• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ Vũ Anh

vuanh

Member

Xin chào các bạn,

Hai cặp chim bố mẹ mình mua khoảng giữa tháng 2 - 2009, sau một tháng mua về mình đã thả cánh chúng cho đến nay. Trong số này có con trống đen là không có kiềng chân. 3 con còn lại chúng thường bay đi chung với nhau mỗi buổi sáng khoảng 45 phút đến 60 phút mỗi khi chim con được 7 đến 10 ngày tuổi. Mình cũng không rõ là chúng bay đi đâu. Hiện giờ mỗi cặp sinh được 3 con ( 2 lứa ). Phía trên là thứ tự từng gia đình. Các bạn xem giùm mình chúng có phải là chim Thái không? Và xin các bạn chỉ dẫn cho mình và cho mình lời khuyên.

Cám ơn các bạn nhiều.

haohao

Member
Con trống đầu tiên có phải Gaint Homer không bro ? Nhìn em nó ngầu ghê.... Nhà bro có sâm thượng nên chơi thả thích quá...

vuanh

Member
Chào hai bạn,

Mình thật sự không biết nó là giống chim gì. Mình thích nuôi chim nên ra chợ mua về nuôi thôi. Sau đó phát hiện ra diễn đàn này và biết được có giống chim Thái nên mình rất thích. Vì thế muốn nhờ các anh em xem giùm, nếu con nào không phải Thái thì mình sẽ đi đổi chim khác. Uh quên nữa con trống đen đó nuôi con giỏi lắm. Cám ơn hai bạn nhé.

Chấn PG

Member
Những con tính từ con thứ 2 đều là Thái hết đó anh VuAnh. Con đầu tiên thì có lẽ là giống nào đó :D. Tất cả đều mua ngoài chợ hả anh ?:D Con thứ 2 đẹp đó anh VuAnh ơi :love struck:.

Chuồng của anh thì em chưa thấy nên chưa cho ý kiến được hehe.

Mấy con đó nhiều khi nó bay rồi đậu ở đâu đó anh ơi, nếu anh quan sát mà mấy con đó bay được thời gian lâu vậy mà không đáp chỗ nào nghỉ ngơi là tốt rồi :-bd. Còn 1 điều nữa là anh nên lấy con của nó ít thôi nếu muốn cho em nó bay nhiều và để thả với anh em trong diễn đàn mình cho vui:D. Lấy nhiều con quá nó cứ đẻ hoài chỉ lo ấp trứng và đút con và đạp mái nhiều thì chim yếu không bay nổi đâu anh :sick:.

Chúc anh sớm gầy đàn nhanh & nhiều nha :D.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Ban vuanh cứ giữ lại hết đi nhé!

Em đầu tiên nuôi con giỏi thì giữ lại vú em. Mấy em còn lại cứ cho đánh vòng và tập luyện nhé! Nhất là mấy em non. Mang đi tập huấn lần lần được rồi (1km, 3km,... và 4 hướng) nếu chúng đánh vòng nhiều như thế! Thử xem và báo kết quả nhé ;) !

Vấn đề bạn nói mấy em già chúng không biết đi đâu 45phút khi con được 10 ngày tuổi thì mình cảm thấy bạn nên nhốt chúng lại để lấy thêm nhiều em bé rồi hãy quuyết định thả rong nhé! Mình sợ chúng bay về nhà cũ đó bạn ơi! Vấn đề là chủ cũ còn nuôi chim nữa không và có ý định bắt chúng lại không :thingking:? Chúng sẽ bay về hoài bạn à! Bồ câu là thế đó :)! Ở nhà mình, 2 cặp Fo đã chuyển chổ ở hơn 2 năm rồi mà cứ bay về chổ ở cũ suốt!

HOANG HUNG_HP

Chuyên gia
Mên chào cả nhà :

Theo cá nhân HOÀNG HÙNG tôi nghĩ : nên để tất cả lại nuôi , vì là chuồng mới nuôi , chủ mới nuôi , cứ gầy đàn cho ấm rồi mọi chuyện tính tiếp .
Những con nào trong thời gian này hay đi chơi ta gọt bớt lông cánh .... khoảng 3... 4 lông cho chúng chỉ quanh quẩn ở nhà ... chim mới , chủ mới không nói nên điều gì .... chứ cứ để tình trạng này thì đàn chưa kịp ấm đã ....... lạnh tanh rồi , làm lại từ đầu .... đổ tại số do làm chuồng vào đầu tháng hoặc cuối tháng ..... thì buồn lắm thay ...
Cá nhân tôi nghĩ vậy , mong mọi người cho ý kiến thêm .

vuanh

Member
Xin cám ơn tất cả các anh em,

Lúc mua 2 cặp chim về mình cũng mua 2 cái chuồng sắt có hình dạng ngôi nhà. Sau đó mình đóng 1 chuồng lổ bằng gổ 3 tầng và 1 chuồng lổ 1 tầng bằng thùng mouse nước đá. Sau lần đầu ấp không thành do trứng không có cồ thì chúng không chịu ở chuồng sắt nữa. Kể từ đó mình thả cánh chúng luôn. Nên hiện giờ mình chỉ có thể cột cánh chúng lại chứ không thể nhốt được. Mình dự định hôm nào ghé sang anh Big để xem cái chuồng và về làm một cái như vậy để dể quản lý chúng.

