• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ thangdovebi

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Sư tử

Bạn có 2 cặp này đẹp quá :love struck: :-bd ! Nếu mà chụp được chính diện thì xem "đã mắt" lắm :) !

Sư tử trắng :

Sư tử nâu :

Mấy em nay nhìn đã quá ta. Đúng là anh Thắng toàn sưu tầm chim kiểng không, cần loại nào là có loại đó. Thanks vì chim đẹp .

ongtai

hiện tại thị trường bồ câu bi đen giới chơi chim kêu bằng "cọp đen"... Có thể ra giá đến 1-2000 USD/con để sở hữu con đẹp làm giống. Bởi vậy muốn mua cũng khó mà mua được. Những người có bi đẹp toàn hàng đại gia. Mình cảm thấy con bi thời tiền sử sắp bị tuyệt chủng rồi :)). So với năm 90-95 thì mấy tay chơi bi như Caalbum hay là sơn cá sấu, sớn rắn, thanh vàng... mới sở hữu mấy con bi gốc thôi. Hiện tại bi bị xáo trộn lắm, ko phải con bi nào cũng là bi gốc cả. Nó có thể bị lai nhiều nguồn gốc, nếu các bạn muồn chơi bi nên mua bi của thangdovebi mới là gốc xịn...

tradaian

Member
hiện tại thị trường bồ câu bi đen giới chơi chim kêu bằng "cọp đen"... Có thể ra giá đến 1-2000 USD/con để sở hữu con đẹp làm giống. Bởi vậy muốn mua cũng khó mà mua được. Những người có bi đẹp toàn hàng đại gia. Mình cảm thấy con bi thời tiền sử sắp bị tuyệt chủng rồi :)). So với năm 90-95 thì mấy tay chơi bi như Caalbum hay là sơn cá sấu, sớn rắn, thanh vàng... mới sở hữu mấy con bi gốc thôi. Hiện tại bi bị xáo trộn lắm, ko phải con bi nào cũng là bi gốc cả. Nó có thể bị lai nhiều nguồn gốc, nếu các bạn muồn chơi bi nên mua bi của thangdovebi mới là gốc xịn...
Chào ongtai,làm sao mua được hàng của Thắng?Con Bi thời tiền sử hình dáng như thế nào,làm sao biết?
Bạn biết nhiều về Bi xin bạn cung cấp thêm thông tin về người lai tạo ra nó,theo mình truy cứu thì người lâu nhất có thể là Ông năm Vỉ ( KIM ĐỒNG) đã tạo ra giồng Bi VN từ 2 giống Chạp mắt xanh và Thơ mắt đen ,hai giống này đều là Bồ câu Đức, và kế tiếp người nhân giống ra mùn sin, hồng sin là anh Hà........
Không biết những nguồn thông tin này có đúng chưa?Những người trên(Ông Năm Vỉ,Anh Hà) ongtai có biết không?Xin ongtai ý kiến bổ xung thêm.

Chấn PG

Member
3 chấm cuối cùng nghe giống như bự quá :)) :))

ongtai

Chào ongtai,làm sao mua được hàng của Thắng?Con Bi thời tiền sử hình dáng như thế nào,làm sao biết?
Bạn biết nhiều về Bi xin bạn cung cấp thêm thông tin về người lai tạo ra nó,theo mình truy cứu thì người lâu nhất có thể là Ông năm Vỉ ( KIM ĐỒNG) đã tạo ra giồng Bi VN từ 2 giống Chạp mắt xanh và Thơ mắt đen ,hai giống này đều là Bồ câu Đức, và kế tiếp người nhân giống ra mùn sin, hồng sin là anh Hà........
Không biết những nguồn thông tin này có đúng chưa?Những người trên(Ông Năm Vỉ,Anh Hà) ongtai có biết không?Xin ongtai ý kiến bổ xung thêm.
Ông Năm vỉ với anh hà là ai vậy?. Mình ko biết . Nói về bồ câu thì mình chỉ biết ngày xưa có 2 trại bồ câu lớn bên Bình Đông thôi. Nều nói về Bi thì ngày xưa đúng là gọi bằng con Chạp, sau 1993 có 1 số Việt kiều (Đài loan, hongkong, singapore...) qua làm ăn tại VN có nuôi bồ câu. Thấy con Chạp nó lạ nên đặt tên Bi thôi. Còn ai thắc mắc gì cứ ra chợ chim Nguyễn Thị Nhỏ sẽ biết thêm thông tin về xuất xứ con Bi. ở chợ chim có nhiều cao thủ nuôi bồ câu kiểng với đua lắm

