• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ BộKinhVinh

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Bồ câu có bộ Gene tuyệt vời

Tại sao phải lập topic trùng huyết khi chân lý rành rành :thingking: ? Khoa học đã chứng minh từ xa xưa: Bồ câu giao phối cận huyết (cha, mẹ, anh, chị ...) không bị thoái hoá!

Học sinh cấp 2 đã được Thầy cô dạy về vấn đề này! Em cũng có thể đọc trích dẫn này nhé:

Tại sao chim bồ câu giao phối gần không bị thoái hóa giống?

Hương Quỳnh trả lời:
Theo sách giáo khoa sinh học lớp 9 :
Chim bồ câu,chim cu gáy không bị thoái hóa do giao phối gần vì chúng mang những cặp gen đồng hợp ....không gây hại.Ngoài ra ,theo tài liệu mà mình kèm theo đây thì rất có thể là do chúng đã có bộ gen hết sức tuyệt vời giống đàn hươu Pere David.

(Các) nguồn
Tái sinh một loài hươu tuyệt chủng ở Trung Quốc

Một đàn hươu Pere David con đang dạo chơi trong công viên bảo tồn ở ngoại ô Bắc Kinh.

(Vnexpress, 13/4/2004)

Quần thể hươu Pere David, từng biến mất trên lãnh thổ tự nhiên của chúng ở Trung Quốc, nay đã tăng dân số lên hơn 2.000 con với rất ít dấu hiệu suy thoái gene, mặc dù người ta đã cho chúng giao phối cận huyết.

Hươu Pere David (theo tên một nhà truyền giáo người Pháp, người đầu tiên phát hiện ra chúng vào năm 1865 và đưa chúng tới châu Âu) được đưa từ Anh trở lại Trung Quốc vào năm 1985 chỉ với 22 con.

Năm 1993 và 1994, Khu bảo tồn thiên nhiên quốc gia Tianezhou Milu ở tỉnh Hồ Bắc (miền trung Trung Quốc) tiếp nhận thêm một số con khác, nâng dân số của loài lên 64 con. Từ đó, đàn hươu tiếp tục sinh sản, và mặc dù có sự giao phối cận huyết lâu ngày, chúng vẫn không bộc lộ tình trạng suy thoái di truyền. Cho tới nay, tổng cộng đã có 450 cá thể trong khu bảo tồn này.

"Các nghiên cứu khoa học đã chứng tỏ rằng sau khoảng hơn chục năm giao phối gần, loài hươu này vẫn rất khỏe mạnh và có tiềm năng sinh sản. Sự cạnh tranh quyết liệt giữa các con đực để có bạn tình có thể là câu trả lời cho sự tiến triển của quần thể", nhóm nghiên cứu cho biết.

Theo những suy luận khoa học thông thường, sự suy thoái quần thể là không thể tránh được sau nhiều thế hệ giao phối cận huyết như vậy. Lý giải hiện tượng lạ của bầy hươu Pere David, các nhà khoa học cho biết chỉ có thể là do các con đầu dòng đã có bộ gene tuyệt vời.

à quên nuôi chim bồ câu có 1 câu hỏi mà em thấy mắc cười quá chắc phải nhờ anh bigflowerhorn lập 1 trang dùng để thảo luận chim bồ câu có trùng huyết ko ?
...

Năm 1987, mình nhịn ăn sáng 8 ngày mua được 2 con bồ câu thường giá 3.000VND và chỉ có 2 em bồ câu thường đó mà cho ra mấy chục con con. Hai con đầu lòng đẻ hoài không lấy được con, mình tưởng trùng huyết không lấy được con, ai dè đó là 2 con mái. Mình thấy bồ câu không có đồng huyết, bạn muốn lấy chim con đẹp thì đừng nên khai thác nhiều quá!

bokinhvinh

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Năm 1987, mình nhịn ăn sáng 8 ngày mua được 2 con bồ câu thường giá 3.000VND và chỉ có 2 em bồ câu thường đó mà cho ra mấy chục con con. Hai con đầu lòng đẻ hoài không lấy được con, mình tưởng trùng huyết không lấy được con, ai dè đó là 2 con mái. Mình thấy bồ câu không có đồng huyết, bạn muốn lấy chim con đẹp thì đừng nên khai thác nhiều quá!
ủa sao kì vậy anh 2 con mái mà cũng đẻ được là sao vậy anh? cảm ơn ý kiến chân thành của anh BF hao hao, anh quang trung...còn các vị tiền bối còn lại thì ko biết ai có ý kiến gì chia sẻ cho anh em biết với ...cứ thẳng thắn vì em thấy có đúng sai gì thì mình cũng tăng thêm hiểu biết thôi....

