• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cún Con Ti Bụi

Ti Bui

Member
Bạn ơi, đừng buồn nữa nhé...cái khoảnh khắc giữa sự sống và cái chết nó mong manh lắm... ừ,...bạn ạ... có sinh thì phải có tử... Tí bụi ra đi.. chỉ là do Tí Bụi còn có một nhiệm vụ khác, quan trọng không kém việc ở bên cạnh và chăm sóc tâm hồn cho cô chủ của mình... bạn mà cứ buồn hoài, Tí bụi sẽ buồn lắm đó... nó đâu có muốn nhìn cô chủ của nó khóc mãi, đau lòng mãi vì nó?
Mình thì chỉ nuôi mèo thôi,... cách đây 4 năm, mình có một chú mèo rất khôn, thậm chí có thể đọc được suy nghĩ, tâm trạng của mình qua thái độ... rồi một sáng, chú ra ngoài và không bao giờ trở lại... mình đã khóc nhiều lắm... và tối nào cũng mong ngóng, đợi cửa..... thậm chí, mình thề rằng, không bao giờ nuôi thêm chú mèo nào nữa...
Nhưng, bạn biết không,... năm ngoái, mình đã mua 1 cặp mèo về nuôi... và rất hạnh phúc khi chúng nó luôn quấn mình... Nhưng mình chẳng bao giờ quên chú mèo năm xưa...vẫn nhớ rõ từng chi tiết... nhớ cả mùi của chú mèo đó nữa đó... dẫu sao, mình cũng rất hạnh phúc vì những năm tháng chú mèo chia sẻ cuộc sống với mình....
Đừng buồn nữa nhé... bạn đừng tự ép mình... và đừng sợ bị tổn thương nhé... thật hạnh phúc khi được yêu thương và chăm sóc vật cưng của mình... mọi chuyện sẽ ổn thôi... bạn nhé... khóc mãi.. khóc hoài... không ổn đâu ...
Vô cùng cảm ơn bechabong chia sẻ cùng chị qua topic này, vì chị nghĩ chủ đề này đã cũ đi rồi theo năm tháng !

Nghĩ về Ti Bụi tôi vẫn cảm thấy cái nao nao trong lòng, mỗi tối tôi lại ru mình trong giấc ngủ mà có Bụi trong đó, mà sao khó thế, tôi cố nghĩ về Bụi, thì trong giấc ngủ của tôi lại xuất hiện các cô cậu chó quá cố trước đây "đã đi qua đời tôi" ! Mà như thế lại càng hay, và đối với tôi vậy cũng đủ rồi, chỉ mình hiểu mình thôi mà!

Hi vọng Bụi sẽ xuất hiện lại trên thế gian này với số phận hạnh phúc hơn, đem đến niềm vui cho nhiều người hơn, và mong rằng Bụi được làm người. Mà ngẫm đi ngẫm lại, làm người cũng chưa chắc đã là hạnh phúc ! Thôi thì cứ cho Bụi là thiên thần có cánh chi chi đó vậy.

Tối nay, bé Tina Ng ỉ ôi rủ rê tôi đến nhà chơi cùng cún Bi Bi nhà bé, mà chơi với chó mèo thì tôi khó mà từ chối được rồi ! Bi Bi chỉ hơn 2 tuổi thôi, nhưng đã có đến 6 đứa con, "giỏi giang" hơn chị cún Ti Bụi nhiều... Bi Bi không có vẻ ngoài của Bụi, nhưng có tính tình nũng nịu rất giống Bụi, tôi cảm thấy an ủi phần nào khi vuốt ve Bi Bi, cám ơn TiNa nhiều nhé ! Và xin cám ơn diễn đàn VP đã giúp tôi gặp và quen biết những cô bé cậu bé có tâm hồn thật trong sáng và nhiệt huyết, cùng chung niềm đam mê thú vật ! Tôi đã nguôi buồn rồi, mọi người cứ an tâm !

đọc bài của bạn làm mình nhớ đến con kisen trước đây rồi một tối sen đã đi xa, xa lắm bây giờ mình không khóc nhiều đâu nhưng mỗi lần lấy vòng cổ của sen ra thì mình lại khóc . mình khóc vì nhớ đến khuôn mặt ngây ngô của nó Dog Eyenó mới sống với mình có một năm thôi :((

Ti Bui

Member
Sen của Thy có phải là chú chó avatar kia không vậy ? Trông thật đáng yêu !

