• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cún Con Ti Bụi

Tina Ng

Member
400gr hả, Bibi nhà mình hồi 2 tháng được 550gr. Mà Tina phải gọi Ti Bui bằng chị rồi, Tina còn nhỏ lắm :)
Phone Tina để sẵn đó, chị cứ gọi tự nhiên nha ^^

Ti Bui

Member
Ti Na cứ gọi chị là chị Pearl em nhé ! Chị sẽ nhắn tin cho em, nhà em ở đâu vậy ? Xem có gần nhà chị không ? Ti Bụi của chị là chó giống Bắc Kinh, cha BK, mẹ BK luôn (mới hỏi!). Có thể vì nó bị chị tỉa tót lông tóc nên trụi lũi không giống chó BK, chỉ có cái mũi tẹt lét thì nhận ra được !

đọc bài của Ti Bụi hôm rày mà mình cứ ngỡ ngợ về cái chết của Ti Bụi ,đang khỏe mạnh không có triệu chứng bệnh mà lăn đùng ra chết 1 cách nhanh chóng?..mình nghĩ chó bạn bị thuốc rồi,lúc trước nhà mình có nuôi 1 em chó nhật,có tật hay sủa,ông hàng xóm sát nhà ( độc thân ) ghét nó lắm,vài lần mình gặp ổng cho nó ăn cái gì,mình có hỏi ,ổng cười không nói (mặt rất gian),khoảng vài ngày sau nó buồn không ăn trong vòng 1 ngày rối chết,khi chết nó quặn mình kêu lên 1 tiếng có vẻ đau đớn lắm,chết cũng nhanh,mình tức quá,trước giờ nuôi rất nhiều con,chỉ có chết bệnh thì mình cũng chăm sóc không dưới 10 ngày rồi mới mất,đàng này chỉ có bị thuốc thôi...cái chết tức tưởi thật,nó mà biết nói không biết ra sao nhỉ??cái gì mất đi cũng khó có thể tìm lại được,chỉ có thời gian là bù đắp lại thôi,mong bạn tìm được nguồn vui mới.thân.

Ti Bui

Member
Mình rất cảm ơn phuongsg đã chia sẻ ! Thật sự mỗi lần nghĩ về Ti Bụi, tôi thấy một chút gì đó nhói lên ở trong lòng...Có người muốn tặng tôi một chú cún con chó săn TN bọn công nhân vừa đi bắt về, tôi lại từ chối !Nhóm học trò có ý định tặng tôi 1 chú cún Bk, tôi bảo không cần. Một thành viên VP - em duyht - muốn xin chú chó BK bị viêm da viêm tai về cho tôi chăm sóc, tôi lưỡng lự. Tôi vẫn chưa thể nào dứt ra được sự tiêu cực trong tình cảm. Tôi lại thấy mình mâu thuẫn: vì tôi thương cho tình cảnh của chú cún rừng TN khi số phận của chú là sẽ được thả nuôi rong trong công trường, và một ngày xấu trời nào đó, sẽ là món nhậu cho chính những người chăm sóc chúng, tôi thương cho số phận của chú cho BK kia, vì tôi hiểu nó sẽ khó chịu thế nào trong cái nhưc viêm tai và cái ngứa viêm da... Nhưng tôi không thắng nỗi tình cảm của tôi dành Bụi, tôi Bụi sẽ nhìn thấy tôi vui với bọn chó kia, và tôi sẽ quên Bụi, và Bụi sẽ tủi thân !!! Thôi thì cứ theo sự áp đặt của số phận ! Vẫn nhớ Bụi lắm Bụi à !