HOANG HUNG_HP

Chuyên gia
Ý kiến riêng tôi :

à quên nuôi chim bồ câu có 1 câu hỏi mà em thấy mắc cười quá chắc phải nhờ anh BF lập 1 trang dùng để thảo luận chim bồ câu có trùng huyết ko ?
theo 1 số anh em nổi tiếng thì họ có nhận định như sau:
anh BF thì cho rằng ko có trùng huyết (và em cũng cho la như vậy)
chú cường nam xương thì cho là chỉ xảy ra trùng huyết khi lai f 1 f 2 với nhau.
anh lễ thì cho rằng là vì bồ câu theo mẫu hệ nên chim con theo gien mẹ trùng huyết xảy ra khi giao hợp lại con mái.
anh tài nunu thì cho là có thể cho giao thoải mái để lấy lại gốc con đẹp dùng con f1 của nó đẹp để giao với con đẹp ra f2 lại dùng f2 giao với con ông nội để ra đẹp theo con ông nội...và cách này người ta hay dùng cho gà rừng sau nhiều thế hệ thì con nó sẽ giống như ba rừng của nó được 80% hay hơn...
còn anh hào thì cho là luôn có trùng huyết...
em ko nói ai đúng ai sai vì đây còn là chủ đề hot mà khi người ta ko nuôi bồ câu hỏi mình nuôi bồ câu ,nó có trùng huyết ko mà ko biết trả lời thì quê lắm đúng ko các anh em, tiền bối...
ko biết ý kiến chú hoàng hùng ,anh osscar,vũ anh,anh chan, anh tấn tài và 1 số lão tiền bố thì sao nhĩ ?
à có thằng bạn hỏi em là ba mẹ cấm ko cho nuôi vì nuôi có thể bị trùng thâm nhập vào cơ thể sau khi lên mạng tra khảo xong thì em chỉ thấy là chó mèo mới bị như thế là con giun đũa Toxocara canis gây ra chứ bồ câu thì ko hề có(nuôi chim câu thì chỉ sợ cúm gà thôi hihihi)... ko biết ai có thông tin gì khác ko thì chia sẽ em với nha
đây là ý kiến riêng và ý kiến thu thập ...chỉ thảo luận ,em ko hề nói ai đúng ai sai nhưng muốn có 1 cái đáp án để khi người khác hỏi mình dám tự tin trả lời...ko mong muốn xảy ra chiến tranh hay xích mích trong DĐ đâu nha...
Tại sao phải lập topic trùng huyết khi chân lý rành rành :thingking: ? Khoa học đã chứng minh từ xa xưa: Bồ câu giao phối cận huyết (cha, mẹ, anh, chị ...) không bị thoái hoá!

Học sinh cấp 2 đã được Thầy cô dạy về vấn đề này! Em cũng có thể đọc trích dẫn này nhé:

Hương Quỳnh trả lời:
Chim bồ câu,chim cu gáy không bị thoái hóa do giao phối gần vì chúng mang những cặp gen đồng hợp ....không gây hại.Ngoài ra ,theo tài liệu mà mình kèm theo đây thì rất có thể là do chúng đã có bộ gen hết sức tuyệt vời giống đàn hươu Pere David.

(Các) nguồn

Một đàn hươu Pere David con đang dạo chơi trong công viên bảo tồn ở ngoại ô Bắc Kinh.

(Vnexpress, 13/4/2004)

Quần thể hươu Pere David, từng biến mất trên lãnh thổ tự nhiên của chúng ở Trung Quốc, nay đã tăng dân số lên hơn 2.000 con với rất ít dấu hiệu suy thoái gene, mặc dù người ta đã cho chúng giao phối cận huyết.

