• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cứu Nhím...

Mèo nhà em có hầu như 2 ngày mới ị 1 lần. Những lúc nó đi em đều có ở nhà và dọn luôn. Nó lấp catsan hết rồi nên lúc em súc ra thì có chỗ mềm chỗ cứng. Sao trong 1 lần đi mà lại như thế đc nhỉ, ai biết nói cho em với ạ. Xin lỗn chị hathu cho em hỏi ké nha.

bizonzon

Active Member
2 đứa nhà mình giờ đã hết nôn. Sáng nay Tí đi ị phân có khuôn rồi, nhưng mà vẫn màu vàng và có mùi hơi tanh tanh :(
Chúng nó đã đòi ăn nheo nhéo, nhưng có vẻ vẫn hơi khó ăn. 2 đứa ốm xong đâm hư, uống nước thì phải đổ ra lòng bàn tay cho chúng nó uống, ăn thì phải cái gì thật hợp mới ăn, mà phải xé nhỏ đút tận mồm. Mà hễ đói hay khát thì cứ kêu gào khóc lóc ầm ĩ.

Điều lo nhất bây giờ là bụng Tí cứ căng cứng và chương to. Người thì gầy tóp tọp, nhưng mà bụng thì cứ như quả bóng ấy. Bác sĩ bảo không đáng lo, nhưng mình cứ nhìn cái bụng nó là lại sợ :(
Bụng chướng to hay là nó bị đầy hơi nhỉ, em thử dùng cách áp dụng cho người xem: giã tỏi sống xoa vào bụng, cái đó chữa đầy hơi hiệu quả lắm, mà nếu không phải thì cũng không có tác hại gì cả :D

hathu08

Active Member
chị ơi chỉ xoa bên ngoài thôi hả chị? hehe, nhà em mấy hôm nay đã đầy mùi kháng sinh, giờ mà đầy mùi tỏi thì mọi người nghĩ sao nhỉ ;)) :))
em thấy bụng Tí chướng cứng lắm, còn Nhím thì kêu lạc hết cả giọng, mà giờ thì mắt tem nhem lắm, tự dưng con bé lại thế mới khổ chứ :(

ngudaymuon

Active Member
Nhím đã tươi tỉnh và đã nghịch rồi, chỉ có điều vẫn chưa chịu ị để mẹ yên tâm, và chưa biết sẽ còn những bệnh tật gì nữa.
Nhím gầy tong teo, nhưng rồi sẽ khá hơn thôi, miễn là con còn ở lại với mọi người. anh Dũng vào xem con nuôi của anh này :)
Nhím cảm ơn tất cả mọi người đã quan tâm và giúp đỡ Nhím thật nhiều. Nhờ có các cô các chú các bác mà giờ cháu đã có một giấc ngủ ngon

Mơ về 1 ngày thành hot girl
Bây giờ đãlà Hotgirl rồi :) Cố lên NHím và Tý nhé :)

thuan81

Active Member
Mong sao nhím mau khỏi bệnh! Tí sẽ không còn tí nữa mà sẽ béo ú lên!chúc mấy bé khỏe thật khỏe và mau lớn nha!

hathu08

Active Member
Nhím bây giờ đã thành Nhím toét :)) trông tèm lem toét nhèm
còn thằng Tí bây giờ đã hết vênh vang láo toét phá phách, nó ôm cái bụng chửa còn không nhảy được lên ghế :((

lululubu

Active Member
Em Nhím xinh, lớn lên hot gơ chắc chắn. Cầu cho 2 em mau khỏe còn choành chọe nhau XD

meonho124

Member
^^ chà Thu lại làm 1 việc tốt nữa , phục em quá , Nhìm sẽ khỏe Tí sẽ hết bệnh còn mẹ Thu thì sẽ cuwoif suốt cả ngày nhanh thôi :)) em làm một việc tốt còn chị sắp làm vài việc không tốt :(

meonho124

Member
hic 4rum giờ lag quá type sai mà ko sửa đươc nữa , Nhím chứ , và sẽ cười nha :D

thuan81

Active Member
^^ chà Thu lại làm 1 việc tốt nữa , phục em quá , Nhìm sẽ khỏe Tí sẽ hết bệnh còn mẹ Thu thì sẽ cuwoif suốt cả ngày nhanh thôi :)) em làm một việc tốt còn chị sắp làm vài việc không tốt :(
lâu rồi không thấy em post ảnh của Bơ và May!chắc nay hai nhóc khác lắm rồi!mau mau post đi meonho anh cũng đang ghiền tụi nó nè!

bizonzon

Active Member
chị ơi chỉ xoa bên ngoài thôi hả chị? hehe, nhà em mấy hôm nay đã đầy mùi kháng sinh, giờ mà đầy mùi tỏi thì mọi người nghĩ sao nhỉ ;)) :))
em thấy bụng Tí chướng cứng lắm, còn Nhím thì kêu lạc hết cả giọng, mà giờ thì mắt tem nhem lắm, tự dưng con bé lại thế mới khổ chứ :(
Xoa ngoài thôi em ạ:D. Chị còn thấy người ta lấy cái khăn hay miếng vải dài, quấn vào bụng (để giữ tỏi ở bụng), chỉ 1 lúc là hết đầy hơi :D. Nếu đầy hơi thì vỗ vào bụng sẽ nghe thấy bộp bộp :D

Cún Mèo

Member
Em Thu vất vả quá, cố gắng nhé.

