• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ trinhviet71

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Đây là chim của một người chơi chim câu âm thầm theo dõi diễn đàn Vietpet và bấm nút CÁM ƠN thôi :D !

Anh trinhviet71 chụp hình tuyệt quá :-bd ! Nhà nghề đúng là có khác :-bd. Con chim cũng có nguồn gốc tuyệt quá :-bd ! Ông trời ban cho anh trinhviet71 1 em gốc Taiwan của dòng họ và nuôi ở Philippines -không biết giải thích vậy có đúng không :D ! Hi vọng nó không làm anh thất vọng :D !

seal203

Member

Hình đẹp chim đẹp, cái máy Nikon D70 cũng đẹp nữa. Chúc mừng anh, chim bổn Taiwan mà thả được hả anh ngon quá vậy.

thang_Q5

Active Member
con này mà gép với con chim của a cường sắt nếu mà là 1 cặp không biết ra con bay thế nào nữa ha :D:D:D

con này mà gép với con chim của a cường sắt nếu mà là 1 cặp không biết ra con bay thế nào nữa ha :D:D:D
Họ đã tầm được con chim như vậy thì đương nhiên sẽ tìm ra con khác để ghép và cho ra những con chim con tuyệt vời chứ em.

Cái 9 chủ yếu ở đây cám ơn anh Bigf đã tìm kiếm + sưu tầm cho anh em xem.

Em thấy chim hay mà ko tập luyện cũng vậy. Đôi khi chim dạt mà chịu tập luyện thì cũng hay.

Thành quả nuôi chim đâu phải là cần biết trước nó là bổn gì.

Em nói thế anh không đồng ý lắm. Chim ngoài chợ là chim mình không biết nguồn gốc, nên tỉ lệ hên xui nhiều, đôi khi kiếm được con mà có nòi giống bay tốt. cái gì cũng có gen, cũng có khi là chim gốc bay giỏi nhưng họ không tập huấn thì đúng là bay không tốt, nhưng nếu lấy một con chim có gốc bố mẹ bay hay và một con bố mẹ bay dở đi tập huấn như nhau thử coi, con nào sẽ bay hay hơn (Đương nhiên phải có sức khỏe và tình trạng chim ngang nhau). Nếu như em nói thì chẳng ai lại đi sưu tầm những con chim có gốc gác bay hay bay giỏi làm gì.

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Bạn hoàng dương nói đúng rồi khaokhattudo à, đồng ý là tập luyện là rất quan trọng nhưng mà có được bổn gốc, bổn hay thì vẫn tốt hơn, đỡ mất thời gian để thành công em à! Đó là sự kế thừa hiệu quả :-bd ! Khi mới chơi thì vô tư đi không cần bổn ta, bổn tây, bổn hay bổn kém miễn là giá bèo vừa túi mình và con chim nhìn cũng ra chim đua là ok, để khi có thất lạc cũng không xót :D! Nhưng khi căn cứ đã ổn định rồi thì khác nhé! Phải chọn lọc hơn để có chim bay tốt em à!

Cái 9 chủ yếu ở đây cám ơn anh Bigf đã tìm kiếm + sưu tầm cho anh em xem.

Em thấy chim hay mà ko tập luyện cũng vậy. Đôi khi chim dạt mà chịu tập luyện thì cũng hay.

Thành quả nuôi chim đâu phải là cần biết trước nó là bổn gì.
Em nói thế anh không đồng ý lắm. Chim ngoài chợ là chim mình không biết nguồn gốc, nên tỉ lệ hên xui nhiều, đôi khi kiếm được con mà có nòi giống bay tốt. cái gì cũng có gen, cũng có khi là chim gốc bay giỏi nhưng họ không tập huấn thì đúng là bay không tốt, nhưng nếu lấy một con chim có gốc bố mẹ bay hay và một con bố mẹ bay dở đi tập huấn như nhau thử coi, con nào sẽ bay hay hơn (Đương nhiên phải có sức khỏe và tình trạng chim ngang nhau). Nếu như em nói thì chẳng ai lại đi sưu tầm những con chim có gốc gác bay hay bay giỏi làm gì.

thang_Q5

Active Member
Họ đã tầm được con chim như vậy thì đương nhiên sẽ tìm ra con khác để ghép và cho ra những con chim con tuyệt vời chứ em.
không biết chừng nào e mới sở hưu được mấy chú chim con của con này nửa :D

Em hiểu rồi, cám ơn 2 anh nhiều.

Thật ra thì căn cứ em nhỏ nên cũng không dám mua gốc hay bổn gì về, mua chim thái dạt giá rẻ, mất cũng nhiều nhưng cũng không hao tổn như bổn.