Hươu Pere David (theo tên một nhà truyền giáo người Pháp, người đầu tiên phát hiện ra chúng vào năm 1865 và đưa chúng tới châu Âu) được đưa từ Anh trở lại Trung Quốc vào năm 1985 chỉ với 22 con.

Năm 1993 và 1994, Khu bảo tồn thiên nhiên quốc gia Tianezhou Milu ở tỉnh Hồ Bắc (miền trung Trung Quốc) tiếp nhận thêm một số con khác, nâng dân số của loài lên 64 con. Từ đó, đàn hươu tiếp tục sinh sản, và mặc dù có sự giao phối cận huyết lâu ngày, chúng vẫn không bộc lộ tình trạng suy thoái di truyền. Cho tới nay, tổng cộng đã có 450 cá thể trong khu bảo tồn này.

"Các nghiên cứu khoa học đã chứng tỏ rằng sau khoảng hơn chục năm giao phối gần, loài hươu này vẫn rất khỏe mạnh và có tiềm năng sinh sản. Sự cạnh tranh quyết liệt giữa các con đực để có bạn tình có thể là câu trả lời cho sự tiến triển của quần thể", nhóm nghiên cứu cho biết.

Theo những suy luận khoa học thông thường, sự suy thoái quần thể là không thể tránh được sau nhiều thế hệ giao phối cận huyết như vậy. Lý giải hiện tượng lạ của bầy hươu Pere David, các nhà khoa học cho biết chỉ có thể là do các con đầu dòng đã có bộ gene tuyệt vời.