tình cảm nên trãi đều,không nên gom lại bạn ạ, mong sẽ có 1 em cún may mắn nào đó được rơi vào vòng tay thân thiện và đầy lòng nhân đạo của bạn,mình cũng vừa mới chia tay với 1 em cún nhật đã sống với mình 14 năm,em nó cũng ra đi từ từ trong vòng tay của mình,lúc đó tâm trạng mình và bạn chẳng khác gì nhau..rồi ngày lại ngày,cuộc sống không làm mình đứng lại với nỗi đau đó mãi..em nó vẫn sống đâu đó thôi,hình ảnh về nó thì vẫn mãi trong tiềm thức mình,nhưng hiện tại vẫn phải sống và làm việc,thời gian là liều thuốc..và đến bây giờ là 6 tháng rồi,mình cũng tìm lại được những ngày vui vẻ bên em nó với 1 em cún mới dễ thương ,lúc nào cũng đem bé chou ( đã mất )làm hình tượng để dạy dỗ em nhỏ này..như vậy em nó vẫn hiện diện mãi trong ta đó thôi,lúc nào đi ngang tấm hình của bé,mình thường đứng lại nhìn thật lâu và mong em nó giúp mình nuôi bé mới này thật khoẻ và sống lâu như nó vậy..thế là 1 nguồn vui mới đang len lõi vào cuộc sống của mình rồi,thoải mái lắm khi có những người bạn 4 chân này bên cạnh ...1 người bạn chia sẽ thầm lặng .

quế anh

Member
Đừng buồn nữa Ti Bui ơi,mình biết trong những thời gian nặng nề này đối với bạn sẽ khó vựơt qua,cũng giống như mình luôn nơm nớp sợ một ngày nào đó chú cún của mình đột ngột biến mất khỏi đời mình,nhưng Ti Bui chết trong thanh thản,sau một thời gian sống thật hạnh phúc,được chăm sóc chu đáo,không buồn phiền,âu lo.Cuộc sống của bé dù ngắn nhưng ý nghĩa ,trong khi bạn thấy đấy,những con chó hoang lang thang vất vưởng hay sống lâu nhưng có bao giờ nó vui vẻ không?Nên mình muốn bạn hiểu rằng,khi nó còn sống thì bạn đã cố gắng hết sức để nó hạnh phúc,còn khi nó đã mất rồi thì làm gì cũng không thể giúp nó quay lại nữa,quan trọng là lúc nó sống còn sống bạn à,bạn đã đối xử với nó rất chu đáo,và mình tin rằng nó cũng đã nhận ra ý nghĩa mà cuộc sống dành cho nó,nên bạn đừng quá đau buồn nữa nhé.Đâu phải cứ sống lâu là hạnh phúc đâu,phải không bạn?

Ti Bui

Member
Cám ơn những chia sẻ của mọi người, Ti Bui sẽ cố vượt qua nỗi buồn này ! Có lẽ Ti Bui sẽ nhận bé cún bị bệnh viêm da (nghe nói bé đó bị nặng lắm) về chăm sóc... nếu như Ti Bui và bé cún đó có duyên với nhau !

Ti Bui

Member
Mình đã cố gắng nhưng vẫn chẳng thể nào san sẻ tình cảm cho cún nào khác ngoài Ti Bụi, chắc sẽ làm như lời chia sẻ của chị kỳ_nhông...: để cho tình cảm của mình quyết định...

mèo con

Member
huhu đọc chuyện của bạn mình buồn quá,ko cầm được nước mắt.Nhưng cuộc sống có một quy luật là tan rồi hợp,hợp rồi tan bạn đưng buồn nha.

Ti Bui

Member
huhu đọc chuyện của bạn mình buồn quá,ko cầm được nước mắt.Nhưng cuộc sống có một quy luật là tan rồi hợp,hợp rồi tan bạn đưng buồn nha.

Ti Bụi nhớ,

Hôm nay là ngày lễ nên mọi người đổ xô ra đường đi chơi nhiều lắm, nhớ mọi năm khi đến ngày hội hè, Bụi lại được tôi rủ rê nhảy vào rỗ nhựa đi bát phố trên chiếc xe máy... Lần nào cũng thế, người ta nhìn ngó thì mặc kệ, ta lại tự trấn an nhau: chắc là vì ta đẹp nên nhiều người nhòm ngó ! Chú Long riết rồi cũng chán, vì không cản được cái cố tật này, đành phải "ngậm ngùi" tham gia cùng...