Khủng long

Active Member
Đọc nhiều bài của chị viết cho cún cưng....nhưng để thấm thía thì thực sự tới giờ KL mới cảm nhận được chị ạ .

Ti Bui

Member
dạ không phải đâu ạ sen của em chưa kịp chụp hình thì đã đi rồi:(nhưng sen dễ xương hơn nhiều
À, chị đã gặp Tin của bé Thy rồi, đáng yêu lắm, Sen sẽ luôn trong tâm trí, tiềm thức của bé mãi cũng như Ti Bụi của chị vậy đó. Tin và Ti Bột đúng là 1 cặp siêu quậy Thy nhỉ ?

Ti Bui

Member
Love You Forever

Ừ, thì mình đã chết rồi đó ! Thế là mình đã hiểu thế nào là cái chết, cũng bình thường thôi... Một cái chết nhẹ nhàng trong tích tắc, chẳng giống như trong phim ảnh tí nào... Cô chủ mình khóc ngất vì không hiểu sao mình ra đi nhanh đến thế. Mình ra đời cũng vào tháng ba, ra đi cũng vào tháng ba, chỉ vỏn vẹn có 04 năm. Mình ngất lịm đi trong vòng tay cô chủ, mặc cho cô ấy ra sức kêu gào tên mình khản giọng:"Tỉnh dậy đi, Bụi ơi, Bụi à ! Tại sao lại chết vô lý vậy ???"... Cô chủ khóc nức nở vì không chịu đựng nỗi sự xa cách này... Thì mình cũng có chịu nỗi đâu, mình không thể nhắm mắt, mình ra đi tức tưởi quá...

Đơn giản chỉ là một sự chuyển kiếp, mình sẽ sớm trở lại cuộc đời này...Ước gì có chuyện luân hồi nhỉ ? Để hẹn cùng nhau đến kiếp sau... Cô chủ chỉ được khóc cho Bụi một ngày thôi nhé ! Bụi sẽ ngủ một giấc rồi thức dậy thôi, nhanh lắm, Bụi nói thật đấy !!!

Ừ, thì cún Ti Bụi của ta cũng đã đi xa lâu lâu được tròn 04 tháng rồi. Ta yêu Bụi nhưng giờ đây ta thỉnh thoảng có xao nhãng đi nỗi nhớ ấy đôi chút rồi. Có lẽ là nhờ có Ti Bột. Ti Bột là một chú cún có "nhan sắc" chỉ bằng 2/10 của Bụi, nói nôm na là "xấu lạ". Nhưng bù lại, nó có vẻ lanh lợi, hiếu động trên cả mức bình thường, khiến anh yêu thương nó nhiều. Anh đặt cho nó tên là "Tiền" - một cái tên tương xứng với "nhan sắc" của nó. "Tiền", tên cũng "xấu lạ", vì thế, ta thầm đổi tên cho "Tiền" là "Ti Bột" ! Những lúc có anh, ta gọi nó là "Tiền", khi chỉ có ta và nó, thì "Ti Bột" hoặc "Ti Bụi" loạn cả lên...

Bột vừa xấu lại vừa lì, dường như nó muốn khẳng định nó sẽ không chấp nhận làm khuôn mẫu của Ti Bụi, nó chỉ muốn "Vì đó là em" mà thôi... Nếu Ti Bụi ngoan ngoãn thông minh và phục tùng, tình cảm, thì Ti Bột lưu manh, côn đồ và đầu gấu vô cùng. Dạy dỗ nó hoài, ta cũng chán và mỏi mệt, nhưng cũng không thể phủ nhận sự có mặt của Bột giúp ta nguôi ngoai nỗi nhớ Bụi trong ta !

LOVE TIBUI & TIBOT FOREVER...

Ti Bui

Member

Ừ, vậy là Bụi của tôi đã ra đi tròn một năm rồi, sao thời gian đi nhanh quá nhỉ ? Tuy thời gian đã trôi qua rồi, nhưng tôi vẫn nhớ những kỷ niệm giữa tôi và cún con tội nghiệp này !

