu quá, sau đó còn đi taxi thùng. Chuyến đi có 2 đêm 1 ngày nhưng thu được thông tin về chó H'mong cộc trên địa bàn mà bọn em đi bộ từ 10h sáng đến 3 rưỡi chiều khoảng 30 km.

TaiVenh

Active Member
Chúc mừng 2 bác với chuyến đi đầy ấn tượng.

Tôi đặc biệt kết 2 chú Hmong cộc này. Quá đẹp. Chấm qua ảnh chắc phải đạt ít nhất là 8 điểm trên 10

Mặc dù là công công mà vẫn ngầu

Em bên trái này quá đẹp. Nhìn rất đã mắt.

Lordrich

Member
Bọn em cực kỳ kết 2 chú chó đó: đầu thủ quá chuẩn, chân tay to, vâm, thịt chắc, cân nặng thì tuyệt vời: theo gia chủ nói thì là 26kg nhưng em nói bớt đi cho còn 24 cân, có điều là bị thiến. Em và Hưng cứ tấm tắc mãi chú này, bảo chuẩn quá chuẩn đáng để làm mẫu tiêu chuẩn. Tiếc hùi hụi, đứng mãi mới đi tiếp được, nhưng chắc vì thiến nên chú ta mới đạt được cân nặng như vậy.

KimCuong

Active Member
Rất ấn tượng với em Mông cộc bênn trái này, đầu thủ to hình tam giác, mõm ngắn, tai vểnh ngắn vừa, thân hình vạm vỡ và chân có móng đeo.

th832003

Member
ảnh đẹp và rất phong phú thanks bác đã chia sẻ choa anh em,em kết nhất em mong cộc công công,và em bắc hà xù

jumanji

Member
Chuyến này tuy không mang về được em cộc nào nhưng là 1 chuyến đi thành công với nhiều trải nghiệm thú vị và rất nhiều thông tin quý báu.
Tầm gì thì tầm, may mắn vẫn là quan trọng :D.

TaiVenh

Active Member
Chuyến này tuy không mang về được em cộc nào nhưng là 1 chuyến đi thành công với nhiều trải nghiệm thú vị và rất nhiều thông tin quý báu.
Tầm gì thì tầm, may mắn vẫn là quan trọng :D.
Hì hì, kiểu này có lẽ phải đề xuất chú Ju đứng ra tổ chức tour "Tây Bắc tầm Mông" cho anh em VP thôi :-bd.
Còn ảnh nào không post nốt lên Ju ơi?

PS: Em cộc thứ 2 cũng công công nốt ha? Thật đáng tiếc quá. Nhìn mặt nó ngầu dễ sợ. Em này mà con ngon vác về HN thì chả mấy chốc anh em ta có hàng đàn cộc đẹp.

Shakhi Viet

Active Member
Bây giờ mới được biết mặt bác Jumanji, tôi rất ngưỡng mộ sự đam mê của bác đấy. Rất âm thầm cháy bỏng.
Bác Lordrich cũng vậy, hèn gì mà 2 bác (chắc mới quen nhau) mà đã tổ chức chuyến đi ngon ơ, không cần rùm beng gì.
Tôi nghĩ đó chính là bài học cần rút ra để HMông cộc phát triển một cách ngon ơ

Tôi cũng âm thầm tìm HMông các bác ạ. Nhưng vì không đi Hà giang, Lai châu được nên nhờ các bạn trẻ là người trên đó tìm giúp. Một số người trên đó rất sành về chó, nhưng không khái quát được, chỉ theo kiểu cha truyền con nối, hoặc theo "giác quan thứ 6". Chưa biết về "Công nghệ chuyển vùng" nên cứ lo lắng về tương lai của chó sau khi về xuôi. Nếu có tin gì mới, phải nhờ Sư trưởng hướng dẫn cụ thể.

Theo em thì lần sau các bác có thấy chó đẹp mà bị cắt rồi thì cứ đè ngửa nó ra, nhổ một túm lông, cắt ít móng chân mang về cho tủ lạnh. Sau này có gì ta tiến hành nhân bản vô tính!

Còn cái con ngắn đứng cạnh con dài thì có bị cắt không vậy ạ?

jumanji

Member
Hì hì, kiểu này có lẽ phải đề xuất chú Ju đứng ra tổ chức tour "Tây Bắc tầm Mông" cho anh em VP thôi :-bd.
Còn ảnh nào không post nốt lên Ju ơi?

PS: Em cộc thứ 2 cũng công công nốt ha? Thật đáng tiếc quá. Nhìn mặt nó ngầu dễ sợ. Em này mà con ngon vác về HN thì chả mấy chốc anh em ta có hàng đàn cộc đẹp.
Em chụp còn ít hơn anh Lordrich :D. Gặp 3 cộc đen đẹp thì đều là đực và đều đã bị... thiến. Em đầu tiên kia nhìn tổng thể ở ngoài thì không thể chê được. Đầu thủ chuẩn, lực lưỡng, cơ bắp, hông nở, eo thon,... nghe gia chủ bảo là 27 cân, sợ thật. Tính cách cũng tuyệt, lầm lì, cảnh giác mà không quá dữ dằn.
Bây giờ mới được biết mặt bác Jumanji, tôi rất ngưỡng mộ sự đam mê của bác đấy. Rất âm thầm cháy bỏng.

Bác Lordrich cũng vậy, hèn gì mà 2 bác (chắc mới quen nhau) mà đã tổ chức chuyến đi ngon ơ, không cần rùm beng gì.

Tôi nghĩ đó chính là bài học cần rút ra để HMông cộc phát triển một cách ngon ơ
Bác quá lời, em chỉ là có điều kiện vi vu nên tranh thủ tý thôi :D.