Ngày lễ lần này kéo dài đến mấy ngày, tôi tự hỏi chẳng biết có còn vui không khi luôn thấy thiếu vắng một thành viên quen thuộc là Bụi Bụi. Làm sao quên được cái cảm giác đi làm bước chân về nhà có Ti Bụi bắng nhắng quấn quýt bên chân, quên sao được cái thói quen những lần ở nhà 2 đứa lăn ra ngủ nướng đến khi khét lẹt mới chịu bò dậy...

Dạo này đã bớt khóc nhiều rồi, có chăng là chỉ khi còn lại một mình tôi mới khóc, mà liên tưởng cái gì liên quan đến Ti Bụi cũng mủi lòng, cũng rơi nước mắt, nhớ lắm. Cũng từng nghĩ đến việc tìm một cún khác lấp vào chỗ trống trong lòng, nhưng vẫn không cách nào thực hiện được. Cũng tỏ ra mạnh mẽ lắm, cũng biết cười thật tươi, nhưng chỉ cần 1 phút riêng tư tôi lại khóc, khóc và khóc ! Khóc hoài cũng chán, lại lật từng trang album của Bụi, lấy từ trong chiếc hộp nhỏ, trong đó có búi lông của Ti Bụi được thắt điệu đàng một chiếc nơ hồng trên đó, được cắt ra từ trên người Ti Bụi và tết vội vàng ngay hôm Bụi mất, lấy ra mà ngắm nghía ! Sao vẫn còn đâu đó cái mùi đặc trưng của Ti Bụi ngày nào. Bụi rất sợ xịt nước hoa, nhưng cứ luôn bị tôi xịt lén vào, cái mùi đặc trưng rất riêng của Bụi không lẫn vào đâu được. Những lúc nhớ Bụi đến nghẹt thở như thế này, tôi lại vội lấy chiếc hộp nhỏ đó ra mà mà ngửi cho đỡ nhớ, tôi ước sao được một lần, chỉ một lần nữa mà thôi, được ôm Ti Bụi vào lòng, ôm thật chặt, chỉ để nói với Bụi rằng là tôi rất nhớ Bụi, và sẽ không bao giờ cho cún Bụi một lần nữa rời xa tôi...
Bụi ơi Bụi à, ngủ lâu rồi đấy thức dậy đi thôi, gần đến SN của mình rồi, cũng là ngày Bụi lần đầu về nhà mình đấy, chẳng lẽ "hợp rồi lại tan" thật rồi sao ?

natibinsusa

Rất mong Ti Bui vượt qua giai đoạn khó khăn này...Cún Ti Bụi đã cho bạn biết thế nào là cuộc sống, và nó cũng nhận lại được từ bạn rất nhiều sự yêu thương, như các bạn trên đã nói, những con chó, con cún khác sống lang thang ngoài đường, có thể sống rất lâu, nhưng chưa chắc nó được hưởng một ngày hạnh phúc như Ti Bụi của bạn, vì thế, Ti Bụi nó sung sướng và hạnh phúc khi ra đi, bạn đã giúp nó hiểu được sự nhân ái của những người bạn yêu thương thú vật. Đừng tự dằn vặt bản thân nhiều về cái chết của nó, bạn đã làm hết sức mình rồi, có lẽ đã là định mệnh rồi. Thân.

Con Lợn Lòi

Active Member
Ừ, thì mình đã chết rồi đó ! Thế là mình đã hiểu thế nào là cái chết, cũng bình thường thôi... Một cái chết nhẹ nhàng trong tích tắc, chẳng giống như trong phim ảnh tí nào... Cô chủ mình khóc ngất vì không hiểu sao mình ra đi nhanh đến thế. Mình ra đời cũng vào tháng ba, ra đi cũng vào tháng ba, chỉ vỏn vẹn có 04 năm. Mình ngất lịm đi trong vòng tay cô chủ, mặc cho cô ấy ra sức kêu gào tên mình khản giọng:"Tỉnh dậy đi, Bụi ơi, Bụi à ! Tại sao lại chết vô lý vậy ???"... Cô chủ khóc nức nở vì không chịu đựng nỗi sự xa cách này... Thì mình cũng có chịu nỗi đâu, mình không thể nhắm mắt, mình ra đi tức tưởi quá...