Cặp chim con màu đen nở vào ngày 11/4, con chim con hình cuối cùng nở vào ngày 18/4. Xin cho mình hỏi chúng đều chưa được 2 tháng tuổi thì mìnnh có thể tập thả chúng được chưa?

Chấn PG

Member
Anh cứ để chúng sống tự nhiên đi anh Vuanh ơi. Quan trọng là quản lý mấy em nó dễ dàng thì càng tốt đỡ hao hụt quân số :love struck:. Anh để vậy thì chúng sẽ tự tập bay và từ từ cũng sẽ bay theo bầy thôi vấn đề chỉ có thời gian thôi anh :D. Chim 2 tháng tuổi thì có thể bay chuyền được rồi đó anh :).

Chuồng gỗ của anh thì chúng chỉ vào khi nào đẻ mà thôi, cái đó khó quản lý lắm :sick:.

Anh có thể dựng chuồng bằng tầm vong (bên trong làm các kệ bằng gỗ hay ván ép, miếng lót thì bằng lưới) hoặc chuồng sắt có thêm cửa tự động ra vào để có thể quản lý chúng dễ dàng hơn nhiều đó anh :-bd.

seal203

Member
Anh cứ để chúng sống tự nhiên đi anh Vuanh ơi. Quan trọng là quản lý mấy em nó dễ dàng thì càng tốt đỡ hao hụt quân số :love struck:. Anh để vậy thì chúng sẽ tự tập bay và từ từ cũng sẽ bay theo bầy thôi vấn đề chỉ có thời gian thôi anh :D. Chim 2 tháng tuổi thì có thể bay chuyền được rồi đó anh :).

Chuồng gỗ của anh thì chúng chỉ vào khi nào đẻ mà thôi, cái đó khó quản lý lắm :sick:.

Anh có thể dựng chuồng bằng tầm vong (bên trong làm các kệ bằng gỗ hay ván ép, miếng lót thì bằng lưới) hoặc chuồng sắt có thêm cửa tự động ra vào để có thể quản lý chúng dễ dàng hơn nhiều đó anh :-bd.
Theo mình thì không nên Chấn ah, bồ câu đua không phải tự nhiên mà người ta làm chuồng khác bồ câu khác vì quan trọng 1 điều là tập chim 1 phản xạ có điều kiện giống như ngày xưa chơi trò pha cafe gião vào nước và ngâm lúa cho chim ăn vậy thôi.
Theo mình nhất định phải làm chuồng và quản lý việc ra vào của chim thật kĩ càng, khi nào đi chơi là đánh vòng xuống là vào chuồng liền như vậy sau này có phát triển lên thì việc đi thi hay gì đó cũng dễ dàng hơn, chứ khi thi mà nó về không chịu vào chuồng lại "báo" nữa, cứ tập bài bản sau này không thừa. Như ngày xưa mình chơi nghề cu vậy thôi, thả ra đi ăn vòng vòng, quăng cục đất xuống là leo lên cục đất đứng liền, chim rừng xuống đấu đá gì cũng đứng đó chửi ra thôi : "mày giỏi nhào lại cục đất coi - hehe". Chơi bồ câu cũng như bao loài chim cảnh khác phải tập con chim luôn tự chủ thi mới hay được. Cứ nhè anh BF mà hỏi xem ở 12 con than nào mà chụp lồng là mất giá liền :D

Chấn PG

Member
Anh đã thấy mấy em nó đánh vòng chưa anh :D. 2 tháng thì có lẽ bay chuyền qua lại, nếu mà đánh vòng rồi thì anh đem xuống dưới nhà thả, sau đó từ từ di chuyển ra vài căn nhà nữa thả rồi từ từ ra đầu đường, từ từ cho nó đi xa xíu nữa tập lần lần rồi có thể đem đi thả xa nếu con chim đó đến thời điểm đủ khả năng bay chặng đường đó:-bd.

