• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cứu Một Em Mèo Bị Khỉ Bẻ Chân

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Chào các bạn yêu mèo,

Mình vừa phẫu thuật cho một em mèo bị một con khỉ bẻ chân.

Em mèo cái này chắc tầm 3 tháng tuổi. Còn rất bé nên ngu ngơ chui vào chuồng khỉ bị khỉ chụp và bẻ chân rồi nhai chân luôn như ăn đùi gà vậy. Người chủ đem khám trông em tôi nghiệp lắm.

Mình đã phẩu thuật cắt chân nó vì nhiễm trùng nặng quá. Chú mèo đã khoẻ và có 3 chân thôi nhưng chủ rất thương nó. Mình rất vui thông báo cùng mọi người.

Phu Dung

Moderator
Đây là kinh nghiệm chung cho người nuôi mèo. Đã có không ít bé mèo chết vì bị chó cắn - như mèo Tôm của bạn Rose1402 (Hic, nhắc đến nó lại thấy thương nó quá) - nay lại còn mèo bị khỉ bẻ chân. Mèo vốn không có nhiều khả năng tự vệ nên khi nuôi chung nhà với chó dữ hay các động vật nguy hiểm thì chúng ta phải lưu ý đến sự an toàn của các bé. Dù sao em này cũng còn may vì mất một chân nhưng vẫn giữ được mạng sống chứ nếu lỡ bị con khỉ kia xé đôi người ra thì ... thật không dám nghĩ tiếp!

lechan

Member
Nhìn bé mèo trông khổ quá !!! Mặt vẫn còn ngây thơ chứ không bị sợ sệt gì ??? Em cũng không hiểu sao có nhiều trường hợp chó mèo xung khắc thế nhỉ, may là chó mèo nhà em hòa thuận nên không gặp trường hợp đáng buồn như thế này.

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Da, mèo mình nuôi trong nhà rồi nó được yêu thương nên nó không nghĩ ngoài tự nhiên khắc nghiệt. Em làm thấy mèo cũng bị khỉ cắn, bị heo cắn vì ngu ngơ đó chị.

yeucho89

Member
nhìn mặt thấy mà thương chắc đau đớn lắm mà không biểu lộ được.BS nghĩa thật tài giỏi.mong BS phát huy cứu nhiều cún và mèo nữa.cảm ơn bác sĩ nhiều ạ

HChuong

Member
Tội nghiệp quá, cũng may mà gặp chủ tốt. Có người vô tâm độc ác đến nỗi thấy mèo của mình bị xe cán hoặc chó cắn biết nó không sống được thì vất nó ra đường luôn! Hic, có bé bị xe cán nhưng vẫn cố lết về nhà thì bị chủ đuổi ra.

Có lần ba mình mang về một bé mèo bị xe cán lòi ruột, biết chắc là sẽ không cứu được và em nó sắp chết nhưng ba vẫn mang về, ba nói: " biết là nó không sống được nhưng thà để nó chết trong nhà mình còn hơn là chết ngoài đường, vì như vậy nó còn được an ủi".

TruongGiang0101

Những người như vậy thật là vô tâm quá.Tôi nghĩ những người như vậy không thương vì mèo đâu các bạn.

Shakhi Viet

Active Member
Có lẽ khỉ bị nhốt nên stress, bị người xem trêu chọc nên cáu giận mới sinh ra độc ác.
Phàm cái gì mà không thuận theo tự nhiên đều mang lại hậu quả đáng tiếc.

trangcong

Member
èo giống hệt con mèo nhà mình hì hì mà con nhà mình nó cũng nghịch lắm , may gần chỗ mình ở không có khỉ hì hì