Mẹ đặt mình nằm cạnh con thú nhôi bông mà mình hay đùa giỡn... Cô ấy ôm mình vào lòng khóc ngất hoài... miệng không ngớt gọi tên mình: "Sao thế Bụi ơi, tỉnh dậy mau đi Bụi, đừng làm Châu sợ...Bụi không thể chết như thế được. Tại sao ? Tại sao ?". Mình xót xa quá. Nhà lúc ấy chỉ có mình và cô ấy. Mình đã từ lâu xem cô ấy như mẹ của mình, cô ấy bảo bọc mình chăm sóc mình vô cùng chu đáo. Mình sẽ luôn ở bên cạnh cô ấy, sống chết là một sự kết thúc và khởi đầu, biết đâu đó, một mai con sẽ hóa kiếp làm con của mẹ, mẹ ạ, đừng buồn cô chủ nhé, con sẽ sớm quay về thôi. Chỉ tiếc là mình chưa gặp được em mèo Khoai Môn, Bà mèo Tin đi lạc 20 ngày còn tìm được đường trờ về, Cụ mèo Mi Mập cũng thế, cớ sao trời bắt mình ra đi nhanh như thế...

Đơn giản chỉ là một sự chuyển kiếp, mình sẽ sớm trở lại cuộc đời này...Ước gì có chuyện luân hồi nhỉ ? Để hẹn cùng nhau đến kiếp sau... Cô chủ chỉ được khóc cho Bụi một ngày thôi nhé ! Bụi sẽ ngủ một giấc rồi thức dậy thôi, nhanh lắm, Bụi nói thật đấy !!!

Hôm đó là ngày 03/03/2008, một trong những kỷ niệm đau buồn đối với tôi, khi chứng kiến con cún thân yêu của mình chết ngay trong vòng tay của tôi, mà chẳng thể làm được gì níu kéo lại sinh mạng của nó, mà cũng chẳng hiểu nỗi vì sao nó ngất đi và chết nhanh như thế, chẳng bệnh hoạn, trước đó vài giây còn đang tung tăng nô giỡn...
Uh, sự ra đi của các bé thật buồn, mình cũng vậy, một em miu xinh của mình ra đi cũng rất nhanh do bị trúng bả, ngoài 3x rùi mà còn buồn mất mấy tháng trời nữa là bạn, mới kiếm được một em gần giống cũng đặt tên miu xinh giờ cũng lại ra đi ( bị bắt mất, may mà không phải chứng kiến cảnh em nó ra đi) giờ cũng đang buồn tắc lòng, tắc mề ra đây. Thôi, có lẽ em nó đang vui chơi ở một nơi nào đó thật đẹp để đợi mình, khi nào mình đến đó thì có tất cả các em nó ra đón thì cũng vui nhỉ, riêng mình chắc phải có tầm mấy chục em ra đón mất!!! Hi vọng các em ở đó khoẻ mạnh vui vẻ và vẫn nhớ tới mình!!!!!!>:D<

