• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cứu Nhím...

ruồi bẹp

Active Member
phải nhanh chóng đưa 2 đứa đi viện đi em ạ, không thì chịu khó qua bên bác Báu bên Gia Lam xem sao. Chữa bệnh như cứu hỏa, càng nhanh càng tốt
chúc 2 đứa chóng khỏi bệnh :(

hathu08

Active Member
hiện tại em cũng đang cho 2 thằng đi tiêm 2 mũi/ngày : 1 mũi thuốc bổ và 1 mũi kháng sinh. cách khoảng 5 tiếng lại cho uống gluco và vitamycin.
Con ơi là con, nhanh nhanh khỏi đi rồi đi cày trả nợ cho mẹ biết chưa :(( :(( :(( :((
Sau vụ này chắc em biết hết tên địa chỉ và số điện thoại của các bác sĩ thú y ở Hà Nội luôn :( Hiện em đang tiêm ở bác sĩ Hương, nếu không có tiến triển tốt em sẽ khẩn trương chuyển sang các bác sĩ khác mà mọi người đã tư vấn giúp em.

Em cảm giác bụng thằng Tí hơi cứng và chướng. cũng kì lạ vì trong bụng nó có gì đâu, Giun thì mới tẩy, mà lại chẳng ăn chẳng uống gì mấy :(
2 đứa dù đi phân nhão nhưng mà thỉnh thoảng thôi, 1 ngày khoảng 5 lần, và đúng vào chỗ đi ị của chúng nó

Sheryl

Active Member
Bụng chướng có thể do tiêu hóa hiện đang kém em ạ. Em cứ bù điện giải cho nó bằng Oresol. Cho uống thêm smecta nữa để bảo vệ ruột >__<. Tội nghiệp 2 đứa.

hathu08

Active Member
em đang thắc mắc là tại sao chúng nó dứt khoát không chịu uống nước. Vừa rồi mỗi đứa mon men được tí hạt khô rồi, nhưng mà không chịu uống nước. Thằng Tí bình thường uống nước tì tũm nhiều lắm, thế mà giờ dâng tận miệng cũng không liếm 1 cái.
Tí vẫn thèm ti, em thấm ướt vạt áo rồi cho nó mút :(( :(( nhưng có vẻ không ăn thua lắm, ép nó uống nước hay bơm thuốc cho nó khó lắm :((

gái ơi, hôm nọ gái pm hỏi tớ số điện thoại, tớ reply mà gái không nhận private message. sđt của tớ là 0915836104, tên là Ngọc Anh :p

[zin]

Member
Huhu. Có phải Nhím bị giảm bạch cầu rồi lây cho Tí rồi k :worried: Bọn nó có kêu nhiều k, có bị ăn hc uống xong là nôn luôn hc tiêu chảy luôn k?

hathu08

Active Member
@ cute_magie : vâng em chào chị :) vì em muốn hỏi lần trước chị khám bác sĩ cho Sushi ở đâu vậy, vì em thấy chỗ chị khám có vẻ hiệu quả lắm chị ạ :)

@ zin : ban đầu tớ sợ là bị suy giảm bạch cầu. Nhưng đi khám thì bác sĩ lại khẳng định là không phải. Dù sao thì viêm ruột cấp với lại suy giảm bạch cầu đều là do cùng loại virus gây nên đúng không? Hy vọng là không phải suy giảm bạch cầu vì hiện liên quan đến bạch cầu là chưa chữa được

[zin]

Member
@ zin : ban đầu tớ sợ là bị suy giảm bạch cầu. Nhưng đi khám thì bác sĩ lại khẳng định là không phải. Dù sao thì viêm ruột cấp với lại suy giảm bạch cầu đều là do cùng loại virus gây nên đúng không? Hy vọng là không phải suy giảm bạch cầu vì hiện liên quan đến bạch cầu là chưa chữa được
may quá. bs có bảo là bệnh gì k? em ý có cơ hội khỏe lại rồi. hồi trc mình chăm 1 em bị giảm bạch cầu k chữa đc. thương lắm :(( cố lên Nhím ơi :praying:

Mimi83

Member
Tình hình Nhím sao rồi? Không biết Nhím được mấy tháng tuổi nên cũng khó nói. Thế bác sỹ chẩn đoán thế nào? Mình không nghĩ Nhím bị bệnh gì quá tồi tệ, có lẽ do thay đổi chế độ ăn đột ngột. Bạn cho bé ăn ít thôi, chủ yếu những thức ăn lành như lườn gà chẳng hạn. Mình cũng không biết bé có chịu ăn không nữa. Nhưng bạn nên bình tĩnh, đừng quá cuống lên kẻo lại phạm sai lầm thì tội bé. Mình nghĩ phương án oresol và smecta là khả thi, nhưng vấn phải lưu ý cho bé ăn kẻo đuối sức.

hathu08

Active Member
mình thấy Nhím không phải bị rối loạn tiêu hóa hay ngộ độc thức ăn, có lẽ cũng không phải do thay đổi thức ăn đột ngột, vì như thế thì không lây cho Tí được.
Nhím cứ kêu thôi, kêu khản cả cổ

Từ lúc tiêm đến giờ bụng 2 đứa như bị chướng ấy, càng lúc càng to, lại còn cứng nữa. Hỏi bác sĩ thì bác sĩ bảo không sao. Lo lắm

hathu08

Active Member
Đây là Tí và Nhím, chụp sáng hôm nay.