Lúc thả anh nên kèm theo 1 em già để khi con chim con mới thả ở nơi lạ mặc dù dười nhà mình nhưng em nó cũng còn bỡ ngỡ lắm :D khi thấy em nó có dấu hiệu đậu hoài không bay thì thả em già kia ra là em nó bay theo để kèm em nó ^^. Lần sau cũng vậy từ từ anh cứ tập gần gần nhà để nó quen với không gian xung quanh nhà trước là được rồi anh vuanh :D.

vuanh

Member
Chào Chấn và các anh em,

Cho mình hỏi mỗi lần đem đi thả thì khoảng cách tăng dần 100% hay 50%, ví dụ: 500m,1km,2km.....50km,100km hay là 500m,750m...
50km,75km.....300km.

Hiện giờ 3 em nhỏ của mình sáng nào chúng cũng đánh vòng một lần. Còn có thêm nữa không mình không biết do đi làm không thấy được. Theo như các anh em đánh giá cho mình thì 2 chim đen con có thể lai bồ câu ta và bồ câu gà, thì liệu chúng có thể đi thả xa được không?

Xin cho mình lời khuyên nhé.

Chấn PG

Member
những con chim của anh đảo vòng chưa anh vuanh? những em đảo vòng rồi thì thả gần thôi anh từ từ rồi hãy đi xa những nơi khỏi tp. Tuần này anh ra cafe 12 thì lấy chim ra 12 thả luôn nha anh :D.

Cặp đen của anh lai giữa bồ câu ta & gà thì có thể đem thả xa được nhưng chúng về hay không thì cũng tuỳ thuộc vào chúng nữa, anh cứ thả đi rồi coi tình hình ra sao:), không về thì anh tìm cặp Thái khác về thay là được mà :).

vuanh

Member
Chào các bạn,

Mấy hôm nay không biết tại sao, ba em nhỏ của mình không chịu về nhà ngủ cứ đứng bên nhà đối diện. Không biết phải do mổi tối mình lên nhốt chúng để sáng hôm sau đi thả đã làm cho chúng sợ. Hiện giờ chúng đi được 10km rồi. Mình không biết có nên bắt chúng lại rồi nhốt, một thời gian sau rồi thả lại không. Còn một điều nữa lúc mới biết bay chúng thường bay theo những con chim già đi đâu đó, có thể là về nhà củ, nên bây giờ ngày nào chúng cũng bay đi như vậy. Có hôm chiều khoảng 5h30 chúng mới về. Các bạn cho mình xin lời khuyên nên làm thế nào nhé. Vì chắc kiểu này hè này mìnnh không có chiến binh tham gia ở thác Giang Điền rồi.

Cám ơn

như vậy là nguy to rồi anh ơi tình hình căn cứ của anh như vậy là không được rồi anh nên nhốt chúng lại 1 thời gian đi còn mấy em già củng vây anh ơi nhốt hết 1 thời gian và chỉ thả mấy em nhỏ trước khi mấy em nhỏ quen nhà rồi thả mấy em lớn lúc đó mà mấy em già củng bay như vậy nửa anh nên nhốt luôn mấy anh già đi hiiii

seal203

Member
Chim không vào chuồng như bạn nói có lẽ là lúc bắt chim bạn đã làm cho chim nó hoảng sợ, tuy nhiên bạn vẫn có thể tập chim ăn uống đúng giờ giấc. mấy em nhà mình lúc nào mình cũng bắt nhốt lại vào buổi tối, sáng ra chuẩn bị máng ăn trước mặt chúng đầy đủ rồi mới mở cửa cho chúng ra ăn. Giờ cứ thấy mình tới lả chúng nhao nhao lên, cho ăn trong 15 phút bước ra khỏi máng là minh dẹp máng luôn, không ăn là nhịn đói vài lần là chúng quen thôi bạn ạ.
Về vấn đề chúng hay đi về nhà cũ cái này chỉ có nước rút kinh nghiệm thôi, "gần mực thì đen" mà

Chấn PG

Member
Chào các bạn,

Mấy hôm nay không biết tại sao, ba em nhỏ của mình không chịu về nhà ngủ cứ đứng bên nhà đối diện. Không biết phải do mổi tối mình lên nhốt chúng để sáng hôm sau đi thả đã làm cho chúng sợ. Hiện giờ chúng đi được 10km rồi. Mình không biết có nên bắt chúng lại rồi nhốt, một thời gian sau rồi thả lại không. Còn một điều nữa lúc mới biết bay chúng thường bay theo những con chim già đi đâu đó, có thể là về nhà củ, nên bây giờ ngày nào chúng cũng bay đi như vậy. Có hôm chiều khoảng 5h30 chúng mới về. Các bạn cho mình xin lời khuyên nên làm thế nào nhé. Vì chắc kiểu này hè này mìnnh không có chiến binh tham gia ở thác Giang Điền rồi.