Ông Năm vỉ với anh hà là ai vậy?. Mình ko biết . Nói về bồ câu thì mình chỉ biết ngày xưa có 2 trại bồ câu lớn bên Bình Đông thôi. Nều nói về Bi thì ngày xưa đúng là gọi bằng con Chạp, sau 1993 có 1 số Việt kiều (Đài loan, hongkong, singapore...) qua làm ăn tại VN có nuôi bồ câu. Thấy con Chạp nó lạ nên đặt tên Bi thôi. Còn ai thắc mắc gì cứ ra chợ chim Nguyễn Thị Nhỏ sẽ biết thêm thông tin về xuất xứ con Bi. ở chợ chim có nhiều cao thủ nuôi bồ câu kiểng với đua lắm
Theo ý kiến của bản thân tôi thì con bi không phải là con chạp, hiện nay vẫn có người nuôi bồ câu chạp đó thôi, nhưng nó khác con bi. Theo ý kiến của các nghệ nhân thì Bi là do 4 dòng máu lai tạo với nhau mà ra. Nguồn gốc bi hồi trước hình như xuất phát từ quận 8.

ongtai

mình thấy trên mạng nhiều người nói chim thả nào Thái, Đài Loan,... chứ mấy bạn ko biết chính xác xuất xứ con chim thả như thế nào. Theo mình biết thì khoảng năm 2000 chợ chim Phú Thọ xuất hiện nhiều tay chơi chim thả từ nước ngoài qua, chẳng hạn như ông Đài Loan suối tiên đấy, hoặc là ông Trung quốc ở hạng xanh... Còn rất nhiều tay người nước ngoài đam mê nuôi chim thả, đem chim từ nước ngoài qua nuôi thả chơi. Sau năm 2000 chợ chim nguyễn thị nhỏ có những tay chơi chim thả như Vinh mắt già, Sọ nam, Lễ hột dưa, Nguyên bà hom, quậy nhỏ, xá xíu... mới sở hữu những con chim hay gốc Đài Loan, Thái có. Mấy bạn muốn đua hay tham khảo ý kiến thì thứ 7 chủ nhật ra quán cafe nguyễn thị nhỏ có nhiều "độ bay" lắm. Ra bàn với ae để học hỏi thêm.

Bác ongtai hôm nào rảnh qua coi hai con bi của phay nhoc đánh giá giùm coi hai con đó so với bi của Thắng thì thế nào? nó đạt được bao nhiêu phần trăm?

Chơi chim cũng có cái thú của nó, có người thì tính rất dễ chịu, có người thì tính khó gần lắm. Có người thì ai muốn ghé chơi cũng có thể ghé đàm đạo chuyện nuôi chim không kể già trẻ lớn bé giàu nghèo sang hèn, miễn sao có tấm lòng yêu chim thì có thể ngồi nói chuyện và ngắm mấy con bồ câu, Tôi đã từng qua nhà Lễ quận 8 thì phải nói chủ nhân là người rất hiêú khách, và tôi từng tâm đắc một câu nói của Lễ: " Giàu nghèo kể làm chi anh ơi, có chim đẹp thì mời anh em vào nhà chơi ngắm chim và bình luận mới vui, chứ nuôi chim mà chỉ chẳng muốn cho ai ghé nhà thì chim đẹp cũng chỉ mình mình biết, mình mình ngắm có còn ý nghĩa gì nữa đâu. Đâu phải ai cũng có điều kiện để sở hữu một con chim đẹp đâu, nên họ ghé chơi ngắm chim cũng là chuyện bình thường mà".

Còn Bi đẹp thì cũng có mấy nhà có, tui thì chưa đi nhiều, chưa được phép ghé nhà thangdovebi vì nghe nói muốn ghé nhà thangdovebi không phải là chuyện dễ, nên làm sao mua bi của thangdovebi? Nhưng ghé nhà nhiều người có bi đẹp thì đã ghé, có những con của Lễ mới 7 lông mà giá cũng 1700 rồi (Nhưng chủ nhân để nuôi mà không bán), hay như con bi trống sứt mũi của anh Mành, cũng là hàng đặc biệt rồi, có điều kiện sở hữu con của chúng là tuyệt vời.

một số ý kiến lạm bàn, nếu có gì quá lời thì anh em bỏ qua cho nha.

chào các anh , ongtai này theo em được biết là vụ em lở lời nói về con chim ba kiềng của anh cường sat đó thì ongtai lên tiếng , theo bạn bè gần xa cho biết ongtai là tài pháo , cũng là dân chơi chim lau năm và kỳ rồi em có nghe anh nhắc là anh có hơn 10 căp chim đua bổn f1 hi vọng anh cho tụi em được chiểm ngưởng nhan sắc của bổn đua của anh , và được biết thêm về căn cứ của anh . Thân chào anh tài pháo...

tradaian

Member
Không biết Tài Pao có giả bộ không, chứ phì lủ Hà có cặp bi đen mà Tài Pao định bắt nhưng không kịp,
anh Hà là ông già mặc quần ngắn đi xe đạp ,chiều chiều thường ra chổ Cam đó. Ông Năm Vỉ theo cách gọi của mình còn mọi người thường gọi là Nàm Viểnh ( Nam Viển), Ông đã gầy và ra rất nhiều bi,lúc bấy giờ những tay chơi kỳ cựu đều có sở hửu giống Bi của ông( Anh Thọ,Soán rắn,Huy,Hà...).Hiện tại
mình đang giử 1con bi con què ,người ta định bán thịt ,mình bắt về nuôi kỷ niệm người đã kỳ công gầy ra
tổ tiên của nó.