Vâng : ...... bạn hỏi ? ? : Tôi có chút ý kiến của riêng tôi .
Theo kinh nghiệm đã nuôi chim lâu năm của tôi thì tôi thấy :
Khi muốn lai tạo ( động vật nói chung , gia cầm nói riêng ) thì trước hết ........ Gia chủ muốn gì ở chúng :
1 / Điều kiện : CỨU VỚT SỰ TUYỆT CHỦNG :
2 / Điều kiện cần những yếu tố : HÌNH DÁNG ( Vóc dáng ) , MÀU SẮC , CHÍ TUỆ :
3 / Không có điều kiện khả năng tìm kiếm con giống .............. v . v ..
Ở đây tôi chỉ nói đến điều ( 2 ) : Mà tôi đoán bạn cần hỏi .? ? ? .
A / Nếu con Mái A ( hoặc ) con Đực A có : HÌNH DÁNG ( Vóc dáng ) , MÀU SẮC , CHÍ TUỆ : có những Điểm mà mình vừa ý : Tôi lấy ví dụ :
-- Tôi có con Đực A : HÌNH DÁNG ( Vóc dáng ) , MÀU SẮC , CHÍ TUỆ : có những Điểm mà mình vừa ý mà không có mái tương xứng thì tôi ghép con Đực A + Mái A ( dĩ nhiên cố gắng sao cho gần tương đồng ) ...... sau vài lứa sẽ có con mái CON gần tương đồng với con Đực A ( Giống Bố ) . Ta lại ghép con Bố với con Mái Con , sau vài lứa ta sẽ có những con giống Bố nhiều hơn , trong số những con giống ta chọn con Mái có sác xuất giống bố nhất , ta lại ghép lộn lại với con Bố & cứ thế ta ghép chọn lọc đến Đời thứ 5 trở lên thì ta có những con giống Y TRANG con Bố ( Tỷ lệ đạt tới 80 % ) .Trườg hợp này nếu con Đực bố thuần 1 dòng thì ta ko bàn cãi , nếu con Đực Bố không thuần một dòng thì sẽ có hiện tượng này sảy ra : Con cái do chúng sinh ra thi thoảng lại có lứa giống ÔNG , BÀ , CỤ , KỴ của con Đực Bố ( sác xuất này thì nhỏ ) .
-- Và nếu tôi có con Mái A nếu lai tạo thì cũng như trên :
+ + + Những người muốn lai tạo Đồng HUYẾT hoặc Cận HUYẾT cần chú ý :
=== Thông thường khi lai tạo thế này thì từ đời thứ 4 trở đi thể lực của con cái ( chứ không phải là con Mái ) sau khi sinh hơi kém vì những người lai tạo chỉ cần cái GIỐNG về hình dáng chứ ít quan tâm đến thê lực : Nhưng ở đây ta nói về chim BAY ( đua ) . Nếu ta chọn lọc khắt khe thì sác xuất hơn chim Bố là CAO .
=== Đối với chim đua ta cần nhữg con có HÌNH DÁNG ( Vóc dáng ) , MÀU SẮC , CHÍ TUỆ Rồi , vì vậy ngay từ lứa đầu ta cần chọn lọc lấy thể lực là Bảng A rồi mới đến CHÍ TUỆ HÌNH DÁNG ( Vóc dáng ) , MÀU SẮC . Đối với chim đua ta không khắt khe về thể lực thì phía TRƯỚC TA LÀ MỘT MÀU ĐEN TỐI THẤT BẠI .
+ + + Đôi điều nói thêm vè chim đua ( sinh sản ) :
=== Đối với những con chim sinh sản ( gầy đàn ) ngoài những YẾU TỐ ĐẠT ĐƯỢC ĐỈNH CAO VINH QUANG ta phải chọn thời điểm mà đôi chim GIỐNG có thể lực & tính dục SUNG MÃN NHẤT . Trong trường hợp này ta nhanh chóng chuẩn bị lấy 5 ... 7 đôi làm vú em để BÓC TRỨNG đôi chim giống .
=== Đối với đôi chim GIỐNG nếu là chim bay ở nhà thì hàng ngày ta lên cho TẬP HUẤN từ 10 ... 15 km đến khi chim Mái Lưng GÙ , Cánh Sã ( cách 2 ngày sau đẻ quả thứ nhất ) thì ngừng TẬP HUẤN . Sau khi đẻ xong 1 ngày ta bóc trứng + 1 ngày nghỉ ngơi ta lại tiếp tục TẬP HUẤN ............. Cứ như vậy đến khi đủ thì thôi . Trong thời gian bóc trứng về nhu cầu DINH DƯỠNG ta phải đáp ứng đầy đủ tránh DƯ THỪA ......... dẫn đến chim dễ mắc bệnh ĐI NGOÀI .
=== Đối với những con chim sinh sản ( gầy đàn ) là chim mượn , mua ( gọt cánh hoặc để cánh )ta lên chú ý có chỗ đủ rộng để cho chim vỗ cánh + tắm nắng .
=== Điều cuối cùng không lên gầy đàn khi chim giống ( chim Bố Mẹ ) có thể lực yếu , ăn uống kém dưỡng chất có thể lực Trung bình khá trở xuống là không đạt , MÀ PHẢI LÀ TỐT & SUNG MÃN :
Vài dòng trên đây là ý kiến của riêng cá nhân tôi , có điều gì chưa đúng chưa đủ anh em cứ tham gia góp ý .
TÔI XIN CẢM ƠN .

bokinhvinh

Hương Quỳnh trả lời:

(Các) nguồn

(Vnexpress, 13/4/2004)

em lấy theo ý kiến anh vĩ thì gene tốt sẽ ko còn những em ko tốt thì sao ? thiên nhiên thì những em ko tốt ,yếu kém thì sẽ bị loại ngay nhưng còn thú nuôi thì mình nuôi nên nó quá an toàn nên cũng có thể gây ra trùng huyết.........đây là ý kiến cá nhân.
sau 1 hồi em đi lòng vòng thì cũng có thu thập được 1 số ý kiến thêm là : vẫn có rất rất nhiều ý kiến cho rằng là có trùng huyết và cận huyết.
lấy ví dụ nghe anh 13 kể bạn anh lũ hay anh lũ là ghép 2 con xám phấn ko vạch màu rất sáng nhưng khi kết hợp 2 em y hệt này lại với nhau (nghe đâu là f1 f2 gì đó) thì tạo ra con 2 vạch và màu xám đen ....nên có ý kiến cho là trùng huyết ...
còn 1 vụ là có 1 cặp bi đen bên anh lũ và nghe vài anh em trong hội bồ câu nói là chị em và cho ra giống thì ko đẹp có nguy cơ mất con cao ...nếu hiện tượng này ko là trùng huyết thì là lý do gì ....(anh em nào biết thì chia sẻ em với luôn nha)
ngoài ra ko biết anh em nào cho là có trùng huyết và biết 1 số trường hợp thì chia sẻ em với nha...thank
Xin nhắc lại chỉ thảo luận ko chê người khác hay xúc phạm gì cả vì hiện giờ chuyện này vẫn còn rất nhiều sự tranh cãi nhưng do 1 số anh em thấy ko quan trọng nên ko lên tiếng...em thì chỉ muốn tìm hiểu kĩ thôi....