Tôi đã khóc vì hụt hẫng trước sự ra đi của nó. Tôi đã từng nghĩ rằng mình khó mà có thể vượt qua nỗi buồn này, nhưng nhờ sự mất mát này, mà tôi biết đến Vietpet, tôi đã nhận được nhiều hơn những thứ tôi đã mất. Đó là giá trị tinh thần, là sự đồng cảm chia sẻ của những người bạn yêu thú cưng trên trang VP.

Đơn giản chỉ là một sự chuyển kiếp phải không Bụi nhỉ ? Tôi tin cún con Ti Bụi của tôi vẫn đang ở đâu đó dõi theo tôi ! Bụi ơi, nhớ Bụi nhiều nhiều lắm !

Xin gửi lời cám ơn của tôi đến tất cả những người bạn Vietpet mà tôi quen !

chjpbong

Member
thương lắm....mong rằng Bụi sẽ được siêu thoát...sống 1 cộuc sống hạnh phúc

Ti Bui

Member
thương lắm....mong rằng Bụi sẽ được siêu thoát...sống 1 cộuc sống hạnh phúc
Ừ, chị cũng hy vọng là thế chjpbong ạ, dạo này con cún Ti Bột chị nuôi sau này có tính cách gần như giống Ti Bụi lắm, nên cũng nguôi ngoai đi nỗi nhớ :love struck::praying:

kie165

bài viết của bạn cảm động lắm. mình vừa đọc vừa rơi nước mắt. thương chú cún quá

maxdown

Member
tội nghiệp Ti Bụi quá,trước đi off còn thấy em nó lội sông nhìn vui lắm mà nay đã đi rồi,chân thành chia buồn cùng bạn

Ti Bui

Member
tội nghiệp Ti Bụi quá,trước đi off còn thấy em nó lội sông nhìn vui lắm mà nay đã đi rồi,chân thành chia buồn cùng bạn
Ối ! Phải đính chính ngay thôi, :((, cún Ti Bụi của mình tính đến nay mất khoảng được hơn 1 năm 9 tháng rồi, sau khi Bụi mất, mình nuôi em Ti Bột, tuổi của Ti Bột cũng tầm 1 năm 9 tháng, con cún lội nước mà bạn gặp là Ti Bột đó bạn ! Cám ơn tình cảm maxdown dành cho 2 cún Bụi và Bột nhé ! Nói thật thì mình vẫn chưa quên được cún con Ti Bụi tội nghiệp kia...

Cún con lội nước Ti Bột

Và hình của Bột vừa offline chụp cách đây vài ngày
!

duythai

Member
Chị ơi. Chị còn nhớ em và bé Xù hôm chị ra Hn, em gặp chị ở cửa hàng nhà chị rose khi em đưa xù đi mua áo ko? Đọc tâm sự của chị em ko cầm nổi nước mắt, thương bé Ti bụi, nhớ bé Xù quá. Bé Xù của em cũng ra đi nhanh như thế, chỉ vài giây mà bé đã sang thế giới bên kia. Em cũng đã và đang đau khổ như chị, đến giờ em vẫn ko thể quen được cảm giác thiếu vắng bé ở bên cạnh. Nhưng chị ơi, biết đâu bé Xù và Ti BỤi đã được sang thế giới bên kia và kiếp khác các bé được thành người. Chị hãy cứ tin là như vậy, chị đừng khóc, mỗi lần nhớ Xù và khóc em thấy mình thật có lỗi với bé. Mình đau buồn như vậy là làm bé lại ko thanh thản ở thế giới kia, chắc các bé cũng khôn uốn nhìn thấy chị em mình buồn như vậy đâu. Chị hãy cố gắng lên nhé. Em cũng đã hứa với bé Xù sẽ ko bao giờ nuôi một bé cún nào nữa như chị nên Ti Bụi và Xù chắc sẽ vui lắm vì biết 2 đứa sẽ không bao giờ ngừng được yêu thương bởi những người bé yêu quý nhất.

BABYBEAR1510

Mình cũng chắc chắn 1 điều là Ti Bụi cũng không muốn ra đi đâu vì em ấy đã có 1 cô chủ yêu thương em ấy hết mực như vậy mà nhưng đó là do số kiếp hết đó , mình thực sự xúc động khi đọc bài viết này , ngủ yên Bụi nhé và bạn ơi - bạn hãy cố gắng lên nha , em Bụi cũng không muốn nhìn thấy bạn như vậy đâu vi em ấy biết rằng sâu trong trái tim của bạn đã có hình bóng của em ấy - MÃI MÃI ... !!

