• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Căn cứ Định Công

bach hac

Member
các bác cho em ? bồ câu đua này có phải còn có tên la chim bắc hải phai không ? không biết o ngoài bắc có ai chơi không

bach hac

Member
bác chắc cũng nuôi ? bác có thể cho em địa chi? hoặc giới thiẹu cho em ko ha? bác? em thì nuoi cài cặp chim hội?

Chấn PG

Member
các bác cho em ? bồ câu đua này có phải còn có tên la chim bắc hải phai không ? không biết o ngoài bắc có ai chơi không
Bạn à, chim đua kiểu Bắc Hải là khác, còn chim đua theo thế giới là loại khác nữa :D.

P/s suoimohg: mấy con chim con bạn post hiện giờ ra sao rồi bạn :D, chụp cho anh em xem nha ;).

bach hac

Member
em thi không biết nhiều lên mới ? các bác? các bác trong nam chơi nhiều quá? ngoài bắc em ít thấy quá

suoimohg

Member
Bạn à, chim đua kiểu Bắc Hải là khác, còn chim đua theo thế giới là loại khác nữa :D.

P/s suoimohg: mấy con chim con bạn post hiện giờ ra sao rồi bạn :D, chụp cho anh em xem nha ;).
Mấy con đó đang chuẩn bị cho tập những chặng bay đầu tiên, tuy nhiên ngoài này thời tiết đang xấu, lạnh và gió to nên mình chưa cho xuất quân được.
Lứa thứ hai cũng được gần hai tuần rồi ChấnPG à!

bigflowerhorn

Chuyên gia bồ câu
Chim Bắc Hải

Trích bài anh HOANG HUNG_HP : BÀI 27

LỊCH SỬ NUÔI CHIM & PHÁT TRIỂN CHIM BỒ CÂU ĐUA Ở HẢI PHÒNG

Những người yêu thích chim bồ câu đưa thư ở HẢI PHÒNG có thời gian nuôi chim BẮC HỔI [chim dưa thư ] đã lâu . Vào thời nữa cuối cuối thập niên 60 của thế kỷ trước . Ngày mà chiến tranh ĐÉ QUỐC MỸ bắn phá MIỀN BẮC lần thứ nhất nên mọi người dân phải đi sơ tán . Trong đó những người dân HOA KIỀU nhân cơ hội này họ về quê hương bản quán của họ để sơ tán & thăm lại họ hàng . Sau khi hoà bình lập lại [ lần thứ nhất ] họ trở lại HP_ VN họ mang theo dòng chim BÁC HỔI về để nuôi ,danh từ BẮC HỔI là người VIỆT ở HP nói bồi , sau này phiên âm nói lái dần trở thành BẮC HẢI nó chính là chim đưa thư ngày nay...

Vậy là rõ chim BẮC HẢI chính là tiền thân của chim đua rồi nhé!

suoimohg

Member
Báo cáo các bác: sau một thời gian gây đàn, đến thời điểm này căn cứ của em đã có khoảng 2 chục chiến binh có thể bay.
Hiện nay do thời tiết chưa thuận lợi nên em mới chỉ dám thả cho chúng đánh vòng và tập ra vào chuồng thuần thục.
Hy vong sang tháng tư sẽ có kết quả mới để báo cáo các bác!

Sao không post hình các chú chim con lên cho mọi người coi?

20 chiến binh thì cũng nhiều rồi đó, thời tiết thuận lợi là những ngày không mưa, chiến binh nào đã thay 4 lông trở lên thì bắt đầu cho chinh phục các cự li gần nhà từ 300m đến 1km ở 4 hướng xung quanh nhà rồi từ từ nâng khoảng cách lên xa xa một chút.