bokinhvinh

à quên web mình có thể up phim ko anh BF hay là up trang khác rồi để đường link thôi anh nhĩ >?

em lấy theo ý kiến anh vĩ thì gene tốt sẽ ko còn những em ko tốt thì sao ? thiên nhiên thì những em ko tốt ,yếu kém thì sẽ bị loại ngay nhưng còn thú nuôi thì mình nuôi nên nó quá an toàn nên cũng có thể gây ra trùng huyết.........đây là ý kiến cá nhân.
sau 1 hồi em đi lòng vòng thì cũng có thu thập được 1 số ý kiến thêm là : vẫn có rất rất nhiều ý kiến cho rằng là có trùng huyết và cận huyết.
lấy ví dụ nghe anh 13 kể bạn anh lũ hay anh lũ là ghép 2 con xám phấn ko vạch màu rất sáng nhưng khi kết hợp 2 em y hệt này lại với nhau (nghe đâu là f1 f2 gì đó) thì tạo ra con 2 vạch và màu xám đen ....nên có ý kiến cho là trùng huyết ...
còn 1 vụ là có 1 cặp bi đen bên anh lũ và nghe vài anh em trong hội bồ câu nói là chị em và cho ra giống thì ko đẹp có nguy cơ mất con cao ...nếu hiện tượng này ko là trùng huyết thì là lý do gì ....(anh em nào biết thì chia sẻ em với luôn nha)
ngoài ra ko biết anh em nào cho là có trùng huyết và biết 1 số trường hợp thì chia sẻ em với nha...thank
Xin nhắc lại chỉ thảo luận ko chê người khác hay xúc phạm gì cả vì hiện giờ chuyện này vẫn còn rất nhiều sự tranh cãi nhưng do 1 số anh em thấy ko quan trọng nên ko lên tiếng...em thì chỉ muốn tìm hiểu kĩ thôi....
Em này cũng chịu đi học hỏi quá ta , nghe chưa chắc đã tin phải không em , em nghe em áp dụng thực hành luôn đi em thì em sẽ có câu trã lời ngay , theo anh nghĩ em không tin tưỡng vào khoa học vậy em hãy chứng minh là nhà khoa học đã sai đi , như anh VĨ đã có nói ở phần trên rồi còn gì mà em cứ 1 mực là nhà khoa học sai vậy hãy thực hành để chứng minh biết đâu sau này em nổi tiếng đã chứng minh được nhà khoa học đã sai thì sao hii , người ta chỉ share cho em biết được những phần bị lỏi , trong 10 cặp nó sẽ ra vài cặp bị như vậy còn những cái gì tốt đẹp thì họ không nói ra hii

bokinhvinh

Em này cũng chịu đi học hỏi quá ta , nghe chưa chắc đã tin phải không em , em nghe em áp dụng thực hành luôn đi em thì em sẽ có câu trã lời ngay , theo anh nghĩ em không tin tưỡng vào khoa học vậy em hãy chứng minh là nhà khoa học đã sai đi , như anh VĨ đã có nói ở phần trên rồi còn gì mà em cứ 1 mực là nhà khoa học sai vậy hãy thực hành để chứng minh biết đâu sau này em nổi tiếng đã chứng minh được nhà khoa học đã sai thì sao hii , người ta chỉ share cho em biết được những phần bị lỏi , trong 10 cặp nó sẽ ra vài cặp bị như vậy còn những cái gì tốt đẹp thì họ không nói ra hii
hihihi em đâu có ko đồng ý đâu anh nhưng dạo này cũng tiếp xúc nhiều người nhưng họ vẫn 1 mực chưa tin lắm và vì những ý kiến trên nên vẫn chưa có đáp án kết thúc còn em thì thấy nhiều người lai cận huyết và vẫn chưa thấy có trùng huyết và em sẽ lấy f1 f2 nó lai khi có thể...để chứng minh và tìm hiểu cho mình luôn 1 đáp án chính xác nhất ....