Theo em thì lần sau các bác có thấy chó đẹp mà bị cắt rồi thì cứ đè ngửa nó ra, nhổ một túm lông, cắt ít móng chân mang về cho tủ lạnh. Sau này có gì ta tiến hành nhân bản vô tính!

Còn cái con ngắn đứng cạnh con dài thì có bị cắt không vậy ạ?
Giống hệt em, lúc thấy con chó đẹp thế bị thiến, tiếc ơi là tiếc, mới nghĩ hay làm xừ 1 nhúm lông mang về, mấy chục năm nữa làm quả "chó Dolly" made in Vietnam :)).
Con đen đuôi dài kia là con cái.

TaiVenh

Active Member
Gặp 3 cộc đen đẹp thì đều là đực và đều đã bị... thiến.
Giống hệt em, lúc thấy con chó đẹp thế bị thiến, tiếc ơi là tiếc, mới nghĩ hay làm xừ 1 nhúm lông mang về, mấy chục năm nữa làm quả "chó Dolly" made in Vietnam :)).
Câu này của chú Ju làm anh nhớ lại lúc ngồi tâm sự với ông Alex, ổng có nói:

"Hình như thiến chó là môn thể thao
yêu thích của VN thì phải. Cứ thấy con nào OK thì y như rằng là công công"

Quả thật là vô cùng đáng tiếc :wall:

th832003

Member
Câu này của chú Ju làm anh nhớ lại lúc ngồi tâm sự với ông Alex, ổng có nói:

"Hình như thiến chó là môn thể thao
yêu thích của VN thì phải. Cứ thấy con nào OK thì y như rằng là công công"

Quả thật là vô cùng đáng tiếc :wall:
ở vùng cao người ta thả dông chứ không nhốt như dưới xuôi,mà chó đực thả dông thì sợ mất nên hay bị thiến đặc biệt em nào đẹp.quả thật là đáng tiếc

tuyluy

Member
Hehe, mình cứ tưởng chỉ có những người u mê như mình mới bị xui dại thiến thủ lĩnh PU nhà mình thôi chứ?! Không hiểu mấy cái bác Hmông kia thiến các em để làm gì nhỉ? Đẻ càng nhiều cún thì mang ra chợ bán có sao đâu, chắc là thiến nhầm lúc say rượu rồi :D

Lordrich

Member
Nhân dịp nghỉ lễ 30.4 và 1.5 hai anh em lại tiếp tục chuyến đi tầm cẩu

Đồng Văn - Hà Giang

Khu bán rượu

Khu bán lợn mán

Bán Ngô

Những mái nhà cổ

Chó vùng cao

H'mông lông dài

Hai anh em xách hai cái làn
:))

Hành trình tầm cẩu lần này đi 3 phiên chợ: Quyết Tiến, Đồng Văn, Mèo Vạc
Xin báo cáo qua tình hình
chó con vùng cao mùa này có nhiều, Cộc đuôi nhiều nhưng đạt chuẩn theo yêu cầu thì ít :love struck:

N.K.A

Member
Thiếu cái các bác không show thành quả của chuyến đi. Up nhanh up nhanh đi 2 bác.

Lordrich

Member
Thiếu cái các bác không show thành quả của chuyến đi. Up nhanh up nhanh đi 2 bác.
Chú chó em chọn hơi non nên đang cố gắng cứu chữa.
Đi vào dịp lễ bằng xe khách nên hành trình rất gian nan riêng bản thân chú chó cũng bị vận chuyển vất vả. Phải ngồi xe 18 tiếng đường đèo.
Em mua ở Quyết Tiến rồi cho chú ta đi Quản Bạ, Đồng Văn, rồi lộn về Hà Giang, về Hà Nội, lúc ở cốp, lúc ở nóc xe trời sương gió và lạnh.
Bây giờ đang chăm sóc theo quá trình chuyển vùng nhưng em cũng rất lo lắng cho tình trạng của chú ta.
Một vài hình ảnh của Đê Đu

Trông như chú gấu bông phải không các bác

N.K.A

Member
Con này bị tách bầy sớm quá! Trông cái tướng mặt của nó cũng đáng làm giai bản đấy chứ bác nhể :) Bác cố chăm sóc em nó tốt, hy vọng em nó sẽ là một Mông cộc đẹp. Mà nó giống đực hay cái vậy bác Lor?

Lordrich

Member
Vâng, lúc đầu còn lo chú ta không ăn được cơm vì trông quá non, vì còn chưa cai sữa. Nó là giống đực bác àh

Shakhi Viet

Active Member
Oách tờ rờ!, bác LordRich chọn khéo ghê, khung vuông vắn nhé, trông rất là "dáng đứng Hà giang".
Khi Đê cu mới về có xung đột với chú 1/2 bắc hà + 1/2 Phú quốc không bác?

Lordrich

Member
Oách tờ rờ!, bác LordRich chọn khéo ghê, khung vuông vắn nhé, trông rất là "dáng đứng Hà giang".
Khi Đê cu mới về có xung đột với chú 1/2 bắc hà + 1/2 Phú quốc không bác?
Thanks bác, chú ta không xung đột với chú đấy vì chú KiKi em đã tặng cho đứa cháu.
Con chó xung đột đáng lo ngại là con chó nhà hàng xóm, giống dingo. Em rất tức tối vì con đấy cứ ra là dọa cắn, chó mèo nhà em bị con đấy cắn liên tục và cũng hy sinh 2 chú mèo rồi, nên lúc đi làm là phải nhờ người nhà trông chừng. Hôm đầu tiên mặc dù đã cho ra làm quen mà con đấy vẫn gừ, ông chủ nó cũng cho một trận rồi vì sáng nay nó đuổi con Đê đu. :praying: cầu mong mọi chuyện sẽ tốt đẹp.