• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó có nhìn thấy ma hay không ?

Status
Không mở trả lời sau này.

Neapolitan

Active Member
Chuyện là vầy, tui thả chó ra bãi cỏ nhà tui suốt ngày, riêng con Machida (bây giờ 1 tuổi) thì tui thả riêng 1 mình vì tính tình nó quá mạnh bạo, tui sợ nó giởn mạnh hay cắn lộn . Lâu lâu vào khoảng nhá nhem tồi, tầm khoảng 6, 7 giờ tối tui thấy nó sủa rồi co người thủ thế gầm gừ giống như đang đối diện với 1 ai đó . Lúc nó khoảng 6 tháng tui thấy 1 lần nó sủa đi giật lùi, vừa đi vừa thủ thế gầm gừ, được 1 hồi thì nó cắm đầu bỏ chạy như rất sợ hãi 1 điều gì .

Mỗi lần nghe chó sủa là tui trong nhà nhìn ra, nhất là với tiếng sủa khác lạ như đang đối diện với nguy hiểm của nó, nhưng nhìn ra thì hoàn toàn không thấy gì hết . khoảng 4 tháng sau thì tui lại thấy hiện tượng đó nữa, lần này nó không bỏ chạy nhưng gầm gừ rất dữ, tui liền chạy ra sân lấy dây tính dắt nó đi 1 vòng coi sao, nhưng nó nhứt định không chịu đi, cứ chồm về phía đó sủa và gừ như sẳn sàng chiến đấu . Tui cố dắt nó về phía đó nhưng nó nhứt định không chịu đi .

Lần thứ 3 là cách đây khoảng 1 tháng, lần này cũng như mấy lần trước, nhưng lần này tui dắt nó đi về phía đó thì nó đi theo, thỉnh thoảng nó chồm lên cắn vô không khí giống như cắn ai vậy . Tui dắt nó rời khỏi chổ đó thì nó trở lại bình thường .

Tui nuôi chó lâu rồi chưa bao giờ thấy hiện tượng như vậy, riêng con Machida này thì thần kinh tốt vô cùng, không biết sợ bất cứ cái gì . Tui suy nghĩ hoài nhưng không biết tại sao, có thể nó nhìn thấy ma, hay thần kinh của nó có vấn đề ? Mong các bạn cho ý kiến giúp dùm .

Chỉ có con này như vậy thôi, mấy con khác thì không thấy bất cứ hiện tượng nào như vậy, dù tui cũng thả ra chổ đó vào giờ đó .

Đề tài này hay nè...
Người xưa vẫn thường hay nói về chuyện này.Nhưng nếu nhìn nhận theo góc độ khoa học,anh Tuấn có tìm hiểu về miếng đất nơi con Machida hay gầm gừ,nơi đó lúc trước như thế nào...em cho là chuyện này sẽ lý thú đây.
Hơi ngạc nhiên là tại sao chỉ có 1 mình con Machida thấy được chuyện đó trong khi những con khác thì không?

Em mà chó làm như thế thì em chắc cao bay xa chạy mất khỏi chỗ ấy ngay vì sợ . Nghe nhiều người nói chó nhìn thấy ma và ma sợ chó nhưng em thấy chẳng phải bác ạ. Có một lần cách đây cũng 5 năm rồi,ở nhà cũ của em(giờ đã bán),nhà em nuôi 3 con chó. 1 chó fõc,1 chó nhật và 1 chó ta. Hôm đó cả nhà đang ngủ thì nghe có tiếng rên càng lúc càng to(tiếng rên nghe lớn và rất ghê rợn). Nhà em lúc đó có 4 người. 2 dì ngủ chung 1 giường,em và mẹ em ngủ 1 giường. Nhưng chỉ có 3 người nghe rên,tiếng rên lớn và rõ đến mức có thể nhận định được lằ người rên đang ở vị trí nào( đó là chổ cửa chính vào nhà),mấy em cún thì nằm sát đó(trong 3 cái thùng carton). Em và 2 người dì rất sợ nhưng mẹ em và 3 con chó lại không hề nghe tí nào,nếu nghe thì đã sủa rồi(vì cả 3 em đều giữ nhà giỏi và sủa rất dai(la không nín luôn). Sau này mẹ em mang đồ cúng mỗi tháng(ngày mùng 2 và 16 âm lịch thì không nghe rên như vậy nữa).