Em mà có bổn thì chắc cũng ko dám thả liều 50-60km như vậy. :)

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Hôm nào mang chiến binh thả chung với anh em đi em >:D<! Chơi chim đua mà không dám thả, sợ mất thì có khác nào nuôi chim đua để ấp vú :thingking: ? Hay là chuyển sang chim kiểng đi em :D !

50km -60km có gì mà liều ? Chuyện quá nhỏ! Cự ly đó được tập luyện hằng ngày thì quá tuyệt :-bd !Cứ ra Nguyễn Thị Nhỏ mua 01 đôi hơn 100k về tập thả là dư sức bay về ngon lành em à!

Em hiểu rồi, cám ơn 2 anh nhiều.

Thật ra thì căn cứ em nhỏ nên cũng không dám mua gốc hay bổn gì về, mua chim thái dạt giá rẻ, mất cũng nhiều nhưng cũng không hao tổn như bổn.

Em mà có bổn thì chắc cũng ko dám thả liều 50-60km như vậy. :)

Hôm nào mang chiến binh thả chung với anh em đi em >:D<! Chơi chim đua mà không dám thả, sợ mất thì có khác nào nuôi chim đua để ấp vú :thingking: ? Hay là chuyển sang chim kiểng đi em :D !

50km -60km có gì mà liều ? Chuyện quá nhỏ! Cự ly đó được tập luyện hằng ngày thì quá tuyệt :-bd !Cứ ra Nguyễn Thị Nhỏ mua 01 đôi hơn 100k về tập thả là dư sức bay về ngon lành em à!
Em vẫn theo dõi anh em trên Forum đều, ra trường xong là em ra liền, hiện tại em đang làm Đồ Án cuối để ra trường.

Ah, thật sự thì đối với em 20-30km hay 50-60km thì em cũng vui lắm, từ từ rèn luyện thì cũng được :D.

thang_Q5

Active Member
chim thường cũng có thể dư sức đi 50>60 km không cần thiết phải bổn mới đi được như vậy đâu bạn, đi cở 300>400km thì mình không dám nói chứ chim thường nếu bạn chiệu luyện tập thì 150km đi về là bình thường :D bạn cứ thử đi rồi hảy coi lời mình nói có đúng không :D

Em vẫn theo dõi anh em trên Forum đều, ra trường xong là em ra liền, hiện tại em đang làm Đồ Án cuối để ra trường.

Ah, thật sự thì đối với em 20-30km hay 50-60km thì em cũng vui lắm, từ từ rèn luyện thì cũng được :D.
Có cặp chim kiosari đưa qua cho em đó bằng tuổi với chim của Thắng quận 5, mà chim của thắng quận 5 đi mộc bài rồi, không đi được thì gửi anh em thả giùm cho.;;)

Có cặp chim kiosari đưa qua cho em đó bằng tuổi với chim của Thắng quận 5, mà chim của thắng quận 5 đi mộc bài rồi, không đi được thì gửi anh em thả giùm cho.;;)
Em thả 3 cặp 10 Km đầu tiên thì cặp đó bay hướng khác rồi đi luôn rồi anh, còn 2 cặp ở nhà thì 30-40km đều về OK hết . Nên giờ nhà chỉ còn 2 cặp.

Hehe, :) cám ơn anh Dương đã quan tâm.

vuanh

Member
Bồ câu của anh Việt đẹp quá. Nhớ giử nó nhé. Mình có con mái giống y con này nhưng mua ở ngoài chợ hihihhihi. Hôm nào mình sẽ post lên nhé.

con mái của anh vuanh giống y vậy anh vuanh mượn con trống cùa anh việt về lấy vài bầy chim con thả chơi anh hii

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Thêm một số hình ảnh

Anh trinhviet71 mới phát hiện em Taiwan này cũng 03 kiềng như mấy em Thái osscar :D ! Khác là kiềng này nằm ẩn bên kiềng số !

Còn đây là "bà xã" tương lai của nó, cũng hàng Taiwan luôn (mới tuyển về).

Các bạn thấy có xứng đôi không? Tuyệt quá phải không :-bd ?

trinhviet kiếm đâu hay vậy ta , đúng là dân nhà nghể bái phục bái phục hi vọng con cháu đầy chuồng nha chim hàng hiệu

vuanh

Member
Chào anh Việt,

Có bồ câu đẹp rồi, khi nào có chim con nhớ đem đi thả với anh em cho vui nhé.

trantantai

Active Member
Để coi chim N T Nhỏ và Taiwain con nào hay hơn nha, trước mắt Anh Big cho đi 1 bầy mà chỉ có em Taiwan la không về thôi sau chuyến đi Vũng Tàu,
Anh Việt sưu tầm được chim quý đáng mừng, nhớ cho đi với anh em cho khí thế hơn nha anh,