Đây là kinh nghiệm chung cho người nuôi mèo. Đã có không ít bé mèo chết vì bị chó cắn - như mèo Tôm của bạn Rose1402 (Hic, nhắc đến nó lại thấy thương nó quá) - nay lại còn mèo bị khỉ bẻ chân. Mèo vốn không có nhiều khả năng tự vệ nên khi nuôi chung nhà với chó dữ hay các động vật nguy hiểm thì chúng ta phải lưu ý đến sự an toàn của các bé. Dù sao em này cũng còn may vì mất một chân nhưng vẫn giữ được mạng sống chứ nếu lỡ bị con khỉ kia xé đôi người ra thì ... thật không dám nghĩ tiếp!
Mình không nghĩ là lỗi tại chó khi chó cắn mèo ở cùng nhà cắn nhau. Xung quanh nhà mình nhà nào cũng đều nuôi cả chó và mèo, rất ít nhà chỉ nuôi 1 trong 2 loại. Tuy rằng những con chó trong khu mình, đủ mọi loại, đủ mọi cách nuôi của chủ từ chó được thả rông ngoài đường, chó thả trong nhà, chó bị xích hay bị nhốt trong chuồng...có thể là những con chó cực dữ, có thể là những con rất hiền...nhưng mình chưa thấy 1 trường hợp nào chó ở nhà này lại vô cớ cắn mèo được nuôi cùng nhà với nó. Nhà hàng xóm cạnh nhà mình cũng có 1 chú chó ta rất ghét chó mèo lạ, nó đã từng cắn chết rất nhiều con mèo lạ lọt vào nhà nó, tuy vậy đối với con mèo ở cùng nhà thì nó lại tỏ ra rất kiên nhẫn và vui chơi cùng.

Trong đa số trường hợp nếu như 2 con vật ở cùng nhà cắn nhau, mình đều thấy là do mèo. Ví dụ như:
Mèo được chủ nuôi trước, chó được nhận về sau, mèo thấy con vật lạ, to lớn dữ dằn giống như những con chó khác xung quanh thì tỏ ra sợ sệt, e dè và không muốn thân thiện với chó. Khi mèo đẻ con thì bản năng tự nhiên của nó khiến nó trở nên càng cảnh giác hơn với chó, thường vô cớ gây sự với chó ( nhất là những con mèo già). Hoặc nhìn thấy chó là hoảng sợ bỏ chạy. Cả 2 điều đó đều gây kích thích cho chó. Nhìn thấy mèo thường chó thích chơi cùng, mèo thân thiện chó sẽ không làm gì, nhưng con mèo có phản ứng tự vệ, cào cắn chó sẽ làm chó nổi xung và phản ứng lại.

Bạn nào nhà nuôi cả 2 loài vật trên đều có thể nhận thấy rằng gần như không cần dạy chó thân thiện với mèo. Đối với mèo thì những con mèo được nuôi sau khi có chó sẽ dễ thân thiện với chó hơn những con mèo được nuôi trước khi có chó. Nhà mình vào thời điểm nhiều nhất có 9 con chó, 14 con mèo đủ các lứa tuổi, hiện tại cũng còn 5 chó, 4 mèo nên mình nhận thấy rõ điều đó. Nói chung là nên tập chung vào huấn luyện mèo biết tỏ ra thân thiện với chó hơn là dạy nó cảnh giác với chó ( cùng nhà)

bocxu

Member
Không dám nhìn nữa. Còn may là bé có người chủ tốt bụng.
Cảm ơn a Nghĩa nhé

ngannhi89

Member
Mèo khác với chó là khi đau không biết biểu lộ ra ngoài, thương lắm cơ. Cảm ơn bs Nghĩa đã cứu sống em nó. Còn 3 chân, hy vọng nghị lực và ý chí sẽ giúp bé sinh tồn.

anhbob

Member
May là máy của em bị lỗi không tải được ảnh nên không xem được, không thì em cũng chả dám nhìn đâu. Em vẫn nhớ mãi ngày xưa ở nhà bạn em, có một bé mèo đen 3 chân. Không biết là bị tàn tật vì lý do gì, nhưng mà nhìn em í cũng không tỏ vẻ buồn phiền lắm, vẫn đi lại, leo trèo bình thường (may quá). Nhưng dù sao mọi người cũng nên cẩn thận khi nuôi mèo ạ, nhất là khu nào có nuôi cả chó to. Vì đúng là mèo nhà thì chó ko cắn đâu, nhưng nhiều con dữ thì nó cắn chết mèo lạ ngay lập tức đấy ạ.