Neapolitan

Active Member
Đề tài này hay nè...
Người xưa vẫn thường hay nói về chuyện này.Nhưng nếu nhìn nhận theo góc độ khoa học,anh Tuấn có tìm hiểu về miếng đất nơi con Machida hay gầm gừ,nơi đó lúc trước như thế nào...em cho là chuyện này sẽ lý thú đây.
Hơi ngạc nhiên là tại sao chỉ có 1 mình con Machida thấy được chuyện đó trong khi những con khác thì không?
Nó đứng ngay trước cửa nhà (cửa ra vô nhà chứ không phải cổng hàng rào), đầu hướng về phía bên phải căn nhà, phía bên phải cách đó 1 cây số có 1 cái nghĩa địa nhỏ và 1 cái nhà thờ, nghĩa địa nhỏ vài chục nâm mộ bên cạnh nhà thờ thì bên này nhiều lắm, nhất là mấy vùng trang trại, đi vài cây số là có 1 cái . Lần nào nó cũng đứng đúng 1 vị trí và quay đầu về phía đó sủa . Có thể vì nó màu đen chăng ? nhưng nó đâu phải đen tuyền, trên người có chút vện màu nâu . Tui chưa bao giờ thấy ma nhưng tin có ma, và tui cũng không sợ ma gì lắm .

Nguyenhong, lúc tui bước ra quả thật thấy xương sống ớn lạnh và người nổi da gà, nhưng có con chó bên cạnh tự nhiên không thấy sợ .

Dạ,có chó bên cạnh thì đúng là cảm giác an toàn thật bác ạ. Vì người có thể bỏ mình mà chạy chứ chó gặp nguy hiểm chả khi nào bỏ chủ cả. Em thấy bác nên cúng thử xem,chủ yếu cho mình và ngôi nhà của mình một cảm giác bình an. Thỉnh thoảng em thấy người đạo Chúa mà cũng đốt nhang cúng cô hồn đó bác. Còn chuyện ngày xưa nghe Bà ngoại nhà em kể lại thì ma hay dắt người giấu vào bụi tre đầy gai,rồi nhét đất đầy miệng,người bị ma giấu không thể chui ra khỏi bụi tre đó mà người nhà tìm cũng không thấy thì người ta bắt chó đen(người xưa gọi là chó mực) hoặc chó vện(người xưa hay nói nhất đốm nhì đen 3 vàng 4 vện chắc là có liên quan việc này) rồi dắt cho đi sủa thì ma sẽ không giấu được nữa. Lúc đó thì chặt bụi tre và lôi người bị ma giấu ra:)

cyber_hp

Member
Em nghĩ loài chó cũng có con có khả năng đặc biệt,giống như một số nhà ngoại cảm vậy,họ cũng có khả năng nhìn và giao tiếp được với linh hồn người đã khuất.Tự nhiên lại nghĩ đến truyện "Bãi đất hoang sau nhà" của Nguyễn Ngọc Ngạn!Thấy ghê ghê.