Ti Bui

Member
3/3 Kỷ Niệm Ngày Mất Của Cún Bụi

Chị ơi. Chị còn nhớ em và bé Xù hôm chị ra Hn, em gặp chị ở cửa hàng nhà chị rose khi em đưa xù đi mua áo ko? Đọc tâm sự của chị em ko cầm nổi nước mắt, thương bé Ti bụi, nhớ bé Xù quá. Bé Xù của em cũng ra đi nhanh như thế, chỉ vài giây mà bé đã sang thế giới bên kia. Em cũng đã và đang đau khổ như chị, đến giờ em vẫn ko thể quen được cảm giác thiếu vắng bé ở bên cạnh. Nhưng chị ơi, biết đâu bé Xù và Ti BỤi đã được sang thế giới bên kia và kiếp khác các bé được thành người. Chị hãy cứ tin là như vậy, chị đừng khóc, mỗi lần nhớ Xù và khóc em thấy mình thật có lỗi với bé. Mình đau buồn như vậy là làm bé lại ko thanh thản ở thế giới kia, chắc các bé cũng khôn uốn nhìn thấy chị em mình buồn như vậy đâu. Chị hãy cố gắng lên nhé. Em cũng đã hứa với bé Xù sẽ ko bao giờ nuôi một bé cún nào nữa như chị nên Ti Bụi và Xù chắc sẽ vui lắm vì biết 2 đứa sẽ không bao giờ ngừng được yêu thương bởi những người bé yêu quý nhất.
Mấy hôm nay chị bị bệnh mới ra viện, nên không vào VP đọc bài viết của em, Xù mất rồi, sao buồn vậy ? Nghe mà muốn khóc, em cố gắng nha, mà sao Xù mất vậy em ? Cũng đột ngột như cún Ti Bụi. Thấm thoắt thì đã 2 năm kể từ ngày Tcún Bụi mất ròi, niềm an ủi của chị bây giờ là có cún Ti Bột cũng nghịch ngợm và có ngoại hình gần giống Bụi (mặc dù Bột béo phì và ghẻ chóc nhiều hơn). Mong em dần nguôi ngoai nỗi nhớ Xù, hình ảnh Xù chị còn nhớ rất rõ, mong Xù và Bụi sẽ gặp được nhau ở Thiên đường...

Mình cũng chắc chắn 1 điều là Ti Bụi cũng không muốn ra đi đâu vì em ấy đã có 1 cô chủ yêu thương em ấy hết mực như vậy mà nhưng đó là do số kiếp hết đó , mình thực sự xúc động khi đọc bài viết này , ngủ yên Bụi nhé và bạn ơi - bạn hãy cố gắng lên nha , em Bụi cũng không muốn nhìn thấy bạn như vậy đâu vi em ấy biết rằng sâu trong trái tim của bạn đã có hình bóng của em ấy - MÃI MÃI ... !!
Ừ, biết là như thế đó, nhưng mình luôn cảm thấy mình có phần lỗi trong cái chết của cún Ti Bụi, giá như... vẫn là nỗi day dứt trong câu chữ "Giá Như..." :(:)(:)(:)((

emladanhp

Member
cầu mong cho bé sớm siêu thoát và kiếp sau được làm người sống trong hạnh phúc.
Em cũng là 1 người rất yêu chó mèo nên em hiểu được tâm trạng chị lúc này.Mà chị đừng
buồn nữa nha

bichdiep

Member
Đọc xong những tâm sự của chị, em đã khóc rất nhiều. Em cũng nuôi nhiều, và cũng gặp những cuộc chia ly.Nhưng có lẽ em may mắn hơn chị là em biết lý do những em thú của em ra đi, dù cũng đột ngột, nhưng ít ra nó cũng làm em nguôi ngoai hơn chị phần nào. Nhưng chị ơi, em chắc Tí bụi cũng như em, luôn mong chị hạnh phúc và vui vẻ, mình vui khi người thân yêu của mình cũng hạnh phúc, không muốn họ cứ dằn vặt mãi đâu chị ạ, còn rất nhiều những em cũn, em mèo cần được chị giúp đỡ, em mong lúc đó chị cũng dang tay đón các em như chị đã làm với Tí bụi. Tí bụi vẫn luôn ở trong tim chị, bây giờ và mãi mãi , không ai có thể thay đổi được điều đó. Mong chị sớm nguôi ngoai