Anh tradaian ơi, vậy giờ Nàm hiện giờ còn chơi chim bi nữa không vậy?
Ngày 2/9 anh có đi đâu chơi không? nếu không đi em ghé anh chơi rồi đi dạo vài nhà nuôi chim bi được không anh?
Cặp bi trống mùng sin mái không vạch của em hôm nay được 7 lông rồi, dạo này trổ mã đẹp lắm, con mái màu sáng trưng luôn, mấy anh kia vào coi ai cũng khoái hai con này, hiện giờ em mới nhốt riêng chúng ra để chuẩn bị cho chúng đẻ. Cặp bi đen vẫn chưa thay lông hết, cũng gù dữ rồi.

tradaian

Member
Anh tradaian ơi, vậy giờ Nàm hiện giờ còn chơi chim bi nữa không vậy?
Ngày 2/9 anh có đi đâu chơi không? nếu không đi em ghé anh chơi rồi đi dạo vài nhà nuôi chim bi được không anh?
Cặp bi trống mùng sin mái không vạch của em hôm nay được 7 lông rồi, dạo này trổ mã đẹp lắm, con mái màu sáng trưng luôn, mấy anh kia vào coi ai cũng khoái hai con này, hiện giờ em mới nhốt riêng chúng ra để chuẩn bị cho chúng đẻ. Cặp bi đen vẫn chưa thay lông hết, cũng gù dữ rồi.
Hi hoàng dương, Ông Nàm Viểnh chết lâu rồi, không có người kế thừa, những nghệ nhân đã từng quan hệ với ông hiện còn 1 vài người còn chơi bồ câu ,mùn sin đẹp ở thị trường hiện rất sốt, Hoàng Dương cố giữ để đổ con , bi đen cũng vậy.

Hôm nào rảnh dẫn đi xem con bồ câu mùn sin con đẹp, thị trường dành nhau
nhưng không ai mua được vì chủ không bán, cặp cha mẹ bị dí quá chủ nó đem tỵ nạn chổ khác.

Mình cũng có một vài cặp mới (gà banh, hoả tiển đỏ, sư tử ý vàng, bi xám, khủng long trắng...con bi đen què), hôm nào rảnh ghé chơi.

ongtai

Mọi người rảnh thì mai 2/9 10h sáng đi off tại 12 Luỹ bán bích chơi. Có nhiều ae chơi chim cao thủ lắm đó :D...

ongtai đã xem mấy con bi xám của phay nhoc chưa? Xem rồi so sánh với chim của Thắng coi? và cho ý kiến đi. Bác nói nên mua ở thắng vậy mấy con của phay nhoc mua được không vậy? Đó chỉ mới là bi xám thôi mà tui nhìn đã khoái rồi.

thangdovebi

Member
hôm qua chủ nhật tdb được anh thập tam mời dự tiệc cùng đầy đủ các cao thủ chơi bồ câu. anh thành. anh lể quận 8, anh tỷ đinh, tài phao, vinh mắc gà, lusia, cường nhỏ, chú cường lưới cá......... rất đông vui. tin vui cho chúng ta là tất cả đã đồng ý bầu tai phao(ongtai) làm hội trưởng. chúc mừng anh.

thangdovebi

Member
hi tranquangtrung. vui lắm khi bạn nuôi bồ câu trở lại.một người bạn chơi bồ câu rất cũ của tôi đây. hehe

thangdovebi

Member
chào quang! chúc mừng anh tham gia vietpet. anh còn dự định sưu tầm thêm sư tử trắng không? hàng sao đấy. hehe. Còn chim thái,lâu quá anh em không bay được trận nào, chán quá anh ha.

Chao` a T , trước tới nay P kô biết chơi Đầu Bi , thấy a em xôn xao quá mình cũng nôn nhưng đành bó tay . Nghe nói anh chơi nhiều giống BC lăm .Hôm nào uông càfê hoc hỏi nha .A` , năm ngoái Túân nhóc có dẫn P đến nhà a mua Vảy Cá nhưng kô gặp đành quay về . Quên đường vô nhà a rồi . P 01263 282652