Lordrich

Member
Theo em, chó trông nhà khi thấy có dấu hiệu xâm phạm lãnh thổ thì sẽ sủa tức là khi có bóng người lạ, tiếng động lạ, hay cảm thấy bất an thì sẽ sủa.
Có thể sủa bóng mây, ánh trăng chiếu mây che, chó tưởng là bóng người cũng sủa.
Có thể tiếng động lạ, âm thanh siêu âm, người không nghe thấy, những con vật khác hay con chó khác không nghe thấy nhưng có loài chó tai thính hơn nghe được âm thanh lạ cũng sủa.
Hoặc thời tiết thay đổi cũng làm chú chó cảm thấy tâm trạng bất an, giống như người khi thời tiết thay đổi tâm trạng cáu gắt, hay vui vẻ ...
Hoặc thấy mùi lạ, mùi của con vật khác, nếu chó thính quá ngửi được thì cũng sủa báo động (mùi sói, mùi cọp...)
Nếu không gian vắng vẻ, trống trải quá cũng làm thay đổi tâm trạng vật nuôi
Có thể thần kinh bị căng thẳng, Dù thần kinh tốt hôm nay nhưng chưa chắc ngày mai đã tốt khi gặp khủng hoảng, nên cũng không nói khẳng định được
Vào những đêm tối trời, nếu đi ngoài cánh đồng không mông quạnh ngay cả người thần kinh vững vàng, cường tráng cũng có thể bị thần hồn nát thần tính là bình thường dù chẳng có ma, mà nếu có cũng không nhìn thấy
Em không tin chuyện ma nên suy đoán như thế thôi

loveisa11

Member
Chó nhà em cũng hay nhìn lên sân thượng của nhà hàng xóm sủa inh ỏi, vừa sủa vừa giật lùi tương tự như chó nhà bác Neapolitan, đến khi nào có người bật điện lên thì thôi sủa nhưng cũng nhìn lên và gừ gừ.
Mẹ em nói nó nhìn thấy ma, em không tin lắm nhưng cũng thấy sợ sợ

suoimohg

Member
Chó nhà em cũng hay nhìn lên sân thượng của nhà hàng xóm sủa inh ỏi, vừa sủa vừa giật lùi tương tự như chó nhà bác Neapolitan, đến khi nào có người bật điện lên thì thôi sủa nhưng cũng nhìn lên và gừ gừ.
Mẹ em nói nó nhìn thấy ma, em không tin lắm nhưng cũng thấy sợ sợ
Nhiều khi con chó của bạn cũng thấy sợ khi trời tối, nó sủa và gầm gừ để tự tin và bớt lo sợ đi ấy mà!

trangphuong

Active Member
Theo em, chó trông nhà khi thấy có dấu hiệu xâm phạm lãnh thổ thì sẽ sủa tức là khi có bóng người lạ, tiếng động lạ, hay cảm thấy bất an thì sẽ sủa.
Có thể tiếng động lạ, âm thanh siêu âm, người không nghe thấy, những con vật khác hay con chó khác không nghe thấy nhưng có loài chó tai thính hơn nghe được âm thanh lạ cũng sủa.
Hoặc thời tiết thay đổi cũng làm chú chó cảm thấy tâm trạng bất an, giống như người khi thời tiết thay đổi tâm trạng cáu gắt, hay vui vẻ ...
Hoặc thấy mùi lạ, mùi của con vật khác, nếu chó thính quá ngửi được thì cũng sủa báo động (mùi sói, mùi cọp...)
Có thể thần kinh bị căng thẳng, Dù thần kinh tốt hôm nay nhưng chưa chắc ngày mai đã tốt khi gặp khủng hoảng, nên cũng không nói khẳng định được
Vào những đêm tối trời, nếu đi ngoài cánh đồng không mông quạnh ngay cả người thần kinh vững vàng, cường tráng cũng có thể bị thần hồn nát thần tính là bình thường dù chẳng có ma, mà nếu có cũng không nhìn thấy
Mình cũng nghĩ như bạn..ka..ka..
Mê tín cũng là một thú tiêu khiển, mình cũng nhìn thấy ma...nhưng trong đêm lễ hội hoá trang...:D..