Công đoạn này cũng không kém phần quan trọng đâu đó nha, nóng vội là dễ mất chim non lắm đó. Nhưng không thả gần thì sau này thả xa cũng khó khăn.

nglong

Member
Căn cứ nhà mình hiện có những binh chủng nào rồi bạn ơi?
Hôm nào anh em nuôi bồ câu HN off cái cho khí thế đi, mình thấy đủ mâm rồi đấy

suoimohg

Member
Căn cứ nhà mình hiện có những binh chủng nào rồi bạn ơi?
Hôm nào anh em nuôi bồ câu HN off cái cho khí thế đi, mình thấy đủ mâm rồi đấy
Em cũng chỉ mới có chim Thái, BH, và mấy chú xoè thôi.

bocau hanoi

Member
gui bac Suoimohg

Em cũng chỉ mới có chim Thái, BH, và mấy chú xoè thôi.
chào anh,
gửi anh tấm hình cháu xòe Trống bác tặng em. Chúc bác thành công. Em dạo nạy bận quá, chi vào đọc thông tin của anh em trong DĐ mà chưa có gì mới đề khoe.:)

nglong

Member
Nhìn mấy em phê quá- nghĩ lại tủi cho căn cứ của nhà loanh quanh mai vẫn mấy chú chim lai với chi hội!

Nhìn mấy em phê quá- nghĩ lại tủi cho căn cứ của nhà loanh quanh mai vẫn mấy chú chim lai với chi hội!
Loanh quanh hay không do mình thôi bạn ơi. Cứ giao lưu thế nào chẳng sưu tập được mấy em loại khác nữa bổ sung vào bộsưu tập.

bocau hanoi

Member
Chào anh, em cũng nuôi ít chim lắm nên rất thích sưu tập .Có gì mấy anh em ở Hà nội mình( ý của em là cả những anh em nuôi Bồ câu các tỉnh ngoài Bắc ) nên liên kết tốt hơn để các Căn cứ ngày càng đa dạng nhỉ?Em đang nuôi tổng hợp mấy giống: Pháp, Mỹ,Xòe,Gà banh,bắc hải, và chim lai nhiều giống ,thấy màu lạ mắt là mang về nuôi .Em đang đi tìm thêm mấy chú chim ta thuần chủng loai siêu nhỏ màu trắng,có anh em nào có thì chia sẻ cùng nhé.Chúc anh em thành công.:)

nglong

Member
Chào anh, em cũng nuôi ít chim lắm nên rất thích sưu tập .Có gì mấy anh em ở Hà nội mình( ý của em là cả những anh em nuôi Bồ câu các tỉnh ngoài Bắc ) nên liên kết tốt hơn để các Căn cứ ngày càng đa dạng nhỉ?Em đang nuôi tổng hợp mấy giống: Pháp, Mỹ,Xòe,Gà banh,bắc hải, và chim lai nhiều giống ,thấy màu lạ mắt là mang về nuôi .Em đang đi tìm thêm mấy chú chim ta thuần chủng loai siêu nhỏ màu trắng,có anh em nào có thì chia sẻ cùng nhé.Chúc anh em thành công.:)
Món chim ta màu trắng thì cứ túm chú BachHac là có ngay

bocau hanoi

Member
Món chim ta màu trắng thì cứ túm chú BachHac là có ngay
Cảm ơn bác Nglong nha, hôm nay rảnh 1 ngày nên lúc chiều có qua thăm Căn cứ của em Bachhac, anh em tâm sự và đi chơi mãi gần tối mới ra về. Phải nói là em Bachhac (Duy) mới tham gia nhưng chăm chim tốt thật, căn cứ thì rộng rãi và thoáng mát. Em đi thăm ổ nào cũng thấy chim non, mình đang nuôi chim cảnh mà thấy lũ Bắc Hải của em cũng thấy mê luôn. Mong rằng căn cứ này sẽ lúc càng mạnh. Cảm ơn sự đón tiếp của em nha Duy.

bach hac

Member
Anh em ta đoàn kết chia sẻ học hỏi, giao lưu tiến tới thành công cảm ơn anh Quang anh và anh bạn anh nhé! Anh em Hà nội lên tiếng đi nào!