Mèo khác với chó là khi đau không biết biểu lộ ra ngoài, thương lắm cơ. Cảm ơn bs Nghĩa đã cứu sống em nó. Còn 3 chân, hy vọng nghị lực và ý chí sẽ giúp bé sinh tồn.
thế hả bạn? mèo đau nó kêu nge cũng đau cơ. Mèo nhà bạn là mèo máy ah :)

bạn không biết mèo biểu lộ cảm xúc qua tiếng kêu hử, thế mà mình tưởng bạn yêu mèo lắm :)

Marlboro1928

nhìn em mèo tội nghiệp quá. Bị đau như thế mà không biểu lộ gì. Chắc em ý sợ quá nên quên cả đau. Phải người bị thế chắc ngất xỉu lâu rồi

hellboy1986

hic...nhà mình có nuôi con chó.hôm bữa thả nó ra chơi.nó thấy con mèo hoang rồi rượt cắn con người ta vật tùm lum.hên là mình chạy ra kịp.nhưng bé mèo bị cắn sao mà liệt lun 2 chân sau lết lết trông tội nghiệp lắm.lúc đó định đến ôm nó vào nhà chăm sóc nhưng nó dữ quá cắn loạn xạ.nguyên đêm nó nằm ngoài đường.mình lấy mền ra đắp cho nó nhưng nó lết đi.qua 2 nagy2 sao mình mới bắt đầu làm quen và chăm sóc nó.nhưng vì bị liệt rồi bây giớ nó chuyển sang bị viêm bàng quang gì đó.hổm rày mỗi ngày chở bé đi chít mà o biết có qua khỏi được o nữa?thương bé quá.o biết sau khi điều trị xong bệnh này thì đi phẫu thuật hay băng bột cho bé lành xương lại được o nữa(mà hình như nó bị hãy xương sống thì phải).ai biết chỗ nào điều trị tốt về loại bệnh này làm ơn chỉ giùm mình với các bạn

thế hả bạn? mèo đau nó kêu nge cũng đau cơ. Mèo nhà bạn là mèo máy ah :)

bạn không biết mèo biểu lộ cảm xúc qua tiếng kêu hử, thế mà mình tưởng bạn yêu mèo lắm :)
Mỗi người một suy nghĩ thôi bạn , có thể bạn ấy không hiểu những chú mèo bằng bạn , take it easy .

nhắc đến chuyện này tự dưng em nhớ tới con mèo nhà bạn em ngày xưa.Khổ thân nó,bạn em cho nhà hàng xóm 1 chú mèo con,không may bị chó cắn chết,bạn em bảo ra ngoài chỉ còn thấy mỗi xương không.huhuhuhu.tội nghiếp em ấy quá.

nnkmh

hic...nhà mình có nuôi con chó.hôm bữa thả nó ra chơi.nó thấy con mèo hoang rồi rượt cắn con người ta vật tùm lum.hên là mình chạy ra kịp.nhưng bé mèo bị cắn sao mà liệt lun 2 chân sau lết lết trông tội nghiệp lắm.lúc đó định đến ôm nó vào nhà chăm sóc nhưng nó dữ quá cắn loạn xạ.nguyên đêm nó nằm ngoài đường.mình lấy mền ra đắp cho nó nhưng nó lết đi.qua 2 nagy2 sao mình mới bắt đầu làm quen và chăm sóc nó.nhưng vì bị liệt rồi bây giớ nó chuyển sang bị viêm bàng quang gì đó.hổm rày mỗi ngày chở bé đi chít mà o biết có qua khỏi được o nữa?thương bé quá.o biết sau khi điều trị xong bệnh này thì đi phẫu thuật hay băng bột cho bé lành xương lại được o nữa(mà hình như nó bị hãy xương sống thì phải).ai biết chỗ nào điều trị tốt về loại bệnh này làm ơn chỉ giùm mình với các bạn
Mình nghĩ là dù nó không chịu cũng nên đem nó đi khám sớm hơn, dù gì cũng là do chính chó của mình gây ra điều đó. Mà xương sống thì thường nghiêm trọng, ảnh hưởng đến nhiều dây thần kinh lắm. Bạn thử tìm đến chỗ bác sĩ Nghĩa xem