Tony_Nghia

Member
Trong xã hội bây giờ người ta chỉ quân tâm đến những gì thực dụng thì vẫn có 1 người nặng tình như bạn. Không biết bạn bao nhiêu tuôi nhưng tôi đoán chắc cũng có chồng rồi nhỉ. Cách đây 2 tháng con Đen nhà tôi bị lạc đường trong thành phố. Tôi đã đi bộ rồi đạp xe lang thang tìm nó từ 7h tối đến 10h30 tối nhưng vẫn không có kết quả. Tôi tìm đến những công trường vắng vẻ và gọi to tên nó nhưng vẫn vô vọng. Tôi là 1 người đàn ông khá cứng rắn và mạnh mẽ nhưng tối hôm đó tôi đã khóc rất nhiều trên đường tìm nó. Tôi cảm thấy tôi đang dần đánh mất đi 1 phần cơ thể của tôi. Tôi chỉ biết tự dàn vặt bản thân bởi vì tại tôi hay dắt nó chạy đi chơi quanh thành phố nên nó mới dám liều như vậy. Tôi trở về nhà và lên căn gác nằm. Tuyệt vọng và mệt mỏi. Tôi đã thầm cầu nguyện " xin chúa hãy mang nó trở về". Tôi không theo đạo giáo nào hết nhưng vào lúc đó tôi chỉ còn biết cầu xin vào phép màu của chúa trời mang Đen trở về. Phải nói thêm nó không phải là chó thuần chủng nếu tính giá trị vật chất thì không đáng. Nhưng tôi thấy nó đẹp lắm.

http://i488.photobucket.com/albums/rr250/tongvantran/9b16c6e5.jpg
Phép màu đã xảy ra vào khoảng 11h30 tôi nghe 1 tiếng Sầm vào cổng. Huhu nó trở về thật. Tôi lại oà khóc tiêp. Và lúc đó tôi hiểu trên thế gian này vẫn tồn tại những phép màu và tôi biết trong trái tim tôi con Đen là 1 phần cơ thể của tôi. Đấy không phải lần đầu tôi lang thang đi tìm nó. Tôi khiếp lắm cảnh đấy rồi. Những ai đang nuôi chó và giành tình yêu cho cún thì đừng bao giờ vội buông xuôi khi lạc mất cún nhé. Hãy làm hết sức để mang cún trở về kể cả cầu nguyện. Hãy có niềm tin với chú chó của bạn. Ngay khi nó đã mất thì nó vẫn luôn ở bên cạnh mình vì thế mình nên sống lạc quan nhé. Phép màu luôn xuất hiện trong cuộc sống đấy
Những gì tôi muốn nói thì tất cả mọi người đều đã nói rồi. Tôi đọc hết topic này thì trong đầu tôi chợt nghĩ 1 điều " ước gì vợ tương lai của tôi cũng yêu động vật như bạn chủ topic"

Ti Bui

Member

Tấm ảnh này cún con thật đẹp :D

Ti Bui thấy chú cún của bạn thật đáng yêu, và dễ thương lằm. Vả lại, theo mình nghĩ, cứ là cún của mình thì dù xấu xí thế nào vẫn là con cún đẹp nhất trong mắt người chủ của nó, bởi vì những tình cảm mà chúng đã dành cho chúng ta.

Cám ơn bạn đã chia sẻ với topic cún con của mình. Đối với mình nỗi nhớ Bụi đã phần nào nguôi ngoai, đôi khi có chạnh lòng và buồn trong lòng vi nhớ cún con tội nghiệp. Vì sự ra đi quá đột ngột của nó, nhiều lúc nhớ nó quá, cũng lén thắp cho cún nén hương và vài món nó thích, và...bị xem là dở hơi... nhưng mặc kệ, đó là những cảm xúc rất thật còn lại trong mình, thấy lòng chợt ấm lại và thanh thản...