Shakhi Viet

Active Member
Cũng có thể còn lại gì đó khi con người chết đi và chó có thể cảm nhận được điều đó. Nhưng chắc chắn là không đáng sợ, tôi xin dẫn chứng: Khu vực đường Lạc Long Quân, đoạn gần chợ bưởi (HN), trước kia có nghĩa trang ngay sau nhà máy rượu, khoảng đầu những năm 90, các anh công nhân trực đêm vẫn còn nhìn thấy lân tinh cháy sáng trong đêm. Bây giờ khu đất đó nhà cửa san sát, xe cộ chạy rầm rầm, chả thấy có "ma" đâu nữa. Còn nữa, nếu ai lứa tuổi 35 - 40 nếu học Đại học sư phạm (hoặc có bạn gái học ở đó) chắc còn nhớ những kỷ niệm do chưa có dịch vụ nhà nghỉ như 9x bây giờ nên các bạn thời đó toàn tâm sự trong nghĩa trang cạnh trường ĐHSP HN1 vì trong đó được ốp lát rất đẹp, chả kịp để ý đến ma nữa, mà cũng chả cần dắt chó đi cùng cho có cảm giác yên tâm.

andyaus155

Active Member
Hồi xưa mình cũng nghe nói chó thấy ma, nhưng cũng chẳng để ý. Theo mình thấy, có lẽ bạn ko sợ ma nhưng cũng làm mâm cơm cúng cho xong, ít ra cũng để yên tâm ^^

@anh Tuấn:
Chắc là vậy rồi phải không anh? 1 cây số không là khoảng cách quá xa để mấy linh hồn có thể nhòm ngó sân nhà mình.Dù rất vô thần nhưng em tin là có nhiều thế giới khác tồn tại xung quanh chúng ta,phàm trần mắt thịt thì làm sao thấy được,nhưng ta có thể cảm nhận thấy chuyện đó bằng linh cảm của chính mình.
Ở động vật như chó mèo,giác quan thứ 6 của chúng phát triển hơn con người rất nhiều nên em cho là không cần phải có sắc lông đen tuyền,chó mới có thể thấy được những linh hồn lang thang.Chó thì có con nhanh nhạy,con chậm chạp,có con thì khù khờ,con thì khôn lanh,phải chăng,Machida có giác quan thứ 6 nổi trội hơn những con khác?Cái này dành riêng cho anh Tuấn cảm nhận vì anh hiểu con chó của mình hơn ai hết!

chó của em cũng bị một lần nhà em ở tập thể vào một đêm tự nhiên con chó nhà sủa ầm ĩ lên nhưng lại không lao ra ngoài cửa chỉ đứng cạnh giường sủa chưa bao giờ nó sủa như vậy cả mọi khi em chỉ quát một cái là nó thôi ngay,nhưng lần này quát mãi nó cũng không thôi,em dậy ra xem thì không có ai nhưng nó vẫn ngồi trong nhà nó sủa mà đêm đó em sợ quá

Neapolitan

Active Member
Tui đặt giả thuyết "ma" vào cuối cùng khi mà không tìm ra 1 giải thích hợp lý nào cho hành động của nó, (vì tui tin rằng có nhiều thứ mình không nhìn thấy hay khoa học chưa chứng minh được không có nghĩa nó không tồn tại) . Nếu vì 1 lý do nào đó, hay thần kinh nó có vấn đề, tui mong nhận được sự giúp đở giải quyết và huấn luyện nó . (vì vậy tui mới post bài này ở box huấn luyện, nhưng mod đã dời đi) .

Khi có chuyện xảy ra tui đã làm tất cả những gì về mặt huấn luyện để giải quyết, (nhung tui khong phai la HLV chuyen nghiep), chứ không phải giải quyết theo chiều hướng có "ma" . Tui đã bước ra trấn an nó, dắt nó đi từ từ về phía nó sủa, cho nó thấy tui và nó cùng tiến thoái, sẳng sàng chiến đấu, cho nó thấy phía đó không có gì đáng sợ hết và sau đó dắt nó đi vòng quanh nhà cho nó thấy đây là nhà của nó, quá quen thuộc, không có gì phải sợ .