LUÔN TÌM TÒI HỌC HỎI CÁC BẬC ĐI TRƯỚC VÀ PHÁT HUY CÁI ĐÃ CÓ

bokinhvinh

sau 3 tuần tu làm lồng nhỏ thả và lồng nhốt riêng thích thì thả ra chơi vì dọn cực quá nên hihihihi
sau đây là 1 số hình ảnh từ căn cứ em ,anh em cho ý kiến với nha

và 3 em mới ra lò từ căn cứ em

và cpn nhật giờ nhìn rất dễ thương hihi:D

Thành HD

Member

xitỉm nhìn khá đó anh Vinh :D, có phải trống không anh ? bé này mua ở căn cứ khác hay ra đời tại căn cứ anh vậy.Thân!

Căn cứ hoành tráng quá , mà sao thấy có mấy chú chim vậy Vinh , nghe Vinh nói đang nuôi nhiều lắm mà , chụp hình đàn chim nhà Vinh lên cho mọi người xem nha ..

bokinhvinh

xitỉm nhìn khá đó anh Vinh :D, có phải trống không anh ? bé này mua ở căn cứ khác hay ra đời tại căn cứ anh vậy.Thân!
từ căn cứ vinh ra đó thành ....
anh tài vì dạo truớc tu sửa nhốt dữ quá dạo này thả ra là toàn đậu trên nóc nhà ko hà hôm nào canh chụp lại ,em nuôi cũng ít à...:)

Thành HD

Member
dạo này anh Vinh có thả ra không, em hay nhìn sang mà không thấy thả thì phải,hàng xóm nói à anh :D.Thân!

Chấn PG

Member
Nuôi trắng cũng nhiều quá hả Vinh? Bữa nào thử mấy con trắng đó đi coi nó bay ra sao Vinh ơi.:D Kiềng đặt của xamtac xong rồi đó Vinh, chiều nay lấy nha Vinh.

thang_Q5

Active Member

Hai em này là bổn đi mưa đó hả Vinh ,ráng nuôi thử rồi năm sau mùa mưa biểu diển cho ae xem nha vinh . Mong chờ tin tức vinh nha ;););)

Căn cứ của Vinh nhìn pro quá, làm chắc công phu dữ lắm. NHưng sao thấy chuồng không nhiều quá vậy Vinh!

bokinhvinh

Nuôi trắng cũng nhiều quá hả Vinh? Bữa nào thử mấy con trắng đó đi coi nó bay ra sao Vinh ơi.:D Kiềng đặt của xamtac xong rồi đó Vinh, chiều nay lấy nha Vinh.
ok chiều nay cal anh chấn rồi em qua lấy luôn ,mấy h anh chấn rãnh vậy ?thank anh chấn nha

bokinhvinh

Hai em này là bổn đi mưa đó hả Vinh ,ráng nuôi thử rồi năm sau mùa mưa biểu diển cho ae xem nha vinh . Mong chờ tin tức vinh nha ;););)
nhốt mấy em nó cả tuần nay,từ thứ tư thả tới giờ ko có trận mưa nào mà em nó ko tắm cả...hihihi,bó tay luôn,còn bay trong mưa thì hên xui hihihi

bokinhvinh

dạo này anh Vinh có thả ra không, em hay nhìn sang mà không thấy thả thì phải,hàng xóm nói à anh :D.Thân!
dạo trước làm chuồng nên ko thả giờ thả ra lộn xộn tùm lum rồi hihihi,làm tách chuồng nhỏ ra dọn khoẻ re,nhớ lại hồi truớc mà chảy cả mồ hôi lạnh hihihi

thang_Q5

Active Member
Chim mình thì mình hãy tự tin lên bạn ,chưa ra trận mà nản rồi làm sao mà thành công được .Cứ tự tin là chim mình sẽ về đi còn chuyện về hay không là chuyên của chim :D:D:D