@cô chủ của Ti Bụi: dẫu biết rằng sự ra đi của Ti bụi là một mất mát lớn của cô chủ nhỏ, buồn lắm đấy, nhớ lắm đấy và chán lắm đấy. Nhưng trên Thiên đàng Ti Bụi sẽ chẳng yên ổn được nếu hàng ngày Ti Bụi vẫn thấy cô chủ nhỏ héo mòn vì nhớ Ti bụi. Cô chủ nhỏ đáng yêu và giàu tình cảm ơi, hãy nén nỗi đau đi, lạc quan lên nhé! Xin đừng tự dằn vặt mình, đừng buồn bã chán nản nữa vì điều đó sẽ làm ảnh hưởng đến sức khỏe, sinh hoạt hàng ngày của cô chủ nhỏ! Nhớ thôi là đủ rồi, Ti Bụi sẽ mãn nguyện lắm rồi, đừng buồn nữa cô chủ nhỏ nhé.>:D<

kenta

Ti Bụi nhớ,

Hôm nay là ngày lễ nên mọi người đổ xô ra đường đi chơi nhiều lắm, nhớ mọi năm khi đến ngày hội hè, Bụi lại được tôi rủ rê nhảy vào rỗ nhựa đi bát phố trên chiếc xe máy... Lần nào cũng thế, người ta nhìn ngó thì mặc kệ, ta lại tự trấn an nhau: chắc là vì ta đẹp nên nhiều người nhòm ngó ! Chú Long riết rồi cũng chán, vì không cản được cái cố tật này, đành phải "ngậm ngùi" tham gia cùng...

Ngày lễ lần này kéo dài đến mấy ngày, tôi tự hỏi chẳng biết có còn vui không khi luôn thấy thiếu vắng một thành viên quen thuộc là Bụi Bụi. Làm sao quên được cái cảm giác đi làm bước chân về nhà có Ti Bụi bắng nhắng quấn quýt bên chân, quên sao được cái thói quen những lần ở nhà 2 đứa lăn ra ngủ nướng đến khi khét lẹt mới chịu bò dậy...

Dạo này đã bớt khóc nhiều rồi, có chăng là chỉ khi còn lại một mình tôi mới khóc, mà liên tưởng cái gì liên quan đến Ti Bụi cũng mủi lòng, cũng rơi nước mắt, nhớ lắm. Cũng từng nghĩ đến việc tìm một cún khác lấp vào chỗ trống trong lòng, nhưng vẫn không cách nào thực hiện được. Cũng tỏ ra mạnh mẽ lắm, cũng biết cười thật tươi, nhưng chỉ cần 1 phút riêng tư tôi lại khóc, khóc và khóc ! Khóc hoài cũng chán, lại lật từng trang album của Bụi, lấy từ trong chiếc hộp nhỏ, trong đó có búi lông của Ti Bụi được thắt điệu đàng một chiếc nơ hồng trên đó, được cắt ra từ trên người Ti Bụi và tết vội vàng ngay hôm Bụi mất, lấy ra mà ngắm nghía ! Sao vẫn còn đâu đó cái mùi đặc trưng của Ti Bụi ngày nào. Bụi rất sợ xịt nước hoa, nhưng cứ luôn bị tôi xịt lén vào, cái mùi đặc trưng rất riêng của Bụi không lẫn vào đâu được. Những lúc nhớ Bụi đến nghẹt thở như thế này, tôi lại vội lấy chiếc hộp nhỏ đó ra mà mà ngửi cho đỡ nhớ, tôi ước sao được một lần, chỉ một lần nữa mà thôi, được ôm Ti Bụi vào lòng, ôm thật chặt, chỉ để nói với Bụi rằng là tôi rất nhớ Bụi, và sẽ không bao giờ cho cún Bụi một lần nữa rời xa tôi...
Bụi ơi Bụi à, ngủ lâu rồi đấy thức dậy đi thôi, gần đến SN của mình rồi, cũng là ngày Bụi lần đầu về nhà mình đấy, chẳng lẽ "hợp rồi lại tan" thật rồi sao ?
Mình là thành viên mới của VP, nhân đọc được mấy dòng cảm xúc của Ti Bụi, mình xin được chia sẻ, Ti Bụi hãy nhận một chú cún về nuôi để mau nguôi ngoai, mình có nhã ý tặng bạn một chú cún con, bạn pm cho mình nhé !