Tất cả mọi thứ chung quanh nhà tui đều quá quen thuộc với nó, nên giả thuyết có vật gì lạ làm nó sợ không thich hợp lắm . Mùi lạ thì cũng không biết sao, vì chung quanh nhà tui là 1 bãi cỏ rất lớn, thỉnh thoảng cũng có chồn và có khá nhiều sói đồng Bắc Mỹ (Cayote), mùi của sói làm nó sợ không đứng vửng vì nó đã quá quen từ nhỏ, tháng trước tui nghe tiếng sói tru rất gần nhà vào ban đêm, tui nghĩ tụi nó làm ổ ở gần nhà nên vào 1 ngày tui dắt Machida cùng với mẹ của nó đi lùng ở khu bãi cỏ quanh nhà và khu rừng nhỏ phía sau, tụi tui chạm trán 1 con sói đực khá to, 2 con chó của tui không hề có dấu hiệu sợ sêt gì hết mà lao thẳng vô con sói (nhỏ hơn rất nhiều so với chó của tui), nhưng vì khoảng cách quá xa và con sói nhỏ con quá lanh đã phóng chạy mất .

Chó sủa đổng 1 mình là chuyện thường, nhưng nó có dấu hiệu sợ hải hay hung dữ là điều cần quan tâm và tìm cách giải quyết, mong rằng có huấn luyện viên kinh nghiệm nào, hay ai từng có kinh nghiệm này giúp tui giải quyết .

Cám ơn các bạn đã khuyên tui cúng quanh nhà, tui chỉ cúng cô hồn vào tháng 7 thôi, nếu thật sự có ma tới nhà tui để doạ tui bắt tui phải cúng thì không bao giờ, nói chung là tui sẽ không cúng để cầu xin "ma" bất cứ điều gì, họ có thế giới của họ, tui có thế giới của tui, nước sông không phạm nước giếng .

Anh Neap thì hiểu rất rõ về giống Neo rồi chắc anh đang phân vân có phải chó mình có mắc bệnh tâm lý, hay miếng đất nhà anh đang có hiện tượng siêu nhiên nào đó đáng diễn ra,chó là loài có giác quan thứ 6 khoa học đã công nhận.
Neo là loài có tính dũng cảm,chết nó còn chẳng sợ huống chi là mấy con ma,nếu chó nhà anh tâm lý bình thường bình thì chắc nó đã linh cảm thấy điều gì đó, đáng sợ và nguy hiểm ,đang đe doạ hoặc sẽ đe doạ, gia đình anh ,điều này còn khủng khiếp hơn cả mấy con ma.

Shakhi Viet

Active Member
@anh Tuấn:

Ở động vật như chó mèo,giác quan thứ 6 của chúng phát triển hơn con người rất nhiều nên em cho là không cần phải có sắc lông đen tuyền,chó mới có thể thấy được những linh hồn lang thang.Chó thì có con nhanh nhạy,con chậm chạp,có con thì khù khờ,con thì khôn lanh,phải chăng,Machida có giác quan thứ 6 nổi trội hơn những con khác?Cái này dành riêng cho anh Tuấn cảm nhận vì anh hiểu con chó của mình hơn ai hết!
Bạn này nói đúng quá, trong vật lý lý thuyết có "lý thuyết dây" rất tuyệt, giải thích được bao nhiêu là thứ hay ho. Nhưng đại ý là cần không gian 10 chiều cho lý thuyết đó trong khi chúng ta lại sống trong không gian 4 chiều (3 chiều không gian và 1 chiều thời gian). Một nhà toán học gốc TQ đã chứng minh rằng 6 chiều còn lại là compact (tạm hiểu là vô cùng bé và dày đặc). Chắc "ma" ở trong đó. Hì hì khó hiểu nhỉ, vậy mà chó lại cảm nhận được đấy, tuyệt không.