Nhím nhìn vậy thôi, vì lông Nhím bông lắm, chứ người Nhím chỉ còn lông bọc xương thôi, bé quá nên bác sĩ cũng chẳng dám tiêm cơ :(

Còn Tí thì teo tóp lại, có mỗi bụng phình ra

thuan81

Active Member
Nhím xinh quá em!nhìn Nhím không phải hẳn là mèo ta !bé Nhím có lai Tây thì phải !cặp mắt xanh nhợt nhạt Nhím vẫn còn yếu quá đúng không em!nhưng gương mặt vẫn lanh lợi!Nhím ơi mau mau khỏi bệnh nha!khi khỏi bệnh chắc chắn Nhím sẽ là một đại mỹ nhân đó!
Tí đúng là Tí nhỏ xíu thôi!mai mốt em nấu chè đổi tên đi đặt là Lợn cho nó béo ục ịch như lợn đó em!
chúc bé khỏe mạnh mau lớn nha!

thuan81

Active Member
Nhím xinh quá em!nhìn Nhím không phải hẳn là mèo ta !bé Nhím có lai Tây thì phải !cặp mắt xanh nhợt nhạt Nhím vẫn còn yếu quá đúng không em!nhưng gương mặt vẫn lanh lợi!Nhím ơi mau mau khỏi bệnh nha!khi khỏi bệnh chắc chắn Nhím sẽ là một đại mỹ nhân đó!
Tí đúng là Tí nhỏ xíu thôi!mai mốt em nấu chè đổi tên đi đặt là Lợn cho nó béo ục ịch như lợn đó em!
chúc các bé khỏe mạnh mau lớn nha!

hathu08

Active Member
không phải mắt Nhím lanh lợi đâu anh ạ, từ lúc em đón về mắt nó đã to như thế rồi, nhưng mà nhìn dại lắm. Nó gầy nên mắt nó cứ trố ra thế ấy, nhìn như con khỉ con ấy :(
cầu cho các con mau khỏe mạnh.

bigbibi

Member
Nếu tiêm rồi thì các con sẽ dần khỏi thôi mà em, cố lên. Ép uống nước đường em ạ, chị hay cho nước đường vào lọ thuốc rỏ mắt ý, bóp vào miệng ép uống em ạ, nhịn ăn đc chứ nhịn nước thì lâu khỏi bệnh lắm, thằng nào nhà chị bỏ ăn chị đều ép bắt uống nước đường, 2-3 ngày là đỡ, em chịu khó mấy hôm đầu nhai nát thịt ra ấn vào miệng chúng nó, ăn đc 1 tí cũng tốt mà em. Chúc 2 đứa mau khỏe!

bigbibi

Member
Nếu tiêm rồi thì các con sẽ dần khỏi thôi mà em, cố lên. Ép uống nước đường em ạ, chị hay cho nước đường vào lọ thuốc rỏ mắt ý, bóp vào miệng ép uống em ạ, nhịn ăn đc chứ nhịn nước thì lâu khỏi bệnh lắm, thằng nào nhà chị bỏ ăn chị đều ép bắt uống nước đường, 2-3 ngày là đỡ, em chịu khó mấy hôm đầu nhai nát thịt ra ấn vào miệng chúng nó, ăn đc 1 tí cũng tốt mà em. Chúc 2 đứa mau khỏe!

hathu08

Active Member
em cũng dùng lọ thuốc nhỏ mắt cho chúng nó uống. Dễ điều chỉnh hơn là dùng xi lanh.
Phân Nhím chuyển sang màu nâu rồi, vẫn loãng. Màu nâu có nguy hiểm hơn màu vàng xanh không ạ? Bác sĩ hẹn chiều tiêm 1 mũi nữa rồi nếu vẫn giữ màu nâu ấy thì rửa ruột cho Nhím.

Anh thuan cũng nói là nếu phân loãng màu nâu thì rất nguy hiểm. Nhưng mình lại thấy chúng nó không nôn nữa, phân màu nâu liệu có phải vị hôm qua Nhím ăn được chút Canin không nhỉ ? hy vọng hy vọng hy vọng..

Vấn đề là sau khi tiêm xong, bụng Tí cứ chương cứng lên, phồng to như quả bóng.

ruồi bẹp

Active Member
em cũng dùng lọ thuốc nhỏ mắt cho chúng nó uống. Dễ điều chỉnh hơn là dùng xi lanh.
Phân Nhím chuyển sang màu nâu rồi, vẫn loãng. Màu nâu có nguy hiểm hơn màu vàng xanh không ạ? Bác sĩ hẹn chiều tiêm 1 mũi nữa rồi nếu vẫn giữ màu nâu ấy thì rửa ruột cho Nhím.

Anh thuan cũng nói là nếu phân loãng màu nâu thì rất nguy hiểm. Nhưng mình lại thấy chúng nó không nôn nữa, phân màu nâu liệu có phải vị hôm qua Nhím ăn được chút Canin không nhỉ ? hy vọng hy vọng hy vọng..

Vấn đề là sau khi tiêm xong, bụng Tí cứ chương cứng lên, phồng to như quả bóng.
Ruồi không hiểu lắm vì cái này vì trước nay chưa có kinh nghiệm chăm mèo ốm nhiều nhưng mà nhớ hồi bé bé mới về cả Bống và Kem đều đi phân nhão, màu nâu rồi dần dần khi ổn định bữa ăn, biết được chúng nó thích với không thích ăn gì thì giờ đã ổn lắm rồi.
Nhìn Nhím rất xinh và trông không vẫn có vẻ nhanh nhẹn đấy hathu a, cứ hi vọng đi rồi cả nhà cùng cố gắng chắc Nhím sẽ khỏe thôi.

Mèo con về nhà mới dù nguồn gốc ở đâu thì cũng sẽ có một thời gian bất ổn ban đầu mà :D