Ti Bui

Member
Mình là thành viên mới của VP, nhân đọc được mấy dòng cảm xúc của Ti Bụi, mình xin được chia sẻ, Ti Bụi hãy nhận một chú cún về nuôi để mau nguôi ngoai, mình có nhã ý tặng bạn một chú cún con, bạn pm cho mình nhé !

Mình cảm ơn sự chia sẻ của Kenta, hiện tại mình vẫn chưa có ý định nuôi thêm chú cún nào khác. Có thể thời gian sẽ trôi qua nhanh, biết đâu một ngày nào đó mình cũng sẽ nuôi lại một cún Ti Bụi mới khác, nhưng mình sẽ mãi mãi dành tình yêu thương và những ký ức đẹp cho Bụi, và chú cún đó nhất định phải mang hình bóng của Ti Bụi... Nếu mai này các bạn có nhìn thấy chú cún nào có gương mặt như Ti Bụi, các bạn cứ nhắn tin cho mình biết nhé!

Bụi đi rùi Bụi ui
Chị thì nằm buồn thui
Mắt chị đỏ không dụi
Thương nhớ mày Ti Bụi
Đi chơi không thấy vui
Vì vắng mày Ti Bụi
Nhiều khi chỉ muốn chui
Trong chăn có Ti Bụi
Ti Bụi ui Ti Bụi !

Ti Bui

Member
Rất cảm ơn mấy câu thơ của nguyentuanhn, thiệt rất đúng tâm trạng hiện tại của Ti Bui...

Hạnh phúc là gì ? Tôi tự hỏi...
Hỏi xong rồi, tôi nghĩ mãi không ra
Cho đến ngày bé Bụi đã đi xa
Tôi mới hiểu hạnh phúc qua tháng ngày quấn quít
Trao yêu thương cho những bé thú cưng...

tiqi1511

Member
xin chia buồn với chị nha, hồi trước em cũng bị giống chị vậy đó nên em hiểu lắm, chị nên làm 1 việc gì đó hay nuôi 1 con vật khác thì chị sẽ quên đi nổi buồn đối với Bui thôi chị àh, ai con gì đều cũng phải chết thôyi chị àh! Đừng buồn nữa nhé

bechabong

Member
Bạn ơi, đừng buồn nữa nhé...cái khoảnh khắc giữa sự sống và cái chết nó mong manh lắm... ừ,...bạn ạ... có sinh thì phải có tử... Tí bụi ra đi.. chỉ là do Tí Bụi còn có một nhiệm vụ khác, quan trọng không kém việc ở bên cạnh và chăm sóc tâm hồn cho cô chủ của mình... bạn mà cứ buồn hoài, Tí bụi sẽ buồn lắm đó... nó đâu có muốn nhìn cô chủ của nó khóc mãi, đau lòng mãi vì nó?
Mình thì chỉ nuôi mèo thôi,... cách đây 4 năm, mình có một chú mèo rất khôn, thậm chí có thể đọc được suy nghĩ, tâm trạng của mình qua thái độ... rồi một sáng, chú ra ngoài và không bao giờ trở lại... mình đã khóc nhiều lắm... và tối nào cũng mong ngóng, đợi cửa..... thậm chí, mình thề rằng, không bao giờ nuôi thêm chú mèo nào nữa...
Nhưng, bạn biết không,... năm ngoái, mình đã mua 1 cặp mèo về nuôi... và rất hạnh phúc khi chúng nó luôn quấn mình... Nhưng mình chẳng bao giờ quên chú mèo năm xưa...vẫn nhớ rõ từng chi tiết... nhớ cả mùi của chú mèo đó nữa đó... dẫu sao, mình cũng rất hạnh phúc vì những năm tháng chú mèo chia sẻ cuộc sống với mình....
Đừng buồn nữa nhé... bạn đừng tự ép mình... và đừng sợ bị tổn thương nhé... thật hạnh phúc khi được yêu thương và chăm sóc vật cưng của mình... mọi chuyện sẽ ổn thôi... bạn nhé... khóc mãi.. khóc hoài... không ổn đâu ...