Anh Neap thì hiểu rất rõ về giống Neo rồi chắc anh đang phân vân có phải chó mình có mắc bệnh tâm lý, hay miếng đất nhà anh đang có hiện tượng siêu nhiên nào đó đáng diễn ra,chó là loài có giác quan thứ 6 khoa học đã công nhận.
Neo là loài có tính dũng cảm,chết nó còn chẳng sợ huống chi là mấy con ma,nếu chó nhà anh tâm lý bình thường bình thì chắc nó đã linh cảm thấy điều gì đó, đáng sợ và nguy hiểm ,đang đe doạ hoặc sẽ đe doạ, gia đình anh ,điều này còn khủng khiếp hơn cả mấy con ma.
Bài gửi của bạn Chelsea0199 nghe ám ảnh thiệt!
Còn việc gì khủng khiếp hơn mấy con ma ? Cầu trời đừng cho E.T ghé thăm vườn nhà anh Tuấn :praying:
:)) :)) :))

Neapolitan

Active Member
Tui đâu phải cái gì cũng biết, và cũng chưa đủ trình độ để đọc tư tưởng con chó . Ngay cả những nhà nghiên cứu động vật cũng khắng định có nhiều việc làm của thú vật mà con người không thể giải thich nổi . Cái tui muốn hỏi là ai có gặp qua trường hợp như vậy chưa và có cách nào khắc phục hay không (huấn luyện chó) ? Có ai nghiên cứu vấn đề này và có câu giải thích hợp lý hay không (giải thich về hành động của con chó) ? Nhất là các huấn luyện viên chuyên nghiệp . Và nếu không có giải thích được thì đổ thừa cho ma có chấp nhận được hay không ?

Những vấn đề siêu nhiên hay ma quỷ đe doạ gia đình tui thì tui chẳng sợ chút nào, tui tin rắng sống chết có số, phú quý do trời, ma cũng như mình thôi, đâu phải là thượng đế mà có thể quyết định sống chết của mình . Có vài lần tui ra sân hút thuốc vào lúc 1, 2 giờ sáng, nghe tiếng người nói chuyện khá lớn ở sân sau, nơi giáp với cánh rừng, tiếng nói rất lớn và ngân xa trong đêm tỉnh mịch, như đang ra lệnh cho nhau làm 1 việc gì đó tui nghe không rõ , nhưng chỉ nói 1, 2 câu ngắn rồi im bặt, cũng có thể có ai đang đi săn trong khu rừng đó không chừng . Tui không sợ mà con dắt chó và đèn pin đi coi có chuyện gì không, nhưng không thấy gì hết .

Tui kể cho má tui nghe, bả chửi tui quá trời, bắt tui phải cúng, miễn cưởng rằm tháng 7 âm lịch vừa rồi tui mới cúng cho bà già an tâm, chứ xưa giờ tui không có cúng tháng 7, cũng không bao giờ cúng ma quỷ, chỉ cúng Phật và ông bà tổ tiên mình thôi .

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Chó cắn ma

Ngày xưa các cụ nhà ta có câu" Cáu cẳn như chó cắn ma" để chỉ những nỗi bực bội vô lý không giải thích nổi của ai đó trong giao tiếp. Chắc cũng thấy các con chó kỳ quặc sủa vô thức, lý do khó hiểu nên các cụ cho rằng chúng đang" cắn ma"!

Về khía cạnh sinh lý thần kinh học của chó ắt phải có lý do nếu chó không bị bệnh lý thần kinh. Chủ chó cố gắng tìm ra cho được như: chim bay trên trời, tiếng động lạ hoặc ngay cả gió thổi, hoặc bụi phấn hoa gây phản ứng dị ứng nhẹ ở mũi có thể làm chó khó chịu mà sủa kêu.

Status
Không mở trả lời sau này.