Nói thật là mèo nhà chị chưa bao giờ bị những hiện tượng trên (trộm vía) nên cũng không biết khuyên em thế nào nữa.

Theo chị, em nên cho chúng nó ăn cháo trộn whiskas pate thôi, ăn cháo có lẽ sẽ tốt hơn ăn hạt khô khi mèo đang bị đau bụng đầy hơi em ạ.

Em mua cháo gói ở siêu thi, đổ ra 1/5 gói, add một tí xíu gia vị vào, cho nước vừa phải và quậy whiskas pate, cho vào lò vi sóng hoặc đun lên cho sánh là được.

Về việc mèo bị đầy hơi: Em cũng có thể ra hiệu thuốc, mua thuốc trị đầy hơi mà người ta quảng cáo ầm trên ti vi đấy, rồi cắt ra 1/6 viên, tống vào họng nó xem thế nào.

Bên cạnh đó, nên kiểm tra xem hậu môn của nó có vấn đề gì không nữa nhé.

ngudaymuon

Active Member
E ơi, mấy hôm nay Nhím và tý thế nào rồi? Không thấy em nói gì cả, chị hơi lo lo :(

hathu08

Active Member
Dạ em cảm ơn tất cả các ace nhà mình trong suốt thời gian vừa qua đã quan tâm đến hai đứa con nhà em ^^. Mấy hôm vừa rồi em bận quá, vừa phải vào viện trông mẹ lại vừa phải chạy đi chạy lại lo cho chúng nó. Nhưng mà bù lại thì có vẻ là bây giờ chúng nó đã ổn hơn nhiều rồi ạ. Nhím và Tí giờ đã ăn được ngủ được và nghịch như những đứa quỷ rồi. Tuy nhiên có 1 điều là phân vẫn còn loãng và tanh :( Em cũng đã gọi điện hỏi bác sĩ nhưng cuối cùng đã được kết luận là " Em cho chúng nó ăn nhiều chất quá (chúng nó sướng hơn là em vì người ăn mì tôm còn mèo được ăn Tim Lợn, Thịt Bò, Thịt Gà).Con Tí giờ đã không còn chút dư âm nào của một đứa trẻ được nhặt về từ bãi rác cả. Giờ nó không thèm đụng 1 hạt cơm nào hết, chỉ ăn thức ăn và suốt ngày gào cái mồm ra. Vừa bực và thương. Tuy nhiên giờ đã xác định một chân lý là không nên chiều chúng nó quá :(
Chiều nay 2 đứa đi đón em Nim về, Nim có vẻ gầy hơn nhưng mà thằng bé khá là khỏe mạnh, em cảm ơn chị Nga nhé :X
Cuối cùng là em xin cảm ơn cả nhà mình nhiều lắm ạ.Nhờ có cả nhà động viên mà gia đình em đã qua đợt khó khăn nhất. Có thể giữ lại những đứa con thân yêu của mình.
Tí ơi, Nim ơi, Nhím ơi..... đừng bao giờ xa bố mẹ nhé. Bố mẹ yêu mấy đứa nhiều lắm :x:X:X

hathu08

Active Member
ảnh của Nim khi mùa đông đang đến :x:X:X

Hôm nay Nim về, tuy nhiên 3 đứa đã không còn đánh nhau như ngày xưa nữa, cũng biết ngủ cùng nhau

Tuy nhiên thật bất ngờ khi 2 anh em đã Nim và Nhím đã liên kết tẩy chay Tí

PhungPhuong

Vietpet sponsor
Mình thì không đồng tình với ý kiến là cho uống nhiều nước lắm.
Đúng là bị tiêu chảy thì mất nước nhưng k phải là cho uống nước thường mà phải là nước điện giải (olezone) hoặc huyết thanh, vì nước lọc có rất nhiều tạp chất mà đường ruột đang yếu sẽ mất nhiều tg hơn để hấp thụ trong khi bị đường ruột uống nc lại càng làm mèo đi nhiều hơn.

thuan81

Active Member
ba đứa nằm nhìn đầm ấm quá!em không post cái hình nãy chuối bị Tí Tề Thiên bẽ hết cho cả nhà xem đi Thu !hihì anh thích nhất cái ảnh đó đấy!vui thật vui!

hathu08

Active Member
Hôm nay mấy đứa đã được Bố Hà đưa lên Thái Nguyên chơi mấy hôm. lần này lên chỉ có nhím là lạ nhà. còn lại đều đã lên 1 đến 2 lần :D
Nhìn mấy đứa nhóc ngủ yên tâm thật là hạnh phúc

Ôi đúng là Nim chim to. cái dáng ngủ khoe hết cả hàng họ ra mất rồi :))