Cám ơn
Trước tiên anh nhốt chim lại trước, tập cho ăn uống từ từ trong chuồng đúng giờ theo cách vào buổi chiều cho ăn các món kích thích trong khẩu phần ăn của chim như đậu phọng, đậu xanh, lúa mì, cám.... là đến giờ chiều chúng thấy anh là tự nhiên theo phản xạ là đứng chờ đòi ăn thôi và 1 phần nữa là do nó còn chim con nên nó cũng ít ăn và hay lang thang ở ngoài lắm.

Do hiện giờ anh nuôi kiểu thả rong nên chim chưa biết cách vào chuồng và cũng không có chỗ nên hay ở đậu ngoài.

Nó bay theo chim già cũng không sao đâu anh cũng là để nó có điều kiện tập bay thôi :D. Anh làm chuồng sắt sớm cho mấy em nó thì sẽ không có hiện tượng này đâu. :party: :party: :party:

vuanh

Member
chào vuanh, mình mới vao tham quan căn cứ của bạn trên diễn đàn, cũng sôi nổi quá he. bây giờ căn cứ của vuanh có nhiếu chim lắm ha, có con nào bổn bang ko vuanh
Chào Chương,

Hiện giờ mình có khoảng trên dưới 30 em. Mấy em nhỏ sinh ra và lớn lên tại nhà mình em bay tốt nhất thì mới đi được 60km đường chim bay thôi, còn lại khoảng vài em đi được chừng 30km. Toàn bộ mình mua ở chợ. Hiện tại đang có 3 em bổn nhưng chưa bay được vi chưa có lông cánh hihihihi. Theo như các cao thủ nói bổn thì dù sao cũng ổn định hơn, nhưng mấy em nhỏ thì cũng có em nay em khác. Không hẳn chim bố mẹ bay giỏi thì chim con cũng bay giỏi theo.

vuanh

Member
Chào cả nhà,

Cám ơn ý tưởng của các bạn. Thật sự hàng tuần mình bắt được tử 2 đến 5 em ( thỉnh thoảng có bồ câu Thái.), mình thường đem ra NTN bán đê đổi lúa gạo hoặc các thứ cần thiết ( ổ, kiềng , đò đựng thức ăn....). Còn về chuồng tù binh lúc trước Big cũng gợi ý cho mình, nhưng hiện giờ mình đang xé mấy cặp chim bố mẹ để ghép lại để lấy loạt chim con mới nên chưa làm được. Từ khi nuôi đến giờ mình chưa ăn thịt bồ câu, người trong nhà mình cũng vậy do là vật nuôi nên không ai chịu ăn. Mình cũng muốn thử cho biết lắm chứ nhưng ở nhà không ai dám làm. Nếu bắt được mình sẽ thông báo cho các bạn rồi chọn nhà bạn nào đó rồi bọn mình cùng off.

Hẹn gặp lại nhé.

trantantai

Active Member
Trời ơi mấy ông này nghe có hơi rựu sốt sáng quá ha, gần nhà em cũng có 1 đàn chim ta nhưng không không bắt được em nào cả vì chuồng mình chật mà xấu quá, thỉnh thoảng thấy 1 em thái xi tỉm ghé đậu ngoài chuồng nhưng nó không vô, hi vọng mình sẽ làm được chuồng bẫy như mọi người để kiếm chim xơi, mà thấy mình làm như vầy có tội quá hay không, hay là mình gom nhiều nhiều rồi mang ra ngoài nhà thờ đức bà thả chung cho đàn ở đó đông một chút, hôm bữa đi ngang thấy mọi người mang gạo, lúa cho ăn thấy cũng đẹp mà hay lắm. ai có ý kiến khác thì chia sẻ nhé, nếu mà làm thịt nấu cháo em cũng không từ chối em cũng xin tham gia, chắc em góp rựu ha

vuanh

Member
Cám ơn Big và Lễ

Những em sau đây đến từ căn cứ bigflowerhorn:

Xi tỉm - nở ngày 12 tháng 7

Xi tỉm mỗi bên cánh có một cọng cánh trắng - nở ngày 18 tháng 8

Những em sau đây đến từ căn cứ lequan8:
Hai Xám 2 vạch - nở ngày 30 tháng 7

Xám một vạch mờ và xám không vạch - nở ngày 17 tháng 8

Hai xi tỉm xám - nở ngày 24 tháng 8

Mình cám ớn hai bạn Big và Lễ nhiều. Sau này khi có kết quả tập huấn của mấy em thì mình sẽ cập nhật để hai bạn biết thông